Xe em bị giật khi chuyển số từ 1 sang 2

luuth

Xe hơi
Chào các cụ,

Chả là em mới đi dòng MB nên có vấn đề này nhờ các cụ tư vấn, xe em C250/2012 gần đây có hiện tượng sau, khi dừng xe và bắt đầu đi, nhấn ga và tăng tốc từ từ, em nghĩ là xe từ số 1 chuyển sang số 2, thì xe có hiện tượng giật và cảm giác xe sang số rất rõ (kêu), sau đó thì đi êm trở lại và không có cảm nhận là xe sang số ở các tốc độ khác.

Trước đây em đã đi vài dòng xe khác nhau, nên em thử ga ở các mức khác nhau nhưng đều có cảm nhận xe giật rõ ràng khi chuyển số từ 1 đến 2 ở vòng tua thấp, đặc biệt là khi xe dừng hẳn rồi đi và tăng tốc từ từ lên.

Vậy nhờ các cụ tư vấn cho em cách xử lý với ạ, em nghĩ C 2012 với hộp số 7 cấp thì việc chuyển số phải nhẹ nhàng và êm ái mới đúng chứ,

Cảm ơn các cụ,

Móp

Xe tăng
trước xe em cũng bị thế, cụ sang hãng reset lại là hết hiện tượng giật ngay.

lenso.vn

Xe tải
Chào các cụ,

Chả là em mới đi dòng MB nên có vấn đề này nhờ các cụ tư vấn, xe em C250/2012 gần đây có hiện tượng sau, khi dừng xe và bắt đầu đi, nhấn ga và tăng tốc từ từ, em nghĩ là xe từ số 1 chuyển sang số 2, thì xe có hiện tượng giật và cảm giác xe sang số rất rõ (kêu), sau đó thì đi êm trở lại và không có cảm nhận là xe sang số ở các tốc độ khác.
Trước đây em đã đi vài dòng xe khác nhau, nên em thử ga ở các mức khác nhau nhưng đều có cảm nhận xe giật rõ ràng khi chuyển số từ 1 đến 2 ở vòng tua thấp, đặc biệt là khi xe dừng hẳn rồi đi và tăng tốc từ từ lên.

Vậy nhờ các cụ tư vấn cho em cách xử lý với ạ, em nghĩ C 2012 với hộp số 7 cấp thì việc chuyển số phải nhẹ nhàng và êm ái mới đúng chứ,

Cảm ơn các cụ,
Chào bác Luuth
Em xin tư vấn bác như sau : Xe bác 2012 đang còn bảo hành, bác mang qua hãng kiểm tra, nếu hộp số bị lỗi hãng phải có trách nhiệm sửa hoặc thay mới cho bác.

vinhnam0999

Xe tải
Làm gì đến nổi phải thay hộp số vậy bác?

donfx

Xe buýt
Em thỉnh thoảng vẫn bị. Chắc là do cách đạp ga của cụ: cụ đạp cho đến khi vòng tua khoảng 1400-1700 xe chuyển số, tiếp sau đó đáng lẽ đạp ga tiếp cho xe vọt thì cụ lại hơi giảm chân ga lúc này cảm tưởng như xe hơi bị níu lại một chút nên thấy hơi giật. Cụ thử đi đường trường, đạp ga từ từ xem sao.

sale_haiphong

Xe buýt
Website
www.facebook.com
:D có thể dư này xe Mercedes-Benz khi vào D hay khi lăn bánh khởi hành là bắt đầu từ số 2 không phải 1 nhé , để tăng cường khả năng an toàn và kiểm soát xe của người lái . Thế lên khi cụ đạp ga xe không nhẩy lên để phi đâu chân ga me delay mất 0,0...1-5s' gì đó ( em quên vụ này )
- Các Cụ khoái kiểu này không chứ em khoái lắm xe nhà em dí ga nó giật cái viu một cái đôi khi hơi mất kiểm soát và giật mình ( Có Cụ nào nhớ vụ huyndai đổ xăng lùi tèo mất mấy mạng không ) nhanh cũng đâu có tốt

- Trở lại Vụ của Cụ chủ em thì không thể bắt bệnh qua lời kể được trình em còn non và xanh lém ;) em chỉ khuyên Cụ lên vào hãng và kiểm tra vì còn bảo hành sau đó hỏi tư vấn dịch vụ là chuẩn nhất

Mec180

Xe máy
trường hợp xe của cụ nếu đơn giản, nhẹ nhàng thì có thể cụ chưa quen.
nếu giật cục thì cụ có thể qua e e chạy thử rồ phán cụ nghe (trước e đi C180 cũng đã bị và phải vào hãng thay Bộ điều khiển hộp số, may là còn bảo hành, giá cỡ 40-50 triệu). hoặc tốt nhất cụ đem ngay vào hãng cho kiểm tra, nếu đúng thì sẽ được bảo hành, thay mới. trường hợp này rất hiếm khi xảy ra nhưng 0 phải là không.

luuth

Xe hơi
Em đã vào hãng kiểm tra, sau khi cập nhật phần mềm, nhân viên kỹ thuật mang xe lên cao tốc để training lại cơ chế chuyển số, kết quả là em thấy OK các bác ạ.

donfx

Xe buýt
Chắc là họ reset lại memory hộp số (ECU/TCU reset) chứ chẳng phải phần mềm gì đâu.

Em đã vào hãng kiểm tra, sau khi cập nhật phần mềm, nhân viên kỹ thuật mang xe lên cao tốc để training lại cơ chế chuyển số, kết quả là em thấy OK các bác ạ.

sanchoioto

Xe hơi
Cụ à xe cụ con mới thế thì cụ để ý xem dầu mỡ có thiếu không, hay cụ có va quệt ở đâu không mà. chứ cái lỗi cụ bảo e nghĩ là do thiếu dâu số thôi.
Nếu cụ ở gần âu cơ cụ qua gara của em em check cho cụ thì biết liền.
GARA ĐẠI PHÁT 466 ÂU CƠ tây hô hà nội.
LH:0982277985

newest

Xe tải
Xe em cũng bị hiện tượng này, vòng tua toàn lên 2500rpm mới chuyển số lúc trời nóng oi. Trời mát thì lại bình thường. Bó hand luôn.
Chiều vừa mang vô hãng thay dầu tiện kiểm tra luôn. Thử dùng máy cập nhật phần mềm nhưng kĩ thuật bảo ko hiểu sao ko có phần mềm để update @.@. Reset lại xong em mang xe về, số 1 lên số 2 giật như động đất luôn, nhả ga lùi số cũng giật cục.
Sáng mai fải lên hãng sớm để các bác ý mang xe ra cao tốc dạy lại số. :-<. Vất vả quá các bác ạ :((. Xe liên doanh lỗi như hụi, bực cả mình. Các bác nhà máy test cẩu thả đã giao xe cho khách. Đúng là made in Vietnam !

valdal_5c

Xe tải
Em thấy reset lại hộp số cũng khá đơn giản, tự mình làm được mà. Em post nguyên bằng tiếng ANH google giúp bác dịch nhé.
10) Steps to Reset the TCU. Resetting the TCU will reset transmission to factory shift points and the car will 'relearn' your driving style.
(1.) Turn the ignition key to the on (not start) position.
(2.) Press the gas pedal to the floor and hold for five seconds.
(3.) Turn the key to the "off" position (don't remove the key), then release the gas pedal.
(4.) Wait at least two minutes for TCU to reset.

seconde epouse

Xe tải
Website
www.vovworld.vn
Vụ này em đã nghiên cứu từng chi tiết và có những kết luận rất cụ thể. Em đã giải quyết triệt để. Tiếc rằng thời gian hơi ít và cũng tốn giấy mực và cà phê mới diễn tả cho các bác được. Từ từ em sẽ trả lời các cụ bắt đầu bằng cách thăm bệnh, chẩn đoán, điều trị và phí tư vấn (Em fun tý thôi, em không phải là thợ, không buôn thần bán thánh Mẹc, không buôn bán phụ tùng hay xe cộ nhé. Em chỉ là em, một người đam mê oto AUTO FAN - Không phải là OTOFUN nhé). Hỉ?

Chỉnh sửa cuối:

newest

Xe tải
Hôm nay e cho xe lên xưởng để học lại số. Kết quả là lên số và trả số mượt hơn trước.
Nhưg xe e vẫn bị hiện tượng, máy nguội mà lên xe đi là kiểu gì cg trên 2500rpm mới chuyển số, bao giờ máy phải đạt 90 độ thì số mới chuyển ở 1500rpm như bình thuờg. Có cụ nào bị giốg e hoặc giải thích giúp e là sao k ạ?? Đau đầu quá...

newest

Xe tải
Em thấy reset lại hộp số cũng khá đơn giản, tự mình làm được mà. Em post nguyên bằng tiếng ANH google giúp bác dịch nhé.
10) Steps to Reset the TCU. Resetting the TCU will reset transmission to factory shift points and the car will 'relearn' your driving style.
(1.) Turn the ignition key to the on (not start) position.
(2.) Press the gas pedal to the floor and hold for five seconds.
(3.) Turn the key to the "off" position (don't remove the key), then release the gas pedal.
(4.) Wait at least two minutes for TCU to reset.
Làm theo cách của cụ chắc được, nhưng ko có máy Diagnostic Star của hãng thì làm sao dậy được hộp số vào số khi đến vòng tua ạ. Kết quả là xe sẽ giật hơn vì nó chưa được học hành gì ạ !

valdal_5c

Xe tải
Làm theo cách của cụ chắc được, nhưng ko có máy Diagnostic Star của hãng thì làm sao dậy được hộp số vào số khi đến vòng tua ạ. Kết quả là xe sẽ giật hơn vì nó chưa được học hành gì ạ !
Em tưởng reset lại rồi thì nó trở về giá trị mặc định được lập trình sẵn chứ nhỉ.
Hay xe bác khi mới mua về (xuất xưởng) đã bị bệnh chuyển số giật rồi?
(tức là giá trị mặc định đã bị sai rồi)

scb360

Xe tăng
Hôm nay e cho xe lên xưởng để học lại số. Kết quả là lên số và trả số mượt hơn trước.
Nhưg xe e vẫn bị hiện tượng, máy nguội mà lên xe đi là kiểu gì cg trên 2500rpm mới chuyển số, bao giờ máy phải đạt 90 độ thì số mới chuyển ở 1500rpm như bình thuờg. Có cụ nào bị giốg e hoặc giải thích giúp e là sao k ạ?? Đau đầu quá...
Xe em cũng y như vậy
Vừa mang qua hãng chỉnh lại thì nhảy số rất êm rồi không ý kiến gì nữa, chỉ còn trạng thái như trên giống cụ thôi

newest

Xe tải
Em tưởng reset lại rồi thì nó trở về giá trị mặc định được lập trình sẵn chứ nhỉ.
Hay xe bác khi mới mua về (xuất xưởng) đã bị bệnh chuyển số giật rồi?
(tức là giá trị mặc định đã bị sai rồi)
Giá trị mặc định hộp số xe nào cũng giống nhau thôi mà bác, máy móc không phải lúc nào cũng là chuẩn tối ưu, mà máy móc cũng từ tay con người lập trình ra... Nên cũng cần có cả kĩ thuật viên kết hợp cả thông số chuẩn do máy điều chỉnh + lại ra phương án tối ưu nhất. Bác đồng ý với quan điểm của em ko :"> ?

newest

Xe tải
Xe em cũng y như vậy
Vừa mang qua hãng chỉnh lại thì nhảy số rất êm rồi không ý kiến gì nữa, chỉ còn trạng thái như trên giống cụ thôi
Xe cụ có phải mang ra đại lộ thăng long training lại hộp số ko cụ? Cụ có điều kiện thử con C200 nào khác không ạ ? Như thế thì mới khẳng định được lỗi do hãng hay cấu tạo C200 như vậy ạ ...

seconde epouse

Xe tải
Website
www.vovworld.vn
Cho em hỏi thăm bệnh tý: Các cụ đi Mẹc mà xe sang số từ số 1 lên số 2 mà bị giật hay bị hẫng, nhưng xe các cụ đáy các-te dầu hộp số khô ráo, sạch sẽ đúng không? Em không hỏi là đáy các-te dầu hộp số bị chảy dầu đâu nha các cụ. Câu hỏi hơi ngược, nhưng nếu đúng là như vậy, thì em mới bắt bệnh tiếp được.