[Thảo luận] Vượt phải là như thế nào, tại sao lại không được định nghĩa trong Luật

C'estlavie

Xe tải
Biển số
OF-151300
Ngày cấp bằng
2/8/12
Số km
289
Động cơ
4 Mã lực
Lỗi vượt phải là lỗi như nào? Do ai sáng tác ra cụm từ này? Mà tại sao cháu tìm hết trong LUẬT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ mà không thấy nhắc đến một chữ nào? Cháu xin cảm ơn!
 

Phong111

Xe hơi
Biển số
OF-52651
Ngày cấp bằng
11/12/09
Số km
153
Động cơ
7 Mã lực
khi 2 phương tiện (2 xe) di chuyển trên cùng 1 làn, nếu xe sau vượt xe trước về phía bên phải thì gọi là vượt phải - và điều này là sai luật.
 

Rickyman

Xe điện
Biển số
OF-66139
Ngày cấp bằng
12/6/10
Số km
4,723
Động cơ
13,413 Mã lực
Nơi ở
Hà Nội
Luật VN chỉ cho phép vượt xe theo chiều bên trái, thế nó mới sinh ra cái chỗ vượt phải.

Hôm nào cụ thử vượt phải và lí nuận như này xem có được không, "người dân VN được làm những điều PL không cấm, không có điều cấm vượt phải trong luật GT nên tôi cứ đi " :D. Lý luận kiểu cấm rẽ trái nhưng không cấm quay đầu í....các cụ bàn nhiều trên OF rồi
 

su30mkk

Xe buýt
Biển số
OF-93805
Ngày cấp bằng
3/5/11
Số km
584
Động cơ
12 Mã lực
Luật VN chỉ cho phép vượt xe theo chiều bên trái, thế nó mới sinh ra cái chỗ vượt phải.

Hôm nào cụ thử vượt phải và lí nuận như này xem có được không, "người dân VN được làm những điều PL không cấm, không có điều cấm vượt phải trong luật GT nên tôi cứ đi " :D. Lý luận kiểu cấm rẽ trái nhưng không cấm quay đầu í....các cụ bàn nhiều trên OF rồi
Có cụ ạ, Điều 8, khoản 3, mục đ của NĐ-34/CP
 

C'estlavie

Xe tải
Biển số
OF-151300
Ngày cấp bằng
2/8/12
Số km
289
Động cơ
4 Mã lực
Có cụ ạ, Điều 8, khoản 3, mục đ của NĐ-34/CP
"đ) Vượt trong các trường hợp cấm vượt; vượt bên phải xe khác trong trường hợp không được phép; không có báo hiệu trước khi vượt" (- trích Nghị định 34/NĐ-CP)

Vậy là cứ khi nào đi trên đường mà không thấy cái biển CẤM VƯỢT, CẤM VƯỢT PHẢI thì được vượt phải có phải không hả cụ?
 

alongcamepolly

Xe container
Biển số
OF-24452
Ngày cấp bằng
19/11/08
Số km
5,999
Động cơ
12,377,226 Mã lực
Nơi ở
mọi nơi có thể
"đ) Vượt trong các trường hợp cấm vượt; vượt bên phải xe khác trong trường hợp không được phép; không có báo hiệu trước khi vượt" (- trích Nghị định 34/NĐ-CP)

Vậy là cứ khi nào đi trên đường mà không thấy cái biển CẤM VƯỢT, CẤM VƯỢT PHẢI thì được vượt phải có phải không hả cụ?
Cái chỗ đỏ đỏ ở trên và dưới là khác nhau cụ nhé; cụ đọc lại luật nó ghi rõ trường hợp nào là được phép vượt phải nhé "khoản 4, điều 14, luật GTDB", trong luật em ko thấy chỗ nào có biển cấm vượt phải ạ, chỉ cấm vượt thôi ạ!
 

Ob3xuT

Xe điện
Biển số
OF-139824
Ngày cấp bằng
25/4/12
Số km
2,430
Động cơ
8 Mã lực
Nơi ở
Phố nhỏ... Ngõ nhỏ... Nhà tôi ở đó...
Cái chỗ đỏ đỏ ở trên và dưới là khác nhau cụ nhé; cụ đọc lại luật nó ghi rõ trường hợp nào là được phép vượt phải nhé "khoản 4, điều 14, luật GTDB", trong luật em ko thấy chỗ nào có biển cấm vượt phải ạ, chỉ cấm vượt thôi ạ!
Em nhớ là có nói trong luật mà :) mời cụ 1 ly
 

HaJolie

Xe buýt
Biển số
OF-139456
Ngày cấp bằng
22/4/12
Số km
779
Động cơ
5 Mã lực
Nơi ở
Nơi đâu cũng là nhà - vợ cả để cho ai
Lỗi vượt phải là lỗi như nào? Do ai sáng tác ra cụm từ này? Mà tại sao cháu tìm hết trong LUẬT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ mà không thấy nhắc đến một chữ nào? Cháu xin cảm ơn!
Vậy là cứ khi nào đi trên đường mà không thấy cái biển CẤM VƯỢT, CẤM VƯỢT PHẢI thì được vượt phải có phải không hả cụ?
1. Không có biển cấm vượt phải mà chỉ có biển cấm vượt.
2. Theo quy định của Luật GTĐB hiện hành, các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:
- Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái
- Khi xe điện đang chạy giữa đường
- Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được
3. Cấm vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:
- Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Ðiều này
- Trên cầu hẹp có một làn xe
- Dưới gầm cầu vượt, đường vòng, đầu dốc và các vị trí khác có tầm nhìn hạn chế
- Nơi đường giao nhau, đường bộ giao cắt đường sắt
- Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt
- Xe ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ
Ngoài các trường hợp trên, đều phải vượt bên trái.
Tuy nhiên cần phân biệt rõ vượt phải với đi làn bên phải tốc độ nhanh hơn xe đi làn bên trái (nhưng không được vượt quá tốc độ cho phép)
 
Chỉnh sửa cuối:

su30mkk

Xe buýt
Biển số
OF-93805
Ngày cấp bằng
3/5/11
Số km
584
Động cơ
12 Mã lực
Chuẩn rồi cụ ạ, chỉ được phép vượt phải trong 3 cái cụ nêu, còn lại là không được phép
 

30N1- 7906

Xe máy
Biển số
OF-145675
Ngày cấp bằng
13/6/12
Số km
69
Động cơ
4 Mã lực
Luật VN chỉ cho phép vượt xe theo chiều bên trái, thế nó mới sinh ra cái chỗ vượt phải.

Hôm nào cụ thử vượt phải và lí nuận như này xem có được không, "người dân VN được làm những điều PL không cấm, không có điều cấm vượt phải trong luật GT nên tôi cứ đi " :D. Lý luận kiểu cấm rẽ trái nhưng không cấm quay đầu í....các cụ bàn nhiều trên OF rồi
Cấm rẽ trái cấm cả quay đàu luôn mà cụ. Chính xác luật đấy cụ ạ.
 

sh150i1980

Xe tăng
Biển số
OF-58928
Ngày cấp bằng
12/3/10
Số km
1,752
Động cơ
9 Mã lực
Nơi ở
New Hotel
Cấm rẽ trái cấm cả quay đàu luôn mà cụ. Chính xác luật đấy cụ ạ.
chuẩn luôn , vì cấm rẽ trái rồi mà , hỏi khi quay đầu có phải rẽ trái để quay đầu ko chắc chắn là có
 

xe than

Xe tăng
Biển số
OF-55202
Ngày cấp bằng
18/1/10
Số km
1,887
Động cơ
4,993 Mã lực
Nơi ở
Hà lội
Em thì thấy mợ nào xinh xinh chỉ muốn vượt ở giữa thôi.
 

buicongchuc

Xe lăn
Biển số
OF-146822
Ngày cấp bằng
23/6/12
Số km
13,098
Động cơ
202,266 Mã lực
Nơi ở
Bắc Từ Liêm, Hà Nội
Nó suy từ chỗ này ra đây ạ:
4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:
a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;
b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;
c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.
 

C'estlavie

Xe tải
Biển số
OF-151300
Ngày cấp bằng
2/8/12
Số km
289
Động cơ
4 Mã lực
1. Không có biển cấm vượt phải mà chỉ có biển cấm vượt.
2. Theo quy định của Luật GTĐB hiện hành, các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:
- Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái
- Khi xe điện đang chạy giữa đường
- Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được
3. Cấm vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:
- Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Ðiều này
- Trên cầu hẹp có một làn xe
- Dưới gầm cầu vượt, đường vòng, đầu dốc và các vị trí khác có tầm nhìn hạn chế
- Nơi đường giao nhau, đường bộ giao cắt đường sắt
- Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt
- Xe ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ
Ngoài các trường hợp trên, đều phải vượt bên trái.
Tuy nhiên cần phân biệt rõ vượt phải với đi làn bên phải tốc độ nhanh hơn xe đi làn bên trái (nhưng không được vượt quá tốc độ cho phép)
Em hỏi thật nhé, cụ là luật sư à? Siêu thật, viện dẫn rất là chặt chẽ ạ
 

PhanhGap

Xe điện
Biển số
OF-25617
Ngày cấp bằng
11/12/08
Số km
2,516
Động cơ
88 Mã lực
Nơi ở
Hà Nội Phố
Chịu khó mà nghe xe dẫn đoàn nói: các phương tiện di chuyển chậm lại, đi về phía bên tay phải, dừng xe nhường đường cho đoàn xe ưu tiên.
Tiếp nữa: các phương tiện di chuyển chậm đi về phía làn đường sát lề đường bên phải. Các phưong tiện di chuyển tốc độ cao hơn đi về phía bên trái để tránh ùn tắc giao thông. Muốn dừng đỗ xe thì phải ra tín hiệu rẽ phải, từ từ chuyển hướng dần về phía bên phải, dừng đỗ xe sát lề đường vỉa hè theo qui định. Nếu không rõ thì khi đi học chịu khó mà hỏi thầy nhé. Không thầy đố mày làm nên, chưa học xong đã lo chửi giả, ra đời cứ lý luận lăng nhăng.
Nếu thích hỏi xoáy thì chịu khó xem đua F1, xe vào trạm ở bên tay phải, đi theo đường gom bên tay phải cho đạt tới tốc độ cho phép rồi mới nhập làn để tiếp tục đua.
Dân trí hâm bỏ mẹo. Mở cửa lâu rồi mà lắm thằng vẫn còn ngu thế. Vịt mình chỉ sáng tác được cái cục phân thôi nhé - học theo còn chưa xong lại cứ hay bày đặt làm trò sáng tác, thảo nào tham gia giao thông xứ Vịt chẳng khác nào dạy học thằng học lớp 12 nhốt chung cùng học với thằng lớp 4.

P/s: tại sao lại phải cấm tay lái nghich lưu thông ở VN thì sẽ rõ như ban ngày. Nếu chưa rõ nữa thì chịu khó nghe bài hát của trẻ con: đường em đi là đường bên phải, đường ngược lại là đường bên trái - chỉ được vượt bên phải trong các tình huống cho phép để đảm bảo an toàn GT.
 

coolpix8700

Xe ba gác
Biển số
OF-33715
Ngày cấp bằng
22/4/09
Số km
24,407
Động cơ
163,430 Mã lực
...Tuy nhiên cần phân biệt rõ vượt phải với đi làn bên phải tốc độ nhanh hơn xe đi làn bên trái (nhưng không được vượt quá tốc độ cho phép)
Em thấy nhiều thành viên Off cãi thắng được xxx khi vịm vào phần này!
Nhưng thực ra, nếu ở nước ngoài thì không thể qua được xxx khi xe mình chạy qua xe khác từ phía bên phải. Ngay ở VN mấy ông xxx tỉnh thêm một chút thì họ vẫn ngoặc được vào lỗi sai làn: ở đường BTL-NB vẫn bị thu bằng 30 ngày (Điều 13 phần quy định tốc độ nhanh hơn-chậm hơn trên các làn đường)!
 
Chỉnh sửa cuối:

superdrives

Xe điện
Biển số
OF-133048
Ngày cấp bằng
2/3/12
Số km
2,061
Động cơ
8 Mã lực
Nơi ở
Trên từng cây số!
"đ) Vượt trong các trường hợp cấm vượt; vượt bên phải xe khác trong trường hợp không được phép; không có báo hiệu trước khi vượt" (- trích Nghị định 34/NĐ-CP)

Vậy là cứ khi nào đi trên đường mà không thấy cái biển CẤM VƯỢT, CẤM VƯỢT PHẢI thì được vượt phải có phải không hả cụ?
Cụ là Ofer mà hiểu luật như vậy là chết roài! cái câu vượt bên phải xe khác trong trường hợp không được phép thì cụ phải hiểu những quy định ở điều 14 Luật GTĐB: Ở khoản 2 đã chỉ ra rằng các xe nhường đường cho các xe khác vượt là phải "tránh về phía bên phải" vậy thì cụ có nên vượt bên phải nữa không?; tiếp đến là khoản 3 cũng quy định cụ thể cách thức nhường đường cho xe khác vượt; và tiếp nữa là khoản 4 nói rõ rằng: "[FONT=&quot]Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:" vậy mà cụ còn lý luận mơ hồ thế kia thì em cũng chịu cụ luôn!
Nghị định không bao giờ trái với Luật được và nếu có sai sót mà trái với Luật thì phải sửa theo Luật. Nên những gì Luật đã quy định rõ ràng không cần phải giải thích hoặc hướng dẫn thêm thì Nghị định sẽ không đề cập đến nữa cụ ạ.
[/FONT]
 
Chỉnh sửa cuối:
Thông tin thớt
Đang tải
Top