[Funland] Xin tư vấn sửa lại nhà chung cư

ndkhoiits

Xe tải
Nhà em hoàn thiện và bàn giao cũng khá lâu, từ 2012, và được xây bán rẻ cho cán bộ quốc phòng, nên thiết kế khá đơn giản, kiểu cũ và chất lượng hoàn thiện không tốt. Em dự định đầu năm sơn sửa lại nhà, bóc toàn bộ lớp trát cũ và trát lại (vì lớp tường trát quá kém nên bị bong tróc rất bẩn), thế nên khả năng cao là phải lật hết sàn gỗ lên, tháo tủ bếp gỗ ra, thay 1 số cửa ra ban công và các phòng....

Em đang có mấy dự tính không biết nên xử lý thế nào:
- Sàn gỗ công nghiệp bóc ra rồi có tận dụng lại được tí nào không, hay phải làm mới lại hết.
- Có nên lát sàn gỗ công nghiệp không hay lát gạch men và ốp chân tường bằng gạch men cho sạch sẽ. 1 số vị trí như phòng ngủ hoặc phòng khách có thể lót thảm cho đỡ cảm giác lạnh
- Em dự định tủ bếp xây gạch, bê tông và ốp cánh gỗ ở ngoài, phía trên vẫn để đá tấm, vì thấy tủ bằng gỗ hiện tại cảm giác không thuận tiện cho băm chặt, và ẩm ướt, không sạch sẽ như dùng bê tông và ốp gạch men
- Hiện tại đang có 2 wc, có nên gộp vào làm 1 và lắp vách tắm không
- Có nên làm thêm 1 gác xép để đồ trên nóc wc không

Em không có tư duy về thiết kế nhà cửa nên thấy khá là góp nhặt và nhiều cái có vẻ hơi thiếu khoa học ạ :D Nhờ các cụ giới thiệu bên nào làm tư vấn thiết kế sửa lại nhà cũ như của em ạ, diện tích là 84m2, 2 phòng ngủ ạ

ndkhoiits

Xe tải
Quên mất em ở Long Biên ạ

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Quên mất em ở Long Biên ạ
Bác cứ tham khảo trên này( ngã ba đường ) cho thỏa chí!
Khi nào cần,khi nào muốn ,inbox em cái lịch gặp rồi em giúp bác chọc phát thôi,sướng như phá trinh!

Cứ làm phát oẳn tù tì biết liền!
Dốt còn hay táy máy!
Ô này, em bảo thật. Em dốt chỗ nào thì cụ phệt thẳng cho em khôn ra cái. Việc đếch gì phải oẳn tù tì. Nhà em có một vệ sinh đang muốn làm cái nữa, cụ chủ đang có hai cái lại muốn gộp làm một thì em khuyên ko nên. Có vậy thôi cụ làm gì mà căng? Em sai chỗ nào? Mời cụ.

ndkhoiits

Xe tải
Bác cứ tham khảo trên này( ngã ba đường ) cho thỏa chí!
Khi nào cần,khi nào muốn ,inbox em cái lịch gặp rồi em giúp bác chọc phát thôi,sướng như phá trinh!
Vâng em đến ở các chung cư mới xây bây giờ đều thiết kế rất đẹp, chứ nhà em có phòng khách to như hội trường. Chỉ được cái các phòng đều vuông vức, không ngóc ngách gì cả

ndkhoiits

Xe tải
Các cái khác em ko biết cơ mà cụ gộp hai nhà vệ sinh là em kịch liệt phản đối.
Em cũng thấy có 2 wc tiện, vì nhà có trẻ con nên nhiều hôm buổi sáng là cả 2 bên đều phải phát huy. Còn em chỉ dành 1 bên để tắm, bên còn lại vừa đi vs nhẹ và vừa tận dụng xếp đồ vào đấy ạ

Tuananhhau

Xe điện
Cụ up cái mặt bằng lên thì mới tư vấn được.
1- sàn gỗ nếu ko sao thì kệ nó. Bạy lên hay vỡ, gãy hèm. Tận dụng đc khoảng 50-70% tuỳ chất lượng. cụ có thể làm sàn gỗ trong phòng ngủ và lát gạch khu bếp, khách.
2- tường bung nhiều khi do ẩm nên cụ phải nghiên cứu xem nó có bị thấm ở đâu không để xử lý. Cơ bản em nghĩ ko đến nỗi tự nhiên bung ra đâu ah. Công cán làm mấy cái này khá cao.
3- gộp wc. Chắc 1cái bên ngoài và 1 cái phòng ngủ. theo em nên để 2 cái thì tiện hơn nhiều
4- tủ bếp. Xây dưới gỗ trên hoặc tiết kiệm thì làm tủ nhôm cũng là lựa chọn khá ok. Giờ tủ nhôm làm đẹp chứ ko phải kiểu dởm dởm như ngày xưa. Khung nhôm nên băm chặt thoải mái
Các cái nên tránh
1- trang trí nhiều thì sau dọn mệt
2- tủ bếp làm đơn giản. Tránh mấy cái tiện ích này nọ,bản lề nâng hạ ... làm đội giá thành. Tiền đầu tu vào thiết bị thì hợp lý hơn (tủ lạnh, bếp từ...)
3- tường ẩm thì ko nên dán tường. Giấy dán chỉ đẹp chứ ko chống ẩm

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Ô này, em bảo thật. Em dốt chỗ nào thì cụ phệt thẳng cho em khôn ra cái. Việc đếch gì phải oẳn tù tì. Nhà em có một vệ sinh đang muốn làm cái nữa, cụ chủ đang có hai cái lại muốn gộp làm một thì em khuyên ko nên. Có vậy thôi cụ làm gì mà căng? Em sai chỗ nào? Mời cụ.
Sai ở cái tay cụ nhanh vãi chưởng!
Này cụ đọc kỹ đi.
Phần tắm ( ws)
Phần đi ị( wc) cũng đều là vệ sinh.
Giờ chủ thớt bẩu gộp 2 phần đó làm 1.
( thay bằng vách kính đó thôi)....còn mời cụ đọc lại.
Mời cụ chậm tay chút!

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng thấy có 2 wc tiện, vì nhà có trẻ con nên nhiều hôm buổi sáng là cả 2 bên đều phải phát huy. Còn em chỉ dành 1 bên để tắm, bên còn lại vừa đi vs nhẹ và vừa tận dụng xếp đồ vào đấy ạ
Nói mẹ ra cho nhanh,mắc công người hiểu,người không hiểu,rồi em mất time gõ phím,suýt bị ...bem...

hieukon

Xe container
1. Tường mốc do ẩm hay mác thấp cụ? Nhà e có 1 góc ẩm, ốp tấm pvc vân đá khá đẹp. Hơn 2 năm rồi thấy vẫn ổn. 360k/m2.

2. Tủ bếp xây bh ít dùng lắm cụ ak. Phần gạch xây chiếm nhiều diện tích. Làm cửa cho nó bản lề lắp cũng khó cụ ak. Tủ bếp bh dùng gỗ nhựa picomat ý. Giá hơi cao nhưng chịu đc nước.

3. Cụ có lột gỗ cn ra nếu ốp gỗ cn khác. Nên cắt phần cửa vào nhà ốp gạch. Và phần bếp cũng nên ngắt gỗ, ốp gạch chỗ ý.

4. K nên gộp 2 nhà vs vào 1. Do 1 ôg đang tắm, 1 ôg tào tháo đuổi thì xử lý tn? Hoặc 2 ôg cùng bị tào tháo đuổi thì xử lý sao???

Tóm lại, bàn tính rất khó.
1 là cụ thuê 1 bên nó làm trọn gói, lên phương án, thực thi.
2 đi tham khảo 1 số chug cư ae, về lên ý tưởng cho mình ạ.

Mraaa

Xe tăng
Quan trọng nhất là diện tích và ngân sách cụ ơi. Nếu ở tầng cao thì vẫn nên dùng sàn gỗ, còn sàn đã dùng từ 2012 giờ bóc ra thì vứt đi thôi cụ. Sàn gỗ cũng rẻ mà đâu có đắt.

Tầm này năm ngoái em có hoàn thiện 1 cái 115m của em. Làm lại toàn bộ bếp, 100%, bóc ra, làm mới, thay toàn bộ 2 WC (gạch lát đến thiết bị), sơn và dán giấy tường, trần làm lại 1 chút. Lắp mới 4 điều hoà Daikin, ... nói chung chỉ không trát lại tường và không thay cửa thôi. 7 lít, cụ cứ thế mà nhắm :D

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Cụ up cái mặt bằng lên thì mới tư vấn được.
1- sàn gỗ nếu ko sao thì kệ nó. Bạy lên hay vỡ, gãy hèm. Tận dụng đc khoảng 50-70% tuỳ chất lượng. cụ có thể làm sàn gỗ trong phòng ngủ và lát gạch khu bếp, khách.
2- tường bung nhiều khi do ẩm nên cụ phải nghiên cứu xem nó có bị thấm ở đâu không để xử lý. Cơ bản em nghĩ ko đến nỗi tự nhiên bung ra đâu ah. Công cán làm mấy cái này khá cao.
3- gộp wc. Chắc 1cái bên ngoài và 1 cái phòng ngủ. theo em nên để 2 cái thì tiện hơn nhiều
4- tủ bếp. Xây dưới gỗ trên hoặc tiết kiệm thì làm tủ nhôm cũng là lựa chọn khá ok. Giờ tủ nhôm làm đẹp chứ ko phải kiểu dởm dởm như ngày xưa. Khung nhôm nên băm chặt thoải mái
Các cái nên tránh
1- trang trí nhiều thì sau dọn mệt
2- tủ bếp làm đơn giản. Tránh mấy cái tiện ích này nọ,bản lề nâng hạ ... làm đội giá thành. Tiền đầu tu vào thiết bị thì hợp lý hơn (tủ lạnh, bếp từ...)
3- tường ẩm thì ko nên dán tường. Giấy dán chỉ đẹp chứ ko chống ẩm
Ặc...tả kỹ thế mà chả tư vấn đc,còn hỏi mặt bằng???
Vãi...cụ lại troll bác chủ thớt roài...

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Riêng với cụ chủ! Cụ tả thế thì em cũng hình dung ra!
Chém trên này cho vui thôi, còn cụ cần em có thể tư vấn free cho cụ tất cả các vấn đề cụ lăn tăn! Và em nói luôn là em không làm các công trình( hoàn thiện) dưới 3tỉ,nhưng em sẵn sàng tư vấn tất tật cho các cụ,mợ,of.

Trác Mộ Thu

Xe điện
-Sàn gỗ công nghiệp bóc ra rồi có tận dụng lại được tí nào không, hay phải làm mới lại hết: bóc khéo thì tận dụng được khoảng 60-70%, 2 phòng dồn làm 1 cũng được nếu cụ muốn tiết kiệm chi phí nhưng phải lựa dỡ đúng chiều để giữ hèm gỗ để đóng lại được.
- Có nên lát sàn gỗ công nghiệp không hay lát gạch men và ốp chân tường bằng gạch men cho sạch sẽ. 1 số vị trí như phòng ngủ hoặc phòng khách có thể lót thảm cho đỡ cảm giác lạnh: cụ thích lát gì thì lát, thực ra cái này theo ý thích thôi. Em thì vẫn thích gỗ công nghiệp hơn.
- Em dự định tủ bếp xây gạch, bê tông và ốp cánh gỗ ở ngoài, phía trên vẫn để đá tấm, vì thấy tủ bằng gỗ hiện tại cảm giác không thuận tiện cho băm chặt, và ẩm ướt, không sạch sẽ như dùng bê tông và ốp gạch men: cụ thích làm gì thì làm cái ấy, mặt tủ dưới lát đá granite tự nhiên dày 1,8cm có xương đỡ băm chặt thoải mái chả sợ gì. Bê tông ốp gạch men thì bền nhưng nhìn kém sang.
- Hiện tại đang có 2 wc, có nên gộp vào làm 1 và lắp vách tắm không: em hiểu là 2 vệ sinh cạnh nhau, cụ định đập thông thành 1 để bố trí vách tắm đứng: cái này phụ thuộc vào nhu cầu của nhà cụ, nếu 1 WC vẫn ok thì làm vậy, nếu thấy bất tiện thì đừng nên thay đổi. Cụ cũng khó thay đổi vị trí thiết bị vệ sinh vì hệ thống ống thoát nằm trên trần WC căn hộ tầng dưới.
- Có nên làm thêm 1 gác xép để đồ trên nóc wc không: bất tiện nhất của chung cư là ko có kho để đồ, cụ thích thì làm xép nhưng em nghĩ khó vì chiều cao 1 tầng chung cư nhỏ và trên trần WC là hệ thống ống thoát của căn hộ tầng trên.
—> cải tạo nhà cần có kinh nghiệm để tư vấn cho chủ nhà giải pháp tối ưu, cụ nên nhờ 1 kỹ sư xây dựng đã thi công lâu năm về tư vấn giúp nhé. Trường hợp tài chính ok thì cụ thuê thiết kế cải tạo nhà trước khi tiến hành thi công cải tạo là tốt nhất.

Sazi

Xe điện
Nhà em hoàn thiện và bàn giao cũng khá lâu, từ 2012, và được xây bán rẻ cho cán bộ quốc phòng, nên thiết kế khá đơn giản, kiểu cũ và chất lượng hoàn thiện không tốt. Em dự định đầu năm sơn sửa lại nhà, bóc toàn bộ lớp trát cũ và trát lại (vì lớp tường trát quá kém nên bị bong tróc rất bẩn), thế nên khả năng cao là phải lật hết sàn gỗ lên, tháo tủ bếp gỗ ra, thay 1 số cửa ra ban công và các phòng....

Em đang có mấy dự tính không biết nên xử lý thế nào:
- Sàn gỗ công nghiệp bóc ra rồi có tận dụng lại được tí nào không, hay phải làm mới lại hết.
- Có nên lát sàn gỗ công nghiệp không hay lát gạch men và ốp chân tường bằng gạch men cho sạch sẽ. 1 số vị trí như phòng ngủ hoặc phòng khách có thể lót thảm cho đỡ cảm giác lạnh
- Em dự định tủ bếp xây gạch, bê tông và ốp cánh gỗ ở ngoài, phía trên vẫn để đá tấm, vì thấy tủ bằng gỗ hiện tại cảm giác không thuận tiện cho băm chặt, và ẩm ướt, không sạch sẽ như dùng bê tông và ốp gạch men
- Hiện tại đang có 2 wc, có nên gộp vào làm 1 và lắp vách tắm không
- Có nên làm thêm 1 gác xép để đồ trên nóc wc không

Em không có tư duy về thiết kế nhà cửa nên thấy khá là góp nhặt và nhiều cái có vẻ hơi thiếu khoa học ạ :D Nhờ các cụ giới thiệu bên nào làm tư vấn thiết kế sửa lại nhà cũ như của em ạ, diện tích là 84m2, 2 phòng ngủ ạ
Quan trọng nhất là ỉa, dồn lại sai rồi