Thảo luận Vòng bi trục rỗng xe đạp

Cachetdumahet

Đi bộ
Cháu còn trẻ lại thấy ở đây toàn người lớn tuổi
nên xin đc chào các chú các anh ^^.
Chả là em mới được ông anh ở xa gửi tặng chiếc xe đạp, đạp 1 thời gian thì trục giữa bị xê dịch khá mạnh sang bên phải , đè lên bàn đạp gây nặng không đạp được.
Mang ra tiệm kiểm tra thì thợ khuyên nên thay cặp vòng bi trục giữa mới vì cháy hết bi rồi nên gây trật trục không cố định.
Em muốn hỏi là thợ chuẩn đoán bệnh vậy đúng không ạ, và nếu cháu muốn mua đồ thay thì nên mua cặp bi này ở đâu. Đặc biệt khi mua có cần quan tâm nhiều đến các thông số vòng bi cũ và trục rỗng để chọn cặp mới phù hợp không ạ.
Chào thân ái ạ.

Sói nhỏ

Chã!
cái bi trục giữa này cụ mang xe đi lội nước mà không về vệ sinh ngay nó còn hỏng phải thay, đến nước này rồi cụ còn không thay thì đi sao được :) nếu cụ sợ bị thợ chăn gà thì dắt xe ra vài chỗ rồi hãy quyết thay ở đâu. cụ có thể lên 3P ở số 3 Trúc Bạch, hoặc Nam Anh ở số 1 Lê Thánh Tông, hoặc Thời đạp xe oử 54 Trấn Vũ,... nhiều cửa hàng lắm

Cachetdumahet

Đi bộ
cái bi trục giữa này cụ mang xe đi lội nước mà không về vệ sinh ngay nó còn hỏng phải thay, đến nước này rồi cụ còn không thay thì đi sao được :) nếu cụ sợ bị thợ chăn gà thì dắt xe ra vài chỗ rồi hãy quyết thay ở đâu. cụ có thể lên 3P ở số 3 Trúc Bạch, hoặc Nam Anh ở số 1 Lê Thánh Tông, hoặc Thời đạp xe oử 54 Trấn Vũ,... nhiều cửa hàng lắm
Thank a đã tư vấn.
Em ở xa quá tận Quảng Trị. Ở đây quán xá không có, em mới phải mò lên tận đây nhờ các anh chị giúp.

Cachetdumahet

Đi bộ
Em nên thay cả trục rỗng giữa hay chỉ thay 2 ổ bi ạ. Thợ thầy ở chỗ em còn chưa quen với mấy xe như thế này nên em phải tự tìm mua về cho họ thay. Vấn đề không phải e sợ gà qué gì đâu ạ

Huthasa

Xe container
Em nên thay cả trục rỗng giữa hay chỉ thay 2 ổ bi ạ. Thợ thầy ở chỗ em còn chưa quen với mấy xe như thế này nên em phải tự tìm mua về cho họ thay. Vấn đề không phải e sợ gà qué gì đâu ạ
Kiểm tra xe cái trục có còn tốt không. Nếu mòn rồi thì phải thay cả cụm đùi trục, chứ thay mỗi vòng bi không ăn thua.

lautuoisong

Xe tải
Thank a đã tư vấn.
Em ở xa quá tận Quảng Trị. Ở đây quán xá không có, em mới phải mò lên tận đây nhờ các anh chị giúp.
Thay thì mua nguyên bộ BB đi bác, cũng rẽ mà, quan trọng là kiểm tra chính xác hõng bi hay bị cháy ren trục giữa nữa, em ở Quảng Trị đây, bác lên chổ cửa hàng Cycling74, chổ trục xoay tam giác đường 9 giao Nguyễn Du, trước mặt cà phê Nhẫn Cỏ, người ta tư vấn cho.

Cachetdumahet

Đi bộ
Thay thì mua nguyên bộ BB đi bác, cũng rẽ mà, quan trọng là kiểm tra chính xác hõng bi hay bị cháy ren trục giữa nữa, em ở Quảng Trị đây, bác lên chổ cửa hàng Cycling74,
chổ trục xoay tam giác đường 9 giao Nguyễn Du, trước mặt cà phê Nhẫn Cỏ, người ta tư vấn cho.
Ôi ngon quá, mai em mang lên liền, thank b nhaaa