[VHGT & ATGT] Xin kinh nghiệm lái xe an toàn cung đường Hà Nội - Mộc Châu

DiepVu0803

Đi bộ
Chào các bác !
Em là lái mới, sắp tới có chuyến đi Hà Nội - Mộc Châu. Các bác cho em hỏi, cung đường này cần lưu ý gì. Hiện tại có những điểm nào là cần lưu ý vi phạm và trên cung đường này có phạt nguội không ạ. Cảm ơn các bác !

mamtom7981

Xe buýt
Nhà cháu mới về từ hqua, cung này đi bthg, chú ý biển báo và không lấn làn, đè vạch, không vượt tại các khúc cua khuất tầm nhìn.
Ở Hòa Bình có 2 đoạn phải chú ý biển là đoạn qua: Tân Lạc và đoạn qua Cao Phong, có phạt nguội, có bắn tốc độ và rất nhiều cụ dính (đi qua khu đông dân cư).

Đèo dốc ở cung này thì chưa ăn thua gì, giữ khoảng cách với xe trước và hạn chế ra phanh khi đỏ dốc Thung Khe, đoạn dốc đó khá dài nên phanh nhả hoặc về số thấp hơn cho dễ đi

DiepVu0803

Đi bộ
Nhà cháu mới về từ hqua, cung này đi bthg, chú ý biển báo và không lấn làn, đè vạch, không vượt tại các khúc cua khuất tầm nhìn.
Ở Hòa Bình có 2 đoạn phải chú ý biển là đoạn qua: Tân Lạc và đoạn qua Cao Phong, có phạt nguội, có bắn tốc độ và rất nhiều cụ dính (đi qua khu đông dân cư).

Đèo dốc ở cung này thì chưa ăn thua gì, giữ khoảng cách với xe trước và hạn chế ra phanh khi đỏ dốc Thung Khe, đoạn dốc đó khá dài nên phanh nhả hoặc về số thấp hơn cho dễ đi
Cảm ơn bác ạ. Đoạn Tân Lạc và Cao Phong là xxx bắn trực tiếp hay có cam nguội ạ. Ngoài đoạn đó ra xxx còn bắn hay làm ở đâu nữa ko ạ. Thấy bảo có đoạn giới hạn 50 là cũng bắn tốc độ ghê lắm. Đoạn đó khó đi mà ngoằn nghèo. Ko biết có cam phạt nguội ko nhỉ. Em lái mới nên cũng run quá

mamtom7981

Xe buýt
Cảm ơn bác ạ. Đoạn Tân Lạc và Cao Phong là xxx bắn trực tiếp hay có cam nguội ạ. Ngoài đoạn đó ra xxx còn bắn hay làm ở đâu nữa ko ạ. Thấy bảo có đoạn giới hạn 50 là cũng bắn tốc độ ghê lắm. Đoạn đó khó đi mà ngoằn nghèo. Ko biết có cam phạt nguội ko nhỉ. Em lái mới nên cũng run quá
Cao Phong có hẳn biển ghi là có cam bắn nguội, Tân Lạc thì CSGT làm luôn. Đoạn giới hạn 50 là khu đông dân cư đó cụ

DiepVu0803

Đi bộ
Cao Phong có hẳn biển ghi là có cam bắn nguội, Tân Lạc thì CSGT làm luôn. Đoạn giới hạn 50 là khu đông dân cư đó cụ
Đợt lâu rồi e đi xe taxi từ Mộc Châu về thấy có đoạn leo đèo, leo dốc giới hạn 50, mà toàn biến cấm vượt. Đoạn đó ko biết xxx có làm hay phạt nguội ko nhỉ.

CXP

Xe buýt
Cần cảnh giác nhất là đoạn Cao Phong này: đường rộng thoáng, mặt đường tốt, tầm nhìn xa, dân cư thưa thớt, lại vừa xuống Dốc Cun (từ Hòa Bình lên), đi rất dễ bị mát chân ga, nhưng lại là khu dân cư không có dải phân cách cứng, hạn chế tốc độ 50km.

demax

Xe tăng
Chào các bác !
Em là lái mới, sắp tới có chuyến đi Hà Nội - Mộc Châu. Các bác cho em hỏi, cung đường này cần lưu ý gì. Hiện tại có những điểm nào là cần lưu ý vi phạm và trên cung đường này có phạt nguội không ạ. Cảm ơn các bác !
Lái mới mà hỏi như này là biết ý thức tham gia giao thông kém rồi. Cứ đúng biển, đúng luật mà đi thôi thì chẳng sợ gì. Không bao giờ nên hỏi có xxx hay phạt nguội không.

anhtho

Xe ngựa
Cung đường này đèo dốc nhiều. Chú ý xuống dốc chạy số thấp phù hợp, nếu số tự động thì về số D1, 2, 3 tùy độ dốc. Đường nhiều cảnh đẹp, vào cua phê pha, nhưng vẫn phải chú ý đường chứ đừng ngắm cảnh không :)

DiepVu0803

Đi bộ
Lái mới mà hỏi như này là biết ý thức tham gia giao thông kém rồi. Cứ đúng biển, đúng luật mà đi thôi thì chẳng sợ gì. Không bao giờ nên hỏi có xxx hay phạt nguội không.
Lái mới thì mới cần hỏi. Vì đường xa, lại đèo núi, nhiều khi tập trung lái không quan sát được hết. Nên biết trước những điểm đó cũng là cách hay để mình cẩn thận và tập trung nhiều hơn khi đi qua. Còn lên mạng ai cũng nói tài giỏi được. Thực tế ntn thì bản thân mình biết thôi. Đi nhiều thì mới có k/n. Lúc đó chắc ko cần hỏi. (Đấy như bác ở trên nói, trước điểm bắn tốc độ có cả cảnh báo). Ko lẽ gt lại cổ suý cho mấy ông ý thức giao thông kém à bác.

nq19832005

Xe tăng
Em thấy là càng lái mới chính đi lại càng rất cẩn thận, đi đúng tốc độ cho phép, nhìn biển kỹ. Ko bám sát xe trước, đi đường đèo núi hạn chế vượt, nếu muốn vượt thì phải ở chỗ đường thẳng, nhìn rõ phía trước và 2 bên không có đường cắt, khu dân cư... để hạn chế nguy hiểm.

Người ta đã tính toán cắm biển cảnh báo, biển cấm vượt và biển hạn chế tốc độ phù hợp rồi, cứ theo đúng đó thì rất bảo đảm.

nq19832005

Xe tăng
Đi đường đèo phải rất cảnh giác xe ngược chiều.
Kỳ 2.9 vừa rồi đi về em thấy 2 vụ ở cùng chỗ chuẩn bị lên đèo đã trắng.

- Vụ 1 lúc đi: Một bác altis vượt ở khúc cua chắc gặp xe đang xuống đèo nên tránh, bay khỏi đường may chỗ đó không phải vực mà là núi. Bác ý bay khỏi đường, gần đụng đầu vào núi luôn.

- Vụ 2 lúc về: Em đang đổ dốc thì ngược chiều có một bác i10 chắc chết máy khi lên dốc nằm giữa đường, đúng khúc cua. Bác đằng sau tròi đầu lấn làn ngoi lên. Xe đi trước em, xe em và xe đi sau phanh lút cán.
Lần đầu tiên em phải đạp phanh lút như thế, may mà không húc xe trước (chỉ còn cách tầm 50 cm, mà đang đổ dốc đạp lút chân phanh mà vậy thì các bác hình dung kinh khủng phết), nhìn gương xe sau em cũng vậy. Hết cả hồn.
Không hiểu các bác lấn làn ngoi lên ở ngay đoạn cua dốc xuống thế có não không.

Dogmatix

Xe tăng
Chào các bác !
Cả cung này chỉ cần lưu ý mỗi đất Hòa Bình. Nhan nhản phạt nguội hoặc "phạt nóng" nếu cụ được gọi vào để "trình bày". Cao Phong, Tân Lạc, đèo Thung Khe... Bất cứ chỗ nào cắm biển hạn chế tốc độ thì cụ nên chủ động kiềm chế, dù là đang đổ đèo, ko có là mất tiền ngay.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Chào các bác !
Em hồi mới lái cũng chiến cung này vài lần, nói chung cứ quan sát biển báo, đi đúng tốc độ thì ko sao, em đi qua các chú cứ nhòm nhòm em còn đá pha 1 phát chào các chú ấy. Nếu xe ko có map kèm cảnh báo tốc độ thì nên cài thêm trên điện thoại phần mềm "Tốc độ giới hạn" để kết hợp cùng GG map sẽ giúp mình chủ động hơn khi lái xe.

anhtho

Xe ngựa
Tính toán đường sao cho đừng chạy vào giờ tối (ví dụ sau 6h30) vì cung này dễ có sương mù. ĐI sương mù ban ngày còn đỡ, đi đêm, tối nguy hiểm lắm.

Anh quân 123321

Xe đạp
Đi đường đèo thì cứ nháy xi nhan hỏi xe tải thôi bác.

ANODA

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
vuakhan.com

cảm ơn cụ nhiều

ANODA

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
vuakhan.com
Cung đường này đèo dốc nhiều. Chú ý xuống dốc chạy số thấp phù hợp, nếu số tự động thì về số D1, 2, 3 tùy độ dốc. Đường nhiều cảnh đẹp, vào cua phê pha, nhưng vẫn phải chú ý đường chứ đừng ngắm cảnh không :)
Cùng câu hỏi