Xe Ford Escape bị rung khi bật điều hòa và khi dừng đỗ

SonHai1102

Xe tải
Kính các cụ.
Các cụ cho em xin vài lời khuyên về bệnh tật con xe của em: Escape 2008 XLS. Xe em mới bảo dưỡng mức 8 vạn (đã thay các loại dầu, nước... vệ sinh lọc gió, bugi, càng A, ... thay cả chân cao su két nước, các chân khác hãng báo vẫn ngon chưa phải thay).
Xe khi mới khởi động thì em ru, bật điều hòa là bị rung. Vào số D và đi thì hết rung.
Khi dừng đỗ mà ko về N là bị rung, về N thì hết (lúc này vẫn bật điều hòa, nhưng ko bị rung như lúc ban đầu mới bật, xe chưa lăn bánh)
Các cụ có cao kiến gì giúp em khắc phục cái bệnh bực mình này với ạ.
Cám ơn các cụ nhiều nhiều ạ.

F117A

Xe máy
Kính các cụ.
Các cụ cho em xin vài lời khuyên về bệnh tật con xe của em: Escape 2008 XLS. Xe em mới bảo dưỡng mức 8 vạn (đã thay các loại dầu, nước... vệ sinh lọc gió, bugi, càng A, ... thay cả chân cao su két nước, các chân khác hãng báo vẫn ngon chưa phải thay).
Xe khi mới khởi động thì em ru, bật điều hòa là bị rung. Vào số D và đi thì hết rung.
Khi dừng đỗ mà ko về N là bị rung, về N thì hết (lúc này vẫn bật điều hòa, nhưng ko bị rung như lúc ban đầu mới bật, xe chưa lăn bánh)
Cao su chân máy hỏng rồi cụ - mấy chân này không thể nhìn bằng mắt thường mà phán được đâu, có thể nó chưa vỡ nhưng đã bị chai không còn độ đàn hồi nữa. Cụ check lại xem.

totruongto3

Xe buýt
Kính các cụ.
Cháu cũng bị giống cụ, vừa thay 4 chân máy hết sạch rung luôn ạ.

totruongto3

Xe buýt
Cháu thay cả hãng và ngoài, tổng thể hết khoảng 10 triệu cụ ạ

SonHai1102

Xe tải
Cháu thay cả hãng và ngoài, tổng thể hết khoảng 10 triệu cụ ạ
Cụ đúng là đại gia, e hỏi các cụ bên trần khát chân báo 4 chân khoảng 5 củ, công thay Trong hãng 600k. E đang tính có bác nào thay rẻ hơn ko? Hic đắt tóa

ddbin

Xe tải
Cụ đúng là đại gia, e hỏi các cụ bên trần khát chân báo 4 chân khoảng 5 củ, công thay Trong hãng 600k. E đang tính có bác nào thay rẻ hơn ko? Hic đắt tóa
cụ check chỗ cụ Vương phải ko? chỗ này ae of mua nhiều rồi thì phải!
trước có cụ mua và đến gara nào đó trên đường Nguyễn Xiển thay thì phải, ko rõ là bao nhiêu tiền công thay.

anhtt10

Xe buýt
cụ check chỗ cụ Vương phải ko? chỗ này ae of mua nhiều rồi thì phải!
trước có cụ mua và đến gara nào đó trên đường Nguyễn Xiển thay thì phải, ko rõ là bao nhiêu tiền công thay.
À vâng, trước e cũng mua cao su chân máy Ford Focus chỗ Vương và mang đến gara Trọng Anh gần Ford Thanh Xuân thay có 300k công thôi
anhtt10

oto16ahn

Xe điện
Mùa hè vừa rồi cụ chủ co châm thêm gas hay làm j đến hệ thống điều hòa không ạ ?
Nếu bị chân máy thì k bật điều hòa cũng pải giật rồi cụ ak .cụ lấy kích, đệm tấm gỗ dưới đáy tắc te kích máy lên nổ máy rồi bật điều hòa xem có rung k là biết ngay ạ .xong cụ chủ kiểm tra con van k tải,tín hiệu về ECU , cảm biến trục khuỷu nữa ạ .

totruongto3

Xe buýt
Có 2 loại mà cụ, một loại chính hãng một loại là motocraft mà Cụ. Công thay thì đơn giản, thay cao su chân máy thì chỗ nào chằng thay được hả cụ. Cháu nghĩ nếu có đồ có thể tự thay cũng được cụ ạ.
tiện đây cho cháu hỏi, xe cháu núm chỉnh điều hòa hình như bị đơ, cháu thay núm mới rồi nhưng vẫn không chỉnh được nhiệt độ, đi trời này lạnh sun hết cả vòi, cụ nào biết tại sao không ạ? không sửa nhanh tình hình này đến mùa đông chắc phải lấy kim để khều ra quá....:(:(:(

roll2002

Xe tải
Mùa hè vừa rồi cụ chủ co châm thêm gas hay làm j đến hệ thống điều hòa không ạ ?
Nếu bị chân máy thì k bật điều hòa cũng pải giật rồi cụ ak .cụ lấy kích, đệm tấm gỗ dưới đáy tắc te kích máy lên nổ máy rồi bật điều hòa xem có rung k là biết ngay ạ .xong cụ chủ kiểm tra con van k tải,tín hiệu về ECU , cảm biến trục khuỷu nữa ạ .
Em nghĩ như hướng cụ đề xuất, cao su chân máy hỏng không bật điều hòa xe vẫn rung.
Do vậy cụ chủ đừng vội thay cao su chân máy mà mất tiền oan. Cũng có thể xe cụ bị mất bù ga điều hòa, cụ kiểm tra thêm nhé. Chúc cụ sớm tìm ra và chữa bện cho em nó.

Chỉnh sửa cuối:

SonHai1102

Xe tải
Em nghĩ như hướng cụ đề xuất, cao su chân máy hỏng không bật điều hòa xe vẫn rung.
Do vậy cụ chủ đừng vội thay cao su chân máy mà mất tiền oan. Cũng có thể xe cụ bị mất bù ga điều hòa, cụ kiểm tra thêm nhé. Chúc cụ sớm tìm ra và chữa bện cho em nó.
Cám ơn cụ, có lẽ do bù ga thôi, vì em phanh tay và nhấn thêm ga thì xe lại hết, hay đi nóng máy rồi cũng hết.
Cuối tuần này phải cho vô hãng kiểm tra mới đc

roll2002

Xe tải
Xe focus em cũng bị một bệnh, có thể nói là bệnh mãn tính, đưa vào ford danang làm hoài ko được, tất cả mọi thứ hoạt động bình thường khi không bật điều hòa, nếu bật điều hòa khi dừng đèn đỏ (tức là lúc nhả chân ga đạp chân phang) thì vòng tua máy tụt xuống 450-500rpm, cảm giác hụt ga, nhưng khi dừng hẳn vẫn để số D, giữ chân phanh thì vòng tua máy lên mức bình thường và ổn định là 800rpm. Xe em focus 2.0 2007. Cụ nào có kinh nghiệm chỉ giáo em với.

oto16ahn

Xe điện
Xe focus em cũng bị một bệnh, có thể nói là bệnh mãn tính, đưa vào ford danang làm hoài ko được, tất cả mọi thứ hoạt động bình thường khi không bật điều hòa, nếu bật điều hòa khi dừng đèn đỏ (tức là lúc nhả chân ga đạp chân phang) thì vòng tua máy tụt xuống 450-500rpm, cảm giác hụt ga, nhưng khi dừng hẳn vẫn để số D, giữ chân phanh thì vòng tua máy lên mức bình thường và ổn định là 800rpm. Xe em focus 2.0 2007. Cụ nào có kinh nghiệm chỉ giáo em với.
Cụ thử nhờ hãng test con van k tải xem có hết không . đồng thời cụ xúc rửa kim phun ,vs ktra bugi xem thế nao cụ ạ

SonHai1102

Xe tải
Cụ thử nhờ hãng test con van k tải xem có hết không . đồng thời cụ xúc rửa kim phun ,vs ktra bugi xem thế nao cụ ạ
Vâng, có lẽ phải test con Van không tải xem sao, vs bugi rồi, xe vừa bảo dưỡng xong mà. Cám ơn cụ

roll2002

Xe tải
Cảm ơn cụ đã tư vấn, trong hãng đã làm mọi thứ, lấy nguyên ổ ga xe khác bỏ vào thử, vệ sinh tất cả mọi thứ liên quan, đổi thử bobil đánh lửa, thay bugi mới của hãng, súc rửa và kiểm tra áp lực kim phun, áp suất xilanh, máy tính check lỗi... mà không tìm ra bệnh gì cả. Ngay lần bảo dưỡng trước đó thì xe có hạ hộp số để thay phốt đuôi trục cơ, không rõ việc này có ảnh hưởng gì tới lỗi trên không, rất mong cụ tư vấn thêm.

oto16ahn

Xe điện
Cảm ơn cụ đã tư vấn, trong hãng đã làm mọi thứ, lấy nguyên ổ ga xe khác bỏ vào thử, vệ sinh tất cả mọi thứ liên quan, đổi thử bobil đánh lửa, thay bugi mới của hãng, súc rửa và kiểm tra áp lực kim phun, áp suất xilanh, máy tính check lỗi... mà không tìm ra bệnh gì cả. Ngay lần bảo dưỡng trước đó thì xe có hạ hộp số để thay phốt đuôi trục cơ, không rõ việc này có ảnh hưởng gì tới lỗi trên không, rất mong cụ tư vấn thêm.
Bó dây điện của ếch nằm trong khoang máy lên nếu đời thấp thì nóng chảy bét nhè rồi cụ ạ,cụ bảo gara bóc ra thì biết . cụ lưu tâm dây điện con cảm biến trục khuỷu nó có 2 dây tín hiệu và 1 dây chống nhiễu.nếu dây chống nhiễu này hỏng hay ướt tín hiệu cảm bien trục khuỷu chập chờn là cũng rung máy cụ ạ. Em đã từng gặp ạ

SonHai1102

Xe tải
hôm qua em cho xe vào hãng Ford capital thay cao su chân máy rồi, đỡ hơn nhiều, để em đi thử mấy ngày xem hết hẳn ko, rồi em báo cáo các cụ được biết