[Thảo luận] Không nên dùng từ "Phân làn" khi nói về biển 411 và mũi tên chỉ hướng đi.

mrtrung8388

Xe tải
Thank cụ, cứ nghĩ đến bọn xxx này là lại điên toàn bắt láo với dọa dân là giỏi.CAND c ứt gì bọn này^:)^
Thế mới có câu chú BĐ, thèng CA cụ ạ:D
Cảm ơn cụ chủ, trước giờ cháu thấy toàn đánh đồng sai hướng đi với làn đường, để mai cháu ra chỗ ngã tư Cầu giấy-Xuân Thuỷ-Nguyễn Phong Sắc thử mấy chú xxx ở đấy phát, ở đấy là chúa bắt láo mặc dù gần ngã tư đã có biển 411 rõ ràng mà các chú ấy vẫn vin vào cái đèn đi thẳng với rẽ trái để doạ các "ông chủ":D

Website
www.facebook.com
Thế mới có câu chú BĐ, thèng CA cụ ạ:D
Cảm ơn cụ chủ, trước giờ cháu thấy toàn đánh đồng sai hướng đi với làn đường, để mai cháu ra chỗ ngã tư Cầu giấy-Xuân Thuỷ-Nguyễn Phong Sắc thử mấy chú xxx ở đấy phát, ở đấy là chúa bắt láo mặc dù gần ngã tư đã có biển 411 rõ ràng mà các chú ấy vẫn vin vào cái đèn đi thẳng với rẽ trái để doạ các "ông chủ":D
Chắc kụ vẫn nhớ "đèn xanh đỏ không có chức năng phân làn", nó chỉ có tác dụng bắt dừng lại khi đỏ và cho đi tiếp khi xanh.

Chúc kụ thử ổn thỏa, có clip hay để các kụ OF xem nhé.

phanthuy2601

Xe tăng
Cảm ơn cụ chủ. Bài viết hữu ích quá.

mrtrung8388

Xe tải
Chắc kụ vẫn nhớ "đèn xanh đỏ không có chức năng phân làn", nó chỉ có tác dụng bắt dừng lại khi đỏ và cho đi tiếp khi xanh.

Chúc kụ thử ổn thỏa, có clip hay để các kụ OF xem nhé.
Cái đấy em nhớ chứ cụ, cách ngã tư khoảng 50-70m còn có biển 411 cho làn sát giải phân cách đi thẳng và rẽ rái sang Trần Thái Tông, làn giữa đi thẳng và làn trong cùng chỉ rẽ phải, thế mà nhiều bác tài non gan đi thẳng làn sát dải phân cách vẫn bị bắt chẹt.
Mấy hôm nay em có việc xuống Mai Dịch vẫn đi như thế nhưng chưa thấy xxx hỏi thăm, mai em đi tiếp nếu bị vịn chắc chắn sẽ có clip trả bài cho cụ;)

windys

Xe tăng
Cái đấy em nhớ chứ cụ, cách ngã tư khoảng 50-70m còn có biển 411 cho làn sát giải phân cách đi thẳng và rẽ rái sang Trần Thái Tông, làn giữa đi thẳng và làn trong cùng chỉ rẽ phải, thế mà nhiều bác tài non gan đi thẳng làn sát dải phân cách vẫn bị bắt chẹt.
Mấy hôm nay em có việc xuống Mai Dịch vẫn đi như thế nhưng chưa thấy xxx hỏi thăm, mai em đi tiếp nếu bị vịn chắc chắn sẽ có clip trả bài cho cụ;)
Cái này thì rõ ràng là cụ không sai, nhưng cũng không nên lạm dụng, vì dù sao cũng nên nhường làn đường đó cho xe rẽ trái.

Website
www.facebook.com
Cái này thì rõ ràng là cụ không sai, nhưng cũng không nên lạm dụng, vì dù sao cũng nên nhường làn đường đó cho xe rẽ trái.
Nếu làn ngoài cùng bên trái có mũi tên cho phép cả 2 hướng đi thẳng và rẽ trái, nghĩa là làn dùng chung, phương tiện sẽ lưu thông theo nguyên tắc văn minh là "xếp hàng" - ai đến trước đi trước, ai đến sau đi sau, Đèn xanh thì đi, đèn đỏ thì dừng, Xe đứng trước chưa đi được thì xe sau hãy vui lòng chờ đến lượt mình.

Nhường nhịn lẫn nhau trong giao thông là điều nên làm. Tuy nhiên cần rạch ròi sòng phẳng một điều sau ợ: trên làn sát dải phân cách này xe đi thẳng không có nghĩa vụ phải nhường làn cho xe rẽ trái, xe rẽ trái không có quyền bắt người khác phải ưu tiên làn này cho riêng mình, và ngược lại, kụ ui.

gunner_hp

Xe tăng
Nếu làn ngoài cùng bên trái có mũi tên cho phép cả 2 hướng đi thẳng và rẽ trái, nghĩa là làn dùng chung, phương tiện sẽ lưu thông theo nguyên tắc văn minh là "xếp hàng" - ai đến trước đi trước, ai đến sau đi sau, Đèn xanh thì đi, đèn đỏ thì dừng, Xe đứng trước chưa đi được thì xe sau hãy vui lòng chờ đến lượt mình.

Nhường nhịn lẫn nhau trong giao thông là điều nên làm. Tuy nhiên cần rạch ròi sòng phẳng một điều sau ợ: trên làn sát dải phân cách này xe đi thẳng không có nghĩa vụ phải nhường làn cho xe rẽ trái, xe rẽ trái không có quyền bắt người khác phải ưu tiên làn này cho riêng mình, và ngược lại, kụ ui.
Cái này em thấy chuẩn.Em đi thẳng đến phiên em thì em đi thẳng, cụ rẽ trái cụ cứ ra tín hiệu, đến phiên cụ mời cụ đi.Luật ko cấm thì ta cũng ko nên cấm nhau việc này làm gì ạ.

ducbinh94

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Đây, em muốn hỏi cụ, với trường hợp thế này, có thể gọi là sai phần đường được không ?

Link của topic đây ạ: http://www.otofun.net/threads/535364-dai-gia-di-lacetti-bien-so-29a-109-80-di-hoi-bi-khuynh

Xe Lacetti đó đi sai hoàn toàn. Nhưng xét dưới góc độ luật thuần túy thì xe đó phạm lỗi gì?

Theo ý kiến cá nhân nhà cháu: 1- luật không cấm phương tiện đi sang đường ngược chiều để vượt xe cùng chiều, 2- nếu trước đó không có biển "cấm đi ngược chiều" (biển 102), biển "đường dành cho xe thô sơ" (biển 304), biển đường dành cho người đi bộ" (biển 305), biển "làn đường dành riêng" (biển 412), biển "hướng phải đi" (biển 411) ---> nếu quy kết xe Lacetti kia đi sai phần đường hay sai làn đường cũng hơi khiên cưỡng và chưa đúng luật.

Tuỳ tình hình biển báo cụ thể tại ngã tư đó, có thể ghép hành vi của xe Lacetti đó vào một trong các lỗi sau:

- nếu trước đó có biển 102 cắm giữa đường ---> lỗi đi vào đường cấm,

- nếu dưới đường có vẽ mũi tên 1.18 "hướng phải đi" và trước đó có biển 411 ---> lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường,

- nếu trước đó không có biển 102, dưới đường không có vạch 1.18 hay biển 411 ---> 1- lỗi vượt xe nguy hiểm tại ngã tư, hoặc vượt xe khi không đủ an toàn; 2- lỗi gây cản trở giao thông (cho xe chiều ngược lại), 3- lỗi đè vạch liền, nếu trước ngã tư có một đoạn "vạch đường tim trên mắt đường" là vạch liền.

windys

Xe tăng
- nếu trước đó không có biển 102, dưới đường không có vạch 1.18 hay biển 411 ---> 1- lỗi vượt xe nguy hiểm tại ngã tư, hoặc vượt xe khi không đủ an toàn; 2- lỗi gây cản trở giao thông (cho xe chiều ngược lại), 3- lỗi đè vạch liền, nếu trước ngã tư có một đoạn "vạch đường tim trên mắt đường" là vạch liền.

1. Không được cụ ơi, Laceti đâu có vượt, hoàn đi ở 1 làn khác, mà đã 2 làn riêng biệt, thì rõ ràng là không vượt.
2. Gây cản trở giao thông cũng không đúng, vì nếu xe Lacetti không sai gì, thì các ông phải nhường nhau, nếu xét lỗi Laceti gây cản trở giao thông cũng có thể xét lỗi xe ngược chiều gây cản trở xe laceti.
3. Laceti chuyển sang trước khi gặp vạch liền, thì cũng k đè.

Website
www.facebook.com

1. Không được cụ ơi, Laceti đâu có vượt, hoàn đi ở 1 làn khác, mà đã 2 làn riêng biệt, thì rõ ràng là không vượt.
2. Gây cản trở giao thông cũng không đúng, vì nếu xe Lacetti không sai gì, thì các ông phải nhường nhau, nếu xét lỗi Laceti gây cản trở giao thông cũng có thể xét lỗi xe ngược chiều gây cản trở xe laceti.
3. Laceti chuyển sang trước khi gặp vạch liền, thì cũng k đè.
Khi đường vắng, hoặc khi đường rất đông, có rất nhiều xe khác vẫn đi cắt cua để rẽ trái như vậy đấy kụ ui, trước mặt csgt luôn.
Hơn nữa, nếu không có biển cấm, phương tiện được quyền mượn làn ngược chiều để đi cơ mà. Do vậy ở đây không có lỗi sai làn đường phần đường đâu.
Nếu xe khác trên làn xuôi chiều đang chờ đèn đỏ mà xe này đã chạy lên là mắc lỗi vượt đèn đỏ. Nếu đi cắt đầu xe Huyndai bên phải để rẽ phải là mắc lỗi vượt nguy hiểm.

Ngoài ra theo kụ có thể là lỗi gì nữa nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

windys

Xe tăng
Nếu xe khác trên làn xuôi chiều đang chờ đèn đỏ mà xe này đã chạy lên là mắc lỗi vượt đèn đỏ. Nếu đi cắt đầu xe Huyndai bên phải để rẽ phải là mắc lỗi vượt nguy hiểm.

Ngoài ra theo kụ có thể là lỗi gì nữa nhỉ?
Em thì em nghĩ là lỗi sai phần đường thôi.
Còn lỗi vượt đèn đỏ thì e cho là không, vì e đọc láng mang đâu đó, đèn đỏ thì xe phải dừng trước vạch, nhưng bên phần đường của Lac không có vạch nào thì biết dừng ở vị trí nào ?

windys

Xe tăng
Em vừa nghiên cứu, lỗi này chắc là sai phần đường, cũng như cái trường hợp ở đường HCM mà có cụ hỏi cụ mấy trang trước í (vạch liền vàng ở giữa, đi sang làn xe ngược chiều). Ngoài ra nếu gây tắc đường thì cụ Lac này còn bị lỗi cản trở giao thông (mà có lỗi này không cụ?)

Website
www.facebook.com
Em thì em nghĩ là lỗi sai phần đường thôi.
Vậy kụ cho nhà cháu hỏi
- trường hợp thứ nhất, chiếc xe Lac đó chạy cách ngã tư 200m, nơi có vạch đứt, vì tránh ổ gà hay xe máy, vì vượt xe chạy chậm mà phải ép sang đường của chiều ngược lại,
- trường hợp thứ 2, cũng chiếc Lac đó, chạy trên quốc lộ, nơi mỗi chiều chỉ có 1 làn xe, giữa đường có vạch đứt, vì lí do nào đó (vượt xe, tránh đàn bò, tránh chướng ngại vật) phải chạy hẳn sang bên đường của chiều ngược lại,

Hai trường hợp trên có mắc lỗi sai phần đường không?
Nếu có mắc lỗi ---> 100% lái xe mắc lỗi này hàng ngày, mỗi ngày mắc lỗi cả trăm lần, tại sao csgt không phạt? Tại sao luật không cấm?
Nếu không mắc lỗi ---> tại sao ở vị trí khác mượn đường ngược chiều không bị lỗi, mà ở ngã tư lại bị khép lỗi?

Chỉnh sửa cuối:

windys

Xe tăng
Với trường hợp 1: Nếu là vạch đứt thì sau khi tránh ổ gà, xe máy thì cụ phải trở về phần bên phải của mình để vào đúng phần đường khi có vạch liền.
Trường hợp 2, thì vượt thoải mái mà cụ. Tí nữa em sẽ trích luật.

Còn trong trường hợp là vạch rời, xe mượn đường mà gây tai nạn thì theo e được biết cho dù được phép đi sang làn những mà đâm nhau ở làn ngược chiều là phần sai hoàn toàn về xe đi k về phía bên phải của mình.

Website
www.facebook.com
Mình đem chuyện xe Lac sang thớt bên kia đi kụ. Bàn ở đây gây loãng mất mấy cái mũi tên 1.18 và biển 411, làm các kụ khác khó theo dõi. Cảm ơn kụ.

windys

Xe tăng
Bác sgb cho em hỏi câu ngoài lề : Khi chạy trên đường HCM có vạch liền theo như luật chỉ bị phạt lỗi đè vạch liền (phạt 200-400 ) nhưng công an các tỉnh toàn nhận định lỗi vi phạm của chủ phương tiện là sai phần đường, làn đường để phạt. Vậy trong trường hợp này bác có cao kiến gì không?
Nó chính là cái vụ của cụ này, e cũng hỏi cụ 1 lần nhưng cụ trả lời e thấy chưa hiểu lắm nên hẹn để nghiên cứu, sau thấy cụ Lac thì lôi luôn vào đây làm minh họa. Tùy cụ thôi ạ, cụ muốn để topic nào thì e sang bên í hoặc ở đây cũng đc.

windys

Xe tăng
Em cứ post bài vào đây vậy nhé, cho đúng với phân làn:

Đầu tiên là điều 9 luật GT.

Nghĩa là cụ phải đi về phía bên phải chiều đi của mình, nếu đường có 2 chiều ngược nhau thì đương nhiên là cụ phải nhường phần bên kia cho người đi ngược lại.

Em đọc trong Điều lệ, với vạch liền vàng, đường >60km thì được qui định như sau :

Nghĩa là với đường chỉ có 2 làn ngược chiều nhau, vạch liền vàng ở giữa, thì xe k được đè vạch, và kết hợp với điều 9, có nghĩa là cụ phải đi về bên phải và k được đè vạch -> không được đi vào làn bên trái, mượn làn bên trái để vượt.

Điều này cũng dễ hiểu với trường hợp xe vào làn trái trước khi có vạch liền, giả dụ gặp xe ngược chiều, theo luật thì k được phép đè vạch liền nên k về làn bên phải được, xe buộc phải lưu thông làn bên trái thì sẽ đâm vào xe ngược chiều.

windys

Xe tăng
Với trường hợp vạch liền vàng song song (như là trên cầu thăng long, thi thoảng e cũng gặp vạch này, nhưng không nhiều)

Vạch này quá rõ ràng rồi đúng không cụ ?