Xe tự động khóa?

ngodzung

Xe tải
Các bác nhiều kinh nghiệm cho em hỏi tí ạ, chả là hôm trước em mới lái con matiz mới, lúc đỗ xe sau khi đã kéo phanh tay, về số P, tắt máy rút chìa khóa, mở cửa xe ra em nhìn thấy lốp xe hơi xiên (chưa chả thẳng lái), trông ngứa mắt quá nên em có vặn thẳng lại tay lái, hình như do em thực hiện thao tác này khi xe đang tắt máy nên nó tự động khóa như thế nào đó hậu quả là sau đó khi em cắm khóa điện vào để nổ máy thì bật mãi không được, gọi điện cho một ông bạn thì ông ấy dạy là vừa phải xoay nhẹ tay lái vừa bật khóa điện, quả nhiên là được.
Em chưa hiểu cơ chế này là thế nào, các bác giải thích giúp em với.

kiamorningfun

Xe tăng
Ngày trước em cũng vài lần bị như vậy: Tức là cắm chìa vào ổ khóa mà không thể nào xoay nối khóa (chẳng hiểu tại sao). Lúc như vậy, chỉ cần lắc lựa vô - lăng một chút là xoay khóa được.
Theo em không phải khóa tự động, tự điếc gì đâu. Chắc là do cái gì gì bên trong, liên quan đến cơ học thôi, ổ bi chẳng hạn.

hachi

Xe tăng
Cái đấy là khoá tay lái mà các bác, hình như xe nào cũng có. Rút chìa khoá ra rồi vặn nhẹ vô lăng là nó khoá lại

Khi bác đánh tay lái chết (xe đã rút chìa khóa điện) thì khi cho chìa khóa vào không xoay được mà phải lắc nhẹ vô lăng, không phải là khóa tự động gì đâu bác.

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com
Cái này dân gian gọi là khóa cổ giống như xe máy ý mà

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
xe nào chả có bác ơi , khóa vô lăng ấy mà. Xe tempra nhà em đời 95 đã có rồi

begift

Xe buýt
Website
www.especen.vn
Xe Mondeo cũng khoá cổ kiểu ấy. Hôm cho ông bạn mượn nó cứ hì hục mãi mới mở được khoá.

vinacar

Xe tải
Xe nào cũng vậy, kể cả mấy em VW Bọ cổ lỗ sĩ, trừ khi bị hỏng, dang đi cũng kẹt cứng lại, toát hết cả mồ hôi vì choáng...hehe

hanhlexus

Xe tải
Câu chuyện ngắn nhất: xe đang chạy, về số 0, tắt điện, rút chìa khóa, xe vẫn còn đà. Thì sẽ ra seo nhỉ? :))

mr_bean

Xe tải
Các bác nhiều kinh nghiệm cho em hỏi tí ạ, chả là hôm trước em mới lái con matiz mới, lúc đỗ xe sau khi đã kéo phanh tay, về số P, tắt máy rút chìa khóa, mở cửa xe ra em nhìn thấy lốp xe hơi xiên (chưa chả thẳng lái), trông ngứa mắt quá nên em có vặn thẳng lại tay lái, hình như do em thực hiện thao tác này khi xe đang tắt máy nên nó tự động khóa như thế nào đó hậu quả là sau đó khi em cắm khóa điện vào để nổ máy thì bật mãi không được, gọi điện cho một ông bạn thì ông ấy dạy là vừa phải xoay nhẹ tay lái vừa bật khóa điện, quả nhiên là được.
Chắc bác này ít đi xe , cái đấy nó giống khóa cổ xe máy của bác mà. Bác thử khóa cổ xe máy rồi ghì chặt tay lái xem bác có mở được khóa ko nhé. Ở oto của bác thì nó như này: Bác đỗ xe ko thẳng bánh, tắt máy và rút chìa khóa ra, thực ra là bác đã khóa vô lăng rồi, chẳng qua bác còn xoay vô lăng được là do nó chưa thẳng nên cái chốt nó chưa sập thôi. Khi bác trả thẳng vô lăng cái chốt nó sập lại, vô lăng của bác bị khóa chết. Khi xe bác đã dừng và tắt máy, ma sát giữa lốp trước và mặt đường rất lớn nên khi bác trả thẳng lái thì vẫn có một lực tác động ngược lại với chiều xoay vô lăng của bác, khi bác xoay vl tới điểm sập chốt thì chốt sập lại, bác bỏ tay ra, cái lực kia sẽ ghì chặt cái chốt khóa. Bác muốn mở khóa thì phải vần vl thêm 1 chút để cái chốt ko bị tì chặt là bác mở ngon lành. Em giải thích khó hiểu quá, mong bcs thông cảm!

cam3333

Xe tăng
bác hanhlexus :
Câu chuyện ngắn nhất: xe đang chạy, về số 0, tắt điện, rút chìa khóa, xe vẫn còn đà. Thì sẽ ra seo nhỉ?
nếu là cột điện trước mặt và xe có túi thì có thể túi sẽ bung
nếu là dòng sông ô nhiễm thì sẽ được làm máy sau khi vớt dưới sông lên....

tuan-hv

Xe máy
Ặc, bác cam3333 có nhầm lẫn gì ko ạ? Khóa điện tắt rồi thì túi khí làm sao nổ được nhỉ???

TheOne

Xe điện
jolie cũng tương tự. trước em cũng bị 1 lần mở khóa mãi chẳng được , lắc vô lăng vài cái thì lại ok

HopLPH

Xe máy
Em cũng đã bị trường hợp như của bác hôm chạy con Pajero 3500 của công tỵ Loay hoay mãi mà không tài nào mở được khóa? chẳng hiểu tại sao? chỉ sợ vặn mạnh nó gãy chìa trong ổ! Đành phải gọi điện cho chú lái xe "xịn" để hỏi, quay vô lăng 1 ty là vặn được chìa khóa ngay - toát hết cả mồ hôi hột!

thanhskull

Xe hơi
nếu là dòng sông ô nhiễm thì sẽ được làm máy sau khi vớt dưới sông lên....

Em cũng thắc mắc thêm là nếu đã tắt máy rút khóa rồi thì có cần phải làm lại máy ko?

begift

Xe buýt
Website
www.especen.vn

Longvh

Xe điện
Hê hê, tiện thể thấy cái topic này em thắc mắc tí

Hôm nọ em đi xe nó chết máy, sau đó đề lại thì nó kêu rèn rẹt và ko kiểu gì đề được, sau khoảng 20s thì em nghĩ ra là vặn tắt hẳn cái chìa khóa tắt điện đi, sau đó xoay chìa đề lại thì lại lên, thế là sao ạ

1 mục nữa là xe thế nào thì có cái chế độ ra ngoài quên khóa trong xe nó tự chốt cửa phải dùng đến hướng dẫn tại Topic "Mở cửa xe khi quên chìa trong xe", để em còn biết mà đề phòng xe của ai đó nếu được lái, trong trường hợp quên, chứ em là cứ ra khỏi xe là cầm chìa theo :D

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Đọc cái title em tưởng xe bác có hiện tượng lạ là: xe đang nổ máy, bác chạy ra ngoài mà tự nhiên bị chốt cửa, trời thì đang mưa to mà cứ phải đứng ngoài. Keke...

Còn trường hợp của bác, kiểu như khóa cổ xe máy thôi. Hầu như xe nào cũng vậy mà bác!