Xin kinh nghiệm lái xe tuyến đường Hà Nội - Vinh (Nghệ An)

Tung Levi's

Xe tải
Em lần đầu tiên lái xe trên cung đường Hà Nội - Vinh (Nghệ An).
Rất mong các cụ cho em xin kinh nghiệm đi trên tuyến đường này với ạ, mọi lần trước em toàn đi xe giường nằm trong đêm nên không biết đường và không có kinh nghiệm gì.
Mong các cụ chỉ giáo ạ.
Kính các vụ Vorlka ạ!

procar

Xe tải
Đi đường cao tốc Pháp vân - Cầu giẽ - Ninh bình , chú ý trạm thu phí cuối cùng ở Ninh bình trước khi vào trạm tầm 200 m giảm tốc độ đi đúng biển báo nhé !
Hết cao tốc đi đường 1 cũ thì cứ đúng tốc độ , đúng làn mà đi thôi ko vấn đề gì cả , chúc cụ thượng lộ bình an !

Tung Levi's

Xe tải
Đi đường cao tốc Pháp vân - Cầu giẽ - Ninh bình , chú ý trạm thu phí cuối cùng ở Ninh bình trước khi vào trạm tầm 200 m giảm tốc độ đi đúng biển báo nhé !
Hết cao tốc đi đường 1 cũ thì cứ đúng tốc độ , đúng làn mà đi thôi ko vấn đề gì cả , chúc cụ thượng lộ bình an !
Nên đi đường 1 hay đi đường HCM hả cụ? Vì em thấy đường 1 có vẻ phức tạp quá, lại qua nhiều TP, Thị xã... (Có nhiều đường tránh TP, Thị xã và dễ nhìn biển chỉ đường không cụ nhỉ).

procar

Xe tải
Nên đi đường 1 hay đi đường HCM hả cụ? Vì em thấy đường 1 có vẻ phức tạp quá, lại qua nhiều TP, Thị xã... (Có nhiều đường tránh TP, Thị xã và dễ nhìn biển chỉ đường không cụ nhỉ).
Nên đi đường 1 cụ ạ !
Qua Ninh bình , Thanh hóa đều có đường tránh hết ...từ HN vào Vinh hầu như đều có dải phân cách cứng cả rồi đi nhàn lắm , biển báo dễ nhìn , em đi Vinh từ 2010 đến nay khoảng 100 lần rồi chưa bao giờ đi đường HCM cả .

thanhden89

Xe tải
hí hí, bài viết hay ạ! nhà vợ e lại tít tận Nghệ An.

Sleeping Dragon

Xe buýt
Đi đường 1, biển chỉ đường nào đi đường đó, chẳng lạc đi đâu được cụ ạ.

hotdriver

Xe hơi
Đi đường 1 hay đường Hồ Chí Minh thì còn tùy như cầu của từng người.
Nếu muốn đi nhanh về chóng vì công việc thì đi đường 1 vì bây giờ đường xá ngon lành, ăn uống nghỉ ngơi tùy mình, xe hỏng không sợ,khởi hành lúc nào cũng được tuy nhiên hơi căng thẳng vì mật độ giao thông cao, thị trấn thị xã nhiều nên tốc độ không đều
Nếu muốn thong dong, ngắm cảnh thì đi đường Hồ Chí Minh. Mất đoạn đầu tìm đến đầu Xuân Mai và đoạn tìm đường từ đường Hồ Chí Minh rẽ xuống đường 1 (nhanh nhất là rẽ đường đi về Yên Lý, chỗ đèn xanh đèn đỏ có biển chỉ dẫn đi về đường 1 hết 68Km). Đường vắng, cảnh đẹp, ít điểm hạn chế tốc độ (hình như có 2 điểm) tuy nhiên nếu đi đường này bác chỉ nên đi ban ngày, ban đêm thì hơi ớn. Chỗ ăn uống không tốt lắm. Ngoài ra xe báo đèn vàng thì phải đổ xăng ngay khi gặp trạm kẻo sau này tìm hết hơi. Xe đi đường này nói chung nên đảm bảo là tốt chứ xe mà cứ trục trặc thì nên tránh. Ngoài ra mùa mưa bão thì không nên chạy đường này. Đi đường này được cái phí cầu đường không có (chắc phải đỡ được 140N một lượt đấy ạ)
Về thời gian, nếu đi tốt thì thời gian không khác nhau là mấy dù khoảng cách lệch nhau khoảng 60Km (Đường HCM dài hơn).
Hy vọng giúp được bác

Tung Levi's

Xe tải
Nên đi đường 1 cụ ạ !
Qua Ninh bình , Thanh hóa đều có đường tránh hết ...từ HN vào Vinh hầu như đều có dải phân cách cứng cả rồi đi nhàn lắm , biển báo dễ nhìn , em đi Vinh từ 2010 đến nay khoảng 100 lần rồi chưa bao giờ đi đường HCM cả .
Vâng ạ! Tks cụ nhiều. Em chắc cứ đường 1 và thong thả đi, giữ tốc độ quy định thôi ạ.

Tung Levi's

Xe tải
Vâng ạ! Cảm ơn cụ/. Tại em cũng hơi lo vì không biết đường.
Chỉ sợ có đoạn nó là đường tránh hoặc đường vào TP, mình không biết lại lao vào thành phố thì khổ.
Hoặc... Nhỡ có đoạn nào đang làm!!
:)

Tung Levi's

Xe tải
Đi đường 1 hay đường Hồ Chí Minh thì còn tùy như cầu của từng người.
Nếu muốn đi nhanh về chóng vì công việc thì đi đường 1 vì bây giờ đường xá ngon lành, ăn uống nghỉ ngơi tùy mình, xe hỏng không sợ,khởi hành lúc nào cũng được tuy nhiên hơi căng thẳng vì mật độ giao thông cao, thị trấn thị xã nhiều nên tốc độ không đều
Nếu muốn thong dong, ngắm cảnh thì đi đường Hồ Chí Minh. Mất đoạn đầu tìm đến đầu Xuân Mai và đoạn tìm đường từ đường Hồ Chí Minh rẽ xuống đường 1 (nhanh nhất là rẽ đường đi về Yên Lý, chỗ đèn xanh đèn đỏ có biển chỉ dẫn đi về đường 1 hết 68Km). Đường vắng, cảnh đẹp, ít điểm hạn chế tốc độ (hình như có 2 điểm) tuy nhiên nếu đi đường này bác chỉ nên đi ban ngày, ban đêm thì hơi ớn. Chỗ ăn uống không tốt lắm. Ngoài ra xe báo đèn vàng thì phải đổ xăng ngay khi gặp trạm kẻo sau này tìm hết hơi. Xe đi đường này nói chung nên đảm bảo là tốt chứ xe mà cứ trục trặc thì nên tránh. Ngoài ra mùa mưa bão thì không nên chạy đường này. Đi đường này được cái phí cầu đường không có (chắc phải đỡ được 140N một lượt đấy ạ)
Về thời gian, nếu đi tốt thì thời gian không khác nhau là mấy dù khoảng cách lệch nhau khoảng 60Km (Đường HCM dài hơn).
Hy vọng giúp được bác
Vâng ạ!
Xin phép mời cụ rượu ạ.
Cảm ơn cụ đã chia sẻ, chắc em sẽ theo lộ trình đường 1 thôi vì em cũng ngại đi đường mòn hơi vắng cũng sợ. Chắc mình cứ chủ động vừa đi vừa nghỉ cho thoải mái tâm lý đỡ căng thẳng ạ.

Tung Levi's

Xe tải
Cụ cho em hỏi thêm là có đoạn đường nào cần để phòng bắn tốc độ nhiều nhất và có đoạn nào còn xử phạt các lỗi gì khác không ạ? :)

hotdriver

Xe hơi
Cụ cho em hỏi thêm là có đoạn đường nào cần để phòng bắn tốc độ nhiều nhất và có đoạn nào còn xử phạt các lỗi gì khác không ạ? :)
Đường 1 thì nên cẩn thận. Cứ chỗ nào có biển hạn chế tốc độ là gần như chỗ đó có bắn tốc độ, kể cả đường cao tốc Cầu Giẽ Ninh Bình. Đặc biệt lưu ý những chỗ sau:
  1. Cuối đường Cầu Giẽ - Ninh Bình, chuẩn bị vào làn soát vé, hạn chế từ 100 --> 80 -->60
  2. Tam Điệp: đường dài (từ ngã ba đèn xanh đèn đỏ đường rẽ đi Nho Quan sang đến tận đất Thanh Hóa
  3. Thanh Hóa: Đoạn đường tránh (50Km Zone)
  4. Thanh Hóa: Thị trấn Quảng Xương và Thị Trấn Tĩnh Gia
  5. Hoàng Mai (Nghệ An).
  6. Quán Hành (cửa ngõ Vinh)
Nếu đi đường cũ, lưu ý thêm qua trạm soát vé Cầu Giẽ,đoạn cầu vượt Đồng Văn (Bắn cả ban đêm. Chố này em đã từng bị bắn vào 3 giờ sáng, 90/40:D:D:D

camvolang

Xe buýt
tuần sau gia đình em cũng về Vinh, nhưng nhà em toàn đi Văn Minh và đi Đường HCM, có năm trước đi xe 16 chỗ cơ quan em có đường, cũng nhanh và đừng cũng đẹp à.6h em xuất phát HN xe 16 chỗ mà vào đến Nam Đàn là 12h trưa

Tung Levi's

Xe tải
Đường 1 thì nên cẩn thận. Cứ chỗ nào có biển hạn chế tốc độ là gần như chỗ đó có bắn tốc độ, kể cả đường cao tốc Cầu Giẽ Ninh Bình. Đặc biệt lưu ý những chỗ sau:
  1. Cuối đường Cầu Giẽ - Ninh Bình, chuẩn bị vào làn soát vé, hạn chế từ 100 --> 80 -->60
  2. Tam Điệp: đường dài (từ ngã ba đèn xanh đèn đỏ đường rẽ đi Nho Quan sang đến tận đất Thanh Hóa
  3. Thanh Hóa: Đoạn đường tránh (50Km Zone)
  4. Thanh Hóa: Thị trấn Quảng Xương và Thị Trấn Tĩnh Gia
  5. Hoàng Mai (Nghệ An).
  6. Quán Hành (cửa ngõ Vinh)
Nếu đi đường cũ, lưu ý thêm qua trạm soát vé Cầu Giẽ,đoạn cầu vượt Đồng Văn (Bắn cả ban đêm. Chố này em đã từng bị bắn vào 3 giờ sáng, 90/40:D:D:D
Ui! Thông tin của cụ đầy đủ quá ạ.
Em cám ơn cụ nhiều. Em sẽ phải căng mắt để nhìn biển hạn chế tốc độ đây. :)

Tung Levi's

Xe tải
tuần sau gia đình em cũng về Vinh, nhưng nhà em toàn đi Văn Minh và đi Đường HCM, có năm trước đi xe 16 chỗ cơ quan em có đường, cũng nhanh và đừng cũng đẹp à.6h em xuất phát HN xe 16 chỗ mà vào đến Nam Đàn là 12h trưa
Cụ đi đường mòn hết đúng không? Em thì chắc đi đường 1 thôi ạ.
Em lần trước cũng đi giường nằm Văn Minh, đi đường mòn trong đêm. Em ngủ nên cũng không biết gì. :)

camvolang

Xe buýt
vâng em toàn đi Văn minh.trừ lúc đi xe cá nhân cùng ai đó cụ à,chúc cụ có chuyến đi vui vẻ

thangvtv3

Xe máy
Em ủn cho top lên đầu

Tung Levi's

Xe tải
Em đi về rồi các cụ ạ.
Đi đường 1, nói chung là mọi thứ đều tốt đẹp, không bị bắn tốc độ phát nào.
Chỉ có đoạn đường Cầu Giẽ - Ninh Bình đang sửa nên hơi loạn về quy định tốc độ 1 chút thôi ạ.
Còn lại đường khá dễ đi và lái cũng nhàn.
-----------------------------
Em đi từ 2h30 ở HN thì đến Vinh lúc 8h00.
Vinh - Hà Tĩnh thì mất đúng 1 tiếng
Chiều về chắc do mong về nhà nên chạy nhanh hơn.
Chỉ mỗi cái tiếc tiền vé đường (Đắt quá các bác ạ).

anhtho

Xe ngựa
Em đi về rồi các cụ ạ.
Đi đường 1, nói chung là mọi thứ đều tốt đẹp, không bị bắn tốc độ phát nào.
Chỉ có đoạn đường Cầu Giẽ - Ninh Bình đang sửa nên hơi loạn về quy định tốc độ 1 chút thôi ạ.
Còn lại đường khá dễ đi và lái cũng nhàn.
-----------------------------
Em đi từ 2h30 ở HN thì đến Vinh lúc 8h00.
Vinh - Hà Tĩnh thì mất đúng 1 tiếng
Chiều về chắc do mong về nhà nên chạy nhanh hơn.
Chỉ mỗi cái tiếc tiền vé đường (Đắt quá các bác ạ).
Đúng là vé đắt. Mà đúng như cụ nói, đoạn CG-NB đang sửa đường, loạn tốc độ, vừa đi vừa run mà vẫn lấy nguyên tiền. Em cũng vừa đi về, rất bực mình.

Tung Levi's

Xe tải
Đúng là vé đắt. Mà đúng như cụ nói, đoạn CG-NB đang sửa đường, loạn tốc độ, vừa đi vừa run mà vẫn lấy nguyên tiền. Em cũng vừa đi về, rất bực mình.
Mà cụ đi rồi có thấy đoạn Thanh Hóa - Hà Tĩnh nhiều bò không?
Hic hic...
Em ko hiểu người dân chăn bò kiểu gì mà đi lại đầy đường, chả thấy 1 người nào đi cùng.
Em mấy lần bị giật mình. :)