[Funland] Các cụ cho em hỏi, có nên nâng cấp từ ADSL lên cáp quang của không?

nhatanh2210

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi, có nên nâng cấp từ ADSL lên cáp quang không?

Các cụ cho em hỏi, có nên nâng cấp từ ADSL lên cáp quang của FPT không?
Tình hình là nhà em đang dùng gói ADSL của FPT. Em cũng chỉ dùng để làm việc tại nhà với cho hàng xóm cắm nhờ chân thôi. Cho nên thấy cũng tạm ổn.
Nhưng mà cách đây 1 hôm có một em tổng đài của FPT gọi vào số em bảo em nâng cấp gói mạng đang dùng lên gói cáp quang. Em đang cân nhắc có nên nâng cấp hay không?
Cụ nào am hiểu về lĩnh vực này cho em xin lời khuyên nhé. Cảm ơn các cụ! Vodka các cụ !

Chỉnh sửa cuối:

luongbang1285

Xe hơi
Website
www.nhadatquan7.com
nên đi cụ ơi, cùng 1 giá tiền, mà đáp ứng dịch vụ tốt hơn gần 10 lần, thì rất xứng đáng. Nhưng xem kỹ hợp đồng tí nhé, thằng ku FPT cũng láu cá lắm ak

debin

Xe buýt
Tùy vào nhu cầu của cụ thôi.
Nếu chỉ check mail, FB, đọc báo thì có lẽ chưa cần thiết vì băng thông ko đòi hỏi cao, nếu cụ cần tốc độ cao để download film HD hay chia sẻ cho vài ông hàng xóm thì nên.
FPT gọi cho cụ chẳng qua là một biện pháp bán hàng khi mà họ đã triển khai GPON tới khu nhà cụ.
Cụ cần lưu ý thế để chọn cho đúng gói cước phù hợp, nhiều lúc đăng ký mua gói tốc độ cao - trả trước cả năm tiền thuê bao mà không dùng hết cũng phí cụ ạ.
Chúc cụ có lựa chọn hợp lý

nhatanh2210

Xe buýt
nên đi cụ ơi, cùng 1 giá tiền, mà đáp ứng dịch vụ tốt hơn gần 10 lần, thì rất xứng đáng. Nhưng xem kỹ hợp đồng tí nhé, thằng ku FPT cũng láu cá lắm ak
Láu cá như nào à cụ? Cụ nói rõ cho em được không? Thanks cụ :)

thangktvta

Xe tăng
Sự ổn định là quan trọng nhất, nếu cụ dùng ADSL trước giờ ổn định là tốt rồi, nếu không thấy nó chậm thì coi như OK, chả phải thay làm gì!
Lắp cáp quang thì về lý thuyết sẽ nhanh hơn, nhưng Internet là mạng dùng chung nên tốc độ thực tế thì không nói trước được, do vậy cụ nên cân nhắc trước khi chuyển. Một phần nữa là hiện nay các nhà cung cấp rất hay dùng thiết bị của Tàu Khựa nên cũng khó nói trước được cái giề.
Vài dòng góp ý, chúc cụ may mắn!

fpt hà nội

Xe tải
xu thế tất yếu là sẽ phải nâng cấp thôi cụ ah,ko sớm thì muộn thôi mà

vnt8226

Xe tải
em thấy tốc độ dùng thích hơn hẳn, mà trong tương lai có lẽ cáp đồng sẽ bị thay hết :))

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Láu cá như nào à cụ? Cụ nói rõ cho em được không? Thanks cụ :)
Láu cá ở điều khoản hợp đồng như đóng trước 6 tháng được tặng cái này, cái kia nhưng 6 tháng đầu vẫn có người đến thu cước như thường, họ giải thích là được miễn 6 tháng sau chứ không phải 6 tháng đầu. Trong trường hợp mạng "lởm" mà cắt trước thì coi như mất tiền đã đóng trước 6 tháng.

kelangthangdien

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
taybacthaoduoc.com
E vote cho cáp quang

nhatanh2210

Xe buýt
Sự ổn định là quan trọng nhất, nếu cụ dùng ADSL trước giờ ổn định là tốt rồi, nếu không thấy nó chậm thì coi như OK, chả phải thay làm gì!
Lắp cáp quang thì về lý thuyết sẽ nhanh hơn, nhưng Internet là mạng dùng chung nên tốc độ thực tế thì không nói trước được, do vậy cụ nên cân nhắc trước khi chuyển. Một phần nữa là hiện nay các nhà cung cấp rất hay dùng thiết bị của Tàu Khựa nên cũng khó nói trước được cái giề.
Vài dòng góp ý, chúc cụ may mắn!
Cám ơn sự góp ý của cụ. Vodka cụ

nhatanh2210

Xe buýt

blacksky2048

Xe tải
FPT giờ đa số xài GPON mà GPON phụ thuộc hoàn toàn vào thiết bị của họ, CTY mình đang dùng vigor 2960 mà vẫn phải nối qua Router của họ không được cắm trực tiếp vào Router Vigor 2960

thangktvta

Xe tăng
FPT giờ đa số xài GPON mà GPON phụ thuộc hoàn toàn vào thiết bị của họ, CTY mình đang dùng vigor 2960 mà vẫn phải nối qua Router của họ không được cắm trực tiếp vào Router Vigor 2960
Ý cụ là muốn Vigor làm router trực tiếp luôn đúng k? Cụ thử cấu hình modem GPON của họ thành bridge, sau đó cụ cấu hình PPPoE trên Vigor xem có được không?! Nhà cháu đang dùng FiberVNN/VNPT chạy ngon lành!

AnhBeo

Xe buýt
thằng fpt nó thay hạ tầng quang, cụ muốn dùng ADSL cũng ko dc :)
cụ cứ để cho nó làm, ko mất xu nào đâu, cho cụ dùng thử 1 tháng tốc độ 20Mps sau đó nó hỏi cụ có muốn giữ tốc độ đó ko ? cụ bảo ko cần nó down về gói cụ đã ký với nó

nhà cháu đã làm dc 1 tháng :)

blacksky2048

Xe tải
Ý cụ là muốn Vigor làm router trực tiếp luôn đúng k? Cụ thử cấu hình modem GPON của họ thành bridge, sau đó cụ cấu hình PPPoE trên Vigor xem có được không?! Nhà cháu đang dùng FiberVNN/VNPT chạy ngon lành!
Cụ cho em cái hướng dẫn thành brige đi em hiện cho nó 1 cấu hình ip cấp rồi vigor nhận IP đó và chạy ra net

thangktvta

Xe tăng
Cụ cho em cái hướng dẫn thành brige đi em hiện cho nó 1 cấu hình ip cấp rồi vigor nhận IP đó và chạy ra net
Cháu chưa cấu hình con GPON của FPT bao giờ nên hơi khó hướng dẫn chi tiết cho cụ. Tuy nhiên, cụ vào web cấu hình của nó, tìm đến phần cấu hình WAN, nó sẽ có mục WAN Type hoặc WAN connection type hoặc đại loại thế, cụ chọn là IP Bridge là được.
Sau đó kéo cáp LAN từ cổng LAN của GPON đến cổng WAN của Vigor. Trên Vigor cấu hình WAN Type là PPPoE, user với pass của PPPoE chính là tài khoản trên hợp đồng mà FPT đã cung cấp cho cụ.
Chúc cụ thành công!

Tambau

Xe máy
Website
milipower.vn
Lên cáp quan tậm tịt lắm ạ, em ở Đống Đa hôm nay lỗi liên tục. Không ổn định như trước :(

moongket

Xe điện
nhà em dùng cáp quang việt tel 12Mb
mà có 192k 1 tháng
khuyến mại 6 tháng từ tháng thứ 7 -> tháng thứ 12 ko phải đóng tiền :))

thule6

Xe điện
Cụ có converter này thì không phụ thuộc vào thiết bị của FPT (chuẩn 1550 cụ nhé):

FPT quản lý cả MAC cụ ạ, khi thay đổi thiết bị phải gọi hỗ trợ nhận mac lại cụ ạ

Hướng dẫn cho modem gì hả cụ Model như thế nào thì mới HD cụ đc chứ, theo em cụ tra GG cho nhanh

Lên cáp quan tậm tịt lắm ạ, em ở Đống Đa hôm nay lỗi liên tục. Không ổn định như trước :(
Cụ PM cho em cái mã xxxxxxMEN em cho cụ biết vì sao "tậm tịt"

Thị Vẹt

Xe tải
Các cụ cho em hỏi, có nên nâng cấp từ ADSL lên cáp quang của FPT không?
Tình hình là nhà em đang dùng gói ADSL của FPT. Em cũng chỉ dùng để làm việc tại nhà với cho hàng xóm cắm nhờ chân thôi. Cho nên thấy cũng tạm ổn.
Nhưng mà cách đây 1 hôm có một em tổng đài của FPT gọi vào số em bảo em nâng cấp gói mạng đang dùng lên gói cáp quang. Em đang cân nhắc có nên nâng cấp hay không?
Cụ nào am hiểu về lĩnh vực này cho em xin lời khuyên nhé. Cảm ơn các cụ! Vodka các cụ !
Nâng cấp free cụ cứ nâng chả sao, tuy nhiên em mới quyết định hủy của FPT và oder VNPT
Với giá 2.904.000 VND cho 1 năm trả trước và sử dụng ngon lành em thấy hấp dẫn hơn của FPT.
Em quyết chuyển vì tại cơ quan em đã cho lắp cáp quang của VNPT và so sánh khi dùng với cáp quang của FPT thì thấy ngon hơn hẳn mặc dù cùng là gói 12 mgb