[Funland] Xin kinh nghiệm khi lên gặp thuế chuyển nhượng chung cư

aladanh2000

Xe hơi
Cách đây 7 năm em đi nộp thuế thì chung cư nó có giá của bên thuế ấn định rồi mình cứ khai bằng giá đấy hoặc dưới giá đấy là ok nhất. Chứ hồi đấy em mua giá thấp hơn cả giá bên họ tính thuế. Em mua giá 17 triệu mà họ tính thuế giá hơn 20. Không biết bây giờ thì thế nào.
7 năm thì khác nhiều lắm rồi cụ ạ. Ngày đấy vẫn theo bảng giá nhà nước.

Chỉnh sửa cuối:

179cm

Xe hơi
Cảm ơn các bác đã tư vấn
Em đợt rồi cũng dồn hết tiền cố mua chung cư nên cũng không dư dả nhiều, đỡ khoản nào hay khoản đó ạ.

Em cũng trẻ nên chưa có kinh nghiệm làm việc với cơ quan nhà nước ạ.

Kinnnnn

Xe buýt
Em mua chuyển nhượng cc năm ngoái, làm hợp đồng giá trị thực để vay ngân hàng 3 bên sau đó hủy hđ đó rồi làm 1 hđ giá trị thấp hơn. Bên bán họ lo hết thuế phí nên em nhàn bước này, vào hóng các cụ thêm để học hỏi kinh nghiệm sau này còn va chạm

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Em biết cụ cục tr thuế HN có nick of nhé, không hiểu giờ còn thời gian vào đọc không, trước hay đọc lém,

thangdc

Xe buýt
Cụ ở trên mua nhà theo diện chưa bàn giao nhưng cũng có HĐMB với CĐT rồi, hồ sơ đó phải gửi lên văn phòng nhà đất để vào diện cấp sổ rồi, nên tra hệ thống thì cụ cũng "đang" sở hữu 1 BĐS, và HĐMB với CĐT đó có thể nhét vào ngân hàng thế chấp bt luôn, nên cũng đc tính và cụ phải đóng thuế cái đó đúng rồi ko cãi đc đâu.

Luật mà ko ra như thế, có cụ mua cả sàn căn chung cư luôn, mười mấy căn liền, thế cũng tính là chưa sở hữu thì ...

winnghiepdu

Xe điện
Cụ ở trên mua nhà theo diện chưa bàn giao nhưng cũng có HĐMB với CĐT rồi, hồ sơ đó phải gửi lên văn phòng nhà đất để vào diện cấp sổ rồi, nên tra hệ thống thì cụ cũng "đang" sở hữu 1 BĐS, và HĐMB với CĐT đó có thể nhét vào ngân hàng thế chấp bt luôn, nên cũng đc tính và cụ phải đóng thuế cái đó đúng rồi ko cãi đc đâu.

Luật mà ko ra như thế, có cụ mua cả sàn căn chung cư luôn, mười mấy căn liền, thế cũng tính là chưa sở hữu thì ...
Sắp tới em định bán cái nhà duy nhất đứng tên em đi để mua một miếng đất, vì đổi ngang nên làm thế nào để được miễn thuế các cụ nhỉ, vì vừa nhận cọc bán em đã mang đi cọc mua.

aladanh2000

Xe hơi
Sắp tới em định bán cái nhà duy nhất đứng tên em đi để mua một miếng đất, vì đổi ngang nên làm thế nào để được miễn thuế các cụ nhỉ, vì vừa nhận cọc bán em đã mang đi cọc mua.
Cụ muốn tránh thuế thì phải xử lý bán sang tên sổ xong mới kí hợp đồng công chứng mua.

winnghiepdu

Xe điện
Cụ muốn tránh thuế thì phải xử lý bán sang tên sổ xong mới kí hợp đồng công chứng mua.
Như vậy thì là chắc mà cầm tiền chỉ sợ giá nó tăng mất mua không kịp bác ạ.

ngocquybk

Xe điện
em mua 1 căn khác, thời điểm bán căn cũ thì căn kia chưa bàn giao, mới thanh toán được 70%.
thuế họ trả lời là e đã sở hữu 2 bds, k thuộc diện miễn thuế
thuế họ check ra được hết, họ còn biết chính xác số hdmb căn hộ mới của em và yc nộp bản photo lên cho họ mà.

em đây cụ Th, e vs cụ chiến đấu nửa năm trời nhỉ, cuối cùng vẫn phải chịu thua tổng cục :))
Thuế vậy là họ chơi cứng cụ rồi, đợt em cũng như cụ sau phải gọi trợ giúp mới đc đấy. Chứ họ cứng nhắc ngâm hồ sơ em hơn 30 ngày em làm ầm lên và nhờ tác động trên tp xuống. Nhưng phải giữ hết các hợp đồng mua bán nhà nhiều cũ mình sở hữu, thuế nó quét ra tất đấy. Sau còn nói phải xác minh dưới quê TB em :D em nói tôi đã làm cam kết, nếu sau tôi chịu trước pháp luật mới trôi đấy. Đỡ đc 60 củ tiền thuế 2%

chrisphung

Xe đạp
Chào các bác.

Em mới mua căn Chung cư trước tết. Giá 4T.

Trong hợp đồng công chứng em có để giá 2T. Vì bên công chứng báo khung giá nhà đất khu vực e mua là 1.5T. Em sẽ chịu hết chi phí thuế phí.

Em sử dụng dịch vụ Công chứng sẽ đi nộp hồ sơ cho em. giấy hẹn thì là cuối tháng 02 lên Thuế. Nhưng mà hiện tại chưa có quyết định đóng thuế. hẹn sang tuần sau

Em nghe nói sang đầu T3 sẽ làm chặt hơn vụ giá chuyển nhượng. Không biết có phải không ạ.

Nhà e mua khu vực Bắc Từ Liêm. Nhờ các bác có kinh nghiệm khi làm việc với thuế BTL cho em kinh nghiệm nhé, nghe bảo khu này có vẻ làm khó

Nếu phải phong bì thì sẽ khoảng bao nhiêu là phù hợp ạ.

Em xin chân thành cảm ơn.
Tình hình cụ thế nào rồi ạ. Cục thuế hẹn em mai lên làm việc lại đây, đợt này căng quá.

Em mua trước tết 4T mà hợp đồng cũng chỉ để 2T :(

elmk264

Xe tải
Thuế vậy là họ chơi cứng cụ rồi, đợt em cũng như cụ sau phải gọi trợ giúp mới đc đấy. Chứ họ cứng nhắc ngâm hồ sơ em hơn 30 ngày em làm ầm lên và nhờ tác động trên tp xuống. Nhưng phải giữ hết các hợp đồng mua bán nhà nhiều cũ mình sở hữu, thuế nó quét ra tất đấy. Sau còn nói phải xác minh dưới quê TB em :D em nói tôi đã làm cam kết, nếu sau tôi chịu trước pháp luật mới trôi đấy. Đỡ đc 60 củ tiền thuế 2%
Em vẫn chưa hiểu trường hợp nào thì không phải nộp thuế. Ở TB em có 1 sổ từ 2016 mà hồi ấy chỉ nộp tiền thuế do chênh diện tích, ở trên HN thì 2020 bên bán bao phí. Em bán năm ngoái thì bên mua tự làm thủ tục.

quangvinh001

Xe tải
Chào các bác.

Em mới mua căn Chung cư trước tết. Giá 4T.

Trong hợp đồng công chứng em có để giá 2T. Vì bên công chứng báo khung giá nhà đất khu vực e mua là 1.5T. Em sẽ chịu hết chi phí thuế phí.

Em sử dụng dịch vụ Công chứng sẽ đi nộp hồ sơ cho em. giấy hẹn thì là cuối tháng 02 lên Thuế. Nhưng mà hiện tại chưa có quyết định đóng thuế. hẹn sang tuần sau

Em nghe nói sang đầu T3 sẽ làm chặt hơn vụ giá chuyển nhượng. Không biết có phải không ạ.

Nhà e mua khu vực Bắc Từ Liêm. Nhờ các bác có kinh nghiệm khi làm việc với thuế BTL cho em kinh nghiệm nhé, nghe bảo khu này có vẻ làm khó

Nếu phải phong bì thì sẽ khoảng bao nhiêu là phù hợp ạ.

Em xin chân thành cảm ơn.
cụ thớt sao rồi mà mãi ko thấy quay lại thớt này? chắc của cụ êm xuôi rồi, không bị bắt giải trình giá đúng không?

M Tiểu Bảo

Xe đạp
Hóng, bao giờ xong cụ báo kết quả cho ae biết với ạ

Em cũng có quả lệch hơn 2 đồng để mai xem ý kiến bên Thuế thế nào :))

winnghiepdu

Xe điện
Hiện tại em có căn chung cư duy nhất đứng tên em thì đi làm cái thủ tục miễn thuế thu nhập cá nhân nó có khó không các cụ? Em sinh ra ở Hà Nội nên không có đất ở quê.

truongvoky1981

Xe buýt
Hiện tại em có căn chung cư duy nhất đứng tên em thì đi làm cái thủ tục miễn thuế thu nhập cá nhân nó có khó không các cụ? Em sinh ra ở Hà Nội nên không có đất ở quê.
theo luật thì dễ nhưng thực tế thì hình như là cũng khó ạ. Trc e mua Chị bán cũng muốn làm cái này xong thấy khó lại thôi 😁

Cutit1809

Xe hơi
em cũng giống mấy cụ trên, mua chuyển nhượng từ cđt, chưa có sổ đỏ nhà mới, nhà cũ thì có sổ rồi, giờ bán nhà cũ đi lúc chưa có sổ nhà mới thì vẫn tính thuế à các cụ?