Xin kinh nghiệm chữa bệnh GOUT

Rửa xe 247

Xe buýt
Website
www.ruaxe247.com.vn

libertyhl

Xe hơi
Ở Hạ Long nhiều đô hải sản ngon thì nhiều cụ khổ với gout, cụ nhỉ.
Chắc nhiều cụ dưới này nhưng chưa biết con ngán là con gì cụ ak. Chủ yếu là rượu bia nhiều chứ, hải sản cũng một phần thui cụ ak

kutehehe

Xe máy
Những cụ nào chưa bị thì hạn chế uric hàng đầu vẫn là ăn uống với tập thể dục thôi, bia rượu thì chớ có động vào nhất là rượu. Em chả hiểu rượu có gì ngon mà người ta thích uống thế chứ lị, may mà em không hiểu

jeepVN

Xe hơi
Hạn chế tất cả các buổi ăn uống nhậu nhẹt đi cụ, hạn chế tất cả những món ăn nhiều đạm, đặc biệt là thịt chó nhé!

Chồng em cũng chớm như bác ấy, em đang bắt ăn uống kiêng khem mà nghe chừng khó quá? Chẳng biết thế nào nữa? Mấy ông anh trên cơ quan mách cho dùng các sản phẩm thảo dược mà chưa biết sao? Không biết có tác dụng j không?

Đúng rồi em ơi, giai đoạn đầu mà mới bị tăng axit uric thôi chưa có con đau thì mình chỉ cần dùng các sản phẩm thảo dược thôi nhé. Cũng giúp hạ axit uric rồi đó.

LÊ DUY HOÀNG

Đi bộ
Tôi nghe nói có loại cây gì ở vùng tây nguyên mà có trong bài thuốc của amkong ấy, không những rất tốt cho người bệnh Gout mà còn rất tốt cho thận nữa ạ.

Tôi nghe nói có loại cây gì ở vùng tây nguyên mà có trong bài thuốc của amkong ấy, không những rất tốt cho người bệnh Gout mà còn rất tốt cho thận nữa ạ.
Bác có biết đó là cây gì không? Em cũng đang đi tìm các loại thảo dược đây, sợ thuốc tây y lắm rồi bác ạ

Tonydo

Xe buýt
Hôm trc khám ở Thu Cuc bac si cho em uống Forgout (Cty dược phầm TW3), cụ nào ug loại này chưa ợ?

Bệnh này không phải một sớm 1 chiều mà khỏi đâu các cụ ạ, cứ xác định là phải điều trị lâu dài. Như cụ củ cũng mới thôi, cứ chịu khó kiêng khem và điều trị sẽ ổn thôi. Nhưng bia rượu ít thôi ạ

cairong_2011

Xe container
Em từng mua về uống rồi. Cù như vận thôi. Chủ yếu tại cơ địa và cái mồm

namkhoakt

Đi bộ
Website
hoangtiendan.com.vn
Bệnh gout chủ yếu do dư thừa acid uric trong máu và lắng cặn tại các ổ khớp để chuẩn đoán bạn nên làm xét nghiệm máu chuẩn đoán chỉ số acid uric là bao nhiêu. với nam giới chỉ số bt 420mol nếu cao quá ngưỡng bình thường sẽ có nguy cơ mắc gút. Bạn nên tới các bệnh viện lớn hoặc các cơ sở xét nghiệm uy tín

kasim

Xe hơi
Em đọc ở đây http://www.dongnamstore.vn/gout-la-luong trích lại đoạn này giải thích băn khoăn của cụ:

Đối với bệnh nhân gút, nồng độ axit uric uric trong máu là một chỉ số quan trọng phản ánh tình trạng bệnh. Axit uric là vốn một axit yếu thường tồn tại dưới dạng muối monosodium urat (được hình thành do axit uric kết hợp với natri trong cơ thể tạo thành) hòa tan trong huyết tương , chỉ khi có các yếu tố ảnh hưởng đến sự bão hòa và kết tủa muối urat mới gây nên tình trạng muối urat kết tủa thành các vi tinh thể hình kim gây ra biến chứng của bệnh. Các yếu tố đó bao gồm:

1. Nồng độ axit uric tăng cao

Muối monosodium urat có giới hạn hòa tan khoảng 420M/l ở nhiệt độ 37 độ C. Nếu nồng độ axit uric trong máu tăng cao (do gia tăng lượng axit uric tạo mới hoặc giảm thải axit uric) có thể gây ra hiện tượng muối urat kết tủa tạo thành các tinh thể sắc nhọn gây ra cơn đau và các biến chứng tại vị trí chúng lắng đọng

2. Nhiệt độ cơ thể giảm

Nhiệt độ cơ thể càng thấp thì càng tạo điều kiện cho muối urat kết tủa tạo thành các vi tinh thể. Điều này giải thích tại sao bệnh nhân gút hay bị đau nhiều về đêm và sáng sớm hoặc đau khi trời trở lạnh.

3. Độ pH trong cơ thể giảm

Ngoài nồng độ axit uric, độ pH trong cơ thể cũng ảnh hưởng tới khả năng kết tủa của muối urat . Nếu pH trong cơ thể < 5, axit uric sẽ bão hòa và kết tủa thành tinh thể urat với nồng độ 390 – 900 M/l. Như vậy khi pH cơ thể <5 thậm chí bệnh nhân có nồng độ axit uric là 390 M/L vẫn có thể xảy ra cơn đau gút cấp do tinh thể urat kết tủa.

Trường hợp người bệnh có độ pH> 7, muối urat bão hòa với nồng độ 9480 – 12000 M/l, điều này giải thích tại sao nhiều bệnh nhân có nồng độ axit uric trong máu cao >700 nhiều năm cũng chưa xuất hiện cơn đau gút cấp.

Theo các trang y tế chính thống thì việc điều trị tình trạng tăng acid uric không triệu chứng vẫn còn đang gây tranh cãi (giữa lợi ích đạt được - tác dụng phụ của thuốc), nhưng đa số đều khuyến cáo không sử dụng thuốc mà hãy thay đổi lối sống và chế độ ăn. Lý do đơn giản là vì theo thống kê chỉ có một phần rất nhỏ người tăng uric bị gout, số còn lại sống cả đời mà không bị gout. Việc tăng acid uric chỉ dẫn đến gout khi nó lắng đọng thành tinh thể ở khớp, tuy nhiên tại sao nhiều người bị lắng đọng (thậm chỉ ở chỉ số uric thấp) nhưng nhiều người lại không bị (kể cả chỉ số cao) thì khoa học chưa có câu trả lời cuối cùng.
Trích link chính thống: http://www.uptodate.com/contents/asymptomatic-hyperuricemia

Quan trọng là cụ bị đau chưa? nếu bị rồi thì mục tiêu phải hạ uric xuống dưới 5-6mg/dL, còn nếu chưa bị đau thì cụ nên tham khảo thêm ở một bác sĩ chuyên khoa xương khớp khác và so sánh kết quả nhé.

Theo suy nghĩ thiển cận của em thì uric tăng cao chỉ đồng nghĩa với NGUY CƠ bị gout cao hơn, chứ chưa chắc bị. Nên trước mắt mình cứ ăn uống lành mạnh, thể dục thể thao, uống nhiều nước, có thể chơi thêm một số thực phẩm mát gan bổ thận. Áp dụng thử thời gian dài chắc sẽ có kq khả quan.

Nhân tiện cụ sauken cho em xin thêm ý kiến với, em thấy triết lý đông y rất phù hợp với vụ này, nhờ cụ khai thông thêm về cách điều trị và liệu có khả năng khỏi hẳn không ạ? (tây y thì em thấy 99.99% là dùng thuốc cả đời :()

aluiiula

Xe tải
Em thấy kết hợp thuốc và ăn uống là khỏi

AlanNo1

Đi bộ
cụ nào đỡ rồi cho em xin ít kinh nghiệm với, đi xn 471 rồi

ghetcongaixau

Xe tăng
Forgout mà xài nhé! Mình đang xài thấy ăn nhậu phà phà mà Uric không tăng. Tác dụng phụ thì chưa biết thế nào. So với Allopurinol thì an toàn hơn ( không thấy mẩn ngứa). :D
Em xơi forgout được 2 tuần rồi, trong 2 tuần đầu tiên này cứ 1-2 hôm lại có 1 trận đau. Cụ uống được bao lâu rồi ạ ?