[Funland] Vợ không thích về quê chồng

stone_lamp

Xe điện
Đọc thì thấy đủ loại hình quan hệ bmc và con dâu,trong gia đình lớn nhà em cũng có chuyện qua đủ các cung bậc mâu thuẫn rồi nên em thấy cơ bản là giống nhau, chủ yếu qua cư xử ăn nói thái độ bé xé ra to, hòn bấc lăn ra hòn chì ném lại.
Em thì bao h cũng hỏi vk thích về ko, ko về thì thôi ko ép. Còn em mà rảnh rỗi về chơi bao lâu cấm ý kiến. Ông bà nhớ con dâu thì hỏi, con dâu nhớ bmc thì tự về

comiki

Xe lăn

quandaica2001

Xe buýt
Chắc phải 90% như nhà cụ chủ thôi,nhà em vợ cũng ít muốn về quê,chủ yếu tất cả các dịp nghỉ lễ tết còn cuối tuần ưa nằm ngủ nướng ở nhà.

starsn

Xe điện
Chắc phải 90% như nhà cụ chủ thôi,nhà em vợ cũng ít muốn về quê,chủ yếu tất cả các dịp nghỉ lễ tết còn cuối tuần ưa nằm ngủ nướng ở nhà.
Ôi, về "tất cả các dịp lễ Tết"! Hầu chu đáo thế mà cụ còn chê :)

5008

Xe buýt
Vì một lý do gì đó vợ nó không thích về quê em các cụ ạ. E nghĩ bố mẹ em cũng rất buồn, em cũng đã cố gắng lờ đi nhưng cảm giác có gì đó chạnh lòng. Mỗi khi nghĩ về chuyện này, nó là cái nghiệp mà mình đang phải gánh. Bản thân em có thể em hơi chiều.. nếu làm căng cuộc sống stress.. căng nữa khả năng dễ đứt. Đối với em gia đình của riêng mình cũng khá quan trọng. Mọi thứ nên nhìn từ 2 phía, có cái gì đó từ phía GĐ e và vợ em ko hợp nhau.

Em đang tìm hướng giải quyết mà khó quá, bố mẹ cũng đã già mình cũng có gặp đc bố mẹ nhiều lần nữa đâu. Để tình hình ntn e ko cam lòng..bất hiếu.

Cảm giác nó như người ngoài với GĐ em rồi/ ko hỏi han thăm hỏi.
Em 1 lần gặp trường hợp của cụ, vợ không về quê em. Em tự về bình thường, ko nói gì. Sau đó 2 lần em từ chối về quê vợ với lý do gì đó, em lại là thằng lái xe. Sau vợ biết ý bóng gió thanh minh. Mọi việc lại bình thường.

ong dat

Xe tăng
Ôi, về "tất cả các dịp lễ Tết"! Hầu chu đáo thế mà cụ còn chê :)
Đọc thì thấy đủ loại hình quan hệ bmc và con dâu,trong gia đình lớn nhà em cũng có chuyện qua đủ các cung bậc mâu thuẫn rồi nên em thấy cơ bản là giống nhau, chủ yếu qua cư xử ăn nói thái độ bé xé ra to, hòn bấc lăn ra hòn chì ném lại.
Em thì bao h cũng hỏi vk thích về ko, ko về thì thôi ko ép. Còn em mà rảnh rỗi về chơi bao lâu cấm ý kiến. Ông bà nhớ con dâu thì hỏi, con dâu nhớ bmc thì tự về
...
Câu chuyện con dâu chăm hay không chăm về thăm bố, mẹ chồng có nhiều nguyên nhân:
1. Khi lấy chồng lão chồng có bao giờ nói với vợ về gia phong, nề nếp, phong tục, thói quen, ... của nhà chồng hay không (trong đó có việc con cái phản/cần xử sự thế nào với bố mẹ) để mụ vợ nhận thức được việc thăm nom bố, mẹ chồng phải thực hiện thế nào cho phù hợp với "văn hóa của nhà chồng".
2. Trong cuộc sống, lão chồng đối với bố, mẹ vợ thế nào, có thường xuyên quan, thăm nom hay không - Đây là tấm gương cho mụ vợ nó nhìn vào và làm theo.
3. Ý thức của mụ vợ về trách nhiệm của mình với gia đình - Người vợ có tâm, biết vun vén, chăm lo cho gia đình thì sẽ biết việc thăm nom bố, mẹ chồng không chỉ thể hiện tình cảm của mình mà quan trọng hơn nó còn là biện pháp để tạo lập và giữ gìn mối quan hệ vợ chồng và gìn giữ HP gia đình.
4. Gia đình, bố mẹ chồng có sự nhìn nhạn đúng mực với con dâu hay không, có đáp lại thịnh tình của con cái một cách tương xứng để tạo lập và giữ gìn mối quan hệ tốt đẹp giữa hai bên để thu hút con cái về với mình hay không.
5. Lão chồng có còn uy tín để giữ gìn gia phong, để đưa vợ con vào khuôn phép hay không.
6. ...
Tóm lại, nó phụ thuộc vào lão chồng, mụ vợ và cả các bậc tiền bồi.

Soldier331

Xe tải
Đọc hết còm của các cụ em mới nhận ra em quá may mắn. Vợ e chỉ ở nhà nội trợ, chăm cây hoa chim cảnh cho em thôi nhưng rất lành tính nên 4 con sư tử nhà chồng (4 chị gái em, em là con 1 ) dù lúc đầu hầm hè nhưng sau lại thương yêu hết mực. Giờ toàn thủ thỉ với nhau thôi ạ. Mỗi khi được về quê chồng là vợ em sướng lắm, tớn lên lo lắng chuẩn bị mọi thứ.
Em thì tính nóng, ngang, chày. Đến bố mẹ và các chị còn phải lựa, có lẽ vì thế nên vợ em không bị nạt nộ gì

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Đồng ý với mợ. Mình chủ động kiếm tiền , với em là chơi chứng khoán nên ox chả nói gì được. Lơ mơ đi nhậu quá đà về em cho ngủ salon. Nửa đêm cào cào cửa buồng, con hỏi gì đó. Em bảo sói đấy, đáng đời con sói gian ác. Thế là mấy mẹ con cười rúc rích với nhau
Thua luôn...

my.eb

Xe điện
Đọc hết còm của các cụ em mới nhận ra em quá may mắn. Vợ e chỉ ở nhà nội trợ, chăm cây hoa chim cảnh cho em thôi nhưng rất lành tính nên 4 con sư tử nhà chồng (4 chị gái em, em là con 1 ) dù lúc đầu hầm hè nhưng sau lại thương yêu hết mực. Giờ toàn thủ thỉ với nhau thôi ạ. Mỗi khi được về quê chồng là vợ em sướng lắm, tớn lên lo lắng chuẩn bị mọi thứ.
Em thì tính nóng, ngang, chày. Đến bố mẹ và các chị còn phải lựa, có lẽ vì thế nên vợ em không bị nạt nộ gì
Em mà ở chỗ đo đỏ kia em cũng rất lành tính, gọi dạ bảo vaangggggg

barca6996

Xe container

buicongchuc

Xe ba gác

comiki

Xe lăn
Mợ kéo được vó kia lên thì xước hết cả... mất thôi :))
Keke, có nghề rồi cụ nhá, em chỉ việc kéo lên, có thèng đợi túm lưới, nhặt cá và đặt vó, hơi cồng kềnh xíu :D

starsn

Xe điện
Em mà ở chỗ đo đỏ kia em cũng rất lành tính, gọi dạ bảo vaangggggg
Em xin kể chuyện buồn cười. Em rất nể & quý chồng thôi nhưng em bảo chồng làm gì là làm y hệt, số lần im ỉm không làm chắc đến trên đầu ngón tay - nên em cứ tưởng chồng nhà ai cũng ngoan thế :))

Mãi đến gần đây em mới biết hoá ra cũng có một số anh chồng rất ngang bướng khó bảo :D Of không đến nỗi chém gió 100% :))

...
Câu chuyện con dâu chăm hay không chăm về thăm bố, mẹ chồng có nhiều nguyên nhân:
1. Khi lấy chồng lão chồng có bao giờ nói với vợ về gia phong, nề nếp, phong tục, thói quen, ... của nhà chồng hay không (trong đó có việc con cái phản/cần xử sự thế nào với bố mẹ) để mụ vợ nhận thức được việc thăm nom bố, mẹ chồng phải thực hiện thế nào cho phù hợp với "văn hóa của nhà chồng".
2. Trong cuộc sống, lão chồng đối với bố, mẹ vợ thế nào, có thường xuyên quan, thăm nom hay không - Đây là tấm gương cho mụ vợ nó nhìn vào và làm theo.
3. Ý thức của mụ vợ về trách nhiệm của mình với gia đình - Người vợ có tâm, biết vun vén, chăm lo cho gia đình thì sẽ biết việc thăm nom bố, mẹ chồng không chỉ thể hiện tình cảm của mình mà quan trọng hơn nó còn là biện pháp để tạo lập và giữ gìn mối quan hệ vợ chồng và gìn giữ HP gia đình.
4. Gia đình, bố mẹ chồng có sự nhìn nhạn đúng mực với con dâu hay không, có đáp lại thịnh tình của con cái một cách tương xứng để tạo lập và giữ gìn mối quan hệ tốt đẹp giữa hai bên để thu hút con cái về với mình hay không.
5. Lão chồng có còn uy tín để giữ gìn gia phong, để đưa vợ con vào khuôn phép hay không.
6. ...
Tóm lại, nó phụ thuộc vào lão chồng, mụ vợ và cả các bậc tiền bồi.
Vc em quan niệm hạnh phúc rất đơn giản: mỗi khi gặp nhau thì vui, không mệt mỏi, không cau có, thấy đời nhẹ nhàng vui vẻ.

Thế nên bố mẹ vợ chồng chỉ cần năm mới Tết nhất có đến thăm là được, các dịp khác thích thì đến không thì thôi, nên không bao giờ phải hầm hè giận dỗi nhau vì thường cũng có đến nhiều hơn dịp Tết rồi. Còn cơ bản bm ai người ấy có trách nhiệm, không đòi hỏi gì ở vợ/ chồng.

cha biet chi

Xe điện
Dâu phố nhà cháu về quê đây ạ. Dọn dẹp nhà cửa, vườn tược xong rồi lại đi ủng, đội mũ lá đi ra thăm mộ các cụ(nhà chồng) dù chẳng phải ngày giỗ, tết gì…
Cứ như này thì nói gì mà chồng chẳng nghe??

Nhà mợ còn em gái hay cháu gái ko.tính cách như mợ là em thích lắm ạ.

cuabacang

Xe tải
Hồi nhỏ thì em về quê nội hay ngoại cũng toàn bố hay mẹ đưa về, sao phải cả gia đình đi :D

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Cụ kiểm tra lại hệ thống nhà VS có tiêu chuẩn chưa, phòng ốc nơi ngủ riêng tư có đạt được mức tươm tất (không cần sang xịt gì hết) và mỗi lần về là cả họ họp rồi mấy em dâu vật nhau với bát không? Nếu không có những thứ đó thì không lý gì không về.
Những yếu tố trên kia là em thường được nghe và thấy nó cũng là 1 nguyên nhân ẩn.

Euro2CityStar

Xe lăn
Cụ kiểm tra lại hệ thống nhà VS có tiêu chuẩn chưa, phòng ốc nơi ngủ riêng tư có đạt được mức tươm tất (không cần sang xịt gì hết) và mỗi lần về là cả họ họp rồi mấy em dâu vật nhau với bát không? Nếu không có những thứ đó thì không lý gì không về.
Những yếu tố trên kia là em thường được nghe và thấy nó cũng là 1 nguyên nhân ẩn.
Vật nhau với bát thì cả năm chắc chỉ 2 lần .

Nhà cửa thì vs cần cái bệt sạch sẽ (xử lý mùi đơn giản bằng 20 lít nước sôi già ,cả phòng siêu sạch,cá nhân ghét nhất vào phòng sặc toàn mùi hoá chất thơm đểu , món nầy thằng chồng vô mà dọn trước ) , ngủ đúng là nên đúng như ở thành phố .

barca6996

Xe container
Không thấy cụ nào nói về vấn đề về quê vợ nhỉ :D

my.eb

Xe điện
Vật nhau với bát thì cả năm chắc chỉ 2 lần .

Nhà cửa thì vs cần cái bệt sạch sẽ (xử lý mùi đơn giản bằng 20 lít nước sôi già ,cả phòng siêu sạch,cá nhân ghét nhất vào phòng sặc toàn mùi hoá chất thơm đểu , món nầy thằng chồng vô mà dọn trước ) , ngủ đúng là nên đúng như ở thành phố .
Nhà em có cỗ em toàn vật nhau với bát, trung bình tầm 8-10 mâm, nhặt thêm 1 đứa cháu nó tráng vs úp cho, thế là 2 dì cháu/chị em cân tất. Xong việc đứng lên rửa tay, kéo quần, lau tay vào chém gió. Chả thấy nặng nhọc gì.