Xe công ty ở SG có được đăng ký biển Hà Nội?

bentley8

Xe điện
Cháu có bà chị có công ty trong SG, muốn nhờ bà chị đăng ký xe tên công ty chị ấy để giảm ít thuế lấy tiền đưa gấu nuôi con. Theo các cụ CA HN có cấp cho cháu BKS Hà lội hay không hay cháu vẫn phải đăng ký biển trong kia vì công ty đăng ký trong đó. Công ty chị cháu không có chi nhánh ngoài ngày và cháu cũng ko muốn nhờ bạn bè sợ phiền phức sau này; đi biển 52 thì cháu không muốn vì hay bị để ý. Cám ơn trước các cụ chỉ dẫn ợ.

thaonguyen_car

Xe tăng
Báo cáo Cụ là không được ạ. Cụ nói được giảm ít thuế Cụ thể là giảm bao nhiêu cụ tính chưa? Hay lại Lợi bất cập hại. Có việc gì sẩy ra phiền phức lắm Cụ ạ.

bentley8

Xe điện
Dạ, cháu thì chỉ mong giảm được ít thuế VAT và thuế TNDN thôi ợ. Thấy có người bảo tổng cộng được 12% gì đó ạ.

Báo cáo Cụ là không được ạ. Cụ nói được giảm ít thuế Cụ thể là giảm bao nhiêu cụ tính chưa? Hay lại Lợi bất cập hại. Có việc gì sẩy ra phiền phức lắm Cụ ạ.

buituananh_as

Xe điện
Đc..với điều kiện mở chi nhánh..mà chi nhánh chẳng khác gì một cty hạch toán độc lập => cụ mở cái cty mới mà đk hiiii

luxury_68

Xe hơi
tiện đây cho mình hỏi mình mua xe đứng tên công ty nếu sang tên đổi chủ thì cái thuế trước đây doanh nghiệp được giảm bi giờ mình đóng là khoang bao nhiêu tiền với giá mua xe cũ là 400 nhỉ nếu ai đã đăng ký sang tên đổi chủ cho mình xin chút thông tin nhé đang quan tâm.

vnuca

Xe buýt
Website
vnuca.vn
tiện đây cho mình hỏi mình mua xe đứng tên công ty nếu sang tên đổi chủ thì cái thuế trước đây doanh nghiệp được giảm bi giờ mình đóng là khoang bao nhiêu tiền với giá mua xe cũ là 400 nhỉ nếu ai đã đăng ký sang tên đổi chủ cho mình xin chút thông tin nhé đang quan tâm.
Nhà cháu hóng vụ này, Up lên nhờ các Cụ tư véo !!!

Mini_cooper

Xe hơi
Dạ, cháu thì chỉ mong giảm được ít thuế VAT và thuế TNDN thôi ợ. Thấy có người bảo tổng cộng được 12% gì đó ạ.
Cụ mua củ Cụ thì cụ cũng mất thuế VAT như doanh nghiệp thôi Cụ ạ. Nhưng Doanh nghiệp người ta được khấu trừ. Cụ đi mua xe của Cụ mà Cụ lại đứng tên DN thì họ có trả Cụ tiền hóa đơn VAT không ạ? Thuế TNDN là thế nào? Cụ có DN không đây là Cụ đi gửi mà? Em thấy Cụ đang đi mua dây buộc mình Cụ ạ.

Mini_cooper

Xe hơi
Cụ vẫn làm việc và đóng thuế bình thường như Cụ mua của Cá nhân cụ ạ.
Họ được giảm đây là họ được giảm cái gì? Họ được khấu trừ vào phần thuế thu nhập doanh nghiệp thôi cụ ạ.
Cụ chịu khó hình dung cho em thế này một chút nhé.
Cụ mua một chiếc xe đến khi lăn bánh cụ hết A đồng.
Còn doanh nghiệp Cụ đứng tên khi đó Cụ mua một chiếc xe như vậy Cụ mất số tiền là : A -1.800.000 VND ( Với điều kiện DN của Cụ có chức năng KInh doanh vận tải trong DKKD )
Cá nhân mất 2.000.000 VND tiền biển số. DN có chức năng KD Vận tải mất 200.000 VND tiền biển số
Nhưng khi mua một chiếc xe A đồng thì chủ DN được cái gì? Thưa Cụ Chủ doanh nghiệp được khấu trừ khoản thuế thu nhập doanh nghiệp của A đồng đó. ( tiền mua xe mất A đồng được tính vào: chi phí trang thiết bị ....)
Nói thì dài ghê.....

AntyTran

Xe máy
1. Về pháp lý: Khi cụ nhờ 1 doanh nghiệp nào đó đứng tên con xe do cụ bỏ tiền ra mua, thì cụ ko phải là chủ xe đó, cụ có thể có quyền sử dụng (do thỏa thuận của cụ với DN đó) nhưng ko có quyền sở hữu và quyền định đoạt. Có vấn đề gì hoặc sự cố xảy ra, thì doanh nghiệp đó là chủ sở hữu đó phải đứng ra, cụ chỉ như cậu lái xe thuê hoặc người mượn xe của DN thôi. Trong trường hợp cụ muốn bán xe thì còn rắc rối nữa: Doanh nghiệp đó phải họp hội đồng quản trị, ký đầu đủ vào biên bản họp, và thủ tục sang tên cho chủ mới rất rắc rối (Đã có nhiều cụ giải thích về vấn đề này). Cắm xe thì càng khó :P

2. Về vấn đề kinh tế: cụ chả đc đồng nào ở đây cả, cụ vẫn phải trả đầy đủ tiền như khi mua cá nhân cho đơn vị bán xe theo đúng giá mua thì người bán mới xuất hóa đơn cho cái doanh nghiệp cụ nhờ đứng tên ( dĩ nhiên có cả hợp đồng mua bán xe giữa doanh nghiệp cụ nhờ và đơn vị bán xe). cái hóa đơn này đc gọi là đầu vào của Doanh nghiệp cụ nhờ, và khi họ làm ăn tốt có đầu ra và phải nộp thuế VAT cho đầu ra thì DN được khấu trừ thuế VAT đầu vào của cái hóa đơn mua xe.
Còn về thuế thu nhập DN, ở đây khi DN có lợi nhuận trước thuế thì mới tính đến chuyện nộp thuế thu nhập DN, khi đó khoản tiền mua xe trên hóa đơn sẽ đc coi là chi phí hợp lý của doanh nghiệp và phần lợi nhuận phải chịu thuế sẽ nhỏ đi.
Cụ chỉ được tiền trong trường hợp DN đó thực sự cần đầu vào hợp lý và muốn mua cái hóa đơn xe của cụ với giá thỏa thuận (5%, 7%, 12%... tùy 2 bên và thỏa thuận trước khi cụ mua để còn làm hợp đồng và vào hóa đơn). Nhưng lúc đó cụ mất quyền sở hữu và quyền định đoạt cái xe cụ bỏ tiền ra mua theo mục 1 ở trên.
Cụ phải nộp tiền cho DN để doanh nghiệp chuyển khoản cho đơn vị bán xe, hóa đơn 20 triệu trở lên phải chuyển khoản cụ nhé!

3. Với DN cụ nói trên thì xe biển SG cụ nhóe! Khi có vẫn đề rắc rối ở HN cụ mời Người đại diện theo pháp luật của Doanh Nghiệp trong SG ra mà xử lý.
4. Về vấn đề khác: cụ nhờ DN của bà chị và cụ mang ơn họ hehe

Vài ngu ý của em kính cụ.

Chỉnh sửa cuối:

bentley8

Xe điện
Em đa tạ các cụ, nhất là cụ Andy. Thôi nghe nhời các cụ, cháu mua xe đăng ký tên chính cháu cho nó lành ợ.

E43000

Xe tăng
Cháu có bà chị có công ty trong SG, muốn nhờ bà chị đăng ký xe tên công ty chị ấy để giảm ít thuế lấy tiền đưa gấu nuôi con. Theo các cụ CA HN có cấp cho cháu BKS Hà lội hay không hay cháu vẫn phải đăng ký biển trong kia vì công ty đăng ký trong đó. Công ty chị cháu không có chi nhánh ngoài ngày và cháu cũng ko muốn nhờ bạn bè sợ phiền phức sau này; đi biển 52 thì cháu không muốn vì hay bị để ý. Cám ơn trước các cụ chỉ dẫn ợ.
Hiểu thủ tục đơn giản thế này: khi muốn đăng ký xe biển HN thì cụ cần có tên chủ sở hữu và địa chỉ theo CMT hoặc cty có địa chỉ ở HN <=== cài này cụ không có thì bó tay cụ nhá.