[Funland] Xin nhờ tư vấn về vấn đề sau ly hôn

xaxi

Xe đạp
Em nghĩ là phải ạ, một đứa trẻ lại là con trai mới 8 tuổi thì không biết khóc thầm hàng đêm đâu ạ :D
Cuộc sống thật muôn màu đúng không mợ?
Em nghĩ là phải ạ, một đứa trẻ lại là con trai mới 8 tuổi thì không biết khóc thầm hàng đêm đâu ạ :D
Chuyện xảy ra 2 hôm nay. Và mợ làm em thấy xót xa cho con em quá!

xukthal

Xe lăn
Mợ còn gieo mầm lừa dối trẻ con đến bao giờ đây.
Sống là phải dạy con biết chấp nhận sự thật, sự thật mất mát của con là sai lầm của bố mẹ mà ra.
Đừng vỗ ngực, mẹ là người tốt, bố là người tốt...
Hãy nói thẳng, con có bố mẹ chẳng ra gì, nên con phải sống tốt hơn những đứa trẻ khác.

Còn bậc sinh thành thì hãy ăn năn vì hành vi của mình, vì mình mà con trẻ gánh họa, chịu thua thiệt, và mất mát thế thì mới cầu tiến được.
Cụ nói như như đài :D

Chun SUV

Xe buýt
Những việc ảnh hưởng không tốt đến con thì em sẽ không làm mợ ạ
Hơn nữa, trước khi chồng cũ quyết định lấy vợ mới, cũng có nhờ bạn bè, bà nội cháu thăm dò ý em có quay lại không. Em không còn tình cảm nào cả, em hài lòng với cuộc sống hiện tại và không muốn thay đổi nó ạ
Nếu thật biết sống cho con trước thì tha lỗi cho chồng (hoặc xin chồng tha lỗi) mà hàn gắn lại cho con nó đc bình thường. Dĩ nhiên thế là phải hy sinh rồi.
1 tỷ lời khuyên từ gia đình bạn bè hàng xóm bồ bịch người yêu hoặc trên mạng cũng có thể làm thằng bé ấy nhếch mép tí. Nhưng thấm gì so với hạnh phúc vỡ òa, vui sướng phát điên khi nó được biết bố mẹ nó quay lại với nhau.

Còn sống cho mình trước thì như cụ dưới em đánh giá là người có kinh nghiệm mạng mẽo cụ ấy nói chuẩn đấy.
Dù sao chăng nữa, việc đưa những chuyện cá nhân (coi là nghiêm túc) ra chốn này, thì không bao giờ được coi là nghiêm túc.

alceste

Xe điện
E nghĩ là cụ ấy hỏi đùa, là có cho bố cháu (chồng cũ chủ thớt) ngủ lại ko, chứ ko phải hỏi cho cụ ấy. Cụ nóng quá chăng :)

@ Cụ Biển có phải cái cụ hôm nọ làm thơ cưa gái. Thơ 4 câu thì chưa hết câu thứ 2 đã gì gì mà.. "đôi ta lồng vào nhau" ko ạ 😅

Of vui mà cụ. Mong các cụ nhẹ nhàng ☺
em cũng hiểu thế. Em nghĩ chị chủ top cũng rất rõ ràng, trả lời lại nhiều lần là ko có quan hệ cá nhân, ko nói chuyện cá nhân và chị ý cũng ko thiếu việc phải lo bây giờ. Đến trang thứ 2-3 vẫn mỗi mấy câu đó nhay đi nhay lại. Vì thế em mới phản ứng, vì em nghĩ ko phải đùa vui cái chuyện đó, nữa, lại còn nhay đi nhay lại thì hơi quá vô duyên.
Nếu một khi mình đã quyết rồi, thì tiếc gì cái thằng đàn ông mà mình thấy ko thể sống cùng nữa đâu các cụ ạ.

hcmt

Xe điện
8 tuổi là đủ lớn rồi, đừng nói dối nó làm gì tội nghiệp, sau này nó mất niềm tin vào cuộc sống. Hãy nói bố vẫn là bố của con, bố mẹ hiện không còn sống với nhau nhưng vẫn là bạn, bố vẫn yêu thương và về thăm con. Chuyện bố lập gia đình mới là tự nhiên, sau này lớn lên con sẽ hiểu và thông cảm cho bố. Rồi dần dần, từ từ...nhớ là giáo dục để nó yêu thương các em mới của nó nữa chứ đừng hận thù.
Cụ chuẩn. Giờ trẻ nó cũng hiểu rồi.
Mợ chủ nên cho con xem 1 số phim và truyện, 1 số hoàn cảnh về ly hôn, và cuộc sống vẫn bình thường. VD như Bill gate, hay các nghệ sỹ mà con thích, kiểu gì chả có ly hôn. Và cs vẫn ổn. Cháu sẽ hiểu dần và chấp nhận
Kính chào các cụ các mợ.
Em là mợ, đã ly hôn được 6 năm, và đang nuôi con trai 8 tuổi. Chồng cũ của em ở xa, thỉnh thoảng lên chơi thăm con. Hiện tại, chồng cũ của em chuẩn bị lấy vợ mới. Nghe tin đó, con trai em khá sốc, tâm trạng buồn bã, đêm nằm hay khóc 1 mình, cũng bởi trước nay cháu hiểu là bố đi làm xa thôi, sau này sẽ về sống cùng. Chồng cũ của em nói dối với con rằng: không phải bố sắp lấy vợ. Vì thế, con em hỏi em rất nhiều câu hỏi. Em rất rối và nhờ các cụ các mợ, nhất là đã trải qua, tư vấn giúp: em nên nói sự thật hay nói dối con trai em?

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Kính chào các cụ các mợ.
Em là mợ, đã ly hôn được 6 năm, và đang nuôi con trai 8 tuổi. Chồng cũ của em ở xa, thỉnh thoảng lên chơi thăm con. Hiện tại, chồng cũ của em chuẩn bị lấy vợ mới. Nghe tin đó, con trai em khá sốc, tâm trạng buồn bã, đêm nằm hay khóc 1 mình, cũng bởi trước nay cháu hiểu là bố đi làm xa thôi, sau này sẽ về sống cùng. Chồng cũ của em nói dối với con rằng: không phải bố sắp lấy vợ. Vì thế, con em hỏi em rất nhiều câu hỏi. Em rất rối và nhờ các cụ các mợ, nhất là đã trải qua, tư vấn giúp: em nên nói sự thật hay nói dối con trai em?
Nên nói thật, đối diện với sự thật! Trẻ con giờ khôn hơn tuổi rất nhiều.
Bạn em cũng đối mặt với ly hôn, ly thân hơn năm nay nhưng cứ nói dối con là đi công tác, hài thế. Em khuyên nên nói thật, vì cu con cũng bị shock khi nghe tin vc bạn em sẽ ly hôn.
Em chả hiểu sao thiên hạ cứ lựa chọn nói dối, nói ko thật cho khổ nhỉ????

thngaylangthang

Xe ngựa

iTrust.2

Xe tải
Cuộc sống thật muôn màu đúng không mợ?

Chuyện xảy ra 2 hôm nay. Và mợ làm em thấy xót xa cho con em quá!
Nếu được nhìn thấy trước cảnh này và nếu có thể thay đổi được quyết định trong quá khứ thì mợ có thay đổi không ợ? :)

NNS

Xe ngựa
Kính chào các cụ các mợ.
Sai lầm của mợ lẫn anh cựu bạn chung giường là đã ko thành thực với con. Nhẽ cháu buộc phải sống thiếu đủ đầy cả 2 cha mẹ sớm thì mợ càng phải rèn cháu sớm hiểu và vững vàng hơn, thay vì coi nó là đứa bé ko biết gì mà hãy coi nó là người đàn ông can trường, thay bố làm chỗ dựa cho mẹ. Ko phải dạy con ghét hận gì bố đã ra đi mà dạy con can trường, hiểu chuyện, thương mẹ thương bố và thấu hiểu hoàn cảnh cũng như tình cảm của cả bố lẫn mẹ, sau này bố mẹ có đi bước nữa, nó cũng hiểu, chấp nhận người mới và sống dễ dàng hơn

mat mo chan cham

Xe tải
Mợ chủ top đang rối nên post nhầm diễn đàn, cái này phải đưa lên WTT ạ. E đề nghị các cụ không nên suy diễn câu hỏi của mợ chủ top để trả lời.
Vấn đề của cụ chủ top em xin tư vấn là nói thật ạ, tìm cách nói sao cho nhẹ nhàng nhất, nhưng vẫn phải là sự thật

xaxi

Xe đạp
Sai lầm của mợ lẫn anh cựu bạn chung giường là đã ko thành thực với con. Nhẽ cháu buộc phải sống thiếu đủ đầy cả 2 cha mẹ sớm thì mợ càng phải rèn cháu sớm hiểu và vững vàng hơn, thay vì coi nó là đứa bé ko biết gì mà hãy coi nó là người đàn ông can trường, thay bố làm chỗ dựa cho mẹ. Ko phải dạy con ghét hận gì bố đã ra đi mà dạy con can trường, hiểu chuyện, thương mẹ thương bố và thấu hiểu hoàn cảnh cũng như tình cảm của cả bố lẫn mẹ, sau này bố mẹ có đi bước nữa, nó cũng hiểu, chấp nhận người mới và sống dễ dàng hơn
Vì em biết mình không dạy được cháu như này nên em chọn cách không nhắc đến ạ. Chuyện nói ra người lớn còn khó hiểu, nên em không biết phải bắt đầu từ đâu. Trước đến nay em luôn nói với cháu: bố mẹ không ở cùng vì không còn yêu nhau nữa, nhưng cả bố và mẹ đều yêu con. Song, không phải mẹ nói gì con cũng hiểu và chấp nhận. Em cũng có khó khăn là không thống nhất được với chồng cũ, không cương quyết với mọi thông tin (ví như: lúc nhỏ con vẽ ngôi nhà, và nói “để người ta xây ngôi nhà cho bố mẹ ở với nhau”, bố nó nói nhất trí, còn em thì im lặng). Vậy nên, con vẫn nghĩ theo mong muốn của mình và theo số đông gia đình khác trong xã hội.
Đến nay, bố cháu vẫn chọn cách nói dối. Em bị mắc ở giữa. Nói dối thì em không đành. Mà nói thật thì con không biết nghe theo ai - rất không tốt cho cháu. Bản thân em mong bố cháu và mọi người dành thời gian nhiều hơn cho cháu còn không được, nên không có chuyện nói xấu hay hằn học gì cả

xaxi

Xe đạp
Mợ chủ top đang rối nên post nhầm diễn đàn, cái này phải đưa lên WTT ạ. E đề nghị các cụ không nên suy diễn câu hỏi của mợ chủ top để trả lời.
Vấn đề của cụ chủ top em xin tư vấn là nói thật ạ, tìm cách nói sao cho nhẹ nhàng nhất, nhưng vẫn phải là sự thật
Vâng, em cũng đã nhận được nhiều tư vấn của các cụ các mợ và có quyết định cho riêng mình. Em cảm ơn các cụ các mợ nhiều. Em muốn xoá bài nhưng không biết làm như nào ạ?

Keep trying be better

[Tịch thu bằng lái]
Mợ cứ nói chuyện thẳng thắn với con thôi, cố gắng bằng một thái độ bình thản và nhẹ nhàng, phân tích cuộc sống có nhiều mặt blah blah, và bố mẹ ko sống cùng sẽ là tốt hơn cho tất cả, nhất là cho con. Sống cùng nhau bm cứ cãi vã suốt sẽ làm ảnh hưởng đến con. Như 2 mẹ con mình đang sống với nhau thế này thật là vui vẻ thoải mái...
Đừng quên chốt câu bm mãi yêu con nhất trên đời.

Trẻ con tuổi này nghĩ thế nào do người lớn tác động phần nhiều. Mẹ và những người xung quanh ko trầm trọng hóa thì con cũng cho qua và chấp nhận rất nhanh.

Chopchopchop

Xe buýt
Buồn nhỉ. Đọc những thớt kiểu này xót xa thật.

DurexXL

Tháo bánh
Theo luật thì từ 7 tuổi là con đã có quyền có ý kiến về việc sống với ai sau khi bố mẹ ly hôn
Một cậu trai 8 tuổi, lớp 3, trong điều kiện tâm sinh lý phát triển hoàn toàn bình thường thì việc khóc thầm hàng đêm là xác suất xảy ra không cao
Một cậu trai 8 tuổi, lớp 3, trong điều kiện tâm sinh lý phát triển hoàn toàn bình thường thì nó thừa đủ nhận thức để hiểu tình trạng quan hệ của bố và mẹ đang là như nào. Chỉ vài bước vào mạng là cậu sẽ hiểu hoàn toàn câu chuyện
Một cậu trai 8 tuổi, lớp 3, trong điều kiện tâm sinh lý phát triển hoàn toàn bình thường sẽ không quấn quýt và nặng lòng với Bố đến vậy (con gái thì ngược lại)
Một cậu trai 8 tuổi, lớp 3, trong điều kiện tâm sinh lý phát triển hoàn toàn bình thường là đủ và cần để biết sự thật về câu chuyện của Bố và Mẹ. Càng dối trá càng vắt kiệt tình cảm và quý trọng của cậu với cả 2 bên

Một lời trao đổi chân thành của 1 người tư vấn pháp lý chuyên ly hôn cho thiên hạ, Mợ chủ thớt tham khảo
Trân trọng

Imex

Xe tải
Kính chào các cụ các mợ.
Giá nhà mợ làm tâm lí cho con từ sớm còn hơn chứ nhỉ? Con càng lớn mức độ tổn thương càng cao, lớn hẳn thì đi một lẽ! Mợ nên nói thật với con, tuy nhiên cần đầu tiên nói đó là do bố mẹ k hợp nhau nữa, như con chơi với bạn k thấy thích nữa, chứ bố mẹ vẫn yêu con...

Bố khỉ 123

Xe điện
Kiếm ngay cho con một người bố mới , đảm bảo cu cậu sẽ quen và ổn ngay thôi. Mợ cứ nhờ các cụ trên đây là ok nhất

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Mợ còn gieo mầm lừa dối trẻ con đến bao giờ đây.
Sống là phải dạy con biết chấp nhận sự thật, sự thật mất mát của con là sai lầm của bố mẹ mà ra.
Đừng vỗ ngực, mẹ là người tốt, bố là người tốt...
Hãy nói thẳng, con có bố mẹ chẳng ra gì, nên con phải sống tốt hơn những đứa trẻ khác.

Còn bậc sinh thành thì hãy ăn năn vì hành vi của mình, vì mình mà con trẻ gánh họa, chịu thua thiệt, và mất mát thế thì mới cầu tiến được.
Em không định tham gia nhưng đọc thấy cái post này của cụ Trục thì em phải đưa ý kiến là mợ đừng có nghe cụ ý xui nhé.
Câu này này:
"Hãy nói thẳng, con có bố mẹ chẳng ra gì, nên con phải sống tốt hơn những đứa trẻ khác."

Nói thế khác gì chém một nhát vào trí não nó mà nó sẽ phải mang theo vết thương suốt đời.
Các câu còn lại, cụ ý chém vợ chồng mợ tơi tả, em cũng thấy sai bét nhưng chả có thời gian tranh luận :)

Chỉnh sửa cuối:

dalink

Xe điện
Vì em biết mình không dạy được cháu như này nên em chọn cách không nhắc đến ạ. Chuyện nói ra người lớn còn khó hiểu, nên em không biết phải bắt đầu từ đâu. Trước đến nay em luôn nói với cháu: bố mẹ không ở cùng vì không còn yêu nhau nữa, nhưng cả bố và mẹ đều yêu con. Song, không phải mẹ nói gì con cũng hiểu và chấp nhận. Em cũng có khó khăn là không thống nhất được với chồng cũ, không cương quyết với mọi thông tin (ví như: lúc nhỏ con vẽ ngôi nhà, và nói “để người ta xây ngôi nhà cho bố mẹ ở với nhau”, bố nó nói nhất trí, còn em thì im lặng). Vậy nên, con vẫn nghĩ theo mong muốn của mình và theo số đông gia đình khác trong xã hội.
Đến nay, bố cháu vẫn chọn cách nói dối. Em bị mắc ở giữa. Nói dối thì em không đành. Mà nói thật thì con không biết nghe theo ai - rất không tốt cho cháu. Bản thân em mong bố cháu và mọi người dành thời gian nhiều hơn cho cháu còn không được, nên không có chuyện nói xấu hay hằn học gì cả
Em nghĩ mợ và chồng cũ nên nói chuyện rõ ràng. Sau đó tâm sự với cháu và động viên cháu.
Em đi làm xa, tháng chỉ về 1-2 lần. Hai nhóc cũng còn bé nhưng từ bé em đã nói rõ bố đi đâu, làm gì, vì sao bố phải đi làm xa. Em cũng quay lại cảnh công trường, nhà máy cho con xem. Hay có dịp em cũng cho vào nhà máy xem để con hiểu công việc của bố.