[Thảo luận] Không nên dùng từ "Phân làn" khi nói về biển 411 và mũi tên chỉ hướng đi.

Website
www.facebook.com
Cụ thử nghiên cứu lại cái này được không cu. Vì trong Điều 9 của luật có ghi là khi di chuyển thì đi về phía bên phải chiều đi của mình. Cứ cho là với trường hợp đường hồ chí minh, cụ đi sang đường bên trái là đúng, nhưng đường có vạch liền ở giữa, gặp xe ngược chiều, cụ không được phép đè vạch, thì cụ đâm vào xe ngược chiều hay sao ?

Em mới đọc qua về vạch kẻ, không hề thấy vạch liền trắng nó có tác dụng thế nào, cái loại vạch mà bề ngang 10cm í. Cụ nào tìm thấy ở đâu chỉ cho em với. Em đọc trong điều lệ đường bộ nhé, các văn bản trên mạng khác k xác nhận được tính chính xác do bản thân những người tạo ra mấy cái hình vẽ đấy chắc gì đã biết chính xác luật.

Còn với vạch liền vàng, đặc biệt hay kẻ ở đường HCM, thì chắc chắn cụ sẽ bị phải lỗi sai phần đường qui định. Vì vạch liền vàng là vạch tim đường có tác dụng phân chia 2 luồng xe ngược chiều nhau. Khi đó cụ sẽ đi sang bên trái là sai phần đường qui định theo điều 9 của Luật.
(Cập nhật ngày 3/7/2017: xin xem thêm thớt này về quy định của QC41/2016 áp dụng cho các biển R.411, R.412 và R.415. Link: https://www.otofun.net/threads/bon-loai-bien-bao-thuong-gay-boi-roi-r-411-r-412-r-415-va-bien-phu-sai-luat.1211933/ )

Nhà cháu xin nói rõ thêm chút nữa.

- Chữ đậm thứ nhất: trên các tuyến đường không có biển phân làn (không có biển 412) mọi phương tiện cơ giới được luật cho phép đi đè lên vạch đứt vẽ giữa tim đường, được mượn làn ngược chiều để vượt xe hoặc tránh xe cùng chiều ---> có nghĩa là không hề có lỗi đi sai làn đường hay sai phần đường. Kụ có đồng ý vậy không?

Như vậy, ở đây bản chất của yếu tố xác định có phạm lỗi hay không chính là hình thức cái vạch đó. Nếu là vạch đứt hay không có vạchi là không có lỗi, nếu là vạch liền là lỗi cán vạch liền. Chả có gì liên quan đến phần đường hay làn đường nào hết.

- Chữ đậm thứ 2: vạch kẻ màu vàng được kẻ trên các đoạn đường có vận tốc di chuyển từ 60km/h trở lên, vạch trắng được kẻ trên đường có vận tốc di chuyển dưới 60km/h, kụ à.
Bản chất vẫn là vạch rời thì được đè qua, vạch liền thì không được đè qua. Nếu đè qua vạch liền thì phạm lỗi "không tuân thủ vạch kẻ đường" mà thôi.

- Chữ đậm thứ 3: chúng ta cần phân biệt rõ ý nghĩa khác nhau của 2 cụm từ "chia làn" và "phân làn".
Vạch chia làn không có chức năng phân làn, kụ ui.

Chức năng "phân đường", "phân làn" thuộc về biển 403 và 412. Chỉ nơi nào có biển 402 hoặc 412 quy định xe này phải đi đường này, làn này, xe kia phải đi đường kia làn kia thì mới có lỗi sai đường, sai làn và có cơ sở xác định xe nào đi sai phần đường, sai làn đường đã quy định.

Minh họa:

Biển 403 "Đường dành riêng cho xe ô tô" (biển 402a), "đường dành riêng cho xe ô tô và xe máy" (biển 402b).

Vi phạm biển 403 nêu trên sẽ mắc lỗi "đi sai phần đường"
(các kụ xem thêm định nghĩa "đường dành riêng" và "Phần đường" dưới đây ợ)

Biển 412 "Làn dành riêng cho từng loại xe ô tô"
Vi phạm biển 412 này, tại nơi có kẻ vạch số 54 "Làn đường dành riêng", sẽ mắc lỗi "đi sai Làn đường"

.

Chỉnh sửa cuối:

xengon

Xe tải
Cãi nhau với xxx cũng mệt lắm mặc dù mình có lý. Lúc đó xxx đang là người thi hành công vụ, ngoài ra còn nhân danh NN CH....

dac

Xe tăng
Cãi nhau với xxx cũng mệt lắm mặc dù mình có lý. Lúc đó xxx đang là người thi hành công vụ, ngoài ra còn nhân danh NN CH....
Cụ sợ mệt thì cứ chấp nhận nộp nhiều tiền và bị giữ bằng thôi

Website
www.facebook.com
Tranh luận phải trái= Mệt mồm
Kiếm tiền nộp phạt = Mệt người

Chọn cái nào ít mệt hơn là OK, các kụ nhỉ?

windys

Xe tăng
cám ơn cụ sgb, để em nghiên cứu tiếp đã nhé

vincom

[Tịch thu bằng lái]
Phân nàn là đúng rồi các cụ nhể, nhưng phân nà sao cho hợp lý và thuận lợi cho phương tiện giao thông thì hãy phân, nhiều khi phân nàn chỉ để phạt các cụ thôi, túc thiệt.

gunner_hp

Xe tăng
Phân nàn là đúng rồi các cụ nhể, nhưng phân nà sao cho hợp lý và thuận lợi cho phương tiện giao thông thì hãy phân, nhiều khi phân nàn chỉ để phạt các cụ thôi, túc thiệt.
Ơ...chuyện bình thường hơn cân đường hộp sữa cụ ạ.Ở các nước khác thì luật để điều chỉnh các mối quan hệ xã hội và để hướng dẫn người dân,còn ở đây, em thấy nhiều khi luật lại thành cái cần câu cơm cho các vị thực thi ạ...

cutit90

Xe hơi
bai viét hay quá, từ trước tới giờ các bác tranh luộn với xx toan nói 411 la biển phân làn. mà â cung nghe nghỉ

Kéo Xe

Xe hơi
Vodka cụ chủ.
Tại ngã tư NV Cừ - L biên, có biển 411 cho đi thẳng làn ngoài (sát phân cách), có vạch kẻ đường cho đi thẳng và rẽ trái nhưng cái đèn nó lại chậm 10s (còn xanh theo hướng rẽ trái), vậy đi ntn và nếu bị tuýt thì phạm lỗi gì.
cháu là cũng thắc mắc cái vụ này lắm.....

Kéo Xe

Xe hơi
Cảm ơn kụ đã nhiệt tình phản biện cùng nhà cháu. Nhà cháu đã mời rượu kụ rồi đấy.

Đây là mình trao đổi đơn thuần về luật. Và luật thì căn cứ trên từng câu chữ cụ thể, có dẫn chứng luật đầy đủ, không suy diễn.

Từ chuyện phản biện luật chuyển sang chuyện tính người thì hơi lạc đề.

Cơ mà đồng tiền làm ra khó khăn lắm, nhà cháu chẳng thể vì được lời khen của kụ mà chịu để xxx vặt dễ thế đâu ạh, trong khi theo luật thì mình không sai.
em là em ủng hộ cụ... kiểu gì cũng phải cãi đã ko để xxx nó cướp mãi được. cãi được như cụ là em cũng nể lắm rồi. :D

ChuyenDaQua

Xe tăng
Các Cụ cho Em hỏi. XXX hay bắt 2B ngã tư Nguyễn chí Thanh - Đê La Thành. Chỗ Đèn xanh đỏ ,Thì Đường NCT ( k có biển 411,412,hay 118 nhé) đc chia làm 3 làn, Làn ngoài Cùng bên phải rẽ ĐLT có cái biển " Đèn đỏ phương tiện dc phép rẽ phải....) .Rẽ bình thường thì k nói, nhưng nếu đèn đỏ mình dừng ở làn giữa,sau đó đèn xanh mình rẽ phải về ĐLT,thì XXX vẫy vào đúng hay sai ạ ?
Hỏi lại câu này ạ. Đèn xanh đứng làn giữa có đc rẽ phải k ?

Website
www.facebook.com
Hỏi lại câu này ạ. Đèn xanh đứng làn giữa có đc rẽ phải k ?
Nếu không có biển phân làn, không có biển 411, không có mũi tên đi thẳng vẽ trên làn đó (vạch kẻ 1.18) mà xxx bắt là xxx sai.

Nếu xxx bắt kụ, kụ chỉ cần hỏi "Luật có biển báo nào cấm tôi đi làn giữa và rẽ phải khi đèn xanh không?". Nếu luật không cấm thì công dân không phạm luật.

Trường hợp xxx bắt láo như này tương tự vụ trước đây xxx từng bắt láo trên ngã tư Láng Hạ rẽ phải sang Thái Hà, ngang góc tòa nhà FPT.
Đó là nơi có làn đường cắt vẹt vào vỉa hè chuyên dành riêng cho các xe rẽ phải khi đèn đỏ. Tại đó xxx bắt các xe đi trên đườnh chính và rẽ phải khi đèn xanh, bị các kụ OF lật tẩy đành thôi.
Các kụ tìm lại thớt đó trên OF tham khảo nhé.

Chỉnh sửa cuối:

haidt13

Xe điện
Website
www.otofun.net
[copy lại]

[copy lại]

Lỗi bác chủ chỉ là "không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường" thôi. Bác chủ bị xxx hù rồi.

Cách phân biệt lỗi:

Ghi chú: Phân tích trong phần này dựa trên các biển báo, vạch kẻ nêu tại Quy chuẩn cũ, là QC41/2012, đã hết hạn vào tháng 11/2016.
Tuy Quy chuẩn 41/2016 đã có một số thay đổi, nhưng những nguyên tắc cơ bản thì vẫn được kế thừa từ Quy chuẩn cũ, ít có gì thay đổi

1- Các biển báo nào trong tên gọi có chữ "...vạch kẻ đường" thì khi bị vi phạm, sẽ bị lỗi "...không tuân thủ biển báo vạch kẻ đường", mức phạt 400K, theo Mục 1 Bảng dưới đây.

Lỗi "vạch kẻ đường" này hay mắc khi: a- đi sai hướng mũi tên vẽ dưới đường (vạch kẻ đường số 1.18), b- đè vạch liền, vạch tiểu đảo, c- đi sai hướng mũi tên vẽ trên biển báo 411.
(Các kụ lái xe tự mình hại mình vì quen miệng gọi sai biển 411 là biển phân làn, mũi tên 1.18 thành mũi tên phân làn, nên khi xxx hù dọa thành lỗi sai làn đường là tin theo ngay ---> mất tiền oan).

Hình#1- Vạch kẻ đường số 1.18, chỉ dẫn Hướng đi trên mỗi làn, vẽ dưới mặt đường

Hình#2- Biển 411 "Hướng đi ...theo vạch kẻ đường", cắm trên lề đường.

2- Các vạch kẻ nào có chữ "Làn đường dành riêng", như vạch số 54 hoặc vạch 1.23 này, mới có chức năng quy định "Làn đường dành riêng" (xem Hình #3a, #3b)

Hình #3a: Vạch số 54, vẽ trên đường có vận tốc khai thác >60 km/h

Hình #3b: Vạch số 1.23, vẽ trên đường có vận tốc khai thác ≤60 km/h

Còn các biển báo 412, hình vuông nền xanh, có chữ "Làn đường dành riêng ..." dưới đây chỉ là biển biển chỉ dẫn thông tin cần thiết, không được luật quy định hiệu lực nên không bị bắt buộc phải tuân theo.

Vì vậy, các biển báo 412(a,b,c,d) trong hình dưới đây KHÔNG có chức năng phân làn đường.
Nếu chẳng may không đi theo thông tin nêu trên các biển 412(a,b,c,d) thì cũng không bị luật coi là phạm lỗi.
Do đó, nếu xxx căn cứ vào các biển 412(a,b,c,d) để bắt lỗi sai làn, là xxx làm sai luật.

Hình #4- biển chỉ dẫn 412 "đường dành riêng cho từng loại phương tiện", cắm trên lề hoặc treo trên giá long môn đều KHÔNG có chức năng quy định "làn đường dành riêng".

Cám ơn cụ nhiều, e cũng ko để ý thật hay quen gọi như nhiều ng khác :(

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

luckyme

Xe buýt
Cụ ơi, mấy cái vạch đó có ý nghĩa phân chia dòng, làn đấy ạ, còn mấy cái vạch màu vàng liên quan tới việc cấm dừng, cấm đỗ ạ:

Nhà cháu xin nói rõ thêm chút nữa.

- Chữ đậm thứ nhất: trên các tuyến đường không có biển phân làn (không có biển 412) mọi phương tiện cơ giới được luật cho phép đi đè lên vạch đứt vẽ giữa tim đường, được mượn làn ngược chiều để vượt xe hoặc tránh xe cùng chiều ---> có nghĩa là không hề có lỗi đi sai làn đường hay sai phần đường. Kụ có đồng ý vậy không?

Như vậy, ở đây bản chất của yếu tố xác định có phạm lỗi hay không chính là hình thức cái vạch đó. Nếu là vạch đứt hay không có vạchi là không có lỗi, nếu là vạch liền là lỗi cán vạch liền. Chả có gì liên quan đến phần đường hay làn đường nào hết.

- Chữ đậm thứ 2: vạch kẻ màu vàng được kẻ trên các đoạn đường có vận tốc di chuyển từ 60km/h trở lên, vạch trắng được kẻ trên đường có vận tốc di chuyển dưới 60km/h, kụ à.
Bản chất vẫn là vạch rời thì được đè qua, vạch liền thì không được đè qua. Nếu đè qua vạch liền thì phạm lỗi "không tuân thủ vạch kẻ đường" mà thôi.

- Chữ đậm thứ 3: chúng ta cần phân biệt rõ ý nghĩa khác nhau của 2 cụm từ "chia làn" và "phân làn".
Vạch chia làn không có chức năng phân làn, kụ ui.

Chức năng "phân đường", "phân làn" thuộc về biển 403 và 412. Chỉ nơi nào có biển 402 hoặc 412 quy định xe này phải đi đường này, làn này, xe kia phải đi đường kia làn kia thì mới có lỗi sai đường, sai làn và có cơ sở xác định xe nào đi sai phần đường, sai làn đường đã quy định.

Minh họa:

Biển 403 "Đường dành riêng cho xe ô tô" (biển 402a), "đường dành riêng cho xe ô tô và xe máy" (biển 402b).

Vi phạm biển 403 nêu trên sẽ mắc lỗi "đi sai phần đường"
(các kụ xem thêm định nghĩa "đường dành riêng" và "Phần đường" dưới đây ợ)

Biển 412 "Làn dành riêng cho từng loại xe ô tô"
Vi phạm biển 412 này sẽ mắc lỗi "đi sai Làn đường"

nhimkute

Xe buýt
Trường hợp xxx bắt láo như này tương tự vụ trước đây xxx từng bắt láo trên ngã tư Láng Hạ rẽ phải sang Thái Hà, ngang góc tòa nhà FPT.
Đó là nơi có làn đường cắt vẹt vào vỉa hè chuyên dành riêng cho các xe rẽ phải khi đèn đỏ. Tại đó xxx bắt các xe đi trên đườnh chính và rẽ phải khi đèn xanh, bị các kụ OF lật tẩy đành thôi.
Cái này có giống với ngã năm Nguyễn Lương Bằng rẽ phải vào Khâm Thiên (thực chất là phải vòng ra Xã Đàn trước) phải đi vào cái đường nhỏ mới được rẽ, còn nếu đi thẳng trên đường chính NLB, đợi đèn xanh rồi mới rẽ phải vào Khâm Thiên thì sẽ bị bắt không hả cụ?

Em hiếm khi đi thẳng từ NLB --> Tôn Đức Thắng bao giờ, toàn rẽ đường nhỏ sang Khâm Thiên thôi, quả thực không nhớ nổi là chỗ đèn đỏ NLB trước nơi giao nhau có cắm biển gì cấm việc rẽ phải vào Khâm Thiên không nhỉ?

TiTiT

Xe hơi
Cái này có giống với ngã năm Nguyễn Lương Bằng rẽ phải vào Khâm Thiên (thực chất là phải vòng ra Xã Đàn trước) phải đi vào cái đường nhỏ mới được rẽ, còn nếu đi thẳng trên đường chính NLB, đợi đèn xanh rồi mới rẽ phải vào Khâm Thiên thì sẽ bị bắt không hả cụ?

Em hiếm khi đi thẳng từ NLB --> Tôn Đức Thắng bao giờ, toàn rẽ đường nhỏ sang Khâm Thiên thôi, quả thực không nhớ nổi là chỗ đèn đỏ NLB trước nơi giao nhau có cắm biển gì cấm việc rẽ phải vào Khâm Thiên không nhỉ?
Chỗ này có biển hướng đi phải theo nên ko áp dụng đc cụ ah

VNM

Xe điện
Vodka cụ chủ!

Hoang Tat Thang

Xe tăng
Mình cũng đồng ý quan điểm của cụ chủ thớt.

Bietdidau

Xe tải
thank cụ chủ. NHiều lúc cứ đánh đồng nên mất tiền oan.

Website
www.facebook.com
Cụ ơi, mấy cái vạch đó có ý nghĩa phân chia dòng, làn đấy ạ, còn mấy cái vạch màu vàng liên quan tới việc cấm dừng, cấm đỗ ạ:

Đang nói về vạch trắng, vạch vàng kẻ giữa tim đường mà, kụ ui.
Vạch cấm dừng cấm đỗ kụ nói phải kẻ sát vỉa hè cơ.

Kụ xem lại trong mấy cái Phụ lục của Quy chuẩn Quốc gia về báo hiệu đường bộ, kụ nhé.

Phụ lục G - Vạch trên làn có tốc độ ≥60kmh (trang 127÷ 158), có rất nhiều loại vạch loại G, màu vàng.
Phụ lục H - Vạch trên làn có tốc độ ≤60kmh (trang 159÷168), có rất nhiều loại vạch loại H, màu trắng.

(Cập nhật ngày 3/7/2017: QC41/2016 không còn áp dụng 2 loại vạch kẻ khác nhau cho 2 loại tốc độ ≤ 60km/h và >80km/h nữa).
.

Chỉnh sửa cuối: