[Thảo luận] Không nên dùng từ "Phân làn" khi nói về biển 411 và mũi tên chỉ hướng đi.

Website
www.facebook.com
.
Thớt này lập từ năm 2013. Phần đầu của thớt nói về QC41 cũ.

Nội dung về QC41/2016 xin xem từ còm #787 trở đi, hoặc xem tại Thớt mới này

Bẩm các kụ mợ.

Chúng ta thấy gtcc ngày càng cắm nhiều biển 411 "Hướng đi theo Vạch kẻ đường" và vẽ vạch 1.18 (hình mũi tên chỉ hướng đi rẽ trái, thẳng, rẽ phải dưới đường).

Sơ ý đi sai biển 411 và sai mũi tên này cũng chỉ mắc lỗi không tuân theo vạch kẻ đường (mũi tên chính là vạch kẻ đường số 1.18) mức phạt 100-200K.
Nhưng xxx rất hay hù dọa lái xe thành lỗi "đi sai làn đường" mức phạt 1.7 triệu + giữ bằng 30 ngày.

Một phần do xxx bẩn muốn hù dọa để lái xe sợ mà nhanh chóng 50-50, nhưng chủ yếu là do lái xe vẫn nghĩ mình đi sai làn thật, vì vẫn hay quen miệng gọi đánh đồng biển 411 thành biển phân làn, vạch mũi tên 1.18 thành mũi tên phân làn hàng ngày khi chém gió trên OF.

Nhà cháu mạo muội đề nghị các kụ mợ từ nay cố gắng thay đổi thói quen:
- không gọi biển 411 là "biển phân làn" nữa, mà gọi là "biển chỉ hướng đi"
- không gọi vạch 1.18 là "mũi tên phân làn" nữa, mà gọi là "mũi tên chỉ hướng đi"

Gọi đúng tên biển là trực tiếp giúp nhiều kụ mợ khác, nhất là các kụ mợ mới lái, không lẫn lộn giữa 2 loại biển 411 và 412, không mất tiền oan vì những lỗi mình không vi phạm.

Cảm ơn các kụ mợ nhiều.

----------------------------------------
Cập nhật ngày 4/3/2015:

Nhà cháu xin tổng kết ngắn gọn để các kụ nắm ý chính của thớt này, áp dụng cho Quy chuẩn 41 cũ:

1- Đi sai mũi tên chỉ hướng đi vẽ dưới đường (vạch 1.18): mức phạt 100 - 200 ngàn đồng (theo NĐ171)

2- Đi sai làn đường (đi vào làn dành riêng cho xe buýt, là làn được Sở gtvt gắn biển báo kẻ vạch đúng luật cho một làn đường dành riêng): mức phạt 800 ngàn - 1.2 triệu (theo NĐ171).

Tuy nhiên, hiện nay trên toàn Tp Hn, kể cả trên đường Võ Nguyên Giáp - cầu Nhật Tân, tại tất cả các Tp khác trên toàn quốc, đều chưa có làn đường nào được gắn biển vẽ vạch đúng luật để có thể coi là làn đường dành riêng cho xe buýt, xe khách như luật quy định. Do vậy, hiện tại xxx không có cơ sở pháp lí để phạt lái xe với lỗi đi sai làn đường quy định.

Để được coi là làn đường dành riêng cho xe khách (kể cả xe buýt, xe taxi đều được luật cho đi vào làn này) thì làn đường đó phải được gắn 2 loại biển, 1 loại vạch, như luật quy định.
Cụ thể:
a- có kẻ vạch số 54, nếu là đường có vận tốc khai thác >60 km/h, hoặc vạch số 1.23, nếu là đường ≤ 60 km/h (xem hình vạch kẻ bên dưới)
b- trên giá long môn ngay trên làn đó có gắn biển chỉ dẫn 412a "làn đường dành cho xe khách", là biển hình vuông, nền xanh, có vẽ duy nhất hình 1 chiếc xe khách và một mũi tên chỉ lên trời.
c- trên giá long môn ngay trên làn đó có gắn biển "cấm ô tô" hình tròn, viền đỏ, phía dưới có 2 biển phụ "làn đường" và "xe khách được phép hoạt động".

3- Đi sai phần đường (xe ô tô đi vào phần đường dành cho xe thô sơ, nơi có gắn biển cấm xe cơ giới đi vào): mức phạt giống sai làn đường nêu trên (800-1.2tr)
Tuy nhiên, vì trên toàn quốc chưa có nơi nào gắn biển cấm xe cơ giới đi vào làn đường xe thô sơ, nên xxx cũng không có cơ sở pháp lí để phạt lái xe với lỗi này.

4- Đi sai với chỉ dẫn của biển gộp nhiều hình (mọi người vẫn đang gọi nhầm là biển 412 phân làn): biển này không có trong luật, csgt không có cơ sở pháp lí để phạt lái xe.

5- Đi sai so với thông tin nêu trên các biển chỉ dẫn, kể cả biển 411 hay 412 (biển chỉ dẫn có hình chữ nhật hoặc hình vuông, nền màu xanh): không mắc lỗi gì, vì luật quy định biển chỉ dẫn không có hiệu lực để bắt buộc thi hành. Biển chỉ dẫn chỉ có tác dụng cung cấp thông tin cần thiết mà thôi.

- Vạch số 54, vẽ trên đường có vận tốc khai thác >60 km/h

- Vạch số 1.23, vẽ trên đường có vận tốc khai thác ≤60 km/h

----------------------------------

Cập nhật ngày 25/3/2014:

Nhà cháu quote lại công văn trả lời đầu năm 2014 của Phòng CSGT TPHCM, rằng
csgt không có căn cứ pháp lí khi dựa vào "Biển 412 gộp nhiều hình" để lập BB phạt lái xe, các kụ nhé.
(Cập nhật ngày 26/12/2014: nhà cháu có số CV, ngày kí, tên người kí, chức danh, địa điểm lập BB rồi nhé)

Thằng bẹn hàng xốm hay chà tranh trém gió với em có cái thư của phòng csgt Sg khẳng định csgt không có cơ sở pháp luật để dùng biển gộp nhiều hình (412 dỏm) để phạt lái xe được
Cây nhà lá vườn mộc mạc, các cụ dùng tạm vậy.

-----------------------------------
Nhà cháu bổ sung ảnh của biển gộp nhiều hình không có trong luật để các kụ xem.

Biển gộp nhiều hình không có trong luật là biển này, các kụ nhé.
- Về hình thức thì nó thuộc nhóm biển chỉ dẫn (hình chữ nhật hay hình vuông, nền xanh), luật quy định nhóm biển chỉ dẫn không có hiệu lực để buộc thi hành.
- Về pháp lí, biển gộp nhiều hình này không có thể hiện trong Quy chuẩn 41 về Báo hiệu đường bộ, nên biển này không có tính pháp lí, xxx không thể căn cứ vào một biển không có trong luật để phạt lái xe.
Nhỡ mình có đi sai với chỉ dẫn của biển này thì xxx cũng không thể dừng xe, không thể căn cứ trên biển này để phạt lái xe bất kì lỗi gì, kể cả lỗi đi sai làn đường.

.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
[copy lại]

Nếu bác chủ cãi được rằng chỉ bị phạm lỗi không tuân theo hiệu lệnh, biển báo thì chỉ bị phạt 400K thôi. Còn bị nó hù doạ lỗi đi sai làn mới ra 1700K và giam bằng 30 ngày.

Bạn nào biết chính xác lỗi này là không tuân theo hiệu lệnh, biển báo hay là lỗi đi sai làn để anh em biết ứng phó với xxx (vì mức đóng phạt chênh lệch quá cao 400k VS 1.700k + giam bằng 30 ngày)

Lỗi bác chủ chỉ là "không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường" thôi. Bác chủ bị xxx hù rồi.

Cách phân biệt lỗi:

Ghi chú: Phân tích trong phần này dựa trên các biển báo, vạch kẻ nêu tại Quy chuẩn cũ, là QC41/2012, đã hết hạn vào tháng 11/2016.
Tuy Quy chuẩn 41/2016 đã có một số thay đổi, nhưng những nguyên tắc cơ bản thì vẫn được kế thừa từ Quy chuẩn cũ, ít có gì thay đổi

1- Các biển báo nào trong tên gọi có chữ "...vạch kẻ đường" thì khi bị vi phạm, sẽ bị lỗi "...không tuân thủ biển báo vạch kẻ đường", mức phạt 400K, theo Mục 1 Bảng dưới đây.

Lỗi "vạch kẻ đường" này hay mắc khi: a- đi sai hướng mũi tên vẽ dưới đường (vạch kẻ đường số 1.18), b- đè vạch liền, vạch tiểu đảo, c- đi sai hướng mũi tên vẽ trên biển báo 411.
(Các kụ lái xe tự mình hại mình vì quen miệng gọi sai biển 411 là biển phân làn, mũi tên 1.18 thành mũi tên phân làn, nên khi xxx hù dọa thành lỗi sai làn đường là tin theo ngay ---> mất tiền oan).

Hình#1- Vạch kẻ đường số 1.18, chỉ dẫn Hướng đi trên mỗi làn, vẽ dưới mặt đường

Hình#2- Biển 411 "Hướng đi ...theo vạch kẻ đường", cắm trên lề đường.

2- Các vạch kẻ nào có chữ "Làn đường dành riêng", như vạch số 54 hoặc vạch 1.23 này, mới có chức năng quy định "Làn đường dành riêng" (xem Hình #3a, #3b)

Hình #3a: Vạch số 54, vẽ trên đường có vận tốc khai thác >60 km/h

Hình #3b: Vạch số 1.23, vẽ trên đường có vận tốc khai thác ≤60 km/h

Còn các biển báo 412, hình vuông nền xanh, có chữ "Làn đường dành riêng ..." dưới đây chỉ là biển biển chỉ dẫn thông tin cần thiết, không được luật quy định hiệu lực nên không bị bắt buộc phải tuân theo.

Vì vậy, các biển báo 412(a,b,c,d) trong hình dưới đây KHÔNG có chức năng phân làn đường.
Nếu chẳng may không đi theo thông tin nêu trên các biển 412(a,b,c,d) thì cũng không bị luật coi là phạm lỗi.
Do đó, nếu xxx căn cứ vào các biển 412(a,b,c,d) để bắt lỗi sai làn, là xxx làm sai luật.

Hình #4- biển chỉ dẫn 412 "đường dành riêng cho từng loại phương tiện", cắm trên lề hoặc treo trên giá long môn đều KHÔNG có chức năng quy định "làn đường dành riêng".

sgb345sgb345

Chỉnh sửa cuối:

Máu Lạnh

Xe đạp
Website
me.zing.vn
Cảm ơn chủ thớt. Nếu không có thắc mắc và phản biện gì khác thì next bình thường :D

bipboemlaxichlo

Xe điện
cảm ơn cụ đã nhắc nhở

Entidi

Xe buýt
Cám ơn cụ, cái này hay đánh đồng thật.

S320

Xe điện
hay quá. cháu toàn bị nóa dọa thôi:D

tenluatomahoc

Xe tăng
Vodka cụ chủ thớt hay thật hihi từ này thằng nào vợt em lỗi này em chửi chết.

3Lazang

Xe tăng
Cảm ơn cụ chủ đã cung cấp thông tin rất hay .
Tiện đây em cũng xin hỏi các cụ là có một số ngã tư không có biển 411 nhưng dưới lòng đường có vạch 1.18 . Như vậy có đủ điều kiện để xxx phạt không vì nhiều khi vào ngã 4 bị các xe trước che khuất nên có khi không kịp đi đúng hướng của vạch kẻ đường . Em băn khoăn không biết vạch kẻ đường 1.18 đã đủ điều kiện để phạt chưa nếu không có biển 411 ?
Xin các cụ chỉ giáo

Chỉnh sửa cuối:

White Dragon

Xe tăng
Tiện đây em cũng xin hỏi các cụ là có một số ngã tư không có biển 411 nhưng dưới lòng đường có vạch 1.18 . Như vậy có đủ điều kiện để xxx phạt không vì nhiều khi vào ngã 4 bị các xe trước che khuất nên có khi không kịp đi đúng hướng của vạch kẻ đường . Em băn khoăn không biết vạch kẻ đường 1.18 đã đủ điều kiện để phạt chưa nếu không có biển 411 ?
Xin các cụ chỉ giáo
Đủ điều kiẹn phạt rồi cụ ạ! Mức phạt từ 200k đến 400k như cụ sbg345 đã nói ở trên!

namaus

Xe tăng
Hay. Cháu bị nó hù cho phát. Nghĩ mà cay. Tks cụ

thanhsquin

Xe buýt
Cái này còn mông lung quá. Vì trước em ăn Bb sai làn ở giải phóng rồi. Nếu như cụ chủ nói thì tất cả Bb đều sai à

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Cho bài 5 sao luôn! :D

tiger

Xe tăng
cái này hay, hóa ra hôm trước mất tiền oan

xdthienha

Xe điện
Thank cụ nhiều nhé,em vẫn biết như thế nhưng ko bieeta lý luận kiểu gì.Thế này thì có cái để lý luận roài.Nhưng mong rằng mọi người ko phải mất công cái nhau với xxx nữa.

3Lazang

Xe tăng
Xin các cụ chỉ giáo
Đủ điều kiẹn phạt rồi cụ ạ! Mức phạt từ 200k đến 400k như cụ sbg345 đã nói ở trên!
Em vẫn băn khoăn nếu các xe trước che hết vạch thì có khi mình chuyển làn không kịp lại hóa ra đè vạch liền :((

SIÊU XIÊU

Xe tải
ngày hôm qua nhà cháu bị xxx nó thịt cho 1 phát ở phố Huế, xxx bảo lỗi sai làn đường phạt 1,7tr và ..... 30 ngày, dài dòng lắm... cuối cùng cháu mất 700k, về nhà nghĩ lại thấy tức vì mới đầu năm mà đã bị nó vặt lông, nghĩ lại thấy mình ngu biển to đùng giữa đường mà lại không để ý, đồng thời càng cay bọn GTCC tự nhiên có cái sáng kiến phân làn ô tô và xe máy rất dở hơi làm cho tình hình GT không tốt lên tý nào mà lại có thêm rất nhiều người mất mạng hay thương tật vì cái sáng kiến ấy

thichxeoto

Xe điện
Thank cụ, cứ nghĩ đến bọn xxx này là lại điên toàn bắt láo với dọa dân là giỏi.CAND c ứt gì bọn này^:)^

hoinhap

Xe tăng
Cảm ơn chủ thớt!

White Dragon

Xe tăng
Em vẫn băn khoăn nếu các xe trước che hết vạch thì có khi mình chuyển làn không kịp lại hóa ra đè vạch liền :((
He he, cụ phải giữ khoảng cách an toàn với xe trước (có qui định cụ thể bao nhiêu mét nhưng em ko nhớ và đủ cho cụ nhìn thấy vạch) nên cái băn khoăn của cụ ko được chấp nhận. Đời nó dở hơi thế đới cụ ợ! :D