xế độp , con đường độ xe

Sắp có nick

Xe buýt
Sau 1 hồi hết mua , bán , lại mua , lại bán , e nghiệm ra rằng , việc đầu tiên khó khăn nhất là kiếm đc 1 cái xe nguyên bản ngon nhất trong tầm tiền 3:-O

Sau khi qua đc bước đầu tiên với cái giá không thể tiết lộ , e bắt đầu chuyển sang bước thứ hai : tuning

E mở thớt này để mời các cụ cùng chém về mặt kỹ thuật , so sánh các thương hiệu , tư vấn các newbie như e

Sắp có nick

Xe buýt
1 ông anh già , chủ 1 cửa hàng độ xe độp có nói với e : sau khi mua xe , có 3 thứ cần thay ngay : yên xe , pedal và tay nắm vì theo anh ấy : 3 thứ này tiếp xúc trực tiếp với cơ thể , tạo sự phấn khích và hiệu quả cho ng độp .

Theo quan điểm của ổng , xe nguyên bản từ hãng thường lắp các chi tiết cấu hình thấp , rẻ tiền đối với 3 món trên , mục đích là để giảm giá thành . Cái này e nhờ các cụ chém hộ :D

Fiat_ELX

Xe điện
Tuning là 1 công cuộc bất tận, shopping cho xe xong, tìm cung đường để đi, thấy có cái vẫn chưa ưng với đường và ... với cái xe ông đi cùng :(( , thế là lại shopping để đáp ứng được với cung đường vừa đi và cho ông bên cạnh mở rộng tầm mắt, nhưng cung đường thì luôn thay đổi và tốc độ shopping của ông bên cạnh còn nhanh hơn mình, thế là lại phải cố :((

Còn về kỹ thuật thì các cụ thoải mái tận hưởng, bây giờ vật liệu làm khung ngoài Alu truyền thống còn có Carbon, rồi cao nhất là Titan. Group đồ đã có sang số bằng điện ... tạm thế đã.

1 ông anh già , chủ 1 cửa hàng độ xe độp có nói với e : sau khi mua xe , có 3 thứ cần thay ngay : yên xe , pedal và tay nắm vì theo anh ấy : 3 thứ này tiếp xúc trực tiếp với cơ thể , tạo sự phấn khích và hiệu quả cho ng độp .

Theo quan điểm của ổng , xe nguyên bản từ hãng thường lắp các chi tiết cấu hình thấp , rẻ tiền đối với 3 món trên , mục đích là để giảm giá thành . Cái này e nhờ các cụ chém hộ :D
Pedal thì em đồng ý, vì với 1 số xe còn không bán kèm pedal, tuy nhiên về yên và tay nắm thì chưa chắc chắn, xe cao cấp thì yên và tay nắm cũng cao luôn.

Chỉnh sửa cuối:

Sắp có nick

Xe buýt
Món thứ 2 cần thay là cái đề sau , trên các xế độp hiện đại thường có nhiều tầng lip , việc chuyển số là liên tục , đòi hỏi thao tác dứt khoát và hiệu quả tức thì . Hiện tại theo kiến thức nông cạn của e thì có 2 thương hiệu lớn là SRAM và Shimano

E tạm sắp xếp các level của các ông lớn này theo thứ tự từ đắt đến rẻ nhé

Sram XX , XO , X9 , X7 , X5
Shimano XTR , Deore Xt , Slx , deore , alivio

Theo so sánh của 1 số người thì sram X5 tương ứng với shimano Deore , e đã thử cả 2 và theo chủ quan thì e thấy X5 vẫn hơn 1 bậc
[video=youtube;NYKvCLC23ww]http://www.youtube.com/watch?v=NYKvCLC23ww[/video]

Ngoài việc sang số nhanh và nhậy hơn thì còn là vấn đề độ bền , 1 tai nạn hay gặp phải của xế độp là đang bay thì đứt dây đàn
[video=youtube;oDHnoK_Ei2o]http://www.youtube.com/watch?v=oDHnoK_Ei2o&feature=fvwrel[/video]

Chỉnh sửa cuối:

Sắp có nick

Xe buýt
Pedal thì em đồng ý, vì với 1 số xe còn không bán kèm pedal, tuy nhiên về yên và tay nắm thì chưa chắc chắn, xe cao cấp thì yên và tay nắm cũng cao luôn.
cái xe mới của e , pedal rất to nhưng e cảm thấy nặng và sử dụng vòng bi , e thích loại nhẹ và dùng bạc đạn hơn . Yên xe tạm ổn chưa có j chê trách nhưng tay nắm mặc dù có lớp lót nhựa ở trong nhưng cao su gia công rất ẩu , ba via , đổ màu lỗi , sặc mùi cao su và tạo cảm giác lỏng lẻo :(

Chỉnh sửa cuối:

Fiat_ELX

Xe điện
Bác loại giúp em Alivio ra khỏi danh sách xếp hạng nhé, Deore và X5 mới bắt đầu entry level, còn dưới đó thì nhiều lắm, Alivio, Altus ... X4, X3 ...
Cuộc so sánh Sram và Shimano cũng như Fan của Real và Bacelona thôi, không bao giờ có hồi kết, mỗi hãng có 1 ưu và nhược điểm riêng, với các pờ rồ thì cảm nhận rõ ràng, tuy nhiên nếu để đạt được điểm mạnh này thì lại hy sinh điểm khác ... thế nên không bao giờ có người chiến thắng cả.

cái xe mới của e , pedal rất to nhưng e cảm thấy nặng và sử dụng vòng bi , e thích loại nhẹ và dùng bạc đạn hơn . Yên xe tạm ổn chưa có j chê trách nhưng tay nắm mặc dù có lớp lót nhựa ở trong nhưng cao su gia công rất ẩu , ba via , đổ màu lỗi và tạo cảm giác lỏng lẻo :(
Pedal to là để đi offroad, tùy vào ứng dụng cụ thể mà có pedal hợp lý. Em thì đang dùng cả 2 xe loại pedal 1 mặt flat, 1 mặt cá.

Còn về vòng bi thì cũng tùy thôi, thực tế là maketting phần nhiều, ví dụ Shimano hầu như chỉ làm bi viên với moay ơ, kể cả loại cực kỳ cao cấp như XT hoặc XTR, còn các hãng nhỏ như Novatec sẵn sàng làm bi vòng cho moay ơ đời thấp. Bi vòng được tý nhẹ hơn (chả đáng kể), nhưng phải trả giá là đắt hơn, và bảo dưỡng sửa chữa khó khăn, every thing has 2 effect.

Chỉnh sửa cuối:

Sắp có nick

Xe buýt
ở trên này có nhiều cụ đi xe hãng nguyên bản nên nếu đếm số xe trang bị alivio hoặc altus thì khéo họ vẫn là đa số :)) , nếu e bỏ ra các cụ ấy kiện cho thì chit :P

Fiat_ELX

Xe điện
ở trên này có nhiều cụ đi xe hãng nguyên bản nên nếu đếm số xe trang bị alivio hoặc altus thì khéo họ vẫn là đa số :)) , nếu e bỏ ra các cụ ấy kiện cho thì chit :P
Đây là xếp hạng của hãng cụ ạ, giống như máy ảnh PnS đầy nhưng có xếp hạng gì đâu ạ? chỉ là du lịch thôi.
Link đây cụ nhé: http://en.wikipedia.org/wiki/Shimano

Độ xe rất thích, nhưng tuyệt đối không nghe mấy ông bán đồ, dễ bị thuốc, cứ tham khảo AE đi trước, hoặc các forum nước ngoài, vô tư, đỡ tốn tiền.

Chỉnh sửa cuối:
Thứ 7 này bác Fiat và Khọm xem giúp xe Giant nhà cháu cần phải độ thêm gì với nhé :)

Fiat_ELX

Xe điện

Sắp có nick

Xe buýt
Đây là xếp hạng của hãng cụ ạ, giống như máy ảnh PnS đầy nhưng có xếp hạng gì đâu ạ? chỉ là du lịch thôi.
Độ xe rất thích, nhưng tuyệt đối không nghe mấy ông bán đồ, dễ bị thuốc, cứ tham khảo AE đi trước, hoặc các forum nước ngoài, vô tư, đỡ tốn tiền.
quan điểm của gấu nhà e là 0 khuyến khích tốn tiền :)) , thế nên e mới lập cái thớt này để chém và độ ảo trên này thôi =))

PS : biện pháp đối phó với gấu của e là phá tẹt ga , cứ hỏng thì chẳng có cớ j mà 0 lên đời cả :D

Sắp có nick

Xe buýt
Thứ 7 này bác Fiat và Khọm xem giúp xe Giant nhà cháu cần phải độ thêm gì với nhé :)
tuần trc bọn e độp bãi giữa với 1 cụ xe độp điện , kết quả chung cuộc là xe độp điện oách nhất :D . Kết luận là 0 cần độ j cũng đi bãi giữa tốt , vấn đề là đi như thế nào và phá kiểu j thôi :P

otoben

Xe tải
Em là 1 trong số đó đây, em đang buồn quá...

Sắp có nick

Xe buýt
Em là 1 trong số đó đây, em đang buồn quá...
sao phải buồn hử cụ , e thú thật là lúc vật vã thèm muốn 1 cái j đó là lúc mình đang vui vẻ nhất đấy , lúc có đc rồi lại phải tìm cái để vật vã tiếp , 0 có là toai :P

Fiat_ELX

Xe điện
Với Shimano thì Alivio, Acera, Altus, Tourney chỉ là Recreational mountain bikes component, em không đề cập người chủ xe nhé.
Còn về xe nguyên chiếc thì bộ full group như chiếc Canondale Trail SL3 gồm 3 nhà cũng cấp: Shimano, Sram và phanh Teko.
Bác chơ máy ảnh nhiều thì rõ, số người dùng Canon, Nikon luôn có lý do của họ, và 2 hãng luôn có các dòng sản phẩm tương đương để đảm bảo không mất lượng người sử dụng cho đối thủ cạnh tranh, có thể sản phẩm (tương đương) hãng này tốt hơn 1 tý, nhưng lại đắt hơn.

Sắp có nick

Xe buýt
thứ tự ưu tiên trong độ xe với hệ truyền động , cái này chắc là sẽ gây nhiều tranh cãi đây : :D

với em thì thứ tự đó là :
rear derailler > shifter > chain > crank > chain ring > casset , nếu có xiền va phá kịp thì e sẽ theo đúng thứ tự như vậy :P

Libor

Xe điện
Con xe dư này có đc ko cụ nhể? để em nhờ ông bạn Tung của mua thử 1 chú về đú đởn với các cụ đơi!

Chỉnh sửa cuối: