Xe tên công ty, có khả năng phá sản có sao ko ạ?

jazoo

Xe hơi
.................

Chỉnh sửa cuối:

codate

Xe tăng
xe thuộc về công ty, công ty phá sản nếu có nợ thì sẽ phát mãi thanh lý tài sản, nếu trả đủ nợ thì chưa biết chứ em nghĩ đã phá sản thì nó sẽ xuôi theo dòng đời ạ

Brics2012

Xe tải
trường hợp này phải yêu cầu CTY làm HĐ chuyển nhượng rồi sang tên ngay nếu ko là gặp rất nhiều rắc rối về sau đấy.
có thể sảy ra như các bác ở trên đã nói.nếu ko như vậy thì sau khi công ty phá sản sẽ ko có hóa đơn nữa sau này sử dụng hoặc mua bán đều rất phức tạp đấy làm ngay đi thôi còn chờ gì nữa.

hungdqk

Xe tăng
Website
www.duchungvn.com
Thì cứ xuất hđon về mình đi thôi còn khi nao đki lại thì đki.

dapvocaydan

Xe điện
Có khả năng phá sản thì chiếc xe có khả năng mất

phuongnam

Xe tải
cụ ơi xuất hóa đơn thì trong vòng 1 tháng phải đi đk chứ.
Nếu đi đk muộn cũng kg sao nhưng hình như bị phạt mấy triệu, mức phạt em kg nhớ. Em cũng mua 1 cái xe tải của 1 bác trên OF này, bác ấy làm hợp đồng, xuất hóa đơn cho em hơn 1 năm rồi em đã sang tên đâu.

phuongnam

Xe tải
Như tiêu đề, ông chú em mua xe mới nhưng lại đăng ký tên công ty của bạn, giờ công ty đó có nguy cơ phá sản, nếu để tên đó thì chiếc xe mình đi có bị ảnh hưởng gì nghiêm trọng ko ạ? Vì ông chú em vẫn chưa muốn sang tên, (bạn thân, nên tin tưởng mới ko cần giấy tờ gì) e thấy lo quá, các cao nhân vào lý giải giúp em cái ạ. E chuẩn bị đầy đủ rượu mời các bác rùi ạ. Tks all!
Nếu bạn thân em nghĩ chắc kg lo, chỉ cần chú của bác nói ông bạn vàng đấy làm cho cái hợp đồng, xuất hóa đơn vat, kg nhất thiết phải xuất đúng giá trị, thấp hơn nhiều cũng được. Sau đó chưa cần sang tên cứ để đi cũng được, khi nào sang tên bị phạt hình như mấy triệu, nếu muốn kỹ hơn bác hỏi bên đăng ký xe.

DTK65

Xe tăng
Nếu bạn thân em nghĩ chắc kg lo, chỉ cần chú của bác nói ông bạn vàng đấy làm cho cái hợp đồng, xuất hóa đơn vat, kg nhất thiết phải xuất đúng giá trị, thấp hơn nhiều cũng được. Sau đó chưa cần sang tên cứ để đi cũng được, khi nào sang tên bị phạt hình như mấy triệu, nếu muốn kỹ hơn bác hỏi bên đăng ký xe.
Em xin bổ sung thêm một số giấy tờ nữa như sau:
1. Biên bản họp thanh lý tài sản (là chiếc ô tô trên).
2. Quyết định bán xe cho ông chú bác.
3. Xuất hóa đơn VAT ngay cho ông chú bác (nội dung như bác phuongnam đã nói).
Nếu ông chú bác đi đăng ký ngay thì không bị phạt (trong vòng 1 tháng đến 3 tháng thì phải..cái này em ko nhớ chính xác đâu nhé) và để càng lâu thì tiền phạt càng cao..:P

Chỉnh sửa cuối:

nangct

Xe tăng
cụ nên yêu cầu công ty làm giấy mua bán để chuyển tên khẩn trương, ko thì toi đấy cụ ah

phuongnam

Xe tải
Nhân dịp nói chuyện xe công ty, cách đây mấy năm ( hồi đấy chưa dùng hóa đơn tự in ) em giải thể công ty mà còn 2 chiếc xe ( khoảng hơn 100t/cái ) lúc bán cho người ta em bí quá phải mua hóa đơn giả có mấy trăm ngàn 1 tờ. Thế mà cũng xong, hehe.

jazoo

Xe hơi
cảm ơn tất cả các bác, E đã vodka các bác rồi ạ
Chuyện xuất hóa đơn thì ok thôi, lúc nào cũng được ạ, vì chú em cũng nhiều việc nên ko để ý, nhưng cty đó thì sắp phá sản rồi ạ, bảo đăng ký lại thì mất thời gian, xe là Camry LD đời 2008 ạ, nhân tiện đây có bác nào biết ai làm dịch vụ đăng ký ở quận Long BIên chỗ đoạn chân cầu Long Biên ko ạ vào tính giúp em cái xem giờ đăng ký lại hết khoảng bao nhiêu ạ? Chứ để lâu cũng ko được nữa, nghe các bác tư vấn em lo ngay ngáy. Các bác biết ai bên dịch vụ giúp em cái nhé, chân thành cảm ơn các bác nhiều ạ.

phuongnam

Xe tải
Bác phải cẩn thận vì cty mà sắp phá sản vớ vẩn có khi kg xuất được hóa đơn đâu vì nhiều lý do. đk lại cũng đơn giản thôi mà, nặng tiền thuế trước bạ thôi. Hình như cứ đi 3 năm khấu trừ 15%, xe đấy đi 4 năm chắc là đóng 70 % trước bạ so với xe mới. Đk xe ô tô ở quận hả bác? em tưởng lên 86 LTK chứ nhỉ?

anhtho

Xe ngựa
cảm ơn tất cả các bác, E đã vodka các bác rồi ạ
Chuyện xuất hóa đơn thì ok thôi, lúc nào cũng được ạ, vì chú em cũng nhiều việc nên ko để ý, nhưng cty đó thì sắp phá sản rồi ạ, bảo đăng ký lại thì mất thời gian, xe là Camry LD đời 2008 ạ, nhân tiện đây có bác nào biết ai làm dịch vụ đăng ký ở quận Long BIên chỗ đoạn chân cầu Long Biên ko ạ vào tính giúp em cái xem giờ đăng ký lại hết khoảng bao nhiêu ạ? Chứ để lâu cũng ko được nữa, nghe các bác tư vấn em lo ngay ngáy. Các bác biết ai bên dịch vụ giúp em cái nhé, chân thành cảm ơn các bác nhiều ạ.
Cụ nên bảo ông chú làm ngay đi. Theo em biết là lên 86 LTK để giải quyết vụ này. Đóng tiền thuế, có hóa đơn, có hợp đồng thanh lý và một số giấy tờ liên quan tới cái xe nữa, cụ trực tiếp lên 86 để hỏi nhá. Làm ngay đi kẻo để muộn có muốn làm cũng không được nữa.

thanhdong0810

Xe tải
Nhà e độ công ty kia văn cái bài văn "ae mình đi đâu mà thiệt, a chứ lấy xe mà đi, chờ 1 vài năm nữa xe này nó trừ khấu hao hết, khi đấy sang tên không tốn kém mấy". nhà e gặp mấy trường hợp này rồi, nguyên nhân chính là vì bây giờ mà sang tên thì phải xuất hóa đơn vài trăm triệu, cty phải trả tiền thuế 10% (cũng là cả vấn đề cho cty đang khó khăn). Tốt hơn hết phải sang tên ngay khi cty này có dấu hiệu phá sản. ae thân thiết nhưng mà tiền bạc phải phân minh, mua bán phải rõ ràng. Đây là ý kiến của e ạ

phuongnam

Xe tải
Nhà e độ công ty kia văn cái bài văn "ae mình đi đâu mà thiệt, a chứ lấy xe mà đi, chờ 1 vài năm nữa xe này nó trừ khấu hao hết, khi đấy sang tên không tốn kém mấy". nhà e gặp mấy trường hợp này rồi, nguyên nhân chính là vì bây giờ mà sang tên thì phải xuất hóa đơn vài trăm triệu, cty phải trả tiền thuế 10% (cũng là cả vấn đề cho cty đang khó khăn). Tốt hơn hết phải sang tên ngay khi cty này có dấu hiệu phá sản. ae thân thiết nhưng mà tiền bạc phải phân minh, mua bán phải rõ ràng. Đây là ý kiến của e ạ
Cũng kg phải xuất hđ đúng giá trị thực đâu cụ ạ, em bán mấy cái xe cty mà xuất hđ 1/3 giá trị thôi.

cuongcao113

Xe tăng
Phá sản là bị siết nợ theo luật đó.
Cụ vá bác cụ lo dần đi là vừa.
Bạn với chẳng bè tin thế mới tội. Chứa lạ lại chẳng sao, sang tên từ đời rồi.

HaJolie

Xe buýt
Em cũng đồng tình với ý kiến của hầu hết các cụ đã nêu: Phải khẩn trương làm thủ tục sang tên ngay.

Tuy nhiên, cũng cần phải kiểm tra lại sổ sách kế toán của công ty đó xem: chiếc ô tô đó có nằm trong danh mục tài sản của công ty không? (vì em biết có những trường hợp chỉ cho mượn danh để đăng ký).
Cần phải xem xét kỹ các yếu tố. Việc công ty xuất HĐ thanh lý xe (trong điều kiện thuận lợi là bạn thật sự) có thể đơn giản, nhưng cái cần quan tâm là: khoản tiền thu được từ thanh lý xe sẽ được thể hiện trong hệ thống sổ sách kế toán như nào?
Bình thường thì đơn giản, nhưng khi đã tuyên bố phá sản thì các cơ quan chức năng họ sẽ phải tiến hành kê biên tài sản và kiểm tra hệ thống kế toán tài chính.
Không cẩn thận sẽ bị nghi là tẩu tán tài sản trước khi tuyên bố phá sản đó (thực tế đã có trường hợp tương tự rồi).
Cụ thể như nào thì bác là người trong cuộc biết rõ hơn. Em chỉ có ý kiến để bác lưu ý thêm cho chắc chắn.