[Funland] Vợ chồng lại cải nhau chuyện về quê ăn tết

bo kent

Xe tăng
Đã ở nhà vợ thì cũng khó đàm phán đấy. Vấn đề ko nằm ở chỗ 4-2 hay 3-3 mà nó nằm ở 359 ngày còn lại. Nếu cụ ko mạnh về chức quyền hay thu nhập (trong 359 ngày) thì tiếng nói ngày càng bé lại, rồi có lúc nó là 2-4, 1-5 rồi 0-6 luôn mà cụ ko bật lại được. ;)

tamlinh

Xe tăng
Tối m1 e xin tâm sự về gia đình e 1 tí!
Em năm nay 30t, vợ 24t, cưới nhau đc 3 năm, hiện tại chưa có con. E với vợ đều làm nhà nước
Cuộc sống hiện tại đang ở nhà vợ ( hoàn cảnh nhà vợ có 2 chị e gái, bố vợ đi làm xa 2 tuần về 1 lần, gần chỗ làm 2 vc)
Tết năm nào vợ e cũng đòi công bằng chuyện về quê ăn tết (Quê e thì cách quê vợ 70km). Còn ý của e là 1 năm mình ở nhà vợ rồi. Thì tết nhất ở nhà vợ 2 hôm ,còn nhà nội 4 hôm thì vợ ko chịu bảo phải 3-3 nên 2 vc cứ mặt nặng mặt nhẹ với nhau. Em buồn quá cccm ạ

Nhà vợ có 2 chị e gái, cha làm xa, một năm mới sum họp gđ đủ ngày tết, Vợ bảo chia 3-3 cũng hợp lý.

Cụ có vợ trẻ 24t, nên chiều ý ở 3-3, chưa kể cả năm Mẹ vợ cơm nước, vợ chăm sóc. Đây như cách biết ơn Bố mẹ vợ và Vợ.

Ý của cụ tết nhất ở nhà vợ 2 hôm ,còn nhà nội 4 hôm cũng đúng nhưng hoàn cảnh phải chịu. Cụ có thể tranh thủ về tối hôm trước vào ngày thứ ba (nếu ở bên nhà vợ trước) hoặc lên nhà vợ trưa hôm thứ ba (nếu về nhà Nội trước). Tận dụng - ăn gian 1/2 ngày.

Hiện tại chưa có con, Vợ nghĩ thế. Sau này có con thì Vợ tự khắc cho con về Nội nhiều hơn và có trách nhiệm nhiều hơn (với đk Cụ phải dụ dỗ tụi nhỏ thêm). Cụ cứ nghĩ bố mẹ trẻ , VC lo báo hiếu bên ngoại, sau lớn (hoặc bố mẹ vợ mất) thì VC sẽ tập trung lo bên Nội (tế tự, giiõ tết). Lá rụng về cội. Cụ có thể về nội tuần sau tết, dịp lễ khác,...

Chuyện đó không đáng buồn đâu so với HP của Cụ, Chúc VC Cụ luôn vui vẻ.
Làm gđ bố mẹ Vợ vui và vợ vui , gđ Cụ đầm ấm cũng làm Bó mẹ Cụ vui , Cụ cũng báo hiếu được. Còn hơn về thêm 1 ngày mà vc không vui, bố mẹ Cụ buồn thêm.

Em khuyên hơi ngược đời nhưng hãy ngẫm kỹ.

Chỉnh sửa cuối:

BAYFUN

Xe tăng
Chuyện muôn thuở và nhà nào cũng gặp phải

gadi2banh

Xe điện
Các cụ nhà mình tư vấn thế ko được, tan cửa nát nhà ngay.
Quan điểm mỗi người mỗi khác, nhưng đứng trên góc độ thực trạng của cụ chủ hiện nay thì e chỉ nói thế này: Cụ đã và đang phụ thuộc đằng vợ rồi đúng ko? Tốt nhất là hãy tiếp tục làm hài lòng vợ. Vì bản chất, chỉ khi cụ độc lập tự do thì mới tự chủ theo ý mình được, nên khi cụ mất tự chủ thì quyền quyết định không phải ở cụ nữa. Hết

TamAn7810

Xe tăng
Đêm 30 với m1, nửa m2 ở nội còn lại cho chọn 2 ngày bất kỳ, nhà em cứ thể triển khai :D

xebobabanh17201

Xe điện
Năm nay em 6- vợ 3( mà 3 này cũng chỉ là điểm đến chén xong lại về ngủ nhà mình ) :)

Cụ cho vợ cụ nó đọc cái thớt này, vợ cụ sẽ hiểu ra cụ là người đàn ông rất tử tế rồi.

Truongnx009

Xe đạp
Nhà vợ có 2 chị e gái, cha làm xa, một năm mới sum họp gđ đủ ngày tết, Vợ bảo chia 3-3 cũng hợp lý.

Cụ có vợ trẻ 24t, nên chiều ý ở 3-3, chưa kể cả năm Mẹ vợ cơm nước, vợ chăm sóc. Đây như cách biết ơn Bố mẹ vợ và Vợ.

Ý của cụ tết nhất ở nhà vợ 2 hôm ,còn nhà nội 4 hôm cũng đúng nhưng hoàn cảnh phải chịu. Cụ có thể tranh thủ về tối hôm trước vào ngày thứ ba (nếu ở bên nhà vợ trước) hoặc lên nhà vợ trưa hôm thứ ba (nếu về nhà Nội trước). Tận dụng - ăn gian 1/2 ngày.

Hiện tại chưa có con, Vợ nghĩ thế. Sau này có con thì Vợ tự khắc cho con về Nội nhiều hơn và có trách nhiệm nhiều hơn (với đk Cụ phải dụ dỗ tụi nhỏ thêm). Cụ cứ nghĩ bố mẹ trẻ , VC lo báo hiếu bên ngoại, sau lớn (hoặc bố mẹ vợ mất) thì VC sẽ tập trung lo bên Nội (tế tự, giiõ tết). Lá rụng về cội. Cụ có thể về nội tuần sau tết, dịp lễ khác,...

Làm gđ bố mẹ Vợ vui và vợ vui , gđ Cụ đầm ấm cũng làm Bó mẹ Cụ vui , Cụ cũng báo hiếu được. Còn hơn về thêm 1 ngày mà vc không vui, bố mẹ Cụ buồn thêm.

Em cũng na ná cụ chủ thớt, đồng quan điểm với cụ chủ, nhưng mà em nghĩ đơn giản hơn sao cho thuận việc đi lại, giành thời gian tối đa nghỉ tết, năm nay đề xuất đón tất niên nhà vk luôn, chứ như năm ngoái 28 com cóp về quê, bò trên cái đường vành đai 3 trên cao, con nó ị, bỉm thì để cốp, xe thì nhích tý tý một, 2 vc ngồi oto hít đủ, hơn 4 tiếng về đến nhà (cách gần 100km). oải lắm

Kiabuoisang

Xe container
Cụ cứ buồn chuyện vớ vỉn. Cụ cho hẳn vợ về quê ăn tết với bố mẹ vợ là được, quan trọng gì. Mình về nhà bố mẹ mình là xong :D

Duc Sang

Xe container
Ai về nhà nấy ăn tết cho nhẹ đầu :D

Các cụ nghĩ sao về việc ăn Tết ở nhà mình? Trước em thấy ông bà già em cũng toàn ăn Tết ở nhà riêng chứ k bao giờ ăn Tết bên nội ngoại (cách 40 km, k phải quê gốc. Xưa đi xe máy tầm 2 h). Nhưng đến thời em thì thường ăn Tết mỗi năm 1 nhà vợ hay nhà bố mẹ em (nhà em trung điểm cách mỗi nhà 400 km).

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn

Năm nào cũng chủ đề này nhỉ. Đây là cụ thớt mở thớt kêu than, mà hiếm có thớt kiểu này lắm vì thường luôn ở nhà nội nhiều ngoại ít nên hiếm thớt này. Còn fb các mợ kêu mới ác, toàn là cả năm ở nhà chồng, tết về ngoại được tí tẹo tèo teo, thế mới biết các mợ thích về ngoại thế nào.

Còn em thì em không thích về đâu ạ, em thích ở riêng, tết là thời gian duy nhất vợ chồng rảnh rỗi, em dành toàn bộ thời gian lo cơm nước, ăn các cái thích nhất, ngủ nghỉ tơi bời luôn, vì ko bao giờ được ngủ trưa, và rất sợ lạnh. Tết sợ nhất (về cả 2 bên) là sáng mùng 1 - 6h dậy mổ gà, ngồi co ro cúm rúm, chắc mn bảo em lười và ích kỷ nhưng mà từ bé đến giờ em ám ảnh tết cái cảnh dậy sớm gà qué người lạnh run bần bật lên

Còn em ở riêng thì tết cả nhà ngủ 9h dậy, 10h thắp hương, không ai phải làm gì cả, em lo chuẩn bị sẵn sàng mọi thứ. Mùng 1 cả nhà ngủ no mắt, dậy vẫn có cỗ đầy đủ thắp hương các cụ, lại ấm áp nữa. Rồi từ chiều mùng 2 là nhà em về quê nội ăn tết đến mùng 5 xuống ạ, vì lão nhà em bảo về từ 27 tết đến mùng 6 tết thì chán lắm vì ra ra vào vào đi hàng xóm mấy vòng chưa hết tết.

Em mong các nhà hài hoà để ai cũng vui vẻ, bởi e chỉ thấy mọi người kêu than tết tốn kém rồi thế này thế kia. Trong khi đằng nào cũng là tết, cũng phải trải qua, các cụ mợ hay lên phương án hài hoà, TẾT LÀ NGHỈ NGƠI HOÀN TOÀN, LÀ VUI VẺ TỐI ĐA!

thanh040506

Xe trâu
Năm nào cũng chủ đề này nhỉ. Đây là cụ thớt mở thớt kêu than, mà hiếm có thớt kiểu này lắm vì thường luôn ở nhà nội nhiều ngoại ít nên hiếm thớt này. Còn fb các mợ kêu mới ác, toàn là cả năm ở nhà chồng, tết về ngoại được tí tẹo tèo teo, thế mới biết các mợ thích về ngoại thế nào.

Còn em thì em không thích về đâu ạ, em thích ở riêng, tết là thời gian duy nhất vợ chồng rảnh rỗi, em dành toàn bộ thời gian lo cơm nước, ăn các cái thích nhất, ngủ nghỉ tơi bời luôn, vì ko bao giờ được ngủ trưa, và rất sợ lạnh. Tết sợ nhất (về cả 2 bên) là sáng mùng 1 - 6h dậy mổ gà, ngồi co ro cúm rúm, chắc mn bảo em lười và ích kỷ nhưng mà từ bé đến giờ em ám ảnh tết cái cảnh dậy sớm gà qué người lạnh run bần bật lên

Còn em ở riêng thì tết cả nhà ngủ 9h dậy, 10h thắp hương, không ai phải làm gì cả, em lo chuẩn bị sẵn sàng mọi thứ. Mùng 1 cả nhà ngủ no mắt, dậy vẫn có cỗ đầy đủ thắp hương các cụ, lại ấm áp nữa. Rồi từ chiều mùng 2 là nhà em về quê nội ăn tết đến mùng 5 xuống ạ, vì lão nhà em bảo về từ 27 tết đến mùng 6 tết thì chán lắm vì ra ra vào vào đi hàng xóm mấy vòng chưa hết tết.

Em mong các nhà hài hoà để ai cũng vui vẻ, bởi e chỉ thấy mọi người kêu than tết tốn kém rồi thế này thế kia. Trong khi đằng nào cũng là tết, cũng phải trải qua, các cụ mợ hay lên phương án hài hoà, TẾT LÀ NGHỈ NGƠI HOÀN TOÀN, LÀ VUI VẺ TỐI ĐA!
E cả năm ở cùng ô bà nội. Tết cứ qua mùng 01 là cả nhà dông về ngoại. Về ngoại được ô bà chiều, gấu nó cũng chiều mình hơn.

pisces_hn

Xe container
Cụ book vé máy bay đi du lịch. Khỏi phải tranh nhau.

thuynguyen.gt

Xe tải
Nói chung tâm lý của con người cả, các cụ muốn về ăn tết với bố mẹ các cụ thế náo thì vợ các cuj cũng mong muốn được ăn tết với bố mẹ mình y như vậy. Cháu lấy chồng 14 năm, ở gần ông bà ngoại cả năm, mà đến giờ cũng vẫn chỉ mong được 1 năm đón giao thừa cùng ông bà ngoại và anh chị em.
Bác ruột cháu, đi lấy chồng 40 năm, tết năm ngoái, sau khi mẹ chống bác ấy mất, là năm đầu tiên được về quê ngoại đón tết (mà đấy là bà cháu - tức mẹ của bác) đã mất lâu rồi, về quê đón tết với em trai và em dâu thôi, mà lúc cả nhà quây quần, bác cứ nghẹn ngào khóc vì xúc động.
Thế nên, gấu cụ có đòi thì cụ cũng nên thông cảm và cố gắng cân đối 2 bên là được vì tết vốn là 1 dịp rất đặc biệt mà ai ai cũng muốn được quây quần với người thân.Còn cụ thương bố mẹ cả năm xa con cháu thì trong năm tích cực về chơi với ông bà là được mà. Như nhà cháu, hàng năm cứ đến nghỉ lễ, ai hỏi đi nghỉ ở đâu thì cháu luôn trả lời là lịch set sẵn cho nhiều năm là chị có 1 địa điểm thôi, quê chồng :).

Thêm cái đoạn trên, chồng cháu, năm ngoái nhà cậu em cháu chuyển đi nước ngoài, còn có 2 ông bà ở nhà, đã tự nguyện bảo vợ là hay năm nay đón giao thừa với ông bà ngoại rồi chiều mùng 1 về quê nội cũng được. Cháu thực sự rất cảm ơn chồng vì đã nghĩ đến bố mẹ cháu, tuy nhiên, cháu vẫn lựa chọn về nội vì (1) muốn để dành cơ hội khi cả nhà đông đủ (tức là khi vc em trai cháu về nước ăn tết) và (2) là cũng thương mẹ chồng đã vò võ 1minhf ở quê cả năm nên tết nhất bà cũng mong con cháu.

Leanh65

Xe container

Mợ giống gấu nhà em sợ về nội rét, sáng dậy sớm. Thế nên bao năm trước có về nhà chồng thì đều đăng ký chân rửa bát để ngủ dậy muộn. Sáng sớm 4 rưỡi 5 giờ là cùng, ck với bmc hoặc em ck dậy sớm làm cỗ. Nhà em trưởng nên bm bảo phải ăn xong trước 8h30 để mọi người còn đến lễ tết. Dậy sớm ở quê là ác mộng với đội dâu phố. Ở nhà mình thì ấm áp, nước vòi nóng lạnh dẫn đến mọi nơi, đến tận... chân giường, chủ động, chả có ai đến lễ tết sớm nên khoái hơn là đúng rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói chuẩn, cả năm ở nhà vợ rồi, tết phải về với bố mẹ. Vợ cụ là người k biết điều.
Em cả năm ở nhà chồng, nhưng mùng 2 em mới được về nhà em đây...
Em nghĩ là chia đều nhau, 28-sáng mùng 2 bên nội, mùng 2 tới hết Tết về ngoại, thế là xong, năm sau đổi ngược lại...

thuynguyen.gt

Xe tải
Mợ giống gấu nhà em sợ về nội rét, sáng dậy sớm. Thế nên bao năm trước có về nhà chồng thì đều đăng ký chân rửa bát để ngủ dậy muộn. Sáng sớm 4 rưỡi 5 giờ là cùng, ck với bmc hoặc em ck dậy sớm làm cỗ. Nhà em trưởng nên bm bảo phải ăn xong trước 8h30 để mọi người còn đến lễ tết. Dậy sớm ở quê là ác mộng với đội dâu phố. Ở nhà mình thì ấm áp, nước vòi nóng lạnh dẫn đến mọi nơi, đến tận... chân giường, chủ động, chả có ai đến lễ tết sớm nên khoái hơn là đúng rồi.
Đúng là nàng dâu nào cũng sợ cảnh này, cháu may mắn là mẹ chồng thuộc tuýp người đơn giản, ông bà lại là con thứ nên khoản cỗ bàn rất nhàn. Nhưng cái đoạn dậy sớm thì ko kể ngày tết mà cả ngày thường, cứ 5h sáng là bà dậy đi chợ, tầm 6h là đã phải gọi cả nhà dậy ăn sáng. Ăn xong ngồi ngáp ruồi chờ đến trưa để đi nấu cơm trưa :). Tại nhà chồng cháu ở quê, nhưng ông bà ko làm nông nghiệp, vườn tược cũng ko có gì ngoài 1-2 luống rau nên chả có việc gì làm luôn :).
Ơn giời, sau bao nhiêu năm làm dâu nên bà cũng quen với cảnh mấy đứa cả con cả cháu, cả giai cả dâu chúng nó đều thích ngủ hơn thích ăn nên giờ về quê bà cũng kệ cho ngủ đến tầm 7h30 - 8h mới khua dậy để ăn sáng :).