Thảo luận Xe ôtô Tàu, những miếng cắn đắng ngắt trong lần mua xe

Expressway

Xe hơi
Kính chào cccm, sau 1 năm đi con xe T300 của zotye, em có một ít trải nghiệm về xe, nhưng cũng không có gì đặc sắc, năm mới sắp đến, nghĩ đến vụ mua xe zotye, t lại thấy ớn lạnh người, có thể lần mua xe này là lần kinh hoàng nhất của tôi, không lan man nữa, quá trình kể khổ để cccm xem cho vui.
Mình biết đến xe tàu khoảng tháng 6/2018 khi đó kết con t700 lắm, tuy nhiên tiền là vấn đề quan trọng (đang đi con grand i10 1.2 bản auto ấn độ). Trong khi vừa tham khảo trên group của nhóm (sau này mới biết admin của nhóm toàn là ae của kylin, nhưng họ cũng có xe tàu, sau này thấy bán hết rồi, nghe đồn thôi) và xem xe nhiều lần, tuy nhiên chỉ có 1 con làm mẫu, kylin để trên tầng 4, chỉ chạy thử tiến lùi xe, ko cho xuống đường (có lẽ mình ko yêu cầu) tìm review các trang nc ngoài, đặc biệt là mấy bạn Nga ngố, thấy review rất ổn, giá cả vừa phải, công nghệ tạm ổn. Mình quyết định tiễn e gà lên đường và cọc con t300 tại Hải Phòng vào đầu tháng 10/2018, 1 quyết định có phần gian nan vị sự can ngăn của bà cả và bạn bè, tuy nhiên với bản chất gia trưởng, quyết vẫn chơi 1 vố cho thiên hạ trầm trồ _^_ . Sau khi xuống tiền cọc và được hẹn tháng cuối tháng 11 nhận xe.
Cuộc đời đâu lắm chữ ngờ, tháng 11 missed, và hẹn đến tháng 12 lại missed, tuy nhiên kylin bồi thường bằng một bảo hiểm thân vỏ xe, cũng tạm ưng và hẹn sẽ cố gắng lấy xe về sớm. Vậy là bắt đầu những cuộc trách móc cãi vã giữa t và ông sale, rất là mệt mỏi. Mà ông sale này rất bố đời, mỗi khi mình tham gia bình luận hay than vãn trên group của nhóm xe tàu là ông ta gọi điện yêu cầu gỡ bình luận hoặc xóa topic, mình ko chịu là ông ta kêu lãnh đạo chửi e, bảo sẽ sa thải em, rất buồn cười cho cách hành xử của kylin hay ông sale kia tự bịa thì mình không rõ.
Đến cuối năm 2018 thì xe về nhưng ko có giấy hải quan, ông nào muốn lấy xe về đi tạm tết thì đóng đủ tiền, cá nhân mình ko đủ (đã nói vay bank ngay từ đầu khoảng 200m) nên nói khó với kylin cho thiếu 50 củ, đóng 470 củ và dc chấp nhận (đi vay bạn dúi dụi). Nhưng đời không như là mơ, có 1 ông trong nhóm mua t300 vì thiếu tiền để lấy xe về đi tạm nên tức mình làm 1 topic rất hoành tráng trên group, xong mấy cụ pv bên otofun vào đưa tin, nên bên hải quan và thuế....nhảy vào đòi kiểm tra xe, ko có xe ở đó là ko ra giấy tờ, thế là mùng 8 tết, kylin trả hết lại tiền và tặng thêm 1 chai rượu ngoại và 15 củ. Cái này dc à.
Và cuối tháng 3 kylin thông báo muốn nhận xe thì cọc lại và tháng 4 lấy, ok, mình vẫn muốn đi xe này và cọc, cuối t4 dc lấy xe thật cccm à, nhưng chưa hết, đời vẫn ko như là mơ.
Hôm đi đky xe, bên kylin đưa người đi và mình gọi cả bank mà mình muốn vay (kylin muốn mình vay ở vpbank nhưng cao hơn, mình ko chịu, lại 1 lần cãi vã với sale, mệt kinh khủng). Tại nơi sau thủ tục abc luật xấu hoàn thành, khi chuẩn bị bấm biển, bạn kylin bảo anh không dc bấm biển vì có sư trái ngược giữa bank và kylin, lúc này mình đã ko nhịn dc nữa và chửi luôn em bên kylin, ko phải sale, đã contact giữa bank và kylin từ tháng 10/2018, 2 bên đều đã bảo ok, chỉ đợi lấy xe thôi, sao giờ lại tréo nghoe thế này, ức chế ơi là ức chế. Lúc đó bên csgt cầu giấy gọi đến lượt bấm và mình bảo bà cả cứ bấm, kệ cmnl. Đến lúc vào lấy giấy hẹn biển thì bên kylin nhảy vào đòi giữ và gây tranh cãi, ông csgt thấy cãi nhau gọi mình, bank và kylin vào nói chuyện, sau khi nghe xong ông bảo em kylin đã sai và chấn chỉnh ngay, nếu ko thì xéo đi chỗ khác mà làm. Và ông bảo hôm mình nếu anh muốn lấy cứ đóng tiền và hôm đúng hẹn đến lấy, còn ông ko care bên kylin muốn gì.
Sự việc là ntn cccm à, bên bank yêu cầu kylin xuất hóa đơn để bank xuất tiền, bank chỉ cho vay 75% xe, bên ông kylin chỉ xuất hóa đơn, lúc báo giá xe 520 củ (cả thuế tước bạ), vậy 75% là 390 củ, tuy nhiên tôi chỉ vay 200 củ, nhưng kylin xuất hóa đơn có 200m, vậy tôi chỉ dc vay 150 củ, vậy mà bọn chúng nói đã làm việc với nhau rồi đấy cccm. Chán nản, mình lại phải đi vay thêm 50, sau gần 1 tháng thỏa thuận giữa các bên, thực sự đi vay thêm 50 củ rất khó, phương án lấy lại tiền dc đưa ra, và cuối cùng bank và kylin chả ai chịu ai, mình phải è cổ ra vay 50 củ để dc lấy xe đi, thật sự rất sợ. Cũng chưa hết.
Đến lượt bank, tuy ko cho mình vay 200 củ, nhưng bảo ký hộ là vay 200 củ vì đã duyệt kế hoạch chi 2018 rồi, giờ 2019 vẫn phải chi ko sếp chửi, mẹ nó, coi mình như trẻ con, tất nhiên là ko kí rồi, vay bn kí bấy nhiêu thôi
Nhiều khi nghĩ, ko hiểu sao mình kết con t300 thế

Xe_Dù

Xe buýt
Mua xe tàu lận đận cụ nhỉ, e cứ xe có thương hiệu rồi chạy cho lành

vietran101

Xe hơi
Em cũng vay nhưng chỉ cất công mỗi buổi 2vc lên hội sở bank ký giấy. Còn lại mọi thủ tục bt như mua thẳng.

sannguyen

Xe tải
Chờ cụ viết tiếp, cái này chưa thấy Đắng lắm !

giả.thành

Xe tải
Cụ viết tiếp đi chứ.
Cụ đắng vì con xe dở hơi hay vì cu sâu và chủ của nó làm trò.

Expressway

Xe hơi
Cụ viết tiếp đi chứ.
Cụ đắng vì con xe dở hơi hay vì cu sâu và chủ của nó làm trò.
1. Đắng nhất là thằng sale mất dạy, kylin thì sai hẹn nhưng cách hành xử tạm chấp nhận được.
2. Về xe thì nó ntn, tôi mới đi dc 5k km, chủ yếu chạy quanh hn, có 3 cái không hài lòng là đồng hồ báo xăng, lúc đổ xăng nếu ko tắt mày thì đồng hồ ko rs, chỉ báo số xăng còn lại, kể cả sau đó tắt máy khởi động lại nó vẫn ko dc, kylin đã 1 thay đồng hồ cho nhưng nếu vẫn đổ xăng ko tắt mày thì vẫn bị, sau 4,5 lần tắt máy đổ xăng thì tự nó mất :) , gầm xe thỉnh thoảng lại kêu khục khục, cảm giác ntn ý, ko trơn tru, xe nặng 1.8 tấn, nên xe 1.5 tải hơi mệt, khá tốn xăng

Expressway

Xe hơi
Em thấy cụ chưa viết cái đắng nên e cố hóng.
Cảm ơn cụ nhưng of nó đang lên cơn sài giật, mời chén ko được, thích nhau không xong... chả biết bày tỏ ra sao.
Liệu con xe nó có xờ mát đến mức đổ xăng ko tắt máy thì nó phản ứng lại mình không (tức là bắt mình phải tắt máy). Còn các mục khác thì cụ cứ post cho mọi người tham khảo.
Of đang dở hơi nên ít người vào. Ra giêng nó mà ổn thì cụ móc ra quán chém cho nó tơi bời chứ trong này chìm lắm.
Chắc chắn luôn, tìm chỗ để up ảnh nc giữa t và cô sale mới, ko tìm dc

Matizcoi

Xe cút kít
Nói chiện mua xe Tàu, em đợt rồi cũng hí háu con T800L của Zoytie, công tâm mà nói sau khi xem và lái thử con xe đó, em đã ko buồn xem các con xe khác cùng tầm tiền í (785 củ là ra biển HN). Em tới showroom ở Cầu Giấy, cả show chỉ có mấy con BaiC và 1 chị nhân viên ngồi máy tính, thêm 1 anh sale ra đón vào giới thiệu xe nữa là 2 người (chị lau chùi sàn nhà cửa kính ko tính :D ). Em xin cọc để lấy xe mà ko được, bảo ra tết âm lịch thì tới đây muốn cọc cạch gì cũng được, chứ giờ chịu hĩ hĩ vui đáo để.

poiuy

Xe cút kít
Cụ gì mua xe Vin mà mãi chưa giao xe, có cụ nhận xe xong rồi thì mãi vẫn chưa lấy lại được cọc. Mua xe của hãng mới mở bán có vẻ đều hay gặp trục trặc thủ tục. Chắc chưa quen.

Mrsoibts

Xe tải
em đang hóng cụ review xe xe tàu để học hỏi xem xe bị dính trái đăng gì chứ chỉ là cách làm ăn của sâu thôi mà, hãng nào chẳng thê. Em cũng kết mấy em zotye vào nằm vùng hôi yêu xe TQ trên FB chẳng thấy được giá trị gì cả, toàn thấy khen thôi nên mơ hồ quá, hình như toàn sale của Kylin ở trong đấy, lỡ ông nào mở mồm chê 1 cái là cả 1 hội đồng vào chửi bới rồi đổ thừa, hết cái đổ thừa thì lại đổ cho thiên nhiên, khí hậu...chán chả buồn vào đọc nên rất cần cụ đánh giá khách quan thực tế xe của cụ ạ

Expressway

Xe hơi
em đang hóng cụ review xe xe tàu để học hỏi xem xe bị dính trái đăng gì chứ chỉ là cách làm ăn của sâu thôi mà, hãng nào chẳng thê. Em cũng kết mấy em zotye vào nằm vùng hôi yêu xe TQ trên FB chẳng thấy được giá trị gì cả, toàn thấy khen thôi nên mơ hồ quá, hình như toàn sale của Kylin ở trong đấy, lỡ ông nào mở mồm chê 1 cái là cả 1 hội đồng vào chửi bới rồi đổ thừa, hết cái đổ thừa thì lại đổ cho thiên nhiên, khí hậu...chán chả buồn vào đọc nên rất cần cụ đánh giá khách quan thực tế xe của cụ ạ
Cụ nào chê nhiều là ra đảo ngay, kylin còn tổ chức cho ae bên đó sang tàu chơi (nghe nói thôi)
Về xe, tôi mới chạy dc 5k km, có 3 điều ko thích ở trên nói rồi, xe chạy cũng thấy ổn, có vụ đường lưỡi bò thì sang kylin cắt rồi, xe ít gặp trục trặc, hình như cái xạc ko dây ko hoạt động, bánh cứng nên đi hơi xóc, tiếng ồn thì hơn con grand i10 bản 2015, ghế rộng rãi

Mrsoibts

Xe tải
Cụ nào chê nhiều là ra đảo ngay, kylin còn tổ chức cho ae bên đó sang tàu chơi (nghe nói thôi)
Về xe, tôi mới chạy dc 5k km, có 3 điều ko thích ở trên nói rồi, xe chạy cũng thấy ổn, có vụ đường lưỡi bò thì sang kylin cắt rồi, xe ít gặp trục trặc, hình như cái xạc ko dây ko hoạt động, bánh cứng nên đi hơi xóc, tiếng ồn thì hơn con grand i10 bản 2015, ghế rộng rãi
Đúng là bên đó hơi cục bộ, tôn thờ cái xe tàu như thần thánh và chỉ được khen không được chê, kiểu chê cái là bị cho cô lập ngay :)) nói chung là không khách quan khi vào đấy để tham khảo
Cụ thử đi thay lốp xem có đỡ ồn hơn không thấy bảo lốp theo xe bị cứng nên ồn, chứ xe này lại còn ồn hơn cả i10 thì không ổn lắm nhỉ, xe cụ chạy mới được 5k thì cũng chưa đánh giá được gì nhiều, em cũng đang dần bỏ ý định mua xe TQ rồi :(

Expressway

Xe hơi
Đúng là bên đó hơi cục bộ, tôn thờ cái xe tàu như thần thánh và chỉ được khen không được chê, kiểu chê cái là bị cho cô lập ngay :)) nói chung là không khách quan khi vào đấy để tham khảo
Cụ thử đi thay lốp xem có đỡ ồn hơn không thấy bảo lốp theo xe bị cứng nên ồn, chứ xe này lại còn ồn hơn cả i10 thì không ổn lắm nhỉ, xe cụ chạy mới được 5k thì cũng chưa đánh giá được gì nhiều, em cũng đang dần bỏ ý định mua xe TQ rồi :(
Hehe, tôi chỉ công nhận với tầm giá đó ko có xe SUV nào thôi, ko tính xe cũ, nhưng group đó toàn so sánh với loại gấp đôi giá hoặc cao hơn nhiều, đôi lúc thấy rất lố bịch, còn ông hơn i10 thì chắc luôn, điều hòa mát ko sâu, nhưng với 520 củ thì ko thể đòi hỏi cao dc, như vậy là khá thỏa mãn rồi, đừng đi so bới các loại cao hơn thì hay

Expressway

Xe hơi
Hehe, tôi chỉ công nhận với tầm giá đó ko có xe SUV nào thôi, ko tính xe cũ, nhưng group đó toàn so sánh với loại gấp đôi giá hoặc cao hơn nhiều, đôi lúc thấy rất lố bịch, còn ông hơn i10 thì chắc luôn, điều hòa mát ko sâu, nhưng với 520 củ thì ko thể đòi hỏi cao dc, như vậy là khá thỏa mãn rồi, đừng đi so bới các loại cao hơn thì hay

Mrsoibts

Xe tải
chuẩn rồi cụ, thấy ổn với giá tiền và mình thích là được chứ đừng đem so với những xe hãng khác cao cấp hơn, có lần em còn thấy đem xe tàu ra so với ford explorer thì bó tay rồi =))

NDD_HN

Xe tải
Mỗi thế thôi à cụ?