xe oto bị hở khí ga điều hòa, mùi khí ga có bay vào xe được không

longthang

Xe buýt
Xe em venza, các cụ cho em hỏi nếu xe bị hở khí ga điều hòa thì mùi ga có bay vào được vào trong xe không.
Xe em 2 hôm nay tư nhiên có mùi kinh quá, đầu tiên là mùi thối y như mùi nước cống, khi bật điều hoà lấy gió trong thì mùi càng nặng, chuyển sang lấy gió ngoài thì một lúc là hết.
Em đã vệ sinh xe và lọc gió điều hòa, mang xe đi phơi nắng kết quả là giờ nó chuyển sang mùi của xoài chín và sầu riêng, em lên xe hạ hết kính đi một vòng thì hết mùi, cho xe về nhà khoảng nửa tiếng sau ra mở cửa lại sặc mùi xoài và sầu riêng.
các cụ cho em hỏi cái mùi đấy có phải mùi ga điều hòa không ạ.
Hiện giờ xe em điều hòa vẫn mát lạnh

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Nếu điều hòa xe cụ vẫn mát bình thường thì chắc chắn ko phải mùi ga điều hòa rồi. Với sự hở như vậy thì chưa tới 1 ngày là điều hòa nóng điên người lên ấy chứ.
Mùi xoài với sầu riêng chắc nằm ngay trong dàn lạnh hoặc lọc gió. Cụ cũng nên kiểm tra toàn bộ vì có thể có con gì nằm chết bên trong.

longthang

Xe buýt
Nếu điều hòa xe cụ vẫn mát bình thường thì chắc chắn ko phải mùi ga điều hòa rồi. Với sự hở như vậy thì chưa tới 1 ngày là điều hòa nóng điên người lên ấy chứ.
Mùi xoài với sầu riêng chắc nằm ngay trong dàn lạnh hoặc lọc gió. Cụ cũng nên kiểm tra toàn bộ vì có thể có con gì nằm chết bên trong.
em để xe ở nhà không nổ máy, mở hết cửa một lúc thì hết mùi, nhưng cứ đóng cửa xe một lúc ra kiểm tra laị sặc mùi xoài và sầu riếng.

hai_phuc.autote

Xe tăng
Vô lý nhỉ...hay đã có lần cụ chở xoài và sầu riêng.

DuyThanhSNG

Xe tăng
Mùi ẩm mốc của giàn lạnh thôi.Cụ đi vệ sinh cái giàn nóng lạnh của xe cụ đi là hết chứ không phải chỉ cái lọc gió không nhé.

anhtho

Xe ngựa
em để xe ở nhà không nổ máy, mở hết cửa một lúc thì hết mùi, nhưng cứ đóng cửa xe một lúc ra kiểm tra laị sặc mùi xoài và sầu riếng.
Thực sự là em chưa hình dung ra mùi xoài và sầu riêng nó như thế nào :). Nếu đóng cửa nổ máy mới có mùi (ko bật AC), cụ cẩn thận khói lọt vào cabin vì như vậy là khá nguy hiểm.
Chuyện xử lý mùi khá phức tạp. Mùi nhiều khi do nội thất bị ám mùi (vì chở hàng bốc mùi) thì có khi hàng năm cũng không bay hết ! Nếu do điều hòa thì phải kiểm tra hệ thống kỹ càng.
Xe thằng em em trước đây mọi người lên xe hay có cảm giác mùi nhà quê ! kiển như vườn ao chuồng gì đó. Ngửi kỹ thì hơi giống mùi lợn. Sau nó mới thú nhận là đã một lần chở lợn sống ở cốp sau, mùi giữ mấy năm không tan !

Chỉnh sửa cuối:

oto16ahn

Xe điện
cụ kiểm tra nếu cụ tắt máy mà vẫn đang để nấc lấy gió ngoài rất có thể bị con gì đó chui vào kẹt rồi chết ở trong đó .

longthang

Xe buýt
Mùi ẩm mốc của giàn lạnh thôi.Cụ đi vệ sinh cái giàn nóng lạnh của xe cụ đi là hết chứ không phải chỉ cái lọc gió không nhé.
cụ kiểm tra nếu cụ tắt máy mà vẫn đang để nấc lấy gió ngoài rất có thể bị con gì đó chui vào kẹt rồi chết ở trong đó .
lúc đi xe lấy gió trong thì có mùi, lấy gió ngoài thì không sa.
Tối qua em hạ kính không bật điều hòa lượn một vòng, về nhà tắt máy mở hết cửa khoảng 15 phút sau ra kiểm tra không có mùi gì, em đóng cửa xe khoảng 1 giờ sau ra treo lên xe lại sặc mùi xoài chín. Nghĩa là xe em không đi để ở nhà mà không biết cái mùi đấy nó bay ở đâu vào.

binhfantasy

Xe buýt
Xem thử có chuột tha đồ vào xe ko. Hoặc ai ăn bỏ đồ thừa trong xe. Vì đồ ăn chảy nước ngấm ra cốp, thảm, sàn... mà không xử lý thì giữ mùi rất lâu. Dò gas thì máy lạnh yếu ngay dễ phát hiện

Chỉnh sửa cuối:

longthang

Xe buýt
Đến giờ này thì em khẳng định 100% cái mùi xoài chín trên xe em là do điều hòa phả ra, bật điều hòa được khoảng 2 phút thì cái mùi đấy bắt đầu tỏa ra rõ rệt.

luuvandung

Xe tăng
em dự là do chuột tha đồ vào trong ống lấy gió, hồi em đi con matiz cũng bị 1 vố chuột con chết trong ống thông gió điều hòa, hôm đầu thấy có mùi lạ, hôm sau thì kinh khung luôn. em phải tự tháo tung taplo ra vệ sinh đống ống dẫn gió, giờ nhớ tới vẫn hãi. Theo em bác nên cho xe ra gara tháo lọc điều hòa xem có mùi ko. nếu trong khu vực lọc điều hòa có cùi thì cần tháo hết ra vệ sinh thì mới hết, nếu hở ga điều hòa thì cũng không vào tới xe do ga nhẹ, bay hơi nhanh, mùi của ga thì rất đăch trưng. mà hở thấy mùi trong xe được thì chỉ 1 ngày là hết ga, hết lạnh.