Xin hỏi về việc quyền được lái xe khi đã bị thu bằng lái đang chờ giải quyết???

Jack i30

Xe tải
Chả là em bị lỗi thu bằng vì đỗ trên đường Láng Hạ, hiện giấy hẹn đến 1 tuần nữa thì mới có giải quyết. Lỗi này theo nghị định 34 thì bị thu bằng lái 30 ngày. Ở nước ngoài thì trong thời gian chờ xử lý cũng như thời gian đợi lấy bằng vẫn có quyền điều khiển xe, nhưng đối với luật VN thì có được quyền điểu khiển trong khi bị thu bằng và chờ xử lý ko ạ????
Chân thành cảm ơn các cụ tư vấn!(b)

mazda626

Xe buýt
Em ko hiểu luật VN thế nào, nhưng hom nọ bị thu bằng, em vẫn chạy vô tư...Qua Vĩnh phúc, bị tuýt, em đưa giấy hẹn ra, chú XXX cười rất tươi, ...Hậu quả mất 200k cho loi đè vạch ạ...Theo em, bac schỉ cần có giáy hẹn thôi, ko sao đâu..

Jack i30

Xe tải
Vâng, cảm ơn cụ, em cũng nghĩ là có thể chạy được với giấy hẹn, nhưng chẳng may gặp phải đúng xxx 'gấu' như em đã gặp với lỗi trên thì cũng bó tay nếu không biết về luật ạ!. Em xin trích dẫn 1 đoạn:
Em: Tôi ngồi trong xe, xe đang nổ máy, các anh có thể xác định được
xxx: Tôi ko cần biết xe anh như thế nào, tôi chỉ biết xe anh đỗ sai quy định pháp luật
Em: :-o
xxx: phù hiệu của tôi lúc này bị gãy kim găm, tôi chưa đeo lại được. Nếu anh ko ký biên bản thì anh bị mất quyền công dân
Em: nhưng xe tôi ko phải đỗ mà là dừng
xxx: Anh ko ký chứ gì, ko ký cũng được!
Và thế là lên xe chạy luôn, em cũng chưa kịp gọi 'cứu trợ'. ặc....~X(

alinh232

Đi bộ
Bác cầm giấy hẹn là thay cho bằng mà...cố gắng trong thời gian thu bằng kiếm khoảng chục cái giấy hẹn lên đó làm 1 thể cho đỡ mất công bác ợ ^_^

coolpix8700

Xe ngựa
Chả là em bị lỗi thu bằng vì đỗ trên đường Láng Hạ, hiện giấy hẹn đến 1 tuần nữa thì mới có giải quyết. Lỗi này theo nghị định 34 thì bị thu bằng lái 30 ngày. Ở nước ngoài thì trong thời gian chờ xử lý cũng như thời gian đợi lấy bằng vẫn có quyền điều khiển xe, nhưng đối với luật VN thì có được quyền điểu khiển trong khi bị thu bằng và chờ xử lý ko ạ????
Chân thành cảm ơn các cụ tư vấn!(b)
Em không biết nước ngoài bác trích ở trên là chỗ nào, nhưng với luật Đức bac được tự nguyện mang bằng đến nộp, thời gian thu để tính được tính từ ngày bác nộp cho họ, có biên bản. Sau khi bác nộp cho họ xong thì cả thời gian đó bác được coi như không có bằng dù có trình biên bản gì cho CSGT và bác sẽ bị xử theo lỗi điều khiển xe không có giấy phép lái xe (không có bằng). Còn nếu nước ngoài như ở Căm Pu Chia thì em thấy rất nhiều xe (cả 2B và 4B) không có biển số chạy trên đường!

BátSách

Xe hơi
Thật ra là mình cứ cầm biên bản chạy thôi chứ chẻ hoe theo luật thì khi bác bị giữ bằng tức là bác bị tước quyền lái xe, nếu lại bị phạt nữa mà gặp phải xxx rắn thì bác bị thêm lỗi lái xe không có giấy phép - tương đương lái xe không bằng thì bác sẽ bị phạt từ 2,5 - đến 3 triệu và tạm giữ phương tiện 30 ngày đấy. Em nghĩ nếu không thực sự quá cần thiết thì nên đi xe ôm hoặc taxi cho yên tâm.

Bus_nhanh

Xe điện
Theo cháu, đã giữ bằng lái xe 30 ngày..thì mục đích là phạt không cho điều khiển xe trong vòng 30 ngày. Chứ nếu không thì giữ làm gì đến 30 ngày ????
Còn thực tế, thì giữ bằng vẫn đi được, mà cụ thể nhất là xxx khi giữ bằng lái xe của mình đã biết chắc chăn 100% người điều khiển xe ô tô không có bằng lái xe. Nhưng vẫn cho phép điểu khiển xe tiếp ===> chứng tỏ khi được giữ bằng thì vẫn lái xe vô tư !
Biết là mâu thuẫn nhưng chưa cháu không thể giải thích được !

Pham Quoc Han

Xe buýt
Luật Giao thông đường bộ ở Việt Nam khi lưu hành xe bắt buộc phải mang theo 4 loại giấy tờ: Giấy phép lái xe, Sổ đăng kiểm xe (còn thời hạn), Đăng ký xe và Bảo hiểm trách nhiệm dân sự. Căn cứ vào Luật thì Cụ không được quyền điều khiển xe. Cụ cố thêm vài ngày cho lành nhé:-w Thông cảm với Cụ nhiều.

Libor

Xe điện
Vâng, cảm ơn cụ, em cũng nghĩ là có thể chạy được với giấy hẹn, nhưng chẳng may gặp phải đúng xxx 'gấu' như em đã gặp với lỗi trên thì cũng bó tay nếu không biết về luật ạ!. Em xin trích dẫn 1 đoạn:
Em: Tôi ngồi trong xe, xe đang nổ máy, các anh có thể xác định được
xxx: Tôi ko cần biết xe anh như thế nào, tôi chỉ biết xe anh đỗ sai quy định pháp luật
Em: :-o
xxx: phù hiệu của tôi lúc này bị gãy kim găm, tôi chưa đeo lại được. Nếu anh ko ký biên bản thì anh bị mất quyền công dân
Em: nhưng xe tôi ko phải đỗ mà là dừng
xxx: Anh ko ký chứ gì, ko ký cũng được!
Và thế là lên xe chạy luôn, em cũng chưa kịp gọi 'cứu trợ'. ặc....~X(
Nếu xxx dám nói câu này thì em khẳng định cụ đã gặp phải thằng mất dạy chui vào nghành CA rồi... con sâu này to đùng, hi vọng không phải là bạn cụ Cá vàng! :)) Đã vi phạm điều lệnh nghành mà còn dám vác mặt đi làm láo, thật tiếc là bác không có chứng cứ gì, chứ ko phải làm cho ra nhẽ!

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Cụ ni nói chuẩn.
Lần trước cậu LX cho em bị giữa giấy phép LX mất 30 ngày do đi vào đường cấm.
Mấy hôm sau đi trên láng hòa lạc bị xxx phạt vì tội đã bị treo bằng rồi còn lái, đòi giữ xe của em.
May mà nó gọi cho em ngay không thì toi rồi.=))=))
Thật ra là mình cứ cầm biên bản chạy thôi chứ chẻ hoe theo luật thì khi bác bị giữ bằng tức là bác bị tước quyền lái xe, nếu lại bị phạt nữa mà gặp phải xxx rắn thì bác bị thêm lỗi lái xe không có giấy phép - tương đương lái xe không bằng thì bác sẽ bị phạt từ 2,5 - đến 3 triệu và tạm giữ phương tiện 30 ngày đấy. Em nghĩ nếu không thực sự quá cần thiết thì nên đi xe ôm hoặc taxi cho yên tâm.

V.T.A

Xe điện
Tước GPLX 30 ngày tức là bác chưa có GPLX , trong thời gian này bác chạy xe cẩn thận , nhỡ có bị toét thì bảo quên bằng ờ nhà rồi nhờ cụ Minh trợ giúp . Hẩm hiu vớ phải hôm xxx cãi nhau với vợ thì đành chịu lỗi điều khiển xe chưa có GPLX = 3 củ

Jack i30

Xe tải
Nếu xxx dám nói câu này thì em khẳng định cụ đã gặp phải thằng mất dạy chui vào nghành CA rồi... con sâu này to đùng, hi vọng không phải là bạn cụ Cá vàng! :)) Đã vi phạm điều lệnh nghành mà còn dám vác mặt đi làm láo, thật tiếc là bác không có chứng cứ gì, chứ ko phải làm cho ra nhẽ!
Em có nguyên các hình ảnh chụp nguyên hiện trạng, mỗi tội là bực mình quá nên em cũng quên ko ghi âm lại. Nhưng có điều, nếu bây giờ hồ sơ về phòng rồi, mình kêu ai bây giờ? Ai sẽ phải xử lý những tình huống như thế này? Em cũng là người có dòng máu nóng nhưng lại thấp cổ bé họng nên chọn giải pháp an toàn là nộp xiền phạt cho xong!. Đành vậy thôi cụ ạ! Em cũng hơi chậm, nếu như để ý ngay và phản kháng ngay lúc chưa giao giấy tờ xe, hoặc biết số online của Bộ công an, thì chắc xxx đấy sẽ được ăn bánh đa rồi!X_X

Libor

Xe điện
Em có nguyên các hình ảnh chụp nguyên hiện trạng, mỗi tội là bực mình quá nên em cũng quên ko ghi âm lại. Nhưng có điều, nếu bây giờ hồ sơ về phòng rồi, mình kêu ai bây giờ? Ai sẽ phải xử lý những tình huống như thế này? Em cũng là người có dòng máu nóng nhưng lại thấp cổ bé họng nên chọn giải pháp an toàn là nộp xiền phạt cho xong!. Đành vậy thôi cụ ạ! Em cũng hơi chậm, nếu như để ý ngay và phản kháng ngay lúc chưa giao giấy tờ xe, hoặc biết số online của Bộ công an, thì chắc xxx đấy sẽ được ăn bánh đa rồi!X_X
Đây là số nóng nóng của Cục Cảnh sát giao thông đường bộ, đường sắt: 06942608 nhưng em cũng chả tin lắm với cái số này, chắc là gọi 10 nhát thì tít tít tít đủ 11 nhát ợ! :))
à mà cụ chuyển cho em cái ảnh chụp đồng chí xxx không đeo thẻ xem nào! hoặc cụ tương luôn lên đây cũng đc!

Chỉnh sửa cuối:

HangB2

Xe điện
cái giấy hẹn chỉ mang tính chất đối chiếu để khi đến nhận bằng họ kiểm tra xem có đúng là cụ không chứ không có giá trị thay cho giấy phép lái xe

việc giữ giấy phép lái xe là một hình phạt đối với việc vi phạm giao thông, vậy nên trong thời gian giữ giấy phép mà cụ lại được phép lái xe thì em thấy hơi không logic vì nếu đúng như vậy thì hình phạt kia chẳng có giá trị gì cả

cái này em nghĩ là ở mình cũng vậy mà nước ngoài cũng rứa cụ à

E43000

Xe tăng
Chưa có quyết định xử phạt thì chạy tốt ợ.

Jack i30

Xe tải
cái giấy hẹn chỉ mang tính chất đối chiếu để khi đến nhận bằng họ kiểm tra xem có đúng là cụ không chứ không có giá trị thay cho giấy phép lái xe

việc giữ giấy phép lái xe là một hình phạt đối với việc vi phạm giao thông, vậy nên trong thời gian giữ giấy phép mà cụ lại được phép lái xe thì em thấy hơi không logic vì nếu đúng như vậy thì hình phạt kia chẳng có giá trị gì cả

cái này em nghĩ là ở mình cũng vậy mà nước ngoài cũng rứa cụ à
Vâng, em có thời gian sống ở Angola (Châu Phi) gần 8 năm. Nếu bị phạt thu bằng, thì bọn em vẫn dùng giấy phạt đi bình thường, nếu mắc lỗi tiếp theo thì sẽ được ghi thêm lên giấy phạt, cho đến khi trình giấy phạt lên để nộp tiền và lấy bằng gốc thì những lỗi được ghi thêm sẽ được tính thêm tiền. Luật ở đấy là cứ sau 30 ngày tạm giữ bằng lái thì mới được lên phòng để giải quyết nộp phạt. Nghe cũng hài hước nhưng thực tế là thế ạ!

ying_jun

Xe tăng
Em nghĩ mục đích của việc thu bằng là ko cho điều khiển xe, vì vậy chắc chắn giấy hẹn trả bằng (do bị thu khi vi phạm luật GT) ko có chức năng thay thế tạm thời.
Tuy nhiên với kiểu làm tiền của xxx như hiện nay thì vẫn chạy vô tư ạ

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ mục đích của việc thu bằng là ko cho điều khiển xe, vì vậy chắc chắn giấy hẹn trả bằng (do bị thu khi vi phạm luật GT) ko có chức năng thay thế tạm thời.
Tuy nhiên với kiểu làm tiền của xxx như hiện nay thì vẫn chạy vô tư ạ
Vậy theo bác thì sau khi bị giữ GPLX thì mình phải để xe đó gọi xe ôm hay taxi mà về à? hay cho lên cứu hộ nhỉ?
mà em cũng chẳng biết ntn, em hóng xem cụ nào hiểu biết xóa mù cho em cái.

chinhatm

Xe container
[FONT=&quot]Nghị định 34 đây:
Điều 6. Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ có thời hạn hoặc không thời hạn[/FONT]
[FONT=&quot]
1. Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ có thời hạn hoặc không thời hạn được áp dụng đối với người điều khiển phương tiện cơ giới, xe máy chuyên dùng tham gia giao thông vi phạm nghiêm trọng các quy định của Luật Giao thông đường bộ. Trong thời gian bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ, người vi phạm không được điều khiển các loại phương tiện (được phép điều khiển) ghi trong Giấy phép lái xe, xe máy chuyên dùng.

[/FONT]

kdrongviet

Xe buýt
Website
thuymocgroup.com
Nếu bị giữ GPLX lái thì ko được phép lái đâu cụ ạ, nếu cụ lái coi như cụ lái xe ko có GPLX cái này là phạm luật. Nên khi bị giữ GPLX thì tốt nhất cụ đi taxi hoặc 2 bánh cho lành ợ!!