Xe bị giật giật lúc khởi động buổi sáng

bttcars

Xe buýt
Chào các cụ, nhờ các cụ bắt mạch cho em. Em có con Mazda Premacy 2003, sau khi em thay dây cam, bi tăng nó có hiện tượng thế này:
Buổi sáng em nổ máy, cần số vẫn ở số P, xe có hiện tượng giật giật rất mạnh, mở nắp capo ra thì thấy cái máy nó bị giật. Đồng hồ đo vòng tua máy thì lên lên xuống xuống, sau một lúc thì tắt máy.
Em nổ 2 lần thì thấy nó vẫn thế, nổ máy đi ngay thì nó không bị tắt máy nữa. Khi xe chạy nóng máy rồi thì nổ lại không bị tắt, nhưng nó vẫn giật nhẹ nhẹ.
Khi bắt đầu di chuyển nó cũng giật, thường lúc máy còn lạnh nó giật nhiều hơn các cụ ạ.
Cám ơn các cụ nhiều. [-O<

Mazda còi

Xe tải
Cụ vệ sinh lại van không tải thử xem có hết không nhé , có 100k thôi nhưng hiệu quả lắm.

oto16ahn

Xe điện
Cụ nổ máy bật điều hoà lên xem cái van k tải có hoạt động bình thường k,sau đó cụ tháo nó ra lấy lọ rp7 vệ sinh nó đi ạ.lắp vào k đc thì phải vệ sinh tiếp cổ ga và kim phun.

bttcars

Xe buýt
Cụ nổ máy bật điều hoà lên xem cái van k tải có hoạt động bình thường k,sau đó cụ tháo nó ra lấy lọ rp7 vệ sinh nó đi ạ.lắp vào k đc thì phải vệ sinh tiếp cổ ga và kim phun.
Cám ơn cụ, em hỏi khí không phải, cái van không tải nó nằm ở chỗ nào ạ. Chiều về em vệ sinh mấy cái này xem thế nào, liệu có cái máy nào trong 4 cái nó không hoạt động không nhỉ, mà không hoạt động thì nó có vấn đề gì không hả cụ.

oto16ahn

Xe điện
Cám ơn cụ, em hỏi khí không phải, cái van không tải nó nằm ở chỗ nào ạ. Chiều về em vệ sinh mấy cái này xem thế nào, liệu có cái máy nào trong 4 cái nó không hoạt động không nhỉ, mà không hoạt động thì nó có vấn đề gì không hả cụ.
cái van k tải nó nằm ở cổ ga của cụ.giật mạnh em sợ xe cụ đang bị bỏ máy

hoamy

Xe tải
Kụ xem lại chế độ ga sáng nữa ạ , E dự garanty nhỏ nên sáng máy nguội nên rung. Và khi bật điều hòa ga có nâng k ? E đi ỉn trước cũng bị thế , vào toy HK mấy chú đòi thay họng hút E k cho. Về ra gara rửa ráy sạch sẽ ok luôn.

bttcars

Xe buýt
Cám ơn các cụ, chiều nay em đi bảo dưỡng lọc gió, phun xăng. tiện thể thay cái lọc xăng. Giờ chạy ok rồi, ko còn hiện tượng giật giật xe nữa.

firstsafe

Xe tải
Chào các cụ, nhờ các cụ bắt mạch cho em. Em có con Mazda Premacy 2003, sau khi em thay dây cam, bi tăng nó có hiện tượng thế này:
Buổi sáng em nổ máy, cần số vẫn ở số P, xe có hiện tượng giật giật rất mạnh, mở nắp capo ra thì thấy cái máy nó bị giật. Đồng hồ đo vòng tua máy thì lên lên xuống xuống, sau một lúc thì tắt máy.
Em nổ 2 lần thì thấy nó vẫn thế, nổ máy đi ngay thì nó không bị tắt máy nữa. Khi xe chạy nóng máy rồi thì nổ lại không bị tắt, nhưng nó vẫn giật nhẹ nhẹ.
Khi bắt đầu di chuyển nó cũng giật, thường lúc máy còn lạnh nó giật nhiều hơn các cụ ạ.
Cám ơn các cụ nhiều. [-O<
đọc bài cụ e cứ tưởng do cụ thay đai cam làm lệch răng, hóa ra do cụ lâu ko bảo dưỡng.

Hải Minh

Xe tải
em nghĩ xe cụ bỏ máy.

luuvandung

Xe tăng
bệnh của cụ là do bộ chia điện tại đầu dây cao áp bị ẩm và có hiện tượng oxi hóa ah, cụ tháo lắp bộ chia điện ra sẽ thấy trên phần lắp nhựa có 4 điểm cực bị bột trắng bao phủ, cụ vệ sinh bằng giấy ráp thật sạch và lắp lại là ok ngay thôi, xe ít đi, hoặc xe để ở nơi có độ ẩm lớn cũng hay bị lắm ợ.

toankiss

Xe tải
Theo em tìm hiểu và thử trên cin km2010 thì nguyên nhân chắc chắn do xăng là chính.các nguyên nhân khác em lại trừ với xe ngon và vừa sửa chữa bảo dưỡng.em thay thử xăng 92 k vấn đề gì.chạy 95 lại bị. Xe em là hãng Kia nhé.k biết các cụ thế nào?

bố_songhye

Xe buýt
Cụ thay lọc xăng loại gì? Bao nhiêu xiền vậy cụ? Mà e hỏi khí không phải xe cụ mua ở auto đường Lê Văn Thiêm phải không cụ?
Cám ơn các cụ, chiều nay em đi bảo dưỡng lọc gió, phun xăng. tiện thể thay cái lọc xăng. Giờ chạy ok rồi, ko còn hiện tượng giật giật xfe nữa.

bttcars

Xe buýt
Cụ thay lọc xăng loại gì? Bao nhiêu xiền vậy cụ? Mà e hỏi khí không phải xe cụ mua ở auto đường Lê Văn Thiêm phải không cụ?
Em thay cái lọc xăng hiệu Mazda, ko biết hàng thật hay rởm, giá 350k. Đúng em mua xe ở đó, chắc cụ xem con xe này ở đó rồi à, lúc đầu em đến định lấy con ford lazer, khi ngồi con Premacy thấy thích hơn lại đổi ý, ghế cao ngồi sướng hơn.:D

bttcars

Xe buýt
Xe em lại bệnh cũ tái phát, mặc gì bảo dưỡng lọc gió với phun xăng rồi. Đã thay cả lọc xăng nữa, chả nhẽ chạy được thời gian nó lại bị à, ko biết nguyên nhân gây bệnh ở đâu. Em thấy bảo cái van ko tải của dòng xe Premacy này nó không ổn định, có phải tại thế không các cụ nhỉ.

tuanbao ôtfun

[Tịch thu bằng lái]
theo em thì cụ vào bảo thợ hôm trước thay day cam cho cụ kiểm tra lại xem có đặt nhầm mắt cam không , em nghĩ phần nhiều là bị lệch mắt cam,

Đam mê

Xe tăng
Theo em tìm hiểu và thử trên cin km2010 thì nguyên nhân chắc chắn do xăng là chính.các nguyên nhân khác em lại trừ với xe ngon và vừa sửa chữa bảo dưỡng.em thay thử xăng 92 k vấn đề gì.chạy 95 lại bị. Xe em là hãng Kia nhé.k biết các cụ thế nào?
E đồng quan điểm với cụ, con KM ngày trước của e cũng bị sáng ra nổ máy là ga lịm đi, chết máy, e phải tắt điều hòa, cho chạy ko tải vài phút lại đi bình thường>>> nhưng e cũng đoán do xăng nên ko kiểm tra, bởi vì e vừa đổ xăng ở cây xăng lạ>>> đi hết bình xăng đó, đổ ở cây xăng quen>>>> hết luôn bệnh.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

bttcars

Xe buýt
theo em thì cụ vào bảo thợ hôm trước thay day cam cho cụ kiểm tra lại xem có đặt nhầm mắt cam không , em nghĩ phần nhiều là bị lệch mắt cam,
Cụ ơi, xe em mà lệch tí cam là nó giật khủng khiếp lắm ạ, hôm em xem lắp cam rồi nên em nghĩ ko phải do cam đâu. Có thể do garenti thấp thôi.