Xin kinh nghiệm lái xe ra đường lần đầu.

Stevans A T

Đi bộ
- Chuyện là em cũng có bằng hơi lâu rồi ạ, nhưng chỉ lái mấy con xe tải nhỏ trong sân bãi thôi. Hôm nay em xin các bác có ít nhiều kinh nghiệm truyền đạt cho em về tâm lý cũng như những kỹ thuật xử lý khi ra đường ạ (xe sedan).
- Mong các bác chỉ bảo. Em xin chân thành cảm ơn các bác và gia đình :))))

Viet Parts

Xe buýt
Chưa tự tin thì nên có người biết lái ngồi cạnh không là vỡ alo đó :))

SM3PE

Xe buýt
Cụ cứ làm 2 tờ A4 in chữ "Lái mới xin thông cảm !" cả trước và sau xe là mọi người chủ động tránh xa thôi. Tốt nhất là tìm người nhờ bổ túc tay lái một thời gian cho quen xe thì mới thấy tự tin khi ra đường được.

clicklacp

Xe buýt
Cứ phải nhờ người kèm cụ ạ. Em cũng mới lái, chạy kèm 2 buổi gần 10h, mà vần vô lăng vẫn chưa tròn (thấy bảo vẫn đùn và kéo), những chỗ rẽ ngã tư phải vừa xoay vô lăng vừa vào số, rồi gặp lúc đường đông lên dốc bài départ không ăn thua vì chân côn vẫn không chuẩn, căn xe làm vòng quay xe chưa cẩn thận. Kết quả là bị hôn mit hai phát (vì phanh gấp) và leo lên bờ hè suýt hỏng bửng xe. Nói chung là cũng phải liều cụ ạ. Chúc cụ sớm tròn vô lăng.

Stevans A T

Đi bộ
Cứ phải nhờ người kèm cụ ạ. Em cũng mới lái, chạy kèm 2 buổi gần 10h, mà vần vô lăng vẫn chưa tròn (thấy bảo vẫn đùn và kéo), những chỗ rẽ ngã tư phải vừa xoay vô lăng vừa vào số, rồi gặp lúc đường đông lên dốc bài départ không ăn thua vì chân côn vẫn không chuẩn, căn xe làm vòng quay xe chưa cẩn thận. Kết quả là bị hôn mit hai phát (vì phanh gấp) và leo lên bờ hè suýt hỏng bửng xe. Nói chung là cũng phải liều cụ ạ. Chúc cụ sớm tròn vô lăng.
Em xin chân thành cảm ơn những lời khuyên sâu sắc của cụ, em sẽ khắc cốt ghi tâm.

bonggo

Xe hơi
cụ gặp ai thì cứ dừng lại cho chắc ăn

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Cụ dán LÁI MỚI, trong khi đi CHẬM - NHƯỜNG - NHỊN, chỗ nào khó quá dừng lại xem vòng quanh rồi đi tiếp.

HAMATA

Xe tải
cụ dán cái tờ giấy ghi: TẬP LÁI đằng sau nhé ;))
Chuẩn rổi. Để em gặp còn tránh cụ ạ :D.
Fun tí ạ. Cụ chủ cứ làm cái giấy, nhiều người gặp cũng nhường nhịn cụ hơn ạ.

kecap2008

Xe tăng
- Chuyện là em cũng có bằng hơi lâu rồi ạ, nhưng chỉ lái mấy con xe tải nhỏ trong sân bãi thôi. Hôm nay em xin các bác có ít nhiều kinh nghiệm truyền đạt cho em về tâm lý cũng như những kỹ thuật xử lý khi ra đường ạ (xe sedan).
- Mong các bác chỉ bảo. Em xin chân thành cảm ơn các bác và gia đình :))))
Cụ bổ túc vài buổi cho tự tin,đừng vì tiếc mấy triệu mà nguy cơ rủi co cao

ndmtn

Xe tải
cứ xước xát quanh xe là sẽ đi thành thạo cụ ah

Nhiên Nguyễn

Xe hơi
Cụ nên nhờ người lái tốt ngồi ghế phụ nhé. Chúc cụ lái xe an toàn!

teacher.TrungAT

Xe tải
Cụ nên nhờ người lái tốt ngồi ghế phụ nhé. Chúc cụ lái xe an toàn!
Cụ bổ túc vài buổi cho tự tin,đừng vì tiếc mấy triệu mà nguy cơ rủi co cao
Thực ra lái ô tô không khó ,mà điều quan trọng là phải lái đúng cách,các cảm giác lái ô tô nhiều khi ngược với xe máy (nhìn gương,đi lùi,lái xe quá xa chướng ngại vật nên lấn làn,quan sát không trọng tâm,chỗ không có ảnh hưởng tới hướng đi của mình thì chăm chú quá mà quên mất hướng nguy hiểm sát sườn nên hay va chạm...) việc tổng hợp hướng dẫn phải cần có người chuyên nghiệp ngồi bên.Chúc các cụ mợ lái mới nhanh tiến bộ.(TrungAT)

Nhiên Nguyễn

Xe hơi
Thực ra lái ô tô không khó ,mà điều quan trọng là phải lái đúng cách,các cảm giác lái ô tô nhiều khi ngược với xe máy (nhìn gương,đi lùi,lái xe quá xa chướng ngại vật nên lấn làn,quan sát không trọng tâm,chỗ không có ảnh hưởng tới hướng đi của mình thì chăm chú quá mà quên mất hướng nguy hiểm sát sườn nên hay va chạm...) việc tổng hợp hướng dẫn phải cần có người chuyên nghiệp ngồi bên.Chúc các cụ mợ lái mới nhanh tiến bộ.(TrungAT)
Cái gì biết rồi chả dễ. Bác nói cao siêu quá! Mọi người đã khuyên cần có người chuyên nghiệp ngồi bên rồi

h_mdc

Xe điện
Em mua xe hôm trước, phải nhờ sale lái về, hôm sau một mình ra đường cứ lò dò mất khoảng nửa tiếng rồi quen ngay í mà. À trước đấy em cũng có đi xe của ông bạn một vài lần nhưng có nó ngồi bên nên an tâm hơn. Bác nên lái một mình, cứ nhăm nhăm chân phanh, đi chậm rồi sẽ quen dần và sẽ đi nhanh hơn - cơ bản là luyện tâm lý dám bạo dạn. Bác nên chọn đường vắng đi cho đỡ run.

teacher.TrungAT

Xe tải
Cái gì biết rồi chả dễ. Bác nói cao siêu quá! Mọi người đã khuyên cần có người chuyên nghiệp ngồi bên rồi
Các bạn lái mới khi tự lái được ra đường vài tiếng dễ sinh tâm lý chủ quan,bình thường kỹ năng sử dụng trên đường chỉ là 50% kể cả đường khó. Nhưng phải học, luyện tập đến ngưỡng 100% để đủ năng lực giải quyết các tình huống xấu, đột ngột, sống còn. Hiện nay giao thông VN còn hỗn loạn, bọn đi ẩu đi láo đầy đường. Ai cũng lái chuẩn thì đi ô tô ra đường rất nhàn. Ai cũng biết nhường nhịn trên đường thì....chúng mình sẽ ít phải comment hơn. Chúc các cụ mợ vui vẻ ngày cuối tuần. (TrungAT)

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Lái mới (ra đường), một trong những kỹ năng khó là đi chậm đấy ạ, đi chậm vừa hoặc thật chậm, nói tóm lại là làm chủ tốc độ. Thường lái mới không dám phóng nhanh lắm ! :).
Có làm chủ khả năng đi chậm thì mới không sợ lái xe khi tắc đường.
Về khoản này thì xe MT thì khó hơn AT.

Một điểm khó đối với lái mới nữa là căn bên phải. Em nhớ ngày trước có ngồi phụ hướng dẫn một bạn cùng cơ quan lái xe (cũng đang dạng tập lái). Đi trên đường vắng ko rộng, không hẹp quá. Có 1 bác đi xe đạp bên phải, thế nào nó cứ căn sát sạt vào bên phải làm chạm nhẹ vào đuôi xe đạp rồi phải phanh lại. Vài phút sau đi tiếp, lại chạm.., tí chút thôi, nhưng người đi xe đạp sẽ rất sợ. Bác già đi xe đạp dừng lại chửi cho một trận :)), rồi chờ cho cái ô tô chít tiệt đi rồi mới dám đi !
Tâm lý người lái mới cứ thích ăn về bên lề phải (kiểu như đang lái 2b).

Các cụ thử ngẫm lại hồi mới lái có như thế không ?

trang-mazda

Xe tải
Cụ cứ thoải mái tinh thần, đừng lo lắng quá. Chạy đúng tốc độ, nhất là chỗ ngã 3,4.

teacher.TrungAT

Xe tải
Lái mới (ra đường), một trong những kỹ năng khó là đi chậm đấy ạ, đi chậm vừa hoặc thật chậm, nói tóm lại là làm chủ tốc độ. Thường lái mới không dám phóng nhanh lắm ! :).
Có làm chủ khả năng đi chậm thì mới không sợ lái xe khi tắc đường.
Về khoản này thì xe MT thì khó hơn AT.

Một điểm khó đối với lái mới nữa là căn bên phải. Em nhớ ngày trước có ngồi phụ hướng dẫn một bạn cùng cơ quan lái xe (cũng đang dạng tập lái). Đi trên đường vắng ko rộng, không hẹp quá. Có 1 bác đi xe đạp bên phải, thế nào nó cứ căn sát sạt vào bên phải làm chạm nhẹ vào đuôi xe đạp rồi phải phanh lại. Vài phút sau đi tiếp, lại chạm.., tí chút thôi, nhưng người đi xe đạp sẽ rất sợ. Bác già đi xe đạp dừng lại chửi cho một trận :)), rồi chờ cho cái ô tô chít tiệt đi rồi mới dám đi !
Tâm lý người lái mới cứ thích ăn về bên lề phải (kiểu như đang lái 2b).

Các cụ thử ngẫm lại hồi mới lái có như thế không ?
Rất đồng ý với cụ,cụ dạy chí lý ạ.