[Funland] Xếp hạng các trường cấp 2 tại Hà nội?

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Con cái đi học thì em toàn chọn tiêu chí gần nhà với khuôn viên trường rộng cho có chỗ ăn, chỗ chơi. Vì thế mấy f1 nhà em c2, c3 toàn học NTT cho gần nhà chứ quả thực trong đầu em chưa bao giờ có suy nghĩ cho con học các trường khác!

Smile1102

Xe container
Trường THCS Ngô Sĩ Liên ở phố Hàm Long thì sao cccm nhỉ? Có cụ mợ nào có thông tin, kinh nghiệm cho con học trường này không chia sẻ giúp em với ạ, con em cấp 1 học Vinschool , mọi người đang khuyên lên cấp 2 cho học trường công để rèn, em đang nghiên cứu Ngô Sĩ Liên vì gần nhà bà ngoại ạ.
NSL trc mẹ em có đi đánh giá bảo tốt, giờ thì em ko rõ nhưng em cho rằng khu trên đó có NSL và Trưng Vương là ổn.

Smile1102

Xe container
Con nhà em trải nghiệm đủ cả trường Top 2 quận CG và TX thì em thấy như này. Bạn lớn C2 Ams, c3 chuyên Khtn. C2 Ams chơi tẹt ga đến lớp 9 thì đi học thêm để thi chuyên C3. Bạn thứ 2 thì hiện đang CLC Thanh xuân. Cả 2 bạn đều rất happy, yêu trường lớp và khá tự do tronh việc thể hiện cái tôi. Em đánh giá cao việc các bạn ấy có tư duy, có chính kién.
Một trải nghiệm nữa của em là thời gian em sống ở nước ngoài, càng gia đình nhà giàu, càng giới elite thì lại càng nặng nề chuyện chọn trường, con ôn luyện (cả học thêm) vỡ mặt để theo được trường tư hoặc thi vào trường chuyên đó các cụ. Vd ở Anh, bọn tiểu học là đi ôn rât kinh mới thi đỗ mấy cái trường grammar, trường nữ sinh....
Từ đó các cụ tự suy ra xh VN những năm tới, trường chuyên và 1 số triowbgf tư lên ngôi là bình thường
Em thì băn khoăn vụ học Ams C2, vì Ams cảm giác tự do quá mức (con em học C3 Ams em thấy thế) thành ra em đang hướng chọn trường tư như NS, Archimedes hơn vì cảm giác thầy cô sát sao hơn Ams.
Mà nhà em lại ngay sát Ams và Ams thì học phí rẻ.

Smile1102

Xe container
Con nhà em trải nghiệm đủ cả trường Top 2 quận CG và TX thì em thấy như này. Bạn lớn C2 Ams, c3 chuyên Khtn. C2 Ams chơi tẹt ga đến lớp 9 thì đi học thêm để thi chuyên C3. Bạn thứ 2 thì hiện đang CLC Thanh xuân. Cả 2 bạn đều rất happy, yêu trường lớp và khá tự do tronh việc thể hiện cái tôi. Em đánh giá cao việc các bạn ấy có tư duy, có chính kién.
Một trải nghiệm nữa của em là thời gian em sống ở nước ngoài, càng gia đình nhà giàu, càng giới elite thì lại càng nặng nề chuyện chọn trường, con ôn luyện (cả học thêm) vỡ mặt để theo được trường tư hoặc thi vào trường chuyên đó các cụ. Vd ở Anh, bọn tiểu học là đi ôn rât kinh mới thi đỗ mấy cái trường grammar, trường nữ sinh....
Từ đó các cụ tự suy ra xh VN những năm tới, trường chuyên và 1 số triowbgf tư lên ngôi là bình thường
Em cũng thấy thế ợ, con mà ko nỗ lực học hành thì sau này chả nhẽ đi lao động chân tay hoặc cấp thấp?
Em đọc sách thấy nc ngoài bố mẹ cũng ép học hành nọ kia tự tử vì đc điểm thấp cũng có.

Taochu

Xe tải
Em thì băn khoăn vụ học Ams C2, vì Ams cảm giác tự do quá mức (con em học C3 Ams em thấy thế) thành ra em đang hướng chọn trường tư như NS, Archimedes hơn vì cảm giác thầy cô sát sao hơn Ams.
Mà nhà em lại ngay sát Ams và Ams thì học phí rẻ.
Công nhận bạn lớn học Ams 2 thì hp 500k/tháng (lớp 6 7 có bán trú nên bm nhàn tênh, cấp 3 khtn thì lại còn rẻ hơn, có 250k/ tháng, thực ra hp có 125k, phụ huynh tự nguyện thêm 250k nữa). Mấy trường này đều gần nhà em nên cả 2 bạn toàn tự đi học (đi bộ với ams và xe đạp với CLC TX hoặc chuyên khtn). Nói chung trong chuyện trường lớp của f1 nhà em khá nhàn, bm ko cần lo chuyện kèm con học hay con học thêm. Bản thân em trước cũng chuyên toán nên em vẫn thích con theo học mấy trường tốt 1 chút kiểu ams hay clc.
Về chuyện tự do thì em nghĩ mợ yên tâm, ams tự do cho phát triển cái tôi, thầy cô thì cởi mở (có thể mợ thích thày cô kỷ luật hơn, cái này tùy tính cách f1 mỗi nhà, với con em thì em thích thày cô phóng khoáng, cởi mở). Kiểu như nhà em là để con tự thích rồi sẽ tự có ý thức để đạt cái thích đó (tất nhiên "tự" ở đây là em có sự xếp đặt, vd cho con đi nghỉ, có năm em cho ở sang chảnh nhưng cũng có năm em.cho ở kiểu bình dân 2 3 sao. Sau đó trò chuyện để con tự cảm nhận và hiểu mình thích cs sau này như nào thì sẽ lựa chọn con đươnvf để đi từ h.... đại loại thế, tất nhiên ko chính xác hoàn toàn nhưmg cơ bản tự quam sát và quy nạp ra thế, hihi).

Smile1102

Xe container
Công nhận bạn lớn học Ams 2 thì hp 500k/tháng (lớp 6 7 có bán trú nên bm nhàn tênh, cấp 3 khtn thì lại còn rẻ hơn, có 250k/ tháng, thực ra hp có 125k, phụ huynh tự nguyện thêm 250k nữa). Mấy trường này đều gần nhà em nên cả 2 bạn toàn tự đi học (đi bộ với ams và xe đạp với CLC TX hoặc chuyên khtn). Nói chung trong chuyện trường lớp của f1 nhà em khá nhàn, bm ko cần lo chuyện kèm con học hay con học thêm. Bản thân em trước cũng chuyên toán nên em vẫn thích con theo học mấy trường tốt 1 chút kiểu ams hay clc.
Về chuyện tự do thì em nghĩ mợ yên tâm, ams tự do cho phát triển cái tôi, thầy cô thì cởi mở (có thể mợ thích thày cô kỷ luật hơn, cái này tùy tính cách f1 mỗi nhà, với con em thì em thích thày cô phóng khoáng, cởi mở). Kiểu như nhà em là để con tự thích rồi sẽ tự có ý thức để đạt cái thích đó (tất nhiên "tự" ở đây là em có sự xếp đặt, vd cho con đi nghỉ, có năm em cho ở sang chảnh nhưng cũng có năm em.cho ở kiểu bình dân 2 3 sao. Sau đó trò chuyện để con tự cảm nhận và hiểu mình thích cs sau này như nào thì sẽ lựa chọn con đươnvf để đi từ h.... đại loại thế, tất nhiên ko chính xác hoàn toàn nhưmg cơ bản tự quam sát và quy nạp ra thế, hihi).
Em và chồng em đêù học chuyên Toán Lý đây và vẫn thích con học chuyên hehe, bạn bè chơi vui vô đối, học ra học chơi cũng ra chơi luôn.
Tại F1 lớn nhà em nó lười, ham chơi nên vào Ams em lo nơm.nớp, hồi C2 học tư thầy cô cũng tôn trọng và tự do nhưng nó học Archs nên cảm giác thầy cô sát sao hơn, có gì là bố mẹ đc thông báo ngay nên cũng yên tâm.
Lớp 9 thầy cô lo dạy và lo chúng nó thi bạc cả đầu có khi còn lo hơn bố mẹ ý cụ ạ.

Smile1102

Xe container
Con cái đi học thì em toàn chọn tiêu chí gần nhà với khuôn viên trường rộng cho có chỗ ăn, chỗ chơi. Vì thế mấy f1 nhà em c2, c3 toàn học NTT cho gần nhà chứ quả thực trong đầu em chưa bao giờ có suy nghĩ cho con học các trường khác!
Con cụ học NTT nên cụ nghĩ cho học gần nhà cũng đc, chứ gần toàn trường vớ vẩn nó khác ngay. Giống như nhà em C2 gần Lý TT, Ngôi sao, Archimedes và Ams, C3 gần Ams thì em cũng bảo em chọn học gần nhà cụ ạ :D

Taochu

Xe tải
Em cũng thấy thế ợ, con mà ko nỗ lực học hành thì sau này chả nhẽ đi lao động chân tay hoặc cấp thấp?
Em đọc sách thấy nc ngoài bố mẹ cũng ép học hành nọ kia tự tử vì đc điểm thấp cũng có.
Dạ nước ngoài mà kiểu như mấy người Việt sống ở nước ngoài hay đăng tàu nhanh luận bàn gd rồi khen tây chê ta ấy, là nước ngoài trường công miễn phí chất lượng vừa phải theo bảng xếp hạng của họ (có thể vẫn tốt hơn mình nhưng cái này em ko đủ thông tin để so sánh), và tất nhiên con nhà giàu ở tây sẽ ko học (số rất ít mới đi ngược lại xu hướng này). Còn nước ngoài mà trường tư thì cũng học nặng đủ loại kiến thức, kỹ năng. Đặc biệt, bên đó mới là phân chia giai tầng, phân biệt đối xử, chẳng qua là tinh vi kín đáo thôi.
Em nghĩ nước nghèo như mình thì nên đọc bài của ông cựu thủ Ixrael trên vietnamnet nói về cách họ chọn và bồi dưỡng nhân tài, qua đó cũng ngẫm rs nhiều điều về cách mình định hướng và gd f1 nhà mình.

Smile1102

Xe container
Dạ nước ngoài mà kiểu như mấy người Việt sống ở nước ngoài hay đăng tàu nhanh luận bàn gd rồi khen tây chê ta ấy, là nước ngoài trường công miễn phí chất lượng vừa phải theo bảng xếp hạng của họ (có thể vẫn tốt hơn mình nhưng cái này em ko đủ thông tin để so sánh), và tất nhiên con nhà giàu ở tây sẽ ko học (số rất ít mới đi ngược lại xu hướng này). Còn nước ngoài mà trường tư thì cũng học nặng đủ loại kiến thức, kỹ năng. Đặc biệt, bên đó mới là phân chia giai tầng, phân biệt đối xử, chẳng qua là tinh vi kín đáo thôi.
Em nghĩ nước nghèo như mình thì nên đọc bài của ông cựu thủ Ixrael trên vietnamnet nói về cách họ chọn và bồi dưỡng nhân tài, qua đó cũng ngẫm rs nhiều điều về cách mình định hướng và gd f1 nhà mình.
Em hồi qua Mỹ nói chuyện với a Việt Kiều cũng có điều kiện, anh ý bảo con nhà anh ý đi học các loại tới 10h đêm về ngủ luôn cụ ạ, trong đó có học thêm và chơi thể thao.
Con nhà anh họ em ở nc ngoài (tầm triệu phú) thì còn thuê gia sư các môn luôn ấy.

acjs

Xe tăng
Cụ cho em ít cảm nhận hay đánh giá nhé
Em chọn trường FPT sau khi tham khảo ý kiến thấy các cụ OF đánh giá cũng được, và trường gần nhà em.
Con em học lớp 6, mới vào trường được 2 tuần nên em chưa có nhiều thông tin đánh giá. Nhưng bước đầu thấy ổn, con em hào hứng đi học và tự nhận xét là chương trình học không nặng, nhiều hoạt động...

edc

Xe lăn
Em cũng gần giống cụ, học Quang Trung ( đường Quang Trung, Hoàn Kiếm) rồi c2 sát nhập Nguyễn Du bên cụ, trg xây lại nên học chung tại trg Trưng Vương. C3 e thi học Chu Văn An, còn nếu xét điểm thi tn thì đỗ học Kim Liên hoặc Việt Đức.
Cơ bản e thấy xu hướng phụ huynh cho con học trường "điểm" công lập ở quận nội thành đều là những người như cụ và em ( tức là sinh ra lớn lên học c1,2,3 ở Hà Nội) nên vẫn thấy mặt oke của môi trg giáo dục công lập.
Còn em thấy các cụ mợ hay cho con học trg tư, trg chuyên, hầu hết lại là những cha mẹ không học c1c2 ở Hà Nội, nên thường tham khảo va tìm trường cho con theo mấy cái tiêu chí "thành tích thi điểm cao" đc pr khoe trên mạng của nhiều hội nhóm phụ huynh...zzz

Nhiều trg em đọc thấy lạ lắm, mà toàn mô hình marketing rầm rộ, lấy tiêu chí 1-2 lớp chọn luyện gà để đi thi c3 đạt điểm đỗ cao xong đem pr so sánh với trg khác.
Một điểm lạ nữa là trong số anh chị em, hay bạn bè c3 của em ( toàn học CVA, Ams, C3 tổng hợp, Kim liên..) thì hầu hết lại ko nhất nhất phải mong con vào các trg chuyên này mà cứ cho các cháu học theo mong muốn về năng lực, nhu cầu.
Em thấy nhóm bạn cụ trước học trường như; Ams, CVA, C3 TH, KL kia có quan điểm rất lạ :D

newcar

Xe tải
Em thế hệ 7x trước học ptcs, ptth Kim Liên hết. Học cũng là gần nhà đúng tuyến. Dạo này quay lại trường thì thấy cơ sở vật chất bao năm vẫn thế vì đất đai chật hẹp bởi ở khu vực quận lõi. Em gần 20 năm trước cũng chuyển ra xa dần trung tâm thì thấy cơ sở giáo dục của quận Cầu Giấy, Nam Từ Liêm, Thanh Xuân tốt hơn hẳn 4 quận nội thành cũ cũng như có nhiều sự lựa chọn trường công và tư hơn. Con em học cả công lẫn tư. Năm nay cháu đỗ cấp 2 CG em thấy quá tuyệt, csvc mới, các bạn đều học giỏi, phụ huynh thì quan tâm đến giáo dục

phuongmit

Xe cút kít
Em thế hệ 7x trước học ptcs, ptth Kim Liên hết. Học cũng là gần nhà đúng tuyến. Dạo này quay lại trường thì thấy cơ sở vật chất bao năm vẫn thế vì đất đai chật hẹp bởi ở khu vực quận lõi. Em gần 20 năm trước cũng chuyển ra xa dần trung tâm thì thấy cơ sở giáo dục của quận Cầu Giấy, Nam Từ Liêm, Thanh Xuân tốt hơn hẳn 4 quận nội thành cũ cũng như có nhiều sự lựa chọn trường công và tư hơn. Con em học cả công lẫn tư. Năm nay cháu đỗ cấp 2 CG em thấy quá tuyệt, csvc mới, các bạn đều học giỏi, phụ huynh thì quan tâm đến giáo dục
KL e nghĩ chật nên khó bứt lên dc về csvc, đợi đập đi xây lại thì khó và lâu. E học Phan Đình Phùng, ra trường vài năm thì trường lấy dc đất của bên trường Đinh Tiên Hoàng thuê, mở rộng sang bên đó, xây nhà đa năng hồi đó đã thấy hoành tráng rồi. Càng về gần đây thì càng phát triển cả về csvc lẫn phong trào cũng như cách làm giáo dục, năng động và hiện đại ăn đứt hồi e học

newcar

Xe tải
KL e nghĩ chật nên khó bứt lên dc về csvc, đợi đập đi xây lại thì khó và lâu. E học Phan Đình Phùng, ra trường vài năm thì trường lấy dc đất của bên trường Đinh Tiên Hoàng thuê, mở rộng sang bên đó, xây nhà đa năng hồi đó đã thấy hoành tráng rồi. Càng về gần đây thì càng phát triển cả về csvc lẫn phong trào cũng như cách làm giáo dục, năng động và hiện đại ăn đứt hồi e học
Quan trọng là đất đai để xd csvc đúng tiêu chuẩn và dân trí khu vực xung quanh trường tốt. Cái này thì em thấy 3 quận Cầu Giấy, Nam Từ Liêm, Thanh Xuân tốt cụ ah

phuongmit

Xe cút kít
Quan trọng là đất đai để xd csvc đúng tiêu chuẩn và dân trí khu vực xung quanh trường tốt. Cái này thì em thấy 3 quận Cầu Giấy, Nam Từ Liêm, Thanh Xuân tốt cụ ah
3 quận cụ nói đặc điểm là quận mới, quỹ đất còn nhiều để phát triển, mở rộng, xây mới nên có lợi thế hơn các quận nội thành. Có những trường học tốt dạy tốt nhưng diện tích trường nằm dưới chuẩn để xét danh hiệu nên vẫn là trường bthuong chứ cũng k sao số gì

dpl

Xe lăn
Đơn giản với mình thì trường nào gần nhà là tốt nhất, quan trọng nhất với tuổi này vẫn là sức khoẻ, buổi sáng cu nhà mình ngủ 7h10 dậy vẫn kịp đến Trường và thi vẫn đỗ bình thường. Nhiều khi cầu kỳ quá cũng làm khổ các con.
Vâng e cứ trg gần nhà (ko có tiếng xấu) là cho con học. Học đc lớp A trường đó còn hơn lớp thường trường chuyên

bktuyen

Xe máy
50-70 mà chưa chắc đâu Cụ nhé, hồ sơ phải đẹp. Vào học - thời gian thanh tra Sở xuống kiểm tra, đen đủi cũng bị chuyển trường. Em ko biết TV thế nào chứ con lớn em học NSL cũng ổn thật.
E ko biết ổn như thế nào nhưng nếu xem file phúc khảo các con 2k7 quận HK thi năm rồi, cụ thể các con hai trường này thì cũng khá giật mình. Chắc các cháu ngoại giao thì chất lượng mới trội hơn thôi ạ

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ có tuổi trên phố lúc nào cũng nghĩ các trường THPT trên ấy là nhất. Nhưng khi HN phát triển mạnh về quận Cầu Giấy thì chất lượng giáo dục cả công lập lẫn tư thục ở cái quận này hiện là hàng đầu của HN rồi.

Cụ nên cởi mở tư tưởng ra chút chứ đừng có bảo thủ.
cụ ơi CG nó đứng đầu HN từ cách hơn 20 năm rồi. chục năm trở lại đây có thêm TX, NTL. tóm lại cứ dân tập trung đông là chất lượng giáo dục sẽ đc nâng cao.
chính xác, về trường lớp, phong trào học thì hiện nay CG và Tx tốt nhất, Dđ ở giữa, HBT và Hk kém hơn, còn sau đó là những quận ven mới lên.....
trong các quận nội thành e đánh giá HK, HBT kém nhất. trường lớp ít, ngay cả tìm chỗ học thêm tốt cũng khó.
50-70 mà chưa chắc đâu Cụ nhé, hồ sơ phải đẹp. Vào học - thời gian thanh tra Sở xuống kiểm tra, đen đủi cũng bị chuyển trường. Em ko biết TV thế nào chứ con lớn em học NSL cũng ổn thật.
giá cả thế thôi cụ ạ. tất nhiên hồ sơ cũng phải ok chút ko dc kém quá. và quan trọng là book chỗ sớm. con cai hx quanh nhà e hầu hết học NSL, TV. đa phần đánh giá NSL học tốt hơn. e dại cho con học TV h hối hận. mọi thứ đều kém hơn nhiều so với tưởng tượng

Altis 2011

Xe điện
E ko biết ổn như thế nào nhưng nếu xem file phúc khảo các con 2k7 quận HK thi năm rồi, cụ thể các con hai trường này thì cũng khá giật mình. Chắc các cháu ngoại giao thì chất lượng mới trội hơn thôi ạ
Đúng là như vậy. Nhưng nói về nề nếp, NSL quản lý rất tốt, học sinh không có chuyện nhuộm tóc, son phấn đến lớp đâu ah. Các cháu cũng được nhà trường để ý nhắc nhở lễ phép, khá chỉnh chu. Con gái em học đó nên em biết rất rõ.
Đúng là cơ chế quản lý trái tuyến như bây giờ làm 02 trường TV và NSL khó tuyển được đầu vào tốt, đa phần đầu vào tốt bị trái tuyến.

Chỉnh sửa cuối:

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Trường THCS Ngô Sĩ Liên ở phố Hàm Long thì sao cccm nhỉ? Có cụ mợ nào có thông tin, kinh nghiệm cho con học trường này không chia sẻ giúp em với ạ, con em cấp 1 học Vinschool , mọi người đang khuyên lên cấp 2 cho học trường công để rèn, em đang nghiên cứu Ngô Sĩ Liên vì gần nhà bà ngoại ạ.
e trả lời dc cho cụ luôn NSL là trường công lập tốt nhất khu HBT, HK. cụ trái tuyến thì book sớm ko hết . à quên cụ nên chạy nốt vào lớp " chọn " nhé.