[Funland] Ý tưởng này hay phết

XSim

Xe container
Em đọc bài này thấy mấy ông nông dân Trung Quốc có ý tưởng dùng khinh khí cầu hái quả thông. Cái này có khi áp dụng ở nhiều chỗ được các cụ nhỉ? Kiểu như ở VN thì:
+ Thu hoạch tổ yến trên vách đá
+ Sửa điện
+ Lắp cục nóng điều hòa :))
+ ...

minhmo

Xe cút kít
Em đọc bài này thấy mấy ông nông dân Trung Quốc có ý tưởng dùng khinh khí cầu hái quả thông. Cái này có khi áp dụng ở nhiều chỗ được các cụ nhỉ? Kiểu như ở VN thì:
+ Sửa điện
+ ...
Cũng được đấy, nhưng mua khinh khí cầu xịn đừng đặt mua hãng của Tầu mới hay được. :))

Trang Nguyen

Xe điện
Ồ, em mua cái 65 tr đi làm, rẻ hơn oto, ko lo tắc đường 💪💪💪

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Xem tick tock đội khựa, thấy rất nhiều clip sáng tạo, hài hước đến từ đời sống lao động ở xưởng, ngoài ruộng từ công nhân, nông dân, bầu không khí sx thế bảo sao sản phẩm nó ngày càng ngon bổ rẻ. Không như mình, toàn clip sang chảnh, rồi mở ra cái là : em lói thật, nô lày không chốt thì bác mua lô lào...

XSim

Xe container
Xem tick tock đội khựa, thấy rất nhiều clip sáng tạo, hài hước đến từ đời sống lao động ở xưởng, ngoài ruộng từ công nhân, nông dân, bầu không khí sx thế bảo sao sản phẩm nó ngày càng ngon bổ rẻ. Không như mình, toàn clip sang chảnh, rồi mở ra cái là : em lói thật, nô lày không chốt thì bác mua lô lào...
Nhìn người VN xoay sở đánh Pháp, đánh Mỹ trong điều kiện lạc hậu hơn hẳn đối phương, hay nông dân sáng tạo máy móc phục vụ sản xuất thì em nghĩ người VN mình cũng sáng tạo đấy. Cái cần là một môi trường, cơ chế để thúc đẩy việc này cũng như tạo thuận lợi cho những sáng kiến này đi vào cuộc sống.

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn người VN xoay sở đánh Pháp, đánh Mỹ trong điều kiện lạc hậu hơn hẳn đối phương, hay nông dân sáng tạo máy móc phục vụ sản xuất thì em nghĩ người VN mình cũng sáng tạo đấy. Cái cần là một môi trường, cơ chế để thúc đẩy việc này cũng như tạo thuận lợi cho những sáng kiến này đi vào cuộc sống.
Người mình khi gian khó, chiến tranh mới phát huy cụ nhỉ. Nhưng thời bình mới nhiều chứ thời chiến đc mấy mươi năm. Như cụ nói, cái cơ chế, môi trường nó quyết định việc khuyến khích, sáng tạo SX. Ví dụ Em sang trung quốc quan sát các phương tiện của nó rất đa dạng, từ 2 bánh ,3 bánh cho đến nhiều bánh, tất nhiên nó cũng quy hoạch cho phép tùy cung đường cho mỗi loại phương tiện, miễn đảm bảo an toàn, đang kiểm.Như vậy là nó cởi trói hơn mình, của mình thì cấm, chỉ có 2 bánh và 4 bánh , đều éo sản xuất đc, nhập đắt đỏ, trong khi con 2 bánh chạm cái là đổ, toàn dân den chết vì xe máy nhiều vô kể. Giờ nhiều cụ già ở quê mua con xe điện 3 bánh đi khá nhiều, an toàn , không đổ giá rẻ mà công an không thích bắt các cụ. Cái đó VN mình nghiên cứu làm thừa sức.

hd-vt

Xe container
Dân TQ giỏi, làm gì cũng cho tới, to. Chỉ không thích...hội lđ thôi ạ.

Mũi tên bạc

Xe container
Nỗ lực thì tốt nhưng vẫn gà ở chỗ lẽ ra phải buộc Kinh khí cầu vào một vị trí nào đó; chỉ cho dây hoạt động trong một phạm vi nào đó thôi!

Mandalord

Xe điện
Động lực của kinh tế thị trường là kiếm tiền. Sáng tạo được thì có tiền, sáng tạo hay thì có nhiều tiền. Đó là động lực to nhất rồi chứ còn động lực nào nữa đâu cụ. Các dân TQ nó cũng chỉ là say mê kiếm tiền nên mới nghĩ ra đủ thứ, kể cả sáng tạo hay cũng như các trò bẩn bựa.

Kể cả cơ chế cũng không cản nổi tiền. Cụ có thấy mấy cái thằng Việt Á nó ngửi thấy tiền nó mua được hết không. Đấy là làm bậy, nhưng nếu làm hay, đúng luật, ra nhiều tiền thì cũng bẻ cong được cơ chế (lạc hậu) vậy.

XSim

Xe container
Nỗ lực thì tốt nhưng vẫn gà ở chỗ lẽ ra phải buộc Kinh khí cầu vào một vị trí nào đó; chỉ cho dây hoạt động trong một phạm vi nào đó thôi!
Chắc chắn là họ có buộc thì mới cố định nó để thao tác được, em nghĩ vụ này là sơ ý lúc tháo lắp dây, kiểu như thuyền bị tuột neo thôi.

TrumVietnam2

Xe tải
+ Sửa điện
+ ...
Rồi lại nảy tư tưởng mua cái này vượt biên, đưa hàng lậu qua biên giới, giao Mai Thúy,...

XSim

Xe container
Động lực của kinh tế thị trường là kiếm tiền. Sáng tạo được thì có tiền, sáng tạo hay thì có nhiều tiền. Đó là động lực to nhất rồi chứ còn động lực nào nữa đâu cụ. Các dân TQ nó cũng chỉ là say mê kiếm tiền nên mới nghĩ ra đủ thứ, kể cả sáng tạo hay cũng như các trò bẩn bựa.

Kể cả cơ chế cũng không cản nổi tiền. Cụ có thấy mấy cái thằng Việt Á nó ngửi thấy tiền nó mua được hết không. Đấy là làm bậy, nhưng nếu làm hay, đúng luật, ra nhiều tiền thì cũng bẻ cong được cơ chế (lạc hậu) vậy.
Chưa hiểu thâm ý của cụ lắm nhưng em cơ bản đồng ý với cụ là động lực sáng tạo là vì tiền hay một dạng lợi ích tương tự nào đó. Sáng tạo có thể là tốt hoặc xấu cho xã hội, vì thế cần vai trò nhà nước ngăn chặn cái xấu và thúc đẩy cái tốt.

Manhloe01

Xe tải
Viết chưa sõi nói sao sõi được hả cụ :)) :))

Trang Nguyen

Xe điện
Cụ phải học cách giảm nhiệt độ không khí để giảm độ cao trước đã nhé, kẻo nó kéo cụ đi 300 km ra biển đông thì nguy.
Có vụ này thì e cũng rút kinh nghiệm rồi, đợi xem có vụ khác nữa ko là em chốt deal :D

bachkhoak40

Xe điện
Kể cũng hay, giá 65 củ thì chơi được, căn bản xem có được cấp phép ko?

Trần Đoành.

Xe container
Cụ phải học cách giảm nhiệt độ không khí để giảm độ cao trước đã nhé, kẻo nó kéo cụ đi 300 km ra biển đông thì nguy.
Học làm gì, cần hạ xuống chỗ nào lấy cái dùi chọc cho phát, thủng bằng cái bát ăn cơm là nó hạ xuống sau 3s nhanh gọn và cảm giác tê tận đỉnh đầu :))

XSim

Xe container
Học làm gì, cần hạ xuống chỗ nào lấy cái dùi chọc cho phát, thủng bằng cái bát ăn cơm là nó hạ xuống sau 3s nhanh gọn và cảm giác tê tận đỉnh đầu :))
Thế này khác gì cụ mua xe 65 tr rồi mỗi lần cần phanh thì đâm vào tường :))