[Funland] Xin nhờ tư vấn về vấn đề sau ly hôn

Hapxidau

Xe tăng
Em nghĩ bác nên thẳng thắn và thành thực với con. Là em, em sẽ tâm sự với con trc khi ly hôn để con hiểu. Làm bạn với con là cách chia sẻ tốt nhất. Ví dụ như nói với con về việc bố mẹ ly hôn tức là dừng lại 1 mqh (vợ ck) và mở ra 1 mqh khác (bạn bè), giống như con có thể từng chơi rất thân với 1 bạn nhưng 1 lúc nào đó cảm thấy ko còn hợp nhau thì ko chơi với nhau nữa thôi. Nhưng trên all, tình yêu bố mẹ dành cho con là ko đổi... giờ bố cũng cần có bạn mới của bố, nhưng mẹ tin bố vẫn yêu con nguyên vẹn như thế....😊
Em dài dòng quá🤣

my.eb

Xe điện
Em chia sẻ chuyện của em mợ đọc nhé,
Em chia tay bố của con em sau nhiều năm ly thân, ko hàn gắn được. Người chọn ra đi là em, với hệ quả là ra khỏi nhà (đang ở) và để lại cả con cho bố nuôi.
Thực tế là em là người chăm sóc, nuôi dạy cháu trong nhiều năm. Và cháu cũng đến tuổi được hỏi ý kiến để chọn ở với ai. Nếu em làm việc đó, chắc chắn cháu sẽ chọn ở với em. Đến thời điểm ly hôn, em có đủ năng lực mọi mặt để đảm bảo cho cháu một cuộc sống ổn định.
Nhưng em biết cháu cũng yêu bố cháu.
Em tự hỏi mình, để chọn giữa bố và mẹ, mình chọn ai, giờ em cũng khó trả lời. Nên đặt vào một đứa trẻ chưa lớn, bắt nó phải làm việc đó, em thấy tàn nhẫn quá.
Khi em nộp đơn, tòa thấy hoàn cảnh của em, có nói với em rằng. Nếu em muốn thì có thể ko cần đưa con đến tòa, cũng ko cần đưa con ký trực tiếp vào tờ giấy chọn bố hay mẹ (có thể làm việc đó bởi người khác). Em cũng băn khoăn. Nửa ko muốn con cầm bút viết (con chọn bố), nửa muốn con đôi diện sự thật.
Em mất ngủ trắng một đêm.
Rồi em nghĩ rằng, con cần phải biết sự thật, làm giảm sự ảnh hưởng đến đâu, là cách làm của mình.
Và em nói tất cả với con. Em bảo con rằng, con ở với bố nhé, vì bố là đàn ông, sẽ giúp con một số việc tốt hơn mẹ. Con cũng sẽ mạnh mẽ hơn, tự lập hơn. Và mẹ vẫn luôn ở cách con chưa đầy 45phut xe máy, nên có chuyện gì kể cả nửa đêm cũng vẫn gọi mẹ.
Cháu đã nghe lời em. Và cháu tự tay ghi vào tờ giấy, con chọn bố.
Hiện tại thì cháu đang ở với bố. Cuộc sống cũng ko quá nuột nà như khi ở với mẹ. Nhưng em coi như đó là thử thách con phải chấp nhận và vượt qua. Cũng như em vẫn gián tiếp chăm sóc cháu theo cách của em.
Nói chung, mỗi nhà một cảnh, mỗi người một tính cách. Điều đó quyết định cách làm. Tuy nhiên, cháu nên biết sự thật mợ ạ. Và mợ cần mạnh mẽ hơn để làm chỗ dựa cho cháu.
Mợ còn dễ cân bằng hơn em nhiều lần, vì được sống cùng con. Điều mà em buộc phải nhường việc đó cho bố cháu. Nên mợ hiểu rằng mợ còn may mắn hơn nhiều người, trong đó có em.

xaxi

Xe đạp
Em chia sẻ chuyện của em mợ đọc nhé,
Em chia tay bố của con em sau nhiều năm ly thân, ko hàn gắn được. Người chọn ra đi là em, với hệ quả là ra khỏi nhà (đang ở) và để lại cả con cho bố nuôi.
Thực tế là em là người chăm sóc, nuôi dạy cháu trong nhiều năm. Và cháu cũng đến tuổi được hỏi ý kiến để chọn ở với ai. Nếu em làm việc đó, chắc chắn cháu sẽ chọn ở với em. Đến thời điểm ly hôn, em có đủ năng lực mọi mặt để đảm bảo cho cháu một cuộc sống ổn định.
Nhưng em biết cháu cũng yêu bố cháu.
Em tự hỏi mình, để chọn giữa bố và mẹ, mình chọn ai, giờ em cũng khó trả lời. Nên đặt vào một đứa trẻ chưa lớn, bắt nó phải làm việc đó, em thấy tàn nhẫn quá.
Khi em nộp đơn, tòa thấy hoàn cảnh của em, có nói với em rằng. Nếu em muốn thì có thể ko cần đưa con đến tòa, cũng ko cần đưa con ký trực tiếp vào tờ giấy chọn bố hay mẹ (có thể làm việc đó bởi người khác). Em cũng băn khoăn. Nửa ko muốn con cầm bút viết (con chọn bố), nửa muốn con đôi diện sự thật.
Em mất ngủ trắng một đêm.
Rồi em nghĩ rằng, con cần phải biết sự thật, làm giảm sự ảnh hưởng đến đâu, là cách làm của mình.
Và em nói tất cả với con. Em bảo con rằng, con ở với bố nhé, vì bố là đàn ông, sẽ giúp con một số việc tốt hơn mẹ. Con cũng sẽ mạnh mẽ hơn, tự lập hơn. Và mẹ vẫn luôn ở cách con chưa đầy 45phut xe máy, nên có chuyện gì kể cả nửa đêm cũng vẫn gọi mẹ.
Cháu đã nghe lời em. Và cháu tự tay ghi vào tờ giấy, con chọn bố.
Hiện tại thì cháu đang ở với bố. Cuộc sống cũng ko quá nuột nà như khi ở với mẹ. Nhưng em coi như đó là thử thách con phải chấp nhận và vượt qua. Cũng như em vẫn gián tiếp chăm sóc cháu theo cách của em.
Nói chung, mỗi nhà một cảnh, mỗi người một tính cách. Điều đó quyết định cách làm. Tuy nhiên, cháu nên biết sự thật mợ ạ. Và mợ cần mạnh mẽ hơn để làm chỗ dựa cho cháu.
Mợ còn dễ cân bằng hơn em nhiều lần, vì được sống cùng con. Điều mà em buộc phải nhường việc đó cho bố cháu. Nên mợ hiểu rằng mợ còn may mắn hơn nhiều người, trong đó có em.
Em cảm ơn mợ. Đến lúc này thì con em cũng bình tĩnh hơn rồi ạ. Ban đầu cháu phản ứng mạnh quá nên em bị rối, giờ em cũng đã nói sự thật với cháu một cách nhẹ nhàng nhất có thể. Từ chỗ khóc nhiều, trách móc bố, tối vào giường em thấy cháu nằm im mở mắt không ngủ và chảy nước mắt, đi học cứ ra chơi là gọi điện cho em (trước đây cháu không như thế). Đến giờ, tâm trạng cháu có trầm hơn nhưng vui vẻ chơi với các bạn, mỗi lúc em nói đến bố thì cháu lại xua đi “mẹ đừng nhắc đến bố nữa không bố hắt xì hơi đấy”. Thời gian sẽ giúp cháu biết chấp nhận ạ.

filmonline

Xe điện
Cái dở nhất của người Việt chúng ta là hay nói dối, nói dối hay cùng, sẽ đến lúc khó xử. Có thể chưa nói ngay nhưng 6 năm rồi đáng lẽ phải dần nói thật với con. Đừng quá lo lắng, trẻ con nó dễ thích nghi hơn người lớn.
Sau ly hôn, con nhà em ở với mẹ nó ở nhà ông bà ngoại. Tệ hại là ông bà thương cháu ko đúng cách, cứ gặp cái gì muốn cháu ko ăn vạ là nói dối ko chớp mắt. Thời gian đầu nó bé thì nó ko lưu tâm, đến giờ lớn, đi học rồi, nó nhận ra nhiều điều ông bà nói không thật và cái gì đến cũng đến... :(

my.eb

Xe điện
Sau ly hôn, con nhà em ở với mẹ nó ở nhà ông bà ngoại. Tệ hại là ông bà thương cháu ko đúng cách, cứ gặp cái gì muốn cháu ko ăn vạ là nói dối ko chớp mắt. Thời gian đầu nó bé thì nó ko lưu tâm, đến giờ lớn, đi học rồi, nó nhận ra nhiều điều ông bà nói không thật và cái gì đến cũng đến... :(
Là cụ đón cháu về với cụ rồi ạ?

Nhà em thì bố cháu ban đầu cũng stress phết, 2 ông một già một trẻ stress với nhau :D, cơ bản bao năm nay có gần nó mấy đâu, chỉ thấy con sạch sẽ khỏe mạnh lên lớp đều thì tưởng ngon, giành bằng được,

Nên sau này cũng nhẹ dần, có lúc em đón cả tuần cũng chả ý kiến gì. :D

filmonline

Xe điện
Là cụ đón cháu về với cụ rồi ạ?

Nhà em thì bố cháu ban đầu cũng stress phết, 2 ông một già một trẻ stress với nhau :D, cơ bản bao năm nay có gần nó mấy đâu, chỉ thấy con sạch sẽ khỏe mạnh lên lớp đều thì tưởng ngon, giành bằng được,

Nên sau này cũng nhẹ dần, có lúc em đón cả tuần cũng chả ý kiến gì. :D
Con em con gái nên em để cháu ở với mẹ, nhưng có lẽ đôi khi thực tế lại không được giống như đa số mọi người ạ. Con nhà em thì nó ko có nhiều nhiêu khê, chỉ là không được điều hướng theo lối đúng đắn nên hay bị ỷ lại và hơi chậm tiến.
Em đang tính đón về 1 thời gian, lắm lúc nghĩ đến cái background mà nó đang tiếp nhận thấy nổi da gà mợ ạ.

my.eb

Xe điện
Con em con gái nên em để cháu ở với mẹ, nhưng có lẽ đôi khi thực tế lại không được giống như đa số mọi người ạ. Con nhà em thì nó ko có nhiều nhiêu khê, chỉ là không được điều hướng theo lối đúng đắn nên hay bị ỷ lại và hơi chậm tiến.
Em đang tính đón về 1 thời gian, lắm lúc nghĩ đến cái background mà nó đang tiếp nhận thấy nổi da gà mợ ạ.
Cái câu cuối cùng, nếu đó là những gì cụ xác nhận trên cơ sở lý tính, nếu ảnh hưởng đến nhân cách và tương lai của con (ví dụ: nói dối, học hành chểnh mảng, tụ tập chơi bời, mải games hơn học...) nếu em là cụ, em sẽ làm, chứ ko tính nữa cụ ạ.

Còn em đưa ra một nguyên tắc nội bộ, ko ghi vào văn bản nào cả, là khi em cảm nhận con em ko ổn (bao gồm những vấn đề như trên, và tinh thần, ví dụ như bố cháu có người phụ nữ khác đến chung sống) là em auto đón con về, ko nhường vì bất cứ lý do nào nữa :D

Hai_75

Xe điện
Cứ thăm dò suy nghĩ của con về ly hôn như thế nào (Hỏi con trong lớp có bạn nào gia đình ly hôn không?).
Trường hợp con có suy nghĩ tích cực thì dần dần nói với cháu về việc bố mẹ đã ly hôn.
Trường hợp còn lại thì thư thư thêm chút thời gian (trước khi bố cưới vợ mới) cũng phải nói cho cháu biết.

tomtomchát

Xe container
Tội cu con :(

Muon_biet

Xe cút kít
Kính chào các cụ các mợ.
Em là mợ, đã ly hôn được 6 năm, và đang nuôi con trai 8 tuổi. Chồng cũ của em ở xa, thỉnh thoảng lên chơi thăm con. Hiện tại, chồng cũ của em chuẩn bị lấy vợ mới. Nghe tin đó, con trai em khá sốc, tâm trạng buồn bã, đêm nằm hay khóc 1 mình, cũng bởi trước nay cháu hiểu là bố đi làm xa thôi, sau này sẽ về sống cùng. Chồng cũ của em nói dối với con rằng: không phải bố sắp lấy vợ. Vì thế, con em hỏi em rất nhiều câu hỏi. Em rất rối và nhờ các cụ các mợ, nhất là đã trải qua, tư vấn giúp: em nên nói sự thật hay nói dối con trai em?
Lựa lời nói thật cho con hiểu, tuy nhiên chốt lại: bố, mẹ vẫn thương con nhiều.

Kính chào các cụ các mợ.
Em là mợ, đã ly hôn được 6 năm, và đang nuôi con trai 8 tuổi. Chồng cũ của em ở xa, thỉnh thoảng lên chơi thăm con. Hiện tại, chồng cũ của em chuẩn bị lấy vợ mới. Nghe tin đó, con trai em khá sốc, tâm trạng buồn bã, đêm nằm hay khóc 1 mình, cũng bởi trước nay cháu hiểu là bố đi làm xa thôi, sau này sẽ về sống cùng. Chồng cũ của em nói dối với con rằng: không phải bố sắp lấy vợ. Vì thế, con em hỏi em rất nhiều câu hỏi. Em rất rối và nhờ các cụ các mợ, nhất là đã trải qua, tư vấn giúp: em nên nói sự thật hay nói dối con trai em?
Theo ngâm cứu cua e thì mợ hơi bất ổn về tư duy. E ko biết lý do ly hôn nhưng nếu 6 năm sau ly hôn chồng cũ mơdi lấy vợ thì khả năng do xung đột giữa 2 vợ chồng chứ ko fai 1 trg 2 ng muốn thay áo luôn. Điều này xảy ra đều do cái tôi quá lớn của mỗi ng - lúc đó sao k nghĩ đến con, lùi lại để con có 1 gđ đầy đủ. Bây giờ cái gương vỡ toang do cả 2 cùng đập, muốn con nó nhìn vào mặt ko sẹo ngang dọc làm sao có đc. Giờ thêm nói dối con sau bày nó càng ghê sợ mợ, ko đứa con nào thích ng mẹ nói dối như cuội cả. Mơ hãy đối diện dự thật, tự nhận lỗi về mình để con nó còn tôn trọng bố nó mới là cái cuối cùng còn giữ lại đc

UFA

Xe điện
Em là người lựa chọn ra đi, nên em nghĩ không phải đâu ạ
Trước sau gì cũng phải nói, thôi thì nói luôn đi mợ ah, mợ cũng nhẹ lòng, có điều lựa lời nói với cháu thôi

Meoxuxi

Xe hơi
Trẻ con giờ chúng nó biết nhiều hơn mình tưởng mợ ạ nên không cần phải giấu chúng nó, nhất là bé trai, cho con đối diện với thực tế sớm vì ra đời sau còn nhiều cú shock lâm

lamhaha191

Xe tăng
8-9tuoi như f1 nhà em rồi, cháu rất hay tủi thân nếu xảy ra việc gì, nhưng cảm nhận và biết được hết rồi không nên giấu, bạn thân cùng trường bm cũng lh cháu vẫn thường kể về bạn ý , bạn ý nói bm tớ coi nhau như bạn cùng chăm sóc tớ

LongLH

Xe điện
Người trong cuộc thì cứ sợ bóng sợ vía rồi nghĩ đủ mọi kịch bản tác động thế này thế kia. Em có hai người bạn và một bà chị họ. Họ tâm sự là hoá ra mọi việc nhẹ nhàng hơn mình tưởng nhiều, quan trọng là vẫn quan tâm đến con cái đầy đủ và đối phương vẫn nói tốt về nhau để đứa con ở với mình không bị cảm thấy bị người bố, mẹ kia không bỏ rơi nó.