[Funland] VNPT kết nối quốc tế chậm, mạng nhà các cụ có bị không ạ?

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Một năm 12 tháng thì có đến 8-9 tháng cá mập cắn cáp thì nản quá nhỉ.

Sim Mobi

Xe buýt
Viettel lag nhiều hơn VNPT do tổn thất dung lượng trên cáp đứt gấp đôi
Theo tốc độ mà em test kết nối tới server bên hongkong kia thì vnpt chậm nhất 191ms, fpt thứ 2 (70ms), viettel khá nhanh (25ms).
Server ở Sing thì vnpt nhanh nhất chỉ 33ms, fpt 35ms, viettel cuối 126ms
Chắc hướng đi hongkong của vnpt có vấn đề.

bảo châu

Xe điện
Mạng nào cũng thế cụ ạ. Nhà em mạng fpt, 2 đứa học online, nheo nhéo gọi điện báo lag với lỗi. Rồi tự mang máy tính ra ngồi sát cái modem "cho sóng nó mạnh" mà vẫn lag như thường :))

Blue_Sky_2691

Xe tăng
Nhà em cũng VNPT và cũng bị, gọi lên tổng đài mấy lần mới đỡ

coldbutwarmly

Xe hơi
Theo em biết thì mạng GPON của VNPT toàn hàng khá xịn, chất lượng thiết bị chắc không thua mạng nào đâu. Tuy nhiên có thể phần thiết bị đầu cuối ONT do VNPT tự sản xuất chất lượng chưa ổn. Trước nhà em dùng con ONT của Vnpt chất lượng sóng kém, kết nối mạng yếu, thay mấy lần vẫn thế. Em nhờ bên nhà mạng tìm cho con ONT của Huawei thì chất lượng khác hẳn, tốc độ kết nối ổn định được gần 100M, các phòng trong nhà dùng switch chia ra đều ổn, máy tính học online, làm việc Netflix, VTVCab, Vieon chạy đồng thời đều ổn hết. Các cụ thử thay ONT xem, yêu cầu dùng hàng khác đi. Em ko quảng cáo gì cho Huawei đâu nhé, thực tế là như thế. Cái gì tốt thì nói tốt thôi.

Chỉnh sửa cuối:

sutubungto

Xe buýt
Để cải thiện đường truyền các cụ nên mua thêm 1 con router ngoài, cấu hình bridge trên modem vnpt, cấu hình quay PPOE trên router riêng.
Cần truy cập các site nước ngoài thì nên mua thêm con VPN dùng tạm chống cháy mùa đứt cáp, giá cũng rẻ chỉ từ vài chục k một tháng.

Sim Mobi

Xe buýt
Để cải thiện đường truyền các cụ nên mua thêm 1 con router ngoài, cấu hình bridge trên modem vnpt, cấu hình quay PPOE trên router riêng.
Cần truy cập các site nước ngoài thì nên mua thêm con VPN dùng tạm chống cháy mùa đứt cáp, giá cũng rẻ chỉ từ vài chục k một tháng.
Cám ơn cụ, để sáng nay con em có buổi học Zoom em thử dùng vpn xem sao!

sutubungto

Xe buýt
Cám ơn cụ, để sáng nay con em có buổi học Zoom em thử dùng vpn xem sao!
như youtube, google có CDN tại vn còn đỡ, Zoom nó không có CDN tại vn.
Cụ kiếm con vpn geo location SG hay HK ý.

Lưu lượng Zoom từ Việt Nam đến máy chủ ở Singapore và Hongkong.
Với 20 triệu học sinh, sinh viên đều dùng Zoom thì chỉ với mức độ high-definition video sẽ cần 1 Mbps x 20 triệu = 20 Tbps, con số này vượt quá tổng dung lượng kết nối Internet quốc tế của Việt Nam là 18 Tbps.

Chỉnh sửa cuối:

series3

Xe tăng
Theo em biết thì mạng GPON của VNPT toàn hàng khá xịn, chất lượng thiết bị chắc không thua mạng nào đâu. Tuy nhiên có thể phần thiết bị đầu cuối ONT do VNPT tự sản xuất chất lượng chưa ổn. Trước nhà em dùng con OTN của Vnpt chất lượng sóng kém, kết nối mạng yếu, thay mấy lần vẫn thế. Em nhờ bên nhà mạng tìm cho con OTN của Huawei thì chất lượng khác hẳn, tốc độ kết nối ổn định được gần 100M, các phòng trong nhà dùng switch chia ra đều ổn, máy tính học online, làm việc Netflix, VTVCab, Vieon chạy đồng thời đều ổn hết. Các cụ thử thay OTN xem, yêu cầu dùng hàng khác đi. Em ko quảng cáo gì cho Huawei đâu nhé, thực tế là như thế. Cái gì tốt thì nói tốt thôi.
cụ có thể chụp giúp em con Huawei được không, em đang dùng một con Asus quay pppoe khá ổn rồi nhưng còn lăn tăn quả igate đang dùng làm converter nữa nếu ngon em thay nốt, còn về nhà mạng thì e thấy như nhau hết cả thôi, vnpt nó còn ổn định hơn mấy ông kia ấy

An Nguyen 1

Xe tăng
Đợt này cáp đứt bị ảnh hưởng nặng hết các cụ, nhưng Viettel đỡ hơn tya vì có bổ sung 900G quốc tế

4X4=16

Xe điện
Nhục nhất là máy tính cứ phải kết nối VPN thì mới vào mạng được. Chậm kinh khủng hoảng.

Gerben

Xe buýt
Cụ giải thích giúp em tại sao qua VPN thì lại nhanh hơn?

Rivers

Xe container
Đợt này em thấy bt mà, có mấy tháng trước mới lag.

vihali

Xe container
2 vợ chồng em dạy online bằng GG Meet, 2 đứa cũng online, đứa Zoom, đứa Meet.

Đường truyền VNPT Home bét nhất, duy chỉ đứa dùng Zoom hay bị vào sáng thứ Hai, các ngày khác thi thoảng ngắt chút lại vào. Còn 2 vợ chồng và đứa còn lại thì ko sao.

Em suy ra do nhiều người dùng Zoom. Thằng này nhiều chức năng quản lí nên thầy cô dạy trẻ con thích hơn. Còn nếu chỉ đơn giản thì GG Meet là ổn nhất.

Hay do quan trên kéo mây Google neo ở sân nhà nên ko dùng đường truyền quốc tế các cụ nhỉ?

vihali

Xe container
Em tưởng PPOE thì trên modem cùi của VNPT, còn để router mua thêm cấp IP và wifi mới tối ưu? Tức là mỗi chú 1 việc.

Em hơi gà nên đang thử các kiểu.

thangbibo1978

Xe tải
cụ có thể chụp giúp em con Huawei được không, em đang dùng một con Asus quay pppoe khá ổn rồi nhưng còn lăn tăn quả igate đang dùng làm converter nữa nếu ngon em thay nốt, còn về nhà mạng thì e thấy như nhau hết cả thôi, vnpt nó còn ổn định hơn mấy ông kia ấy
Cụ cứ bảo mấy anh nhân viên nhà mạng là thay cái modem huawei cho anh, cái này hình như ngoài không có đâu, bên VNPT họ đang thay thế hết bằng modem Igate rồi, loại cũ như huawei, ZTE hay Dasan chắc cũng gần bị thay hết, và không có modem mới nhé

coldbutwarmly

Xe hơi
Bác xem loại ONT mà em dùng. Tuy nhiên cần phải biết khu vực nhà bác thuộc vùng thiết bị hãng nào thì dùng ONT hãng đó thì chất lượng sẽ tốt nhất. Đặc thù công nghệ GPON là khá kén ONT do yêu cầu tương thích thiết bị, trước đây là vùng thiết bị hãng nào thì dùng ONT hãng đó nên chất lượng ổn định. Mấy năm gần đây thì VNPT tự sản xuất ONT nhưng chất lượng dùng ko bằng các hãng kia được. Trên mạng GPON của VNPT chủ yếu dùng thiết bị mạng 3 hãng là Nokia, Huawei và ZTE. Hàng này chắc bây giờ ko còn đồ mới, nhưng chắc hỏi đội kỹ thuật VNPT thì sẽ có.

sutubungto

Xe buýt
Cụ giải thích giúp em tại sao qua VPN thì lại nhanh hơn?
thực ra chẳng có con cá mập nào cắn cáp quang hết.
Còn vì sao hay đứt cáp, đặc biệt những dịp nào đó thì ....thôi em sợ luật animal lắm

nhanh33

Xe buýt
Theo tốc độ mà em test kết nối tới server bên hongkong kia thì vnpt chậm nhất 191ms, fpt thứ 2 (70ms), viettel khá nhanh (25ms).
Server ở Sing thì vnpt nhanh nhất chỉ 33ms, fpt 35ms, viettel cuối 126ms
Chắc hướng đi hongkong của vnpt có vấn đề.

Giờ tốc độ mạng VNPT nhà tôi đây!