[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

honda acura

Xe điện
Cụ cần em ship cho nhé, vợ anh C nhượng lại cho người khác rồi cụ à.
em cần một túi bột rửa và một lọ nước trợ xả, cụ ship giúp em được không
em ở số 2 kim giang

Sàn AROMA

Xe tải
Các cụ giúp em với ạ, em đã tiết kiệm không mua máy mới nữa mà tận dụng cái máy cũ bố mẹ em không dùng tới để rửa. Hôm nay sau bao ngày em mới dùng lại nó, em dùng viên rửa bát gần giống như Finish nhưng em cũng chả rõ có phải hãng đó không vì mẹ em cho nó vào 1 cái hộp nhựa, vứt mác đi rồi. Em đặt chế độ rửa Nomal. Máy nhà em là Daiwa 0652s, mua từ năm 2009. Sau 1h19 phút thì bát đĩa sạch nhưng nó cứ xỉn xỉn, chả sáng bóng tí nào.
Máy nhà em giờ tìm ảnh trên mạng vẫn có nhưng chỉ có cái hình máy, còn bên trong máy thì chịu chết, em lại lười ra phòng bếp nên tạm đưa ảnh này nhờ các cụ tư vấn. Máy nhà em chỗ để bột rửa bát nó chỉ là 2 cái hõm nhỏ như ảnh chứ không có hốc, có hộp gì như các máy khác thì em nên dùng bột rửa loại gì, các cụ giúp em với. Mai em phi đi mua luôn. Sáng mai em dậy, em sẽ chụp ảnh lại. Chứ rửa bát xong - toàn bát đĩa trắng tinh mà nhìn nó cứ xấu xấu đục đục chán ghê. À, khu nhà em nước rất nhiều Canxi, nước ăn toàn phải qua bộ lọc. Em thấy máy này rửa với nhiệt độ nước khá cao, sấy rất khô. Em có nên mua nước làm bóng không và nếu nước làm bóng thì đổ vào đâu để cho hợp lý và tiết kiệm ạ. Hoặc em nên dùng loại bột rửa gì. Hay do viên rửa nhà em quá date?
Cảm ơn các cụ. Nhân tiện, cụ nào có Catalogue của máy Daiwa 0652S của Hàn thì cho em xin luôn các cụ nhé.
Chỗ mũi tên chỉ vào 2 cái hõm để bột rửa đấy ạ, em thấy nó ghi chữ hướng dẫn thế. (Em mượn ảnh cắt từ Clip của 1 máy tương tự).
Máy nhà em đây ạ.

Nhà em cũng đang dùng Daiwa đây nhưng là máy 12 bộ, trước khi dùng lại cụ cho máy chạy vệ sinh bằng viên rửa bát hoặc viên vệ sinh chuyên dụng đi đã nhé. Viên rửa nhà cụ lâu quá rồi nên khả năng hết date. Cụ mua bộ chất tẩy rửa mới đi, gồm cả bột muối bóng, nhất là nước nhà cụ canxi cao thì mua muối là cần thiết. Em nhớ ko nhầm là dòng 6 bộ của Daiwa là có ô chứa muối và bóng rồi, ko giống Daiwa 12 bộ nhà em chỉ có ô chứa viên rửa và nước bóng thôi.

cafemuoi

Xe đạp
Nhà em cũng đang dùng Daiwa đây nhưng là máy 12 bộ, trước khi dùng lại cụ cho máy chạy vệ sinh bằng viên rửa bát hoặc viên vệ sinh chuyên dụng đi đã nhé. Viên rửa nhà cụ lâu quá rồi nên khả năng hết date. Cụ mua bộ chất tẩy rửa mới đi, gồm cả bột muối bóng, nhất là nước nhà cụ canxi cao thì mua muối là cần thiết. Em nhớ ko nhầm là dòng 6 bộ của Daiwa là có ô chứa muối và bóng rồi, ko giống Daiwa 12 bộ nhà em chỉ có ô chứa viên rửa và nước bóng thôi.
Cụ mua viên rửa và nước bóng gì cho Daiwa cụ ơi, cụ cho em xin link với. Chính xác máy nhà em chỗ để bột rửa đây, 2 cái ô nhỏ trên cửa máy nên em chưa biết nếu mua nước bóng có phí tiền không và sẽ đổ vào đâu cho hợp lý.

Sàn AROMA

Xe tải
Cụ mua viên rửa và nước bóng gì cho Daiwa cụ ơi, cụ cho em xin link với. Chính xác máy nhà em chỗ để bột rửa đây, 2 cái ô nhỏ trên cửa máy nên em chưa biết nếu mua nước bóng có phí tiền không và sẽ đổ vào đâu cho hợp lý.
Máy này không có ô chứa bóng riêng rồi, em xin lỗi đã tư vấn nhầm. Kiểu này cụ dùng viên rửa với muối thôi. Bóng không dùng được. Cụ vào fanpage của em www.facebook.com/botruabat em tư vấn cho cụ ( Password: cafemuoi OFer cụ nhá)

cafemuoi

Xe đạp
Máy này không có ô chứa bóng riêng rồi, em xin lỗi đã tư vấn nhầm. Kiểu này cụ dùng viên rửa với muối thôi. Bóng không dùng được. Cụ vào fanpage của em www.facebook.com/botruabat em tư vấn cho cụ ( Password: cafemuoi OFer cụ nhá)
Em đã vào trang của cụ, em sẽ còm vào đó sau vì chắc chắn em sẽ mua nhưng vì tuần sau em làm việc luân phiên ở nhà, mà ở nhà thì giờ giấc của em lại không cố định để hẹn ship lấy hàng chuẩn như ở cơ quan nên em để sang tuần sau nữa. Vậy máy nhà em sẽ dùng muối thì đổ vào đâu ạ? Đổ vào chỗ đổ bột rửa phải không cụ - em xem lại thì viên nhà em là Finish, em mới mua năm ngoái. :D

LocVT

Xe đạp
EM chào các bác, em nhớ đã từng đọc được kinh nghiệm chống gián cho máy rửa bát ở diễn đàn này nhưng không tìm được. Em có nhớ là mọi người mách mua cái lưới bằng nhựa dán đằng sau máy rửa bát đúng không ạ. Em đã tìm mua nhưng không tìm được cái lưới ấy. Hôm nay em lên đây muốn hỏi các bác xem mua lưới đấy ở đâu và dán nó vào sau máy như thế nào ạ. Nhà em rất nhiều gián, em sợ nó chui vào máy nó hỏng thì sửa rất mệt, em ở tỉnh Phú Thọ ạ.

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn
CCCM cho em hỏi bây giờ chảo tefal loại nào cao cấp nhất nhỉ, nhìn hoa hết cả mắt :D
Em xem 2 loại Tefal Unlimited vs Tefal Jamie Oliver Titanium thì loại nào tốt hơn nhỉ???

Chỉnh sửa cuối:

vihali

Xe container
Nó bị tràn nước ở đáy máy, cụ ngiêng máy cho róc nước đi là được nhé.
Cụ lucky.win cho em hỏi là con máy Elec này của em từ hôm qua thằng cu lớn nó rút điện xong cắm vào là nó bị nhấp nháy 2 nút này. Bấm các kiểu ko được. Gọi thợ đến nó mò mẫm thế nào lại được, nhưng hôm nay lại rút điện xong cắm vào nó vẫn bị. Gọi thằng cu hôm trước nó đến cũng bó tay. Nó bảo bị ẩm bo mạch phải mang về kiểm tra nhưng em ko cho mang. Cụ cho hỏi con máy của em nó bị làm sao và sửa có mắc tiền ko ạ. Cảm ơn cụ
Chính xác là có nước. Hôm nọ em lôi ra lôi vào nó cũng báo nhấp nháy. Mở tài liệu ra thì đúng là nó bảo do có nước. Cụ tuctuc2010 mở HDSD ra là có mã lỗi đó.

sobay

Xe hơi
Chào các cụ, gia đình em đang định mua máy rửa bát để giải phóng bản thân. Tầm tiền em dự định < 20tr. Em chưa tìm hiểu hết được về các hãng nhưng tầm tiền đấy em thấy nổi lên có electrolux và bosch seri 4. Bản thân em đang thiên về elec vì là hàng chính hãng. Do vậy em xin ý kiến các cụ đã từng sử dụng mrb cho em đánh giá về dòng mrb của elec hoặc gợi ý em thêm hãng khác để em có cơ sở báo cáo gấu nhà em quyết ạ

butchikim

Xe ba gác
Tầm 20 củ nhiều lựa chọn. Cháu chọn Bosch series 6

sobay

Xe hơi
Bosch đi còn rửa nồi đc. Elec bé tí
Em thấy bảo elec cũng rửa đc nồi khoảng 25cm, như vậy cũng vừa đủ với gđ em có 4ng ạ. Về độ rủa sạch, vệ sinh bảo dưỡng, hỏng vặt thì cụ có đánh giá gì ko ạ

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Em đã vào trang của cụ, em sẽ còm vào đó sau vì chắc chắn em sẽ mua nhưng vì tuần sau em làm việc luân phiên ở nhà, mà ở nhà thì giờ giấc của em lại không cố định để hẹn ship lấy hàng chuẩn như ở cơ quan nên em để sang tuần sau nữa. Vậy máy nhà em sẽ dùng muối thì đổ vào đâu ạ? Đổ vào chỗ đổ bột rửa phải không cụ - em xem lại thì viên nhà em là Finish, em mới mua năm ngoái. :D
Mợ cứ dùng loại bột bình thường thôi, máy không có ô muối thì là nó không dùng đến muối nên đừng có cho muối vào - tốn tiền.
Bát đĩa bị xỉn có thể do chất lượng bát đĩa thôi.

EM chào các bác, em nhớ đã từng đọc được kinh nghiệm chống gián cho máy rửa bát ở diễn đàn này nhưng không tìm được. Em có nhớ là mọi người mách mua cái lưới bằng nhựa dán đằng sau máy rửa bát đúng không ạ. Em đã tìm mua nhưng không tìm được cái lưới ấy. Hôm nay em lên đây muốn hỏi các bác xem mua lưới đấy ở đâu và dán nó vào sau máy như thế nào ạ. Nhà em rất nhiều gián, em sợ nó chui vào máy nó hỏng thì sửa rất mệt, em ở tỉnh Phú Thọ ạ.
Bác lấy băng dính dán kín các mép với khe kẽ máy là được, ngoài ra bác phải vệ sinh bếp đi cho nó tiệt gián - bọn này dể diệt mà - phun thuốc muỗi hay đặt cái viên diệt gián của nhật là nó ngửa bụng hết :D

sobay

Xe hơi
Cụ lucky.win cho em hỏi là con máy Elec này của em từ hôm qua thằng cu lớn nó rút điện xong cắm vào là nó bị nhấp nháy 2 nút này. Bấm các kiểu ko được. Gọi thợ đến nó mò mẫm thế nào lại được, nhưng hôm nay lại rút điện xong cắm vào nó vẫn bị. Gọi thằng cu hôm trước nó đến cũng bó tay. Nó bảo bị ẩm bo mạch phải mang về kiểm tra nhưng em ko cho mang. Cụ cho hỏi con máy của em nó bị làm sao và sửa có mắc tiền ko ạ. Cảm ơn cụ
Cụ ơi con này của cụ model gì và cụ cho em xin đánh giá về hãng này với ạ vì e đang tìm hiểu để mua mrb

lodudu

Xe điện
Tầm kinh phí 20 tr đổ lại, nhà 4 người, rửa đc xoong, nồi thì mua model nào các cụ?

snowflake1215

Xe đạp
Nhà em có MRB National nội địa Nhật dùng đổi nguồn là cục biến áp tự ngẫu 1500VA của Lioa (như hình).

Mấy hôm trước có hiện tượng đang rửa thì cục biến áp tự ngắt điện, đến hôm qua thì chỗ ổ cắm trên cục biến áp bị chảy nhựa, bốc khói mùi khét.
Cụ lucky.win và các cụ cho em hỏi giờ nên thay bằng bộ đổi nguồn nào thì được ạ?
Em cảm ơn ạ.