Xử lý tình huống trong phố

xedaprach

Xe điện
Em và Gấu cãi nhau về xử lý tình huống này trên đường, lên đây xin tham khảo ý kiến các cụ:
Tình huống: Xe đi trên đường qua ngã 3 hoặc ngã 4, ngõ rẽ (xe mình đường chính) thì thường có xe máy, ô tô từ nhánh rẽ ra đứng để chờ sang (các cụ biết thừa là dân mình thường sẽ đứng thật sát và rình rình chỉ chờ xe mình đi chậm, hở ra là nhào ra cắt đường).
Gấu xử lý: Về số, rà côn, giảm tốc, xe đi chậm lại, kết quả là hầu hết là bị cắt mặt và phải giảm số đợi tránh hết mới từ từ qua.
Em xử lý: đạp côn, rà phanh nhẹ giảm tốc, vẫn lướt qua, chân đặt sẵn chân phanh, kết quả là đa số lướt qua được nhưng Gấu ko chịu bảo đi thế nguy hiểm.
Các cụ có kinh nghiệm tư vấn em một nhời với, xem tình huống như thế thì xử lý ntn ổn nhất???

anhtho

Xe ngựa
Em và Gấu cãi nhau về xử lý tình huống này trên đường, lên đây xin tham khảo ý kiến các cụ:
Tình huống: Xe đi trên đường qua ngã 3 hoặc ngã 4, ngõ rẽ (xe mình đường chính) thì thường có xe máy, ô tô từ nhánh rẽ ra đứng để chờ sang (các cụ biết thừa là dân mình thường sẽ đứng thật sát và rình rình chỉ chờ xe mình đi chậm, hở ra là nhào ra cắt đường).
Gấu xử lý: Về số, rà côn, giảm tốc, xe đi chậm lại, kết quả là hầu hết là bị cắt mặt và phải giảm số đợi tránh hết mới từ từ qua.
Em xử lý: đạp côn, rà phanh nhẹ giảm tốc, vẫn lướt qua, chân đặt sẵn chân phanh, kết quả là đa số lướt qua được nhưng Gấu ko chịu bảo đi thế nguy hiểm.
Các cụ có kinh nghiệm tư vấn em một nhời với, xem tình huống như thế thì xử lý ntn ổn nhất???
Đi như gấu là chuẩn đấy, vì đảm bảo tỉ lệ va chạm sẽ ít hơn nhiều. Mà không chậm hơn bao nhiêu, vài giây, cùng lắm vài chục giây ?? . Đi kiểu lướt nhanh qua, gặp tình huống phải phanh, OK, phanh tốt, ko va chạm phía trước, nhưng biết đâu phía sau lại có vài ông 2b bám mít :)

hatayhanu

Xe hơi
Đi như gấu là chuẩn đấy, vì đảm bảo tỉ lệ va chạm sẽ ít hơn nhiều. Mà không chậm hơn bao nhiêu, vài giây, cùng lắm vài chục giây ?? . Đi kiểu lướt nhanh qua, gặp tình huống phải phanh, OK, phanh tốt, ko va chạm phía trước, nhưng biết đâu phía sau lại có vài ông 2b bám mít :)
cụ trả lời chuẩn đấy, em thấy nhiều quả mình thì phanh oke nhưng 2 bánh mà bám mít, ko nhìn được đằng trước, ko để ý thì dễ thơm mông vợ 2 mình lắm. Không phải ai cũng phanh kịp như mình được.

Nghiệp Lái Xe

Xe tăng
Đường xa - Ngõ sâu - Đèn dầu - Nước giếng
Em xử lý: Về số thấp phù hợp, không rà côn, bỏ chân ga, mớm chân phanh. Ko có xe cắt mặt thì ga nhẹ. Có xe cắt mặt thì rà thêm phanh, mớm chân côn nếu cần về số nữa ( tuỳ tốc độ nhé ). Nếu phải dừng hẳn thì cụ tự biết cách xử lý rồi :)

Cụ và gấu đi vậy sẽ làm ảnh hưởng tới côn xe trong lâu dài :)

Trọng Quí

Xe tải
cụ đạp côn xong mới rà phanh là đã thấy ko đúng rồi, thói quen côn trước phanh sau nguy hiểm lắm cụ ạ

bacnvaca

Xe hơi
thực ra người ngồi cạnh bao giờ cũng thấy nguy hiểm. mình cầm lái lại thấy bình thường. còn đi như vợ cụ em thấy sẽ gặp ít rủi ro hơn :D

Pumzen

Xe ba gác
Thảo nào nhà cháu thấy ở những ngã 3-4 ko có đèn xanh đèn đỏ,thỉnh thoảng vẫn có 4b đi như đang rò mìn. Liếc vào ghế lái thì đa phần thấy 1 mợ ,mắt rất tập trung nhìn về phía trước,2 tay nắm chặt vô lăng. :))

Trâu sành

[Tịch thu bằng lái]
cụ trả lời chuẩn đấy, em thấy nhiều quả mình thì phanh oke nhưng 2 bánh mà bám mít, ko nhìn được đằng trước, ko để ý thì dễ thơm mông vợ 2 mình lắm. Không phải ai cũng phanh kịp như mình được.
Em xử lý: Về số thấp phù hợp, không rà côn, bỏ chân ga, mớm chân phanh. Ko có xe cắt mặt thì ga nhẹ. Có xe cắt mặt thì rà thêm phanh, mớm chân côn nếu cần về số nữa ( tuỳ tốc độ nhé ). Nếu phải dừng hẳn thì cụ tự biết cách xử lý rồi :)

Cụ và gấu đi vậy sẽ làm ảnh hưởng tới côn xe trong lâu dài :)
cụ đạp côn xong mới rà phanh là đã thấy ko đúng rồi, thói quen côn trước phanh sau nguy hiểm lắm cụ ạ
Chậm một chút bình an cả hai cụ ạ.
thực ra người ngồi cạnh bao giờ cũng thấy nguy hiểm. mình cầm lái lại thấy bình thường. còn đi như vợ cụ em thấy sẽ gặp ít rủi ro hơn :D
Em bi bô tí
- tham gia gt chỉ có kh/niệm hợp lý ko có đúng sai
- hợp lý & an toàn là cách đặt xe trên đường sao cho thuận lợi cho mình và những ng cùng tham gia gt. Tất nhiên để hợp lý đòi hỏi khả năng quan sát tình huống tốt kèm khả năng tự rút kinh nghiệm cao
- rà phanh đạp côn dồn số đó là kỹ năng. Thời điểm nào rà phanh đạp côn dồn số, đi nhanh lên hoặc đi chậm lại tùy vào thực tế địa hình, không gian thời gian, thời tiết, mật độ gt. Đó là cả một quá trình phụ thuộc giờ bay và khả năng quan sát đánh giá để đưa ra phương án sử lý
- khi đã có kinh nghiệm nhiều khi chỉ cần ngớt ga hoặc rà phanh hoặc một cái lắc tay lái hoặc đi nhanh lên một chút hoặc chả vờ như ko quan sát là hóa giải được vấn đề

vt2phuc

Xe điện
Em mà đi như thế thì để ý từ xa. Nếu thấy người ta chờ lâu rồi, đằng trước , sau mình thoáng thì nhường xe máy sang đường. Còn nếu thấy người ta mới chờ, đằng trước mình cũng ko thoáng thì chuẩn bị tâm lý để lướt qua, xe máy chờ thêm lúc ko sao.

Trâu sành

[Tịch thu bằng lái]
Thảo nào nhà cháu thấy ở những ngã 3-4 ko có đèn xanh đèn đỏ,thỉnh thoảng vẫn có 4b đi như đang rò mìn. Liếc vào ghế lái thì đa phần thấy 1 mợ ,mắt rất tập trung nhìn về phía trước,2 tay nắm chặt vô lăng. :))
Ra đường thằng nào gấu hơn bản lĩnh hơn thằng nớ đi trước anh nhờ

cusao

Xe lăn
Vì mục tiêu an toàn bác thớt về xin lỗi gấu là xong

new bee

Xe tải
Tây (Mỹ ở một số bang) nó đi thế này: qua ngã tư không có đèn tất cả phải dừng hẳn xe lại rồi mới được đi tiếp. Không là ăn quả phạt nguội ngay

Jeep 1980

Xe đạp
Về mo cho trôi-rà phanh. Hết

boolayn

Xe hơi
Cũng tùy cách xử lý của mỗi người. Người ngồi cạnh thường có tâm lý hơn người lái.

Ngonghinh

Xe tăng
Nhà cháu thì cứ chậm chắc cho lành, xử lý như gấu của cụ chủ thì an toàn hơn ạ

tomtomchát

Xe container
hôm 4 Tết, e quay đầu, thao tác bt nhưng mớm côn nhả phanh hơi vội, quệt ngay mít bác già.
do bác lừng khừng nửa nhường nửa vượt, do e bị taxi thúc thẳng tới ngang hông (đcm thàng taxi phát)
e bị nhòe mất 2 số bỉm trước, bác già bị xước mông.
đuổi theo nháy pha hòng xin lỗi bác, bác lại tưởng bắt đền nên chờ.
2 người đàn ông chân chính bắt tay nhao :-bd tuyền là người tử tế

xedaprach

Xe điện
Cháu thích nhất quả "tuyền người tử tế" ra đường giờ toàn máu chó