Thảo luận Xe Ranger mới thay dầu đã đen

thangkien

Đi bộ
Các cụ cho em hỏi có phải xe máy dầu thay dầu là đen ngay có phải không? Em vừa thay dầu Ranger trong hãng đúng định kỳ nhưng về nhà rút que thăm ra kiểm tra thì thấy đầu đã đen chứ k phải là màu vàng. Em có hỏi nhân viên hãng thì họ bảo máy dầu nào cũng thế, đổ dầu mới vào là đen ngay. Các cụ cho e hỏi như vậy có đúng không?

TranDzung

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi có phải xe máy dầu thay dầu là đen ngay có phải không? Em vừa thay dầu Ranger trong hãng đúng định kỳ nhưng về nhà rút que thăm ra kiểm tra thì thấy đầu đã đen chứ k phải là màu vàng. Em có hỏi nhân viên hãng thì họ bảo máy dầu nào cũng thế, đổ dầu mới vào là đen ngay. Các cụ cho e hỏi như vậy có đúng không?

Đặc trưng về dầu bôi trơn của động cơ Diezel là như vậy cụ ạ
Nó chỉ màu đen, nhưng tính chất vẫn bình thường theo km sử dụng cho phép

thangkien

Đi bộ
Đặc trưng về dầu bôi trơn của động cơ Diezel là như vậy cụ ạ
Nó chỉ màu đen, nhưng tính chất vẫn bình thường theo km sử dụng cho phép
Cám ơn cụ, nv hãng họ bảo là đổ vào thì nó đen luôn, chứ k phải là dầu nó có màu đen từ đầu, như vậy có phải do trong động cơ có muội than làm đen dầu ko?

TranDzung

Xe buýt
Cám ơn cụ, nv hãng họ bảo là đổ vào thì nó đen luôn, chứ k phải là dầu nó có màu đen từ đầu, như vậy có phải do trong động cơ có muội than làm đen dầu ko?
Đúng rồi cụ ah, không phải do dầu bị đen
Kết cấu của động cơ Diezel nó như vậy
Em cũng khó giải thích
Cụ cứ đổ dầu chuẩn, thay đúng định kì là ok

Tuấn Thành

Xe buýt
Website
www.hanoiford.vn
Đen là mầu thôi còn phụ thuộc vào độ nhớt nữa mà cụ ! Vào hãng thì phải thay chứ không thể nào bảo thay mà lại ko thay đc ạ !

bigman95

Xe điện
Mấy cụ sale ford trả lời khách hàng thế không ổn.

Cụ chủ "mới thay dầu " là đã mới được bao nhiêu km và bao nhiêu thời gian rồi? 2 cái này phụ thuôc đặc tính của dầu.

Hiện Ford (đại lý) dùng chung castrol 5w-30 cho cả xe xăng và dầu. khuyến cáo dùng trong 1 v km hoặc 12 tháng .

Dầu máy chuyển mầu phụ thuộc nhiều vào cái động cơ của xe cụ chủ ,đc cũ thì nhanh chuyển mầu (do dầu có tính năng làm sạch ngoài bôi trơn và giải nhiệt. ) Mới thì chuyển chậm hơn . Thỉnh thoảng (3 tháng hoặc 3000 km ) cụ cũng nên kiểm tra mầu của dầu động cơ, nếu đen quá thì cũng cần xem xét nguyên nhân. Dầu diezel cụ cũng nên dùng loại 0.001 sẽ sạch hơn chút!

tommy11

Xe máy

Cụ chủ "mới thay dầu " là đã mới được bao nhiêu km và bao nhiêu thời gian rồi? 2 cái này phụ thuôc đặc tính của dầu.

Hiện Ford (đại lý) dùng chung castrol 5w-30 cho cả xe xăng và dầu. khuyến cáo dùng trong 1 v km hoặc 12 tháng .

Dầu máy chuyển mầu phụ thuộc nhiều vào cái động cơ của xe cụ chủ ,đc cũ thì nhanh chuyển mầu (do dầu có tính năng làm sạch ngoài bôi trơn và giải nhiệt. ) Mới thì chuyển chậm hơn . Thỉnh thoảng (3 tháng hoặc 3000 km ) cụ cũng nên kiểm tra mầu của dầu động cơ, nếu đen quá thì cũng cần xem xét nguyên nhân. Dầu diezel cụ cũng nên dùng loại 0.001 sẽ sạch hơn chút!
Quan tâm !

thangkien

Đi bộ

Xe e vừa thay đc 1 hôm, e kiểm tra sau khi đi đc khoảng 70km thấy nó đã có màu đen nhạt (ko đen như lúc thay dầu xe máy), xe e đký 2016, mới đi đc gần 3 vạn, thay dầu định kỳ trong hãng từ đầu (thông thường là 6 tháng vào bảo dưỡng 1 lần). Em chưa hài lòng với cách giải thích máy dầu thì dầu máy bị đen nên muốn các cụ nào am hiểu giải thích giúp.

TranDzung

Xe buýt
Xe e vừa thay đc 1 hôm, e kiểm tra sau khi đi đc khoảng 70km thấy nó đã có màu đen nhạt (ko đen như lúc thay dầu xe máy), xe e đký 2016, mới đi đc gần 3 vạn, thay dầu định kỳ trong hãng từ đầu (thông thường là 6 tháng vào bảo dưỡng 1 lần). Em chưa hài lòng với cách giải thích máy dầu thì dầu máy bị đen nên muốn các cụ nào am hiểu giải thích giúp.
Em cũng hóng lời giải thích từ cc am hiểu

DangKyLong

Xe hơi
Em thì không có kiến thức về dầu bị đen lắm. Nhưng dầu mới thay mà được giải thích là xe máy dầu nào mới thay nó cũng bị vậy thì em thua các chú nhân viên mà đã trả lời cụ luôn ợ.

Theo em được hiểu chút chút thì dầu máy bị đen có thể do các nguyên nhân sau:
1. Kim loại bị bào mòn do ma sát trong động cơ bị ô xi hóa-> đen.
2. Các kim lạoi có trong phụ gia của dầu nhờn khi bị ô xi hóa -> đen.
...
Màu dầu sẽ chuyển dần từ màu sáng sang đen theo thời gian tùy thuộc vào hàm lượng chất kim loại bị ô xi hóa trong dầu. hàm lượng chất bị ô xi hóa lại phụ thuộc vào hàm lượng kim lạoi và nhiệt độ vận hành của động cơ.

Cụ chủ thử tìm hiểu xem có xe ai bị giống xe của mình không!
Chúc cụ may mắn

DangKyLong

Xe hơi
Em thì không có kiến thức về dầu bị đen lắm. Nhưng dầu mới thay mà được giải thích là xe máy dầu nào mới thay nó cũng bị vậy thì em thua các chú nhân viên mà đã trả lời cụ luôn ợ.

Theo em được hiểu chút chút thì dầu máy bị đen có thể do các nguyên nhân sau:
1. Kim loại bị bào mòn do ma sát trong động cơ bị ô xi hóa-> đen.
2. Các kim lạoi có trong phụ gia của dầu nhờn khi bị ô xi hóa -> đen.
...
Màu dầu sẽ chuyển dần từ màu sáng sang đen theo thời gian tùy thuộc vào hàm lượng chất kim loại bị ô xi hóa trong dầu. hàm lượng chất bị ô xi hóa lại phụ thuộc vào hàm lượng kim lọai và nhiệt độ vận hành của động cơ.

Cụ chủ thử tìm hiểu xem có xe ai bị giống xe của mình không!
Chúc cụ may mắn

phucfordhathanh

Xe tải
Website
www.banggiaford.vn
Dầu nó sẽ bị đen nhưng mà không đen quá như dầu cũ đâu ạ vì mình không thể xả hết dầu cũ trong động cơ ra được kiểu gì nó cũng còn trong lọc dầu và các mạch dầu bôi trơn các ngóc ngách trên giàn cam, Với lại khi các chi tiết kim loại ma sát với nhau ở nhiệt độ cao nó cũng sinh ra hiện tượng đen dầu như vậy do mạt kim loại bị oxi hoá. Với còn phụ thuộc vào động cơ của cụ còn ngon hay không ạ màu đen của dầu cũng một phần do muội than gây ra nữa. Cụ lần sau đi bảo dưỡng để ý thợ người ta đổ dầu nhé rồi hôm sau kiểm tra lại nó cũng đen thôi ạ chứ k phải là dầu đểu đâu cho nên cụ yên tâm đi

BanTaiCui

Xe hơi
Cụ nên xem nhân viên thay dầu loại gì. Nếu thay castrol 5W30 thì cụ chạy 700 km cũng chưa đen được chứ đừng nói 70k đã đen. Nếu dầu chuẩn chắc chắn vẫn có màu vàng óng.
Cụ thay dầu ở đâu chia sẻ để anh em of còn.......né chỗ đó.

thangkien

Đi bộ
Cụ nên xem nhân viên thay dầu loại gì. Nếu thay castrol 5W30 thì cụ chạy 700 km cũng chưa đen được chứ đừng nói 70k đã đen. Nếu dầu chuẩn chắc chắn vẫn có màu vàng óng.
Cụ thay dầu ở đâu chia sẻ để anh em of còn.......né chỗ đó.
E thay ở Ford Láng Hạ cụ ạ

thangkien

Đi bộ
Thưa các cụ,
Sau mấy hôm lăn tăn và băn khoăn về việc mới thay dầu cho Ford Ranger mà đã bị đen, em đã mang thắc mắc này tới bác kỹ sư Tạch và được bác giải thích rằng đối với máy dầu thì dầu động cơ rất là đen, khi thay dầu thì lượng dầu cũ vẫn còn bám trên thành bị trộn với dầu mới nên làm dầu mới bị đen chứ ko phải do chất lượng dầu hay lỗi gì cả. Đc bác ý giải thích như thế em thấy yên tâm rồi các cụ ạ, qua sự việc này mình biết thêm đc 1 kiến thức về động cơ dầu. Tks các cụ đã chia sẻ.

lapin

Xe container
Thưa các cụ,
Sau mấy hôm lăn tăn và băn khoăn về việc mới thay dầu cho Ford Ranger mà đã bị đen, em đã mang thắc mắc này tới bác kỹ sư Tạch và được bác giải thích rằng đối với máy dầu thì dầu động cơ rất là đen, khi thay dầu thì lượng dầu cũ vẫn còn bám trên thành bị trộn với dầu mới nên làm dầu mới bị đen chứ ko phải do chất lượng dầu hay lỗi gì cả. Đc bác ý giải thích như thế em thấy yên tâm rồi các cụ ạ, qua sự việc này mình biết thêm đc 1 kiến thức về động cơ dầu. Tks các cụ đã chia sẻ.
Thế sao xăng lại không đen hở cụ? Máy xăng lúc thay dầu đâu có thay được hết đâu, cũng đọng lại như máy dầu thôi!?

senhong

Xe tăng
Thế sao xăng lại không đen hở cụ? Máy xăng lúc thay dầu đâu có thay được hết đâu, cũng đọng lại như máy dầu thôi!?
Vẫn đen cụ nhé,đ/c dầu cháy sẽ sinh ra nhiều muội hơn máy xăng,nên dầu đ/c dầu sẽ đen hơn dầu đ/c máy xăng.