[Thảo luận] Không nên dùng từ "Phân làn" khi nói về biển 411 và mũi tên chỉ hướng đi.

Original Car

Xe hơi
Bài viết hay, thanks chủ thớt

anh cho em xin

Xe buýt
Cảm ơn bác, cái này mới xem qua thì hơi "lung mông". Nếu có thời gian tư duy và ngâm kíu sẽ vỡ ra nhiều vấn đề mà từ trước tới giờ mình cứ nghĩ là đúng nhưng phân tích chính xác ra thì ko phải như mình nghĩ (có lẽ xxx cũng như vậy). Qua đây em tự kỷ rằng, nếu mình nắm chắc luật, khi tranh luận đưa ra dẫn chứng cụ thể thì sẽ tiết kiệm được nhiều tiền khi chẳng may vi phạm và đồng thời cũng là khai sáng cho mấy ông công bộc của nhân dân.

kutun10

Xe tải
Cám ơn cụ vì thông tin hữu ích này

Tungld

Xe tăng
Cám ơn cụ chủ nhiều.

XBimmerX

Xe máy
Thông tin hữu ích, cám ơn Chủ thớt.

daewoo5ta

Xe máy
Cái này còn mông lung quá. Vì trước em ăn Bb sai làn ở giải phóng rồi. Nếu như cụ chủ nói thì tất cả Bb đều sai à
Cám ơn kuj chủ nhiều :D , nhưng em cũng giống bác này ợ. Mời được Cụ HaVu "kon phơm" cho ae nhờ phát nhẩy?

Website
www.facebook.com
Cảm ơn cụ chủ đã cung cấp thông tin rất hay .
Tiện đây em cũng xin hỏi các cụ là có một số ngã tư không có biển 411 nhưng dưới lòng đường có vạch 1.18 . Như vậy có đủ điều kiện để xxx phạt không vì nhiều khi vào ngã 4 bị các xe trước che khuất nên có khi không kịp đi đúng hướng của vạch kẻ đường . Em băn khoăn không biết vạch kẻ đường 1.18 đã đủ điều kiện để phạt chưa nếu không có biển 411 ?
Xin các cụ chỉ giáo
Vạch 1.18 đứng một mình đã đủ điều kiện để bị phạt rồi, kụ à.

(Do lượng truy cập nhiều nên băng thông truy cập hình trên Photobucket của nhà cháu vượt limit nên bị "dừng hình" không hiện lên được. Tới ngày 10-3 nó mới cho hiện lại. Mong các kụ mợ thông cảm nhé).

Giải thích:

(Ghi chú: từ tháng 11/2016, Quy chuẩn 41/2016 không còn sử dụng 2 loại vạch kẻ tiêng cho vận tốc xe chạy ≤60 km/h và >60 km/h nữa)

1- Khi "đè vạch liền", tức là khi không tuân thủ vạch 1.1, sẽ bị phạt lỗi "không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường".
Khi không tuân thủ vạch 1.18 cũng sẽ bị phạt lỗi tương tự.

2- Loại hiệu lực của vạch kẻ
#1 Vạch kẻ độc lập: mặc nhiên có hiệu lực, không phụ thuộc vào việc có biển báo khác hay không.

#2 Vạch kẻ 1.18 là loại Vạch độc lập, tự nó đã có hiệu lực, như vạch 1.1 nêu trên.

#3 Vạch kẻ phụ thuộc: vạch chỉ có hiệu lực khi có cắm một biển khác, đèn tín hiệu hoặc người điều khiển gt.

.

Chỉnh sửa cuối:

vietdungth

Xe buýt
Số 2/167,phố Gia Quất,Thượng Thanh, Long Biên, Hà
Website
www.truongduongsat.edu.vn
Cảm ơn Cụ chủ thớt, bài viết cực hay. Em xem mãi chư thấy quy định về vạch sơn màu vàng phân chia 2 làn ngược chiều như cầu Thắng Long, Vĩnh Tuy, đường HCM ... Xin các Cụ giải đáp giúp em

caydenkho

Xe máy
Bài viết hay và bổ ích. Ủn lên để các cụ cùng xem

Lungo_123456

Xe buýt
thế sao không có điều xử phạt các anh nào nói phạt không đúng lỗi nhỉ.
Như ở Sing thì vẽ bậy bị đánh mấy hèo hay ở ta ra luật phạt bậy báo lỗi sai thì ... vả mấy cái vào miệng.
Hay thôi hạ bậc lương cũng được.

dongphong09

Xe tải
Website
www.phibuiof.cf
ô, hoá ra offers trước đây cứ nghĩ biển 411 là biển phân làn và xxx thì từ trước đến nay toàn xử phạt sai sao ? bài viết của cụ chủ thớt rất bổ ích cho anh em lái xe. Cám ơn cụ chủ nhìu, mời cụ ly rượu nhạt. Nếu đúng như những gì cụ chủ thớt nói ở trên thì từ giờ trở đi cánh anh em lái xe ko còn nỗi lo đi sai làn và bị phạt nặng nữa vì biển phân làn 412 ít được cắm nhiều. hihi ;))

plink

Xe hơi
cụ nào cho em ly vodka để em mời cụ chủ 1 ly, kô hiểu sao máy nó ko cho vodka. bài viết của cụ rấthữu ích cho ACE Ofer.
cảm ơn cụ nhiều

h2419

Xe máy
cám ơn chủ thớt đã cung cấp thông tin bổ ích, vốt ca cái nào!!!!

Website
www.facebook.com
Em vẫn băn khoăn nếu các xe trước che hết vạch thì có khi mình chuyển làn không kịp lại hóa ra đè vạch liền :((
He he, cụ phải giữ khoảng cách an toàn với xe trước (có qui định cụ thể bao nhiêu mét nhưng em ko nhớ và đủ cho cụ nhìn thấy vạch) nên cái băn khoăn của cụ ko được chấp nhận. Đời nó dở hơi thế đới cụ ợ! :D
Lái xe không thể bị phạt nếu vô tình vi phạm do bị bất ngờ, không thể thấy biển hoặc vạch kẻ từ xa, không có đủ thời gian xử lí, theo Điều 11, Khoản 3 Luật xử lí vi phạm hành chính.

Các lí do để có thể áp dụng Điều 11 khoản 3:
1- khi gtcc không cắm biển 411 trước các vạch 1.18,
2- Các mũi tên chỉ hướng đi vẽ trên đường quá ít, quá mờ,
3- không có biển 121 quy định "cự li tối thiểu giữa 2 xe"
4- Xe quá đông che khuất biển báo, vạch kẻ đường nên lái xe không thể thấy được chúng
5- Xe đang đi bình thường, đột nhiên có xe trong lề lao ra, ô tô phải đánh lái tránh nên đè lên vạch liền.
v.v...

Điều luật cứu tinh cho lái xe khi bị bẫy:

Luật không xử phạt các lỗi vi phạm trong tình huống bất ngờ, bất khả kháng

Biển báo phải đặt trước đó ít nhất 50m, để người lái xe có thể nhìn thấy từ xa

.

Chỉnh sửa cuối:

cantona

Xe container
ô, hoá ra offers trước đây cứ nghĩ biển 411 là biển phân làn và xxx thì từ trước đến nay toàn xử phạt sai sao ? bài viết của cụ chủ thớt rất bổ ích cho anh em lái xe. Cám ơn cụ chủ nhìu, mời cụ ly rượu nhạt. Nếu đúng như những gì cụ chủ thớt nói ở trên thì từ giờ trở đi cánh anh em lái xe ko còn nỗi lo đi sai làn và bị phạt nặng nữa vì biển phân làn 412 ít được cắm nhiều. hihi ;))
Cái này là do gtcc làm ăn tắc trách nếu ko nói là thiếu hiểu biết cơ bản, y như vụ cắm biển 407a,b,c ở đầu đoạn đường 1 chiều ý.

Website
www.facebook.com
He he, cụ phải giữ khoảng cách an toàn với xe trước (có qui định cụ thể bao nhiêu mét nhưng em ko nhớ và đủ cho cụ nhìn thấy vạch) nên cái băn khoăn của cụ ko được chấp nhận. Đời nó dở hơi thế đới cụ ợ! :D
Còn về cự li giũa 2 xe thì thế này ợ:

#1- Nếu có biển số 121 quy định "cự li tối thiểu giữa 2 xe" thì tuân theo biển

#2- Nếu không có biển 121 thì chỉ cần giữ cự li an toàn theo Điều 12 Luật gtđb. Đường trong phố thì cự li bao nhiêu cũng là an toàn miễn không có nguy cơ gây mất an toàn là được.

.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Cảm ơn Cụ chủ thớt, bài viết cực hay. Em xem mãi chư thấy quy định về vạch sơn màu vàng phân chia 2 làn ngược chiều như cầu Thắng Long, Vĩnh Tuy, đường HCM ... Xin các Cụ giải đáp giúp em
Nhìn chung, màu vạch vàng dùng cho các đường xe chạy trên 60km/h, kụ ạh.
Ý nghĩa cũng gần như giống các vạch màu trắng dùng cho các đường <60km/h.

(Ghi chú: từ tháng 11/2016, Quy chuẩn 41/2016 không còn sử dụng 2 loại vạch kẻ tiêng cho vận tốc xe chạy ≤60 km/h và >60 km/h nữa)

.

Chỉnh sửa cuối:

cuongvu

Xe hơi
thường thường thì biển 411 ở trước rồi đến vạch số 1.18

vam

Xe buýt
em nghĩ cụ chủ nhầm. Có 2 kiểu phân làn. Phân làn phương tiện và phân làn theo hướng đi.

Theo quy chuẩn 41:2012
E.11 Biển số 411 "Hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường"
a) Để chỉ dẫn cho người lái xe biết số lượng làn đường trên mặt đường và hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường, phải đặt biển số 411 "Hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường". Biển sử dụng phối hợp với vạch kẻ đường(loại vạch 1.18 hình mũi tên màu trắng trên mặt đường). Tùy theo tình hình thực tế về số lượng làn đường và hướng đi trên mỗi làn đường mà có ký hiệu chỉ dẫn phù hợp. Biển có tác dụng bắt buộc người lái xe phải đi đúng làn đường đã được chỉ dẫn hướng phù hợp với hành trình của xe.
b) Kích thước và màu sắc của hình vẽ trên biển:
- Chiều rộng biển 120cm
- Chiều cao biển 60cm
- Vạch kẻ đường đứt quãng rộng 2cm từ cạnh trên biển đến cạnh dưới biển, 2 vạch kẻ đường chia chiều rộng biển thành 3 khoảng (làn đường) rộng 40cm.
- Chiều cao hình vẽ 45cm
- Nền biển màu xanh lam, hình vẽ mũi tên màu trắng
Chú ý: Nếu đường chỉ có hai làn đường thì chiều rộng biển là 80cm và vạch kẻ đường chia đôi biển thành hai khoảng rộng 40cm. Hướng mũi tên tùy theo yêu cầu chỉ dẫn thực tế mà vẽ cho phù hợp.

Hình E.11 - Biển số 411