Tin tức VW Tiguan Allspace 2022 ra mắt: Thiết kế mới, nội thất cao cấp hơn về VN sẽ cạnh tranh với Mercedes-Benz GLB,...?

Volkswagen Tiguan Allspace 2022 vừa trình làng nhứng giá bán chưa được công bố. So với đời cũ, chiếc SUV lần này có nhiều thay đổi, ngoại hình ấn tượng hơn và nội thất tiện nghi sang trọng hơn.

Thiết kế mới
Về thiết kế ngoại thất, tương tự như phiên bản trục cơ sở tiêu chuẩn 5 chỗ, phiên bản trục dài cơ sở của chiếc Crossover của VW có khả năng sẽ có thêm tùy chọn 7 chỗ ngồi. Tiguan Allspace 2022 nhận được nhiều tinh chỉnh mới, chủ yếu ở phần đầu cụ thể: phần đầu được kéo dài thêm 22mm với lưới tản nhiệt hoàn toàn mới, đèn pha LED được thiết kế lại với giao diện vô cùng giống với chiếc VW Golf đời 8 mới nhất, các bản cao cấp có thêm đèn chạy ngang qua tản nhiệt. Đèn pha LED nay là trang bị mặc định tại hầu hết các thị trường.

Riêng tại thị trường Châu Âu, người mua có thêm bản tùy chọn nâng cấp đèn pha ma trận LED IQ.Lights với 24 bóng đèn LED mỗi module chiếu sáng cho phép chiếu sáng một vùng tùy ý trên đường đồng thời tránh làm người đi đường đối diện lóa mắt.

Vòng ra phía sau là cụm đèn hậu mới với thiết kế hiện đại hơn. Cùng với đó là huy hiệu 4Motion và Tiguan nay chuyển xuống dưới logo Volkswagen. Phiên bản R-Line cao cấp nay hầm hố hơn cản trước mới và ốp đen cũng như ốp chrome thêm mới. 2 màu được thêm vào là Kings Red và Oryx White.

Nội thất cao cấp hơn
Nội thất Volkswagen Allspace đã được cải thiện để trở lên tiện nghi và sang trọng hơn. Đồng hồ kỹ thuật số 8inch nay là trang bị mặc định (có thêm tùy chọn 10,25inch), có mô đun kỹ thuật số hóa mới được gắn trên bảng điều khiển trung tâm, có các bảng điều khiển cảm ứng và thanh trượt đã thay thế các nút xoay và nút xúc giác. Phiên bản cao cấp nhất nay có bọc ghế da, bản thường là giả da hoặc mặc định là vải, tính năng sưởi nay cũng đã trở thành trang bị mặc định trong khi thông gió chỉ có trên phiên bản cao cấp nhất.

Khối động cơ và công nghệ bên trong

Theo như hãng công bố thì Volkswagen Allspace 2022 vẫn giữ nguyên các tùy chọn động cơ ở các thị trường. Cụ thể: về hệ truyền động tại Mỹ, VW Allspace 2022 chỉ được cung cấp duy nhất là động cơ tăng áp 2.0L, 4 xi-lanh thẳng hàng, cho công suất tối đa 184 mã lực và mô men xoắn cực đại 300Nm. Động cơ được kết hợp với hộp số tự động 8 cấp và hệ dẫn động cầu trước hoặc 4 bánh.

Trong khi đó ở Châu Âu xe được cung cấp đa dạng các lựa chọn hơn, bao gồm cả phiên bản chạy dầu diesel. Động cơ 4 xi-lanh thẳng hàng 2.0L tương tự thị trường Mỹ nhưng cho ra 2 mức công suất là là 187 mã lực hoặc 241 mã lực, kết hợp với hệ dẫn động 4 bánh tiêu chuẩn và hộp số DSG 7 cấp.

Điểm nổi bật của Tiguan Allsapce mới giờ đây cũng được trang bị hệ thống hỗ trợ cho người lái IQ.Drive, công nghệ này cho phép tự động đánh lái, phanh và tăng tốc từ 0km/h (với hộp số DCT) hoặc 30km/h (với hộp số tay) lên đến 210km/h

Hệ thống thông tin giải trí bên trong xe
Volkswagen Tiguan Allsapce cũng có hệ thống thông tin giải trí mới cung cấp một loạt các dịch vụ trực tuyến. Các cấp độ thiết bị cao hơn bao gồm các tính năng như điều khiển bằng giọng nói, truy cập dịch vụ trực tuyến và cá nhân hóa dựa trên đám mây bằng cách sử dụng VW ID. Kết nối không dây Apple Carplay / Android Auto cũng có sẵn.

Hệ thống thông tin giải trí này được kết hợp với thiết lập âm thanh Harman Kardon với 8 + 1 loa hiệu suất cao và bộ khuếch đại có tổng công suất 480 watt mang đến âm thanh sắc nét, rõ ràng.
Theo Volkswagen, hãng sẽ trình làng chiếc Tiguan Allspace 2022 vào mùa thu năm nay có thể vào cuối tháng 9 hoặc đầu tháng 10 tại Mỹ với giá bán chưa được tiết lộ.

Cụ cụ thấy chiếc VW Tiguan Allspace 2022 này thế nào, liệu về Việt Nam có cửa đấu lại với Mercedes-Benz GLB không?

4banhhp

Xe đạp
Mong lả cuối năm nay bán tại Việt Nam thì e xúc luôn không lăn tăn nữa. Chứ bây giờ xem bản cũ ko ưng được. Bác nào bên VW có thông tin thì PM e nhé.

CuongDM

Xe tải
Giá chắc 1.7-1.8 tỏi, năm bán vài chục em

Payroll

Xe điện
Hãng nên giảm giá, định vị lỡ cỡ dân không biết nên đánh giá thế nào

Nikon 5700

Xe máy
Em vào bênh VW chút. VW đang bán Tiguan bản thấp nhất tầm 1,6 tỷ. Các bác muốn giảm giá nữa thì chỉ có nước cắt bớt option và vật liệu kém hơn, hoặc VW lắp giáp tại VN. Như con hiện nay đang phân phối, em không thấy con nào cùng tầm giá chất hơn nó. Đơn cử Mec GLB, ngoài hình thức và thương hiệu sang ra, chả có ưu điểm gì so với con này.

Payroll

Xe điện
Em vào bênh VW chút. VW đang bán Tiguan bản thấp nhất tầm 1,6 tỷ. Các bác muốn giảm giá nữa thì chỉ có nước cắt bớt option và vật liệu kém hơn, hoặc VW lắp giáp tại VN. Như con hiện nay đang phân phối, em không thấy con nào cùng tầm giá chất hơn nó. Đơn cử Mec GLB, ngoài hình thức và thương hiệu sang ra, chả có ưu điểm gì so với con này.
VW là nhãn hiệu hạng sang hay bình dân. Đem so sánh với Merc thì tự hiểu là hạng sang ạ? nếu thế còn nhãn hiệu Audi là siêu sang ư. Khó hiểu đối với người dùng là điểm này đây ạ

Nikon 5700

Xe máy
VW là nhãn hiệu hạng sang hay bình dân. Đem so sánh với Merc thì tự hiểu là hạng sang ạ? nếu thế còn nhãn hiệu Audi là siêu sang ư. Khó hiểu đối với người dùng là điểm này đây ạ
Trên e viết so sánh giữa 2 con xe với nhau, chứ không có so sánh thương hiệu giữa 2 hãng. Trường hợp cụ thể với tầm tiền xung quanh 1,6 tỷ khó con chiếc xe nào cho tiện ích và công năng khi sử dụng như Tiguan.

Kamri

Xe buýt
Trên e viết so sánh giữa 2 con xe với nhau, chứ không có so sánh thương hiệu giữa 2 hãng. Trường hợp cụ thể với tầm tiền xung quanh 1,6 tỷ khó con chiếc xe nào cho tiện ích và công năng khi sử dụng như Tiguan.
Tiguan đọ sao dược với Fortuner, Pajero SP hay thậm chí SantaFe, Sorento bác em

Nikon 5700

Xe máy
Tiguan đọ sao dược với Fortuner, Pajero SP hay thậm chí SantaFe, Sorento bác em
Bác đùa hay thật thế! 4 con bác nói, đều ở dưới tầm với Tiguan ở khoảng xa tít tắp. Nếu bác đã có trải nghiệm, em tin bác sẽ thay đổi quan điểm.

Kamri

Xe buýt
Bác đùa hay thật thế! 4 con bác nói, đều ở dưới tầm với Tiguan ở khoảng xa tít tắp. Nếu bác đã có trải nghiệm, em tin bác sẽ thay đổi quan điểm.
Bác thử thông não cho em xem về công năng và tiện ích thì Tiguan hơn Fortuner cái gì ? Em nông dân nên thấy về giá trị sử dụng thì thánh lật có khi hơn

Nikon 5700

Xe máy
Bác thử thông não cho em xem về công năng và tiện ích thì Tiguan hơn Fortuner cái gì ? Em nông dân nên thấy về giá trị sử dụng thì thánh lật có khi hơn
Khi em cần yên tĩnh, êm ái để thư giãn, để tận hưởng, hành trình xa đỡ mệt, Fortuner không làm được điều đó (Tiguan ngồi trong xe, có khi không biết đã đề nổ hay chưa).
Khi em cần cảm giác lái phấn khích, thích là vọt, Fortuner không làm được điều đó.
Em cần 1 chiếc xe an toàn, tự tin vượt, tự tin vào cua ở tốc đô cao; tự tin phóng nhanh trong đêm tối, trời mưa, đường trơn không lo trơn trượt...Fotuner không cho em được điều đó.

Một chiếc xe, không cho mình đủ cảm giác tận hưởng; không cho mình cảm giác tự tin, an toàn (một sốnhiều trường hợp) trên đường, em sẽ không chọn làm xe gia đình.

Hai chiếc xe đẳng cấp khác hẳn nhau, 1 chiếc thiết kế ở vùng trũng Đông Nam Á. Chiếc còn lại là bản quốc tế, tốp xe bán chạy tại Châu Âu tùy bác lựa chọn nhé.

Đó mới là đánh giá của riêng em, bác hãy lên và lái thử cả 2 chiếc, bác sẽ có thêm cảm nhận thú vị!

Chỉnh sửa cuối:

CuongDM

Xe tải
Quan trọng là zá. VW định vị cao quá nên bảo năm vào VN vẫn lẹt đẹt, như kiểu bán cho có

Nikon 5700

Xe máy
Giá cao là do thuế. Nếu hàng trong nước hoặc ASEAN thì giá sẽ hợp lý hơn. Mà hàng trong nước thì em không khoái.

kh-oa

Xe buýt
Giá cao là do thuế. Nếu hàng trong nước hoặc ASEAN thì giá sẽ hợp lý hơn. Mà hàng trong nước thì em không khoái.
Trong nước đc cái giá phù hợp với dạo này xe lắp ráp cũng ok rồi mà bác

Nikon 5700

Xe máy
Xe nhập khẩu từ các nước ASIAN có thuế nhập ưu đãi, các vùng khác khi về Việt Nam bị áp thuế nhập khẩu rất cao. Có thể lấy ví dụ: xe MG trước nhập Trung Quốc về Việt Nam không cạnh tranh nổi về giá, phải chuyển sang lắp tại Thái Lan hay như Subaru phải chuyển sang lắp ráp tại Thái Lan (thay thế cho sản xuất taị Nhật), để có được mức giá dễ chịu khi về Việt Nam.
Vậy nên, ở Việt Nam muốn có xe giá phù hợp với đề nghị của các cụ, thì chỉ có cách sản xuất/lắp ráp ở Việt Nam hoặc các nước ASEAN, xe ngoài thị trường ASEAN hiện không thể có giá rẻ được. Đó cũng là lý do, các xe của BMV, Audi, VW...toàn bị các cụ kêu là bị cắt bớt opption khi vào Việt Nam, mà giá xe vẫn cứ khó tiếp cập với người dùng phổ thông.
Các cụ cứ mong giá các con xe nhập khẩu ngoài khối ASEAN hợp lý như trong khối, là không thể có. Xe trong nước và trong khối ASEAN (kể cả Thái Lan) chất lượng vẫn còn kém lắm, nên bác nào nhiều tiền, cứ thích xe nhập ngoài vùng trũng là thế.