Xuất hiện các châm li ti như đầu kim trên sơn xe

nguyen040776

Xe máy
Xin chào các cụ. Các cụ cho em hỏi chút ạ:
Mới mới mua xe được tầm 3 tháng, màu trắng. Đợt vừa rồi em hay để xe qua đêm dưới gốc cây phượng vĩ, đến sáng ra lấy xe thì hầu như toàn bộ thân xe phủ đầy lá phượng khô rụng xuống. Hôm nay em để ý thì thấy trên toàn bộ thân xe đều xuất hiện các chấm li ti nhỏ như đầu kim màu vàng (em nghi là từ lá cây phượng rụng xuống tạo nên). Em thử lấy tay cậy ra nhưng cũng rất khó ra, chỉ dùng cana tẩy thì mới hết thôi. Nhưng vì nó xuất hiện trên toàn bộ thân xe nên nếu dùng cana thì không khả thi lắm. Nhìn bình thường thì không ảnh hưởng gì nhưng nếu nhìn sát vào thì cũng khá khó chịu. Em có chụp ảnh thật để các cụ dễ phán đoán.

Em hỏi các cụ nguyên nhân chính xác là gì vậy và cách khắc phục nhanh nhất ạ.

Stormyman

Xe tăng
Người OF
Mang xe đi đánh bóng là hết cụ ah

nguyen040776

Xe máy
Vâng, em cũng nghĩ vậy, nhưng chẳng lẽ không ai bị như xe em sao

Made in VN

Xe hơi
Cụ dùng RP7 chùi xem có hết không. Trước em bị nhựa đường bám vô ly ty như vậy dùng RP7 lau sạch sẽ lun

Bigisbest

Xe container
Mới mới mua xe được tầm 3 tháng, màu trắng. Đợt vừa rồi em hay để xe qua đêm dưới gốc cây phượng vĩ, đến sáng ra lấy xe thì hầu như toàn bộ thân xe phủ đầy lá phượng khô rụng xuống. Hôm nay em để ý thì thấy trên toàn bộ thân xe đều xuất hiện các chấm li ti nhỏ như đầu kim màu vàng (em nghi là từ lá cây phượng rụng xuống tạo nên). Em thử lấy tay cậy ra nhưng cũng rất khó ra, chỉ dùng cana tẩy thì mới hết thôi. Nhưng vì nó xuất hiện trên toàn bộ thân xe nên nếu dùng cana thì không khả thi lắm. Nhìn bình thường thì không ảnh hưởng gì nhưng nếu nhìn sát vào thì cũng khá khó chịu. Em có chụp ảnh thật để các cụ dễ phán đoán.

Nhựa cây, cụ phải dùng đồ của 3M nhá, ko thì đi đánh bóng nhá. Cụ xài cana vốn dành cho kim loại là hỏng sơn.

meodenmatlua

Xe điện

Cụ xem chỗ cụ có gần đường không? Vừa rồi họ có thảm lại mặt đường không? Nếu có thì là do họ phun bitum trước khi thảm nó bay vào. Xe em cũng bị nhưng chấm bé hơn của cụ.

cptu176

Xe điện
Xe em vừa rồi cũng bị tương tự như cụ đấy, cả kính và thân xe luôn, toàn bụi sơn, nhựa cây trứng cá và bụi xi măng, em mua cục đất sét của cụ tuan281085 đánh hết sạch, em làm toàn bộ kinh và nắp capo, còn lại mỏi tay quá nên em đem ra chỗ làm nội thất oánh bóng, sạch bóng luôn...

nguyen040776

Xe máy
Cụ dùng RP7 chùi xem có hết không. Trước em bị nhựa đường bám vô ly ty như vậy dùng RP7 lau sạch sẽ lun
Không phải nhựa đường cụ ạ. Nhựa đường thì chỉ bị phần gần lốp thôi và dùng dầu hỏa là hết ngay. Đây có thể là nhựa cây phượng vĩ ạ

Kim Chỉ Nam

Xe điện
Dùng đất sét tẩy đi Cụ.

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Xe em vừa rồi cũng bị tương tự như cụ đấy, cả kính và thân xe luôn, toàn bụi sơn, nhựa cây trứng cá và bụi xi măng, em mua cục đất sét của cụ tuan281085 đánh hết sạch, em làm toàn bộ kinh và nắp capo, còn lại mỏi tay quá nên em đem ra chỗ làm nội thất oánh bóng, sạch bóng luôn...
Vâng, những trường hợp như này Đất sét là hiệu quả nhất ạ

kamezoko

Xe hơi
Mới mới mua xe được tầm 3 tháng, màu trắng. Đợt vừa rồi em hay để xe qua đêm dưới gốc cây phượng vĩ, đến sáng ra lấy xe thì hầu như toàn bộ thân xe phủ đầy lá phượng khô rụng xuống. Hôm nay em để ý thì thấy trên toàn bộ thân xe đều xuất hiện các chấm li ti nhỏ như đầu kim màu vàng (em nghi là từ lá cây phượng rụng xuống tạo nên). Em thử lấy tay cậy ra nhưng cũng rất khó ra, chỉ dùng cana tẩy thì mới hết thôi. Nhưng vì nó xuất hiện trên toàn bộ thân xe nên nếu dùng cana thì không khả thi lắm. Nhìn bình thường thì không ảnh hưởng gì nhưng nếu nhìn sát vào thì cũng khá khó chịu. Em có chụp ảnh thật để các cụ dễ phán đoán

Nhựa cây 100%, bãi nhà em để ngoài trời, toàn cây, nên xe cũ em cũng dính suốt, chi chit. Giờ đỗ xe thành phản xạ toàn phải né bóng cây.

Theo em tìm hiểu, thì cách xử lý chuẩn nhất như cụ tuan281085 bày dưới đây:

Cụ dùng Đất sét đánh phát là ngon ngay, sạch không tì vết :D
Còn em, em toàn mua 1 lọ xịt tẩy nhựa cây, phân chim, nhựa đường của Waxco hoặc Sonax về xịt. Xịt mấy giây xong lau nhẹ là đi luôn, ko còn dấu vết. Cụ mà xịt mạnh tay, xịt nhiều tí là mấy vết nhựa đó còn tự chảy ra và trôi luôn xuống, xong cụ chỉ việc rửa lại bằng nước thường (nhưng cách này hơi tốn dung dịch xịt chút).

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Nhựa cây 100%, bãi nhà em để ngoài trời, toàn cây, nên xe cũ em cũng dính suốt, chi chit. Giờ đỗ xe thành phản xạ toàn phải né bóng cây.

Theo em tìm hiểu, thì cách xử lý chuẩn nhất như cụ tuan281085 bày dưới đây:

Còn em, em toàn mua 1 lọ xịt tẩy nhựa cây, phân chim, nhựa đường của Waxco hoặc Sonax về xịt. Xịt mấy giây xong lau nhẹ là đi luôn, ko còn dấu vết. Cụ mà xịt mạnh tay, xịt nhiều tí là mấy vết nhựa đó còn tự chảy ra và trôi luôn xuống, xong cụ chỉ việc rửa lại bằng nước thường (nhưng cách này hơi tốn dung dịch xịt chút).
Dung dịch đấy dành cho những vết đơn giản như: Băng keo, Nhựa đường, Phân chim, ... Còn cứng đầu thì cứ Đất sét là hiệu quả nhất ạ

mn2t

Xe điện
bác mua WD40 nhé, vừa xịt vừa lau là hết. Cái này dùng tương tự RP7, nhưng an toàn và hiệu quả hơn rất nhiều

meodenmatlua

Xe điện
Dung dịch đấy dành cho những vết đơn giản như: Băng keo, Nhựa đường, Phân chim, ... Còn cứng đầu thì cứ Đất sét là hiệu quả nhất ạ
Đất sét bao tiền 1 cục hả cụ?

nguyen040776

Xe máy
Báo cáo các cụ là để 1 vài tuần là nó tự bay hết ạ

Lái xe quê

Xe buýt
Em cũng bị giống cụ là để dưới cây phượng, nhất là trên kính xuất hiện những hạt đó nhìn rất khó chịu. Rửa xe là hết, có nước và chất rửa sẽ tự bay thôi!

tauchien

Xe tăng
Của em cũng bị dính quả nhựa cây hoa sữa, chưa làm đc mặc dù đủ đất sét và bình tẩy Sonax, dầu hỏa rồi. Vừa tẩy thử thấy ngon, nhưng làm cả xe chắc mỏi tay lắm