[Funland] Các cụ cho em hỏi, có nên nâng cấp từ ADSL lên cáp quang của không?

nhatanh2210

Xe buýt
FPT giờ đa số xài GPON mà GPON phụ thuộc hoàn toàn vào thiết bị của họ, CTY mình đang dùng vigor 2960 mà vẫn phải nối qua Router của họ không được cắm trực tiếp vào Router Vigor 2960
Hì, cụ nói mấy cái em chẳng hiểu gì. Chắc em chưa nghiên cứu kỹ về mảng này ạ

nhatanh2210

Xe buýt
Có lẽ không phải là nên nữa mà là Phải cụ ạ. Vì hôm qua có đồng chí bên đó gọi điện cho em nói là em buộc phải nâng cấp vì bên đó ngừng cung cấp gói em đang dùng cụ ạ.

Tambau

Xe máy
Website
milipower.vn

thule6

Xe điện
Có lẽ không phải là nên nữa mà là Phải cụ ạ. Vì hôm qua có đồng chí bên đó gọi điện cho em nói là em buộc phải nâng cấp vì bên đó ngừng cung cấp gói em đang dùng cụ ạ.
Không có ai tên là phải cụ ạ, thích thì cụ nâng, không thích thì cụ cứ dùng cái cũ, nếu các chú ấy bắt thì yêu cầu đưa văn bản, cụ nên làm việc bằng giấy tờ văn bản chứ đừng nói gió bay. Cụ alo với ai thì xin hỏi tên trước nhé.

nhatanh2210

Xe buýt
Không có ai tên là phải cụ ạ, thích thì cụ nâng, không thích thì cụ cứ dùng cái cũ, nếu các chú ấy bắt thì yêu cầu đưa văn bản, cụ nên làm việc bằng giấy tờ văn bản chứ đừng nói gió bay. Cụ alo với ai thì xin hỏi tên trước nhé.
Oh cụ này nhiều kinh nghiệm thế ạ. Mà em nghe nick cụ như là của mợ ấy. Thế mà giọng rất đanh thép đấy cụ. Mời cụ 1 ly

daccomtl

Xe hơi
Thôi đằng nào cũng đổi, làm luôn cáp quang đi cụ ợ!

giangdev

Xe hơi
Nếu cụ thấy đương truyền hiện tại đã đáp ứng đủ thì chẳng có lý do gì phải nâng cập. Khi nào cụ có nhu cầu nhiều hơn thì nâng cấp cũng ko muộn

Red-Color

Xe tải
Cap quang dùng tương đối mượt ạ

thinhkieuphong

Xe điện
cáp quang em khuyên các cụ dùng VNPT, tốc độ chuẩn luôn, (ADSL thằng này cũng chuẩn hơn). 2 thằng FPT và Viettel thì quảng cáo rõ ngon nhưng dùng ko đúng tốc độ đâu.

thule6

Xe điện
Lên cáp quan tậm tịt lắm ạ, em ở Đống Đa hôm nay lỗi liên tục. Không ổn định như trước :(
Cái này do sếp em đăng ký và sử dụng, em cũng ko rõ lắm :D
Qua 2 cái CMT ở trên em tạm thời kết luận cụ chả biết cái gì thấy anh em người ta kêu cụ cũng hóng theo gào khóc nhưng thực tế thế nào, bản chất ra sao cụ hoàn toàn chả nắm được. Vậy theo em cụ đang dùng mạng ở Cty thì nên khóc với thằng i tờ của chỗ cụ bảo với nó là máy của tao vào mạng nhởm lắm mày làm sao cho nó nhanh nhanh lên cho tao lướt OF :)) chứ đừng lên đây khóc với anh em OF là "tậm tà tậm tịt"

nikexpress

Xe tăng
Em mới nâng cấp từ ADSL lên cáp quang, gói nhẹ nhất của quang VNPT đang có khuyến mãi giá 242k/tháng, tuơng đuơng với giá gói Megahome gì đó nhưng em thấy tốc độ download nhanh gấp đôi (tầm 1,5Mbps trong khi gói cũ của em giá 270k/tháng cáp đồng chỉ được tầm 800kbps là hết cỡ).
Tuy nhiên e có vấn đề muốn hỏi các cụ là nó quảng cáo 12Mbps tại sao khi download lại được có 1,5mbps là thế nào ah, mặc dù test tốc độ thì đúng là 12mbps???

thangktvta

Xe tăng
Tuy nhiên e có vấn đề muốn hỏi các cụ là nó quảng cáo 12Mbps tại sao khi download lại được có 1,5mbps là thế nào ah, mặc dù test tốc độ thì đúng là 12mbps???
12Mbps là tốc độ tối đa theo lý thuyết mà cụ được dùng, còn tốc độ thực tế thì nó thường sẽ nhỏ hơn.
Cụ download thì tốc độ nó còn phụ thuộc vào nhiều thứ khác nữa như: thời gian (giờ cao điểm tốc độ sẽ thấp), vị trí server cụ đang down (đặt ở Mẽo thì đuơng nhiên là chậm hơn ở VN rồi), đặc biệt là năng lực của server nữa.
Cụ đọc báo, lướt oép mà thấy ngon là ok đấy cụ :D

nikexpress

Xe tăng
Thanks các cụ, e vừa được khai sáng rồi, cái IDM nó báo là 1,5MBps khác với 1,5Mbps (BIT khác BITE ah)

thule6

Xe điện
Thanks các cụ, e vừa được khai sáng rồi, cái IDM nó báo là 1,5MBps khác với 1,5Mbps (BIT khác BITE ah)
Đây mới là chuẩn ạ :D cụ nên tính theo CT: 1Byte = 8bits do đó 1,5Mb x 8 = 12MB là chuẩn rồi :))

Chỉnh sửa cuối:

tithitoy

Xe tải
Ngu ý của em thì cụ ko lên lắp mạng FPT. VNPT có gói 14Mb dùng ổn định hơn, nhất là quốc tế. Em dùng FPT lại phải chuyển sang VNPT

nikexpress

Xe tăng
Ngu ý của em thì cụ ko lên lắp mạng FPT. VNPT có gói 14Mb dùng ổn định hơn, nhất là quốc tế. Em dùng FPT lại phải chuyển sang VNPT
Chuẩn đấy cụ, em cũng ko thích cái tên VNPT vì nó là nhà nước, nhưng giờ dịch vụ có vẻ khá khẩm lên rồi

huyentran6982

Xe máy
Chuẩn đấy cụ, em cũng ko thích cái tên VNPT vì nó là nhà nước, nhưng giờ dịch vụ có vẻ khá khẩm lên rồi
Bây giờ cạnh tranh nhiều lên cung cách phục vụ của VNPT đã tốt hơn nhiều.
Còn về chất lượng đường truyền thì VNPT luôn được đánh giá cao hơn các nhà cung cấp dịch vụ khác.

Tambau

Xe máy
Website
milipower.vn
Qua 2 cái CMT ở trên em tạm thời kết luận cụ chả biết cái gì thấy anh em người ta kêu cụ cũng hóng theo gào khóc nhưng thực tế thế nào, bản chất ra sao cụ hoàn toàn chả nắm được. Vậy theo em cụ đang dùng mạng ở Cty thì nên khóc với thằng i tờ của chỗ cụ bảo với nó là máy của tao vào mạng nhởm lắm mày làm sao cho nó nhanh nhanh lên cho tao lướt OF :)) chứ đừng lên đây khóc với anh em OF là "tậm tà tậm tịt"
Sếp em gọi rất nhiều lần cho FPT rồi cụ nhé

tronglu09

Xe tải
Website
mochivietnhat.com
em đã sử dụng mạng cáp quang của FPT rồi nhé. năm ngoái dùng sau 2 tháng cắt luôn cay cú vì mạng chậm và hay trục trặc lại hay bị dis mạng chứ - Chuyển qua thằng VNPT dùng được 6 tháng nay thấy ok. chưa thấy trục trặc lắm. Nhưng nhân viên VNPT cũng ko nhiệt tình cho lắm :(

boychinakm

Xe buýt
Cháu chưa cấu hình con GPON của FPT bao giờ nên hơi khó hướng dẫn chi tiết cho cụ. Tuy nhiên, cụ vào web cấu hình của nó, tìm đến phần cấu hình WAN, nó sẽ có mục WAN Type hoặc WAN connection type hoặc đại loại thế, cụ chọn là IP Bridge là được.
Sau đó kéo cáp LAN từ cổng LAN của GPON đến cổng WAN của Vigor. Trên Vigor cấu hình WAN Type là PPPoE, user với pass của PPPoE chính là tài khoản trên hợp đồng mà FPT đã cung cấp cho cụ.
Chúc cụ thành công!
Hi Cụ, nhà em cũng mới đổi từ ADSL cáp đồng sang cáp quang GPON của FPT đây ạ.
Modem ONT của FPT có wifi 2 antenna nhưng sóng phát yếu, chắc chỉ được 3dB.

Em có hỏi nhân viên lắp là nếu chuyển Connection Type sang IP Bridged (Vì em còn có con Router Wifi của Buffalo và em muốn PPPoE qua thiết bị này) thì nhân viên có nói là: firmware hiện tại trên ONT này không support, mà phải chạy lại firmware, sau đó khai báo gì trên hệ thống nữa thì phải, sau đó cụ mới có thể chạy chế độ IP Bridged (cũng như có thể dùng Draytek Vigor ...). Vì thế, nếu như cụ nào muốn dùng, em khuyên là cứ gọi kỹ thuật của FPT để họ xử lý về phần firmware đã ạ.
Hiện em vẫn đang dùng chế độ mặc định thôi.