Chi hội Xin thông tin về đường đi từ Đà Nẵng lên Đà Lạt bằng đường 14 E

becker123

Xe tải
Thưa các cụ, cháu đang có dự định đưa Gấu và F1 đi một chuyến Đà Lạt bằng vợ hai BT 50. Cháu dự định đi đến Đà Lạt bằng tuyến đường 14E từ Đà Nẵng lên Đà Lạt. Cung đường ấy cháu chưa đi bao giờ nên ko biết thế nào. Chính vì vậy cháu xin lập thớt để hỏi thêm thông tin về điều kiện đường xá và thời gian hoàn thành cung ấy. Cháu xin hỏi mấy chi tiết thế này :

1. Cung đường này có nguy hiểm quá không và đường đã được trải thảm mặt nhựa chưa?
2. Thời gian đi hết cung đường có thực hiện được trong một ngày không?
3. Trên tuyến ấy có chỗ nghỉ không?

Rất mong nhận được các thông tin từ các cụ chỉ bảo để cháu có thể hoàn thành chuyến đi. Cháu xin hứa khi về sẽ có bài trả đầy đủ. hí hí

p/s : cháu có thể lái liên tục tầm 12 tiếng nên các cụ cứ yên tâm về thời gian lưu thông được trên đường. Cháu thường xuyên chạy một mạch từ Đồng Văn về Hà Nội không cần đổi lái ạ.

RTR

Xe hơi
Tiếc là em chưa đi tuyến đó bao giờ nên không biết mà chỉ cho Cụ, ủng hộ tinh thần của cụ cho Gấu và F1 đi chơi.
Cụ nào biết rồi chỉ cho cụ ý với. Em chỉ đi từ Nha trang đến Đà lạt bằng đường đèo Ngoan mục thôi.

taplaioto

Xe điện
(1) Đà Nẵng - Đà Lạt: đường 14 - 720 km, Qua Kon Tum, Pleiku, Buôn Mê
(2) Đà Nẵng - Đà Lạt: quốc lộ 1 - 650 km, Qua Qui Nhơn, Nha Trang

(1) Bạn e mới phi = xe fortuner từ ĐN vào Buôn Mê, ko thấy kêu ca gì. Chắc xe Cụ nuốt ngon. Nhưng chở gia đình, chắc phải nghỉ lại Pleiku hoặc Ban Mê.
(2) Theo ý e, Cụ nên phi QL1 từ ĐN -> Nha Trang, tầm 520km. Tối nghỉ NT, sáng hôm sau đi NT - Đà Lạt: 150km. Như vậy thì Gấu và F1 khỏe hơn.

Quái xế

Xe buýt
Cách đây hơn 5 năm e đã từng trải nghiệm tuyến quốc lộ 14E từ Khâm Đức qua Tân An rồi về Vĩnh Điện. Hồi đó đường mới làm xong nên đi sướng lắm. Giờ thì chả biết thế nào vì xe tải họ hay chọn đường đó để từ Tây Nguyên xuống Đà Nẵng cho nhanh và gần. Từ Khâm Đức về Đà Nẵng hết khoảng 2 tiếng chạy xe cụ nhé.

Nhưng khuyên thật lòng cụ nên chọn cung đường từ Đà Nẵng tới Diên Khánh rồi ngược lên Đà Lạt thì hay hơn. Vẫn có những chỗ để khám phá mà lại đỡ mệt mỏi

becker123

Xe tải
Cháu cảm ơn các cụ đã cho thông tin. Cháu muốn làm chuyến xuyên Tây nguyên cho Gấu và F1 biết phong cảnh Việt Nam mình ạ. Đi đường 1 thì nhà cháu đi rồi và cũng định để khi về cháu chạy đường ấy cho nhàn. Nhà cháu chỉ có 9 ngày 8 đêm để đi hết cung Hà Nội - Đà Nẵng - Pleiku - Ban Mê Thuột - Đà Lạt - Nha Trang - Tuy Hòa - Đà Nẵng - Hà Nội thôi ạ. Mà cháu phải nghỉ ở Đà Lạt ít nhất 2 đêm và Nha Trang ít nhất 2 đêm. Các cụ cho cháu ý kiến với.

123nokia

Xe tải
Website
www.vms.info.vn
em toàn phi chim sắt bay vào nha trang, đà nẵng rồi ở đó mới đi 4 bánh, nên hóng thôi

Bố Khỉ

Xe máy
Nhà cháu đi đợt Tết vừa rồi nhưng theo hướng ngược lại: Ngày 1: Đà Lạt-Ban Mê. Nghỉ 1 đêm tại Ban Mê. Ngày 2: Chơi Buôn Đôn rồi đi Kontum. Nghỉ đêm 2 tại Kontum city. Ngày 3 Kontum-Đà Nẵng.
Tốc độ trung bình </= 80km. Hầu hết đường không thể đi nhanh hơn vì đường trải nhựa nhưng nhiều khúc cua. Hơn nữa lại có gia đình nên thong thả để thưởng thức cafe Tây Nguyên và ngắm dân cư sinh sống thế nào. Trong cung này có 3 điểm chú ý:
- Đoạn Thị trấn Ea Drăng - Gia Lai: nhiều đoạn sửa chữa nên chỉ đi chậm (không đến nỗi xấu quá, kể cả với xe sedan).
- Đoàn Pleiku-Kontum: Đường đang trải nhựa mới từng đoạn. Đang phi ngon trớn phải phanh dúi dụi khi hết phần nhựa mới trải. Đại khái có khoảng 20-30 đoạn kiểu thế (thời điểm Tết vừa rồi).
- Đoạn Kontum-Đà Nẵng: căng thẳng nhất là đoạn qua đèo Lò Xo. Đèo như tên gọi, không cua gấp như tay áo nhưng xe cứ đánh hết sang phải lại sang trái. Nói chung là không thể đi nhanh nếu muốn an toàn. Trẻ con sẽ nhanh mệt, lx cần nhiều nước tăng lực giải khát. Riêng quãng đường hơn 200km này em phải đi từ 08h sáng đến 4h chiều (cả nghỉ ăn trưa).

Túm lại, nhà cháu thấy bác có hứng thú thì nên đi, không phải lăn tăn gì sất. Có điều chuẩn bị kỹ càng, đi chậm và xác định mệt thì nghỉ, đừng cố.
Nếu đi cùng gia đình thì nên xác định từ 2-3 ngày. 1 ngày thì chịu. Ăn nghỉ tại Kontum-Pleiku-Ban Mê đều được hết, tp nào cũng đầy khách sạn đủ loại giá. Đường trải nhựa toàn tuyến chứ không đến nỗi phải đi offroad bác nhé.

Chỉnh sửa cuối:

becker123

Xe tải
Nhà cháu đi đợt Tết vừa rồi nhưng theo hướng ngược lại: Ngày 1: Đà Lạt-Ban Mê. Nghỉ 1 đêm tại Ban Mê. Ngày 2: Chơi Buôn Đôn rồi đi Kontum. Nghỉ đêm 2 tại Kontum city. Ngày 3 Kontum-Đà Nẵng.
Tốc độ trung bình </= 80km. Hầu hết đường không thể đi nhanh hơn vì đường trải nhựa nhưng nhiều khúc cua. Hơn nữa lại có gia đình nên thong thả để thưởng thức cafe Tây Nguyên và ngắm dân cư sinh sống thế nào. Trong cung này có 3 điểm chú ý:
- Đoạn Thị trấn Ea Drăng - Gia Lai: nhiều đoạn sửa chữa nên chỉ đi chậm (không đến nỗi xấu quá, kể cả với xe sedan).
- Đoàn Pleiku-Kontum: Đường đang trải nhựa mới từng đoạn. Đang phi ngon trớn phải phanh dúi dụi khi hết phần nhựa mới trải. Đại khái có khoảng 20-30 đoạn kiểu thế (thời điểm Tết vừa rồi).
- Đoạn Kontum-Đà Nẵng: căng thẳng nhất là đoạn qua đèo Lò Xo. Đèo như tên gọi, không cua gấp như tay áo nhưng xe cứ đánh hết sang phải lại sang trái. Nói chung là không thể đi nhanh nếu muốn an toàn. Trẻ con sẽ nhanh mệt, lx cần nhiều nước tăng lực giải khát. Riêng quãng đường hơn 200km này em phải đi từ 08h sáng đến 4h chiều (cả nghỉ ăn trưa).

Túm lại, nhà cháu thấy bác có hứng thú thì nên đi, không phải lăn tăn gì sất. Có điều chuẩn bị kỹ càng, đi chậm và xác định mệt thì nghỉ, đừng cố.
Nếu đi cùng gia đình thì nên xác định từ 2-3 ngày. 1 ngày thì chịu. Ăn nghỉ tại Kontum-Pleiku-Ban Mê đều được hết, tp nào cũng đầy khách sạn đủ loại giá. Đường trải nhựa toàn tuyến chứ không đến nỗi phải đi offroad bác nhé.
Cảm ơn cụ nhiều ạ.

1usd

Xe tải
cụ chủ đi về chưa? em cũng đang chuẩn bị chuyến phượt tuyến này ĐN - ĐLat, không biết đường xá đi lại như thế nào xin cụ mấy ý kiến vàng ngọc