Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

xemay12345678

Xe buýt
Mẹ em thì bị đau dạ dày nên em đọc được bài viết về lá đu đủ từ những ngày đầu biết Mẹ bị bệnh rồi nhưng chưa dám cho Mẹ uống nước lá đu đủ sắc ! sợ bệnh đau dạ dày lại bị xuất huyết như mấy ông Bác sĩ tây y cảnh báo khi mấy ông ấy phản hồi sự lan truyền về bài báo của nhà thơ Trần Đăng Khoa

hacdaihung

Xe tăng
...nhịn thì nhịn được nhưng h đang muốn chuyển thuốc cho Mẹ từ iressa sang tarceva chắc chắn kiểu gì cũng bị nó làm căng thẳng và từ chối!
Cụ ơi, chắc bác sĩ họ có lý do riêng. Cụ có thể cho em biết loại đột biến gen của bà cụ nhà cụ là gì được không?

Một thông tin em vừa đọc được là Iressa có thể tốt đối với bệnh nhân K phổi di căn não, do kích thước phân tử thuốc nhỏ và dễ thâm nhập vào hàng rào máu não hơn và có thể vượt qua được cơ chế kháng thuốc ở não.

Đây chỉ là quan điểm của một cá nhân, em sẽ tìm hiểu thêm các cơ sở khác và cập nhật vào đây để cụ yên tâm.

Trích:

"In the last few years, an increasing interest has been shown in the potential role of EGFR tyrosine kinase inhibitors (TKIs) in the treatment of brain metastasis from NSCLC. Indeed, given its low molecular weight, Iressa may reach the brain metastasis more readily, and be more effective than standard chemotherapy. Furthermore, Iressa was found to inhibit P-glycoprotein, an efflux pump responsible for drug resistance, and therefore to overcome this mechanism of resistance in the brain. I believe the US FDA really blew it with Iressa."

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
Mẹ em thì bị đau dạ dày nên em đọc được bài viết về lá đu đủ từ những ngày đầu biết Mẹ bị bệnh rồi nhưng chưa dám cho Mẹ uống nước lá đu đủ sắc ! sợ bệnh đau dạ dày lại bị xuất huyết như mấy ông Bác sĩ tây y cảnh báo khi mấy ông ấy phản hồi sự lan truyền về bài báo của nhà thơ Trần Đăng Khoa
Chào cụ, nếu đề cao quan điểm thì lá đu đủ có tác dụng kích thích miễn dịch tấn công ung thư (Bs. Nam Dang), nhưng em chỉ kỳ vọng lá đu đủ thực hiện được nhiệm vụ làm mềm lớp màng protein của tế bào ung thư tương tự như cơ chế mà khi ta nấu bát canh xương có cho thêm đu đủ xanh vậy. Lớp màng tế bào ung thư nếu bị làm mềm hoặc tan rã thì thuốc hoặc hệ miễn dịch sẽ dễ dàng tấn công vào tế bào ung thư hơn.

Như bài #56 em đã trích dẫn một số loại Enzyme có thể làm tan rã lớp màng protein của tế bào ung thư tương tự lá đu đủ. Cụ cân nhắc xem có loại nào phù hợp với hiện trạng sức khỏe của bà cụ để sử dụng.

Em trích lại các loại Enzyme đó là:

Các Enzyme thủy phân Protein
  • 1 mg chymotrypsin, ->
  • 24 mg trypsin, ->
  • 45 mg bromelain, -> Chất trong quả dứa - quả thơm
  • 50 mg rutin,
  • 60 mg papain, và -> Chất trong lá đu đủ
  • 100 mg pancreatin -> Enzym - thuốc đường tiêu hóa.

Để các enzyme trên được kích hoạt, các enzyme xúc tác cần có.
  • Magnesium (at least 600mg) -> Ma-giê, mua ở của hàng thuốc TPCN
  • Zinc (30 mg) -> Kẽm, mua ở của hàng thuốc TPCN

Chỉnh sửa cuối:

xemay12345678

Xe buýt
Cụ ơi, chắc bác sĩ họ có lý do riêng. Cụ có thể cho em biết loại đột biến gen của bà cụ nhà cụ là gì được không?

Một thông tin em vừa đọc được là Iressa có thể tốt đối với bệnh nhân K phổi di căn não, do kích thước phân tử thuốc nhỏ và dễ thâm nhập vào hàng rào máu não hơn và có thể vượt qua được cơ chế kháng thuốc ở não.

Đây chỉ là quan điểm của một cá nhân, em sẽ tìm hiểu thêm các cơ sở khác và cập nhật vào đây để cụ yên tâm.

Trích:

"In the last few years, an increasing interest has been shown in the potential role of EGFR tyrosine kinase inhibitors (TKIs) in the treatment of brain metastasis from NSCLC. Indeed, given its low molecular weight, Iressa may reach the brain metastasis more readily, and be more effective than standard chemotherapy. Furthermore, Iressa was found to inhibit P-glycoprotein, an efflux pump responsible for drug resistance, and therefore to overcome this mechanism of resistance in the brain. I believe the US FDA really blew it with Iressa."
vâng ạ ! Mẹ em bị đột biển ở exon 19 Bác ạ ! em dốt tiếng anh nên việc tìm hiểu thêm kiến thức về k phổi bị hạn chế quá,suốt ngày quanh đi quẩn lại có mấy bài trong nước thôi ! Bác giúp em xem trên các diễn đàn đó họ có nhận xét gì thêm ko với ạ !thêm nữa là khi Mẹ em phát hiện thì khối u ở não là 4 cm và khối u ở phổi là 4 cm ! tuyệt nhiên ko ho hay có triệu chứng gì cả,Mẹ em hơi đau đầu phát là đi khám,phát hiện và điều trị luôn Bác ạ ! ngoài dùng iressa thì trước đó Mẹ em có xạ trị vô não 20 mũi và vô phổi 30 mũi Bác ạ ! thằng bạn cùng cấp 3 em làm trong khoa xạ K2 nên nó trực tiếp làm cho Mẹ em luôn

Chỉnh sửa cuối:

xemay12345678

Xe buýt
Chào cụ, nếu đề cao quan điểm thì lá đu đủ có tác dụng kích thích miễn dịch tấn công ung thư (Bs. Nam Dang), nhưng em chỉ kỳ vọng lá đu đủ thực hiện được nhiệm vụ làm mềm lớp màng protein của tế bào ung thư tương tự như cơ chế mà khi ta nấu bát canh xương có cho thêm đu đủ xanh vậy. Lớp màng tế bào ung thư nếu bị làm mềm hoặc tan rã thì thuốc hoặc hệ miễn dịch sẽ dễ dàng tấn công vào tế bào ung thư hơn.

Như bài #56 em đã trích dẫn một số loại Enzyme có thể làm tan rã lớp màng protein của tế bào ung thư tương tự lá đu đủ. Cụ cân nhắc xem có loại nào phù hợp với hiện trạng sức khỏe của bà cụ để sử dụng.

Em trích lại các loại Enzyme đó là:

Các Enzyme thủy phân Protein
  • 1 mg chymotrypsin, ->
  • 24 mg trypsin, ->
  • 45 mg bromelain, -> Chất trong quả dứa - quả thơm
  • 50 mg rutin,
  • 60 mg papain, và -> Chất trong lá đu đủ
  • 100 mg pancreatin -> Enzym - thuốc đường tiêu hóa.

Để các enzyme trên được kích hoạt, các enzyme xúc tác cần có.
  • Magnesium (at least 600mg) -> Ma-giê, mua ở của hàng thuốc TPCN
  • Zinc (30 mg) -> Kẽm, mua ở của hàng thuốc TPCN
Bác ơi !vậy nếu cho Mẹ uống nước lá đu đủ và chấp nhận khả năng đau dạ dày thêm thì việc mình mua thêm thuốc thủy phân protein mà Bác bảo ở trên đó ,ko biết liều lượng dùng ra sao hả Bác?...còn về công thức sắc lá đu đủ cũng như liều lượng uống đã có khá cụ thể trong bài đăng của Bác trần đăng khoa.em sẽ cho Mẹ uống nước sắc theo cách đó ! h chỉ còn băn khoăn cái thuốc thủy phân protein ở trên thôi ạ ! ....từ ngày Bác lập thread này ngày nào em cũng vô,có những người cùng cảnh ngộ chia sẻ như Bác và mọi người em thấy mình ko còn phân vân và trì trệ trước mỗi quyết định cho bệnh của Mẹ nữa ! mọi người cùng cố gắng nhé

hacdaihung

Xe tăng
Bác ơi !vậy nếu cho Mẹ uống nước lá đu đủ và chấp nhận khả năng đau dạ dày thêm thì việc mình mua thêm thuốc thủy phân protein mà Bác bảo ở trên đó ,ko biết liều lượng dùng ra sao hả Bác?...còn về công thức sắc lá đu đủ cũng như liều lượng uống đã có khá cụ thể trong bài đăng của Bác trần đăng khoa.em sẽ cho Mẹ uống nước sắc theo cách đó ! h chỉ còn băn khoăn cái thuốc thủy phân protein ở trên thôi ạ ! ....từ ngày Bác lập thread này ngày nào em cũng vô,có những người cùng cảnh ngộ chia sẻ như Bác và mọi người em thấy mình ko còn phân vân và trì trệ trước mỗi quyết định cho bệnh của Mẹ nữa ! mọi người cùng cố gắng nhé
Thưa cụ, các Enzyme thủy phân protein với liều lượng cụ thể đã được em ghi rõ trong bài số #56 với hàm lượng (mg) và tên enzyme. Thời gian sử dụng các loại Enzyme này là từ 2 tuần cho tới 4 năm. Đây là các thông tin em tra tìm được từ liệu pháp có tên là Wobenzym.

Mục đích của liệu pháp này là:

1. Tế bào ung thư được bảo vệ bởi một lớp màng fibrin protein dính và cứng (dày gấp 15 lần so với lớp vỏ của tế bào thường); và lớp màng này giúp cho tế bào ung thư tránh được sự phát hiện của các tế bào miễn dịch như đại thực bào và bạch cầu. Các enzyme thủy phân protein (proteolytic enzyme) có thể bào mòn hoặc làm phân rã lớp màng này của tế bào ung thư
    -
  2. Giảm viêm
    -
  3. Tăng cường các Cytokine (chất tiết ra bởi tế bào miễn dịch chống lại virus, viêm nhiễm...) của hệ miễn dịch để: a. Bắt các tế bào ung thư gửi ra hóa chất giúp cho hệ miễn dịch có thể phát hiện ra được. b. Kích hoạt cơ chế tự sát có chu trình đối với tế bào ung thư. c. Tạo nên một dây truyền tín hiệu trong các tổ chức của cơ thể để các bạch cầu trung tính có thể tham gia vào cơ chế tấn công.

Cũng như em đã nói trước đó, vì coi đó là một trong những liệu pháp hỗ trợ nên em thấy không cần thiết phải sử dụng đủ và đúng liều lượng như vậy. Em chỉ sử dụng 5 trên 8 loại Enzyme đã được nêu trong bài đó thôi.

hacdaihung

Xe tăng
vâng ạ ! Mẹ em bị đột biển ở exon 19 Bác ạ ! em dốt tiếng anh nên việc tìm hiểu thêm kiến thức về k phổi bị hạn chế quá,suốt ngày quanh đi quẩn lại có mấy bài trong nước thôi ! Bác giúp em xem trên các diễn đàn đó họ có nhận xét gì thêm ko với ạ !thêm nữa là khi Mẹ em phát hiện thì khối u ở não là 4 cm và khối u ở phổi là 4 cm ! tuyệt nhiên ko ho hay có triệu chứng gì cả,Mẹ em hơi đau đầu phát là đi khám,phát hiện và điều trị luôn Bác ạ ! ngoài dùng iressa thì trước đó Mẹ em có xạ trị vô não 20 mũi và vô phổi 30 mũi Bác ạ ! thằng bạn cùng cấp 3 em làm trong khoa xạ K2 nên nó trực tiếp làm cho Mẹ em luôn
Nếu em có thông tin gì thêm về Iressa, em sẽ post ở mục số #268 để cụ tiện theo dõi. Còn sự khác biệt giữa Tarceva và Iressa thì em cũng đã nói qua ở bài #130 rồi.

Để đánh giá về hiệu quả của thuốc, em nghĩ nên đánh giá ở tình trạng sức khỏe cải thiện được. Ví dụ, trước khối u là 4cm thì giờ nó còn tăng, giảm hay giữ nguyên? Trước khi chẩn đoán thì sức khỏe như thế nào và bây giờ có còn đau ở đầu nữa không? Tình hình ăn uống, sinh hoạt cải thiện ra sao? Chứ các con số và thống kê chỉ là yếu tố tham khảo. Ở đâu đó, có một thành viên than rằng họ phải khổ sở chịu đựng tác dụng phụ của Tarceva, họ mong muốn có thể được dùng lại Iressa nhưng muốn làm điều đó họ phải ra khỏi nước Mĩ.

Thay vì đấu tranh cho một mục tiêu chưa phân định rõ ràng, cụ hãy tập trung vào tìm hiểu cách nào đó để tăng hiệu quả sử dụng của Iressa và chống cơ chế kháng thuốc. Về kinh nghiệm tăng cường hiệu quả của Tarceva thì em đã nói ở bài #100 rồi, nhưng Iressa thì em chưa tìm hiểu đến. Trong mỗi hộp thuốc sẽ có một tờ hướng dẫn sử dụng, cụ hãy đọc kỹ hướng dẫn sử dụng đó để có thể sử dụng thuốc tốt hơn, bác sĩ chỉ nói qua một số ý chính thôi. Tarceva thì chuyển hóa tại gan bởi men CYP3A4 còn Iressa lại được chuyển hóa bởi men CYP2D6. Do vậy, khi dùng loại thuốc gì khác, cụ lưu ý tới tác động của thuốc tới loại enzyme này để tránh làm suy giảm hiệu quả của thuốc.

Qua mô tả về sức khỏe của bà cụ nhà cụ, em nghĩ bà ấy có sức khỏe rất tốt do vậy các cơ quan như gan, thận đều có chức năng tốt. Như vậy, tác dụng phụ của Iressa sẽ nhẹ hoặc không có. Một lưu ý nữa là, theo một bản phân tích khoa học thì với liều dùng của Iressa là 250mg/ ngày là một liều dùng thấp chỉ bằng 1/3 so với liều dùng tối đa mà cơ thể người có thể dung nạp (maximum-tolerated dose viết tắt là MTD), còn Tarceva với liệu lượng 150mg/ ngày thì đã ở mức liều dùng tối đa rồi. Trong trường hợp của Tarceva, vì nó đã ở liều dùng tối đa nên nhiều bệnh nhân phải giảm xuống còn nửa liều để giảm tác dụng phụ, đôi khi có những bệnh nhân lại đáp ứng tốt ở liều dùng 25mg (thay vì 150mg).

Lúc trước, em cũng nghiên cứu cách tăng hiệu quả của Tarceva và em đã đi tới một quyết định là sử dụng kết hợp với Celebrex 200mg. Trong bài sau, em sẽ bổ sung cơ sở về cách dùng kết hợp này để các cụ tham khảo.

Chỉnh sửa cuối:

datphung

Đi bộ
cảm ơn các bác đã chia sẻ kinh nghiệm nhé

VIN

Đi bộ
Hai hôm nay vợ e đang nằm cấp cứu trong Trung tâm U bướu Bạch Mai. Vợ e bị K dạ dày di căn ổ bụng, tâm vị, hạch thượng đòn trái. Dù biết chỉ còn 1% cơ hội e vẫn luôn tự động viên mình ko đc bỏ cuộc n khi thấy vợ đau ko thể đứng, nằm, ngồi hay thở bình thường đc thì tim e tan vỡ. Em tin đó cũng là cảm giác chung của các bác có ng thân ko may mắc bệnh.

Vì thế những chia sẻ của các bác giúp em bình tâm lại, giúp e thấy rằng mình ko đơn độc. Việc tổng hợp thông tin y học, chia sẻ kinh nghiệm chăm sóc là rất quý nhất là trong điều kiện y tế như nước mình.

Cảm ơn các bác và mong bác hacdaihung cùng các bác chia sẻ thêm thông tin về hướng điều trị K dạ dày.

hacdaihung

Xe tăng
Hai hôm nay vợ e đang nằm cấp cứu trong Trung tâm U bướu Bạch Mai. Vợ e bị K dạ dày di căn ổ bụng, tâm vị, hạch thượng đòn trái. Dù biết chỉ còn 1% cơ hội e vẫn luôn tự động viên mình ko đc bỏ cuộc n khi thấy vợ đau ko thể đứng, nằm, ngồi hay thở bình thường đc thì tim e tan vỡ. Em tin đó cũng là cảm giác chung của các bác có ng thân ko may mắc bệnh.

Vì thế những chia sẻ của các bác giúp em bình tâm lại, giúp e thấy rằng mình ko đơn độc. Việc tổng hợp thông tin y học, chia sẻ kinh nghiệm chăm sóc là rất quý nhất là trong điều kiện y tế như nước mình.

Cảm ơn các bác và mong bác hacdaihung cùng các bác chia sẻ thêm thông tin về hướng điều trị K dạ dày.
Chào cụ, cụ đã bình tâm lại và có được quyết tâm điều trị cho vợ thì bệnh 10 phần cũng giảm được 3 - 4 phần rồi. Em hy vọng câu chuyện của Emily mà em đã đăng hôm qua sẽ đem đến cho cụ và mợ có được mục tiêu và ý nghĩa của cuộc chiến này. Chắc mợ nhà cụ cũng chạc tuổi Emily.

Điều trị ung thư gồm điều trị khối u ác tính lẫn triệu chứng do chúng gây ra. Mặc dù triệu chứng K phổi khác với K dạ dày nhưng cách điều trị khối u thì lại chia sẻ nhiều điểm chung, ví dụ các cách tiếp cận sau:

1. Chế độ dinh dưỡng để bỏ đói khối u
  2. Thải độc cơ thể giảm mệt mỏi
  3. Ngăn hình thành mạch máu nuôi khối u
  4. Bào mòn lớp bảo vệ quanh tế bào ung thư
  5. Kích thích tế bào ung thư chết theo chu trình
  6. Tăng cường miễn dịch tấn công ung thư
  7. Chống lại cơ chế kháng thuốc của ung thư
  8. Chuyển tế bào ung thư thành tế bào lành
  9. Chống viêm, giảm đau
  10. Giảm triệu chứng và biến chứng ở xương do di căn
  11. Và nhiều hướng tiếp cận khác nữa

Hiện tại em mới thấy mợ beotron có kinh nghiệm về K dạ dày khi chăm sóc và điều trị cho bố. Hy vọng cụ có thể tham khảo các kinh nghiệm của mợ ấy. Chúc cụ, mợ vững vàng vượt qua giai đoạn hiểm nghèo này.

Chỉnh sửa cuối:

Đào Thị

Xe tải
Bố tớ bị xơ phổi do tác dụng phụ của xạ trị, giờ ho rất nhiều mà ko cách nào đỡ đc, các bạn có ai có kinh nghiệm chữa ho do tác dụng phụ của xạ trị giúp tớ vớiiiiiiiiiii

hacdaihung

Xe tăng
Bố tớ bị xơ phổi do tác dụng phụ của xạ trị, giờ ho rất nhiều mà ko cách nào đỡ đc, các bạn có ai có kinh nghiệm chữa ho do tác dụng phụ của xạ trị giúp tớ vớiiiiiiiiiii
Bố mợ xạ trị được bao lâu rồi vậy? Mợ cho chi tiết nhé, em thì không có kinh nghiệm thực tế nhưng em đã đọc nhiều trường hợp như vậy rồi. Em sẽ cố tìm vài trường hợp tương tự nhất để xem họ xử lý ra sao để mợ có hướng trao đổi với bác sĩ.

Chỉnh sửa cuối:

xemay12345678

Xe buýt
Bác hacdaihung ơi ! em đọc đầy đủ các bài viết phân tích và trích dẫn của Bác về các biện pháp cũng như các thuốc dùng thêm cho bệnh nhân K phổi rồi ! thấy đều rất tốt nhưng cũng bởi vậy mà có nhiều lựa chọn giữa các loại thuốc ! vậy Bác cho em biết lịch uống hằng ngày của Cụ nhà mình h là gì được ko ạ?em chắc cũng cho Mẹ theo cách đó

hacdaihung

Xe tăng
Chào mợ, em đã tìm hiểu qua một số trường hợp bệnh nhân bị ho dai dẳng sau xạ trị thì em thấy có 2 trường hợp như thế này.
  1. Sau xạ trị bị viêm phổi (Radiation pneumonitis) không được điều trị triệt để dẫn tới xơ hóa phổi (pulmonary fibrosis)
  2. Đông máu rải rác trong lòng mạch (DIC) do tác dụng phụ của xạ trị.

Vì chắc ông cụ nhà mợ đã có kết luận của bác sĩ là Xơ phổi do xạ trị rồi nên em sẽ thông tin thêm về loại bệnh này như dưới đây (nếu chỉ mới nghi ngờ thì mợ lưu tâm thêm trường hợp 2). Em tóm lại là nếu là xơ hóa phổi thì việc điều trị sẽ tương đối là dai dẳng (từ 1 tới 3 tháng) và có thể hồi phục được. Tây y có 2 phương pháp sử dụng để điều trị, chính là uống thuốc và phụ là liệu pháp Oxy. Còn về Đông y em chưa nghiên cứu được, nhưng em nghĩ là có thôi.

Theo em biết, thuốc Tây trị viêm phổi do xạ trị là nguy hiểm, do vậy kể cả bác sĩ kê đơn, mợ phải đọc kỹ và tuân thủ nghiêm ngặt nhé.

Em không rõ lần cuối ông cụ nhà mợ xạ trị là bao lâu nhưng em thấy rằng nếu để quá 18 tháng mà không điều trị thì sẽ không thể cải thiện được tình hình.

Viêm phổi do xạ trị

Viêm phổi do xạ trị là một triệu chứng viêm ở phổi do chiếu xạ. Đây là một tác dụng phụ của xạ trị xảy ra khoảng 1/4 số bệnh nhân sử dụng liệu pháp xạ trị đối với ung thư phổi, nhưng nó cũng sảy ra đối với một số bệnh nhân ung thư vú, hạch hoặc một số loại ung thư khác.

Triệu chứng thường xảy ra trong khoảng từ 1 đến 6 tháng sau khi hoàn thành xạ trị. Nếu được điều trị, hầu hết các bệnh nhân sẽ hồi phục mà không có ảnh hưởng lâu dài nào.

Triệu chứng

Rất quan trọng trong việc nhận biết viêm phổi do xạ trị, bởi vì triệu chứng này rất tương đồng với những triệu chứng gây ra bởi ung thư phổi hoặc có thể bị nhầm lẫn với triệu chứng viêm nhiễm của bệnh viêm phổi thông thường (chữa bằng kháng sinh). Các triệu chứng gồm ho khan, khó khăn trong việc thở sâu, sốt nhẹ, nhưng có thể xảy ra một số trường hợp nghiêm trọng hơn như đau ngực khi thở; khó chịu và giảm cân.

Nguyên nhân

Xạ trị làm cho phổi giảm chức năng sản xuất ra chất gọi là Surfactant (chất hoạt diện).

Chất hoạt diện có các chức năng rất quan trọng như:

• Ngăn cản các chất dịch từ mạch máu tràn vào lòng phế nang, nếu không có surfactant, các phế nang sẽ bị tràn dịch dẫn đến suy hô hấp cấp.
    -
  • Làm giảm sức căng bề mặt của thành phế nang, giúp cho các phế nang giãn ra dễ dàng trong lúc hô hấp, chính vì vậy, nếu không có chất surfactant, sức căng bề mặt tăng lên, các phế nang khó giãn ra mà luôn có xu hướng xẹp lại.
    -
  • Giúp ổn định áp suất trong lòng các phế nang để tránh hiện tượng xẹp và vỡ phế nang.
    -
  • Chất surfactant giảm ở những người hút nhiều thuốc lá, những bệnh nhân bị tắc mạch máu phổi và đặc biệt là ở trẻ sơ sinh đẻ non, phổi không có surfactant, các phế nang sẽ bị xẹp, vỡ hoặc tràn dịch gây ra suy hô hấp nặng dẫn đến tử vong.
    -
  • Phổi có đến 300 triệu phế nang với đường kính phế nang xấp xĩ 0,3 mm, cấu trúc như vậy sẽ không ổn định. Sức căng mặt ngoài sẽ tạo ra lực co xẹp các phế nang đặc biệt các phế nang nhỏ sẽ có khuynh hướng xẹp.

Chẩn đoán

Xét nghiệm có dấu hiệu của viêm ví dụ như tăng lượng bạch cầu. Tuy nhiên, các kết quả xét nghiệm này lại có thể nhìn giống như triệu chứng của viêm phổi thông thường. Chụp X-quang phổi cũng có thể chỉ ra sự các biểu hiện đặc thù của viêm phổi do xạ trị.

Phổi bị xơ hóa trên phim X-quang (nhìn không trong)

Điều trị

Điều trị nhằm mục đích giảm viêm. Các thuốc giảm viêm Steroids như Prednisone, được kê đơn cho tới khi triệu chứng viêm giảm và giảm dần liều lượng theo thời gian.

Tiên lượng

Viêm phổi do xạ trị thường có thể được giải quyết bằng việc điều trị, và hiếm khi nghiêm trọng. Nếu nó không được điều trị hoặc kéo dài, nó có thể dẫn tới xơ phổi (bị sẹo hóa phổi) và tồn tại vĩnh viễn.

Hỏi đáp về viêm phổi do xạ trị

Hỏi:

Chồng tôi bị ung thư phổi, đó là một khối u ở trong phổi nhưng ở vị trị không thể phẫu thuật được. Anh ấy đã được điều trị bằng xạ trị khoảng 6 tháng trước đây và khối u đã co lại nhiều. Gần đây, anh ấy gặp một số vấn đề trở nên nghiêm trọng đối với hô hấp. Các bác sĩ nói đó là viêm phổi do xạ trị. Anh ấy đang sử dụng Prednisone và sử dụng Oxygen tại nhà. Anh ấy phải ngủ trên ghế bành và khó ngủ. Liệu có phương pháp điều trị nào để cho vấn đề này và liệu có thể chấm dứt triệu chứng này được không?

Trả lời:

Pinaki R. Dutta, MD, PhD, Khoa xạ trị ung thư tại trường đại học Pennsylvania.

Mặc dù rất tốt khi biết rằng kích thước khối u đã giảm sau đợt điều trị, các vấn đề như tổn thương phổi, viêm phổi do xạ trị là một vấn đề thường xảy ra đối với những trường hợp như chồng của chị. Các triệu chứng của chồng chị mô tả giống như vấn đề viêm phổi do xạ trị và có vẻ như anh chồng chị đang sử dụng đúng phương pháp điều trị.

Thật không may, nguyên nhân dẫn đến vấn đề này chưa hoàn toàn được hiểu rõ, thậm chí những khu vực khác của phổi không bị chiếu xạ cũng có thể bởi ảnh hưởng bởi quá trình này. Tuy nhiên, có vẻ như là triệu chứng tăng dần tỉ lệ thuận với các mô phổi bị chiếu xạ. Mặc dù chúng tôi biết rằng xơ phổi do hóa trị gắn liền tới mức độ tăng dần của cytokines (dấu hiệu viêm trong cơ thể), chúng tôi vẫn không thể biết làm cách nào có thể dự đoán là ai sẽ bị cũng như làm cách nào để luôn có thể ngăn ngừa việc này. Một vài yếu tố rủi ro đã được biết tới. Nếu chồng chị có tiền sử hút thuốc, nó sẽ tăng nguy cơ bị viêm do xạ trị nhiều hơn. Áp dụng cùng lúc hóa trị trong quá trình xạ trị cũng tăng nguy cơ phát triển triệu chứng này.

Sau hóa trị (vài ngày tới vài tuần), quá trình viêm sẽ dẫn tới sự tiết dịch nhiều hơn. Sự tiết dịch này có thể sẽ tích tụ và khó có thể làm sạch. Sự viêm tấy này về cơ bản sẽ phát triển lên đến trạng thái gọi là viêm phổi do xạ trị, và có thể xảy ra trong khoảng từ 3 ~ 12 tuần sau xạ trị. Thậm chí, nó có thể dẫn tới giảm tiết dịch và triệu chứng hoặc nó có thể tạo nên sẹo lâu dài, thường được gọi là xơ phổi. Sẹo này có thể phát triển sớm khoảng 6 tháng sau xạ trị hoặc có thể phát triển trong nhiều năm.

Triệu chứng của viêm phổi do xạ trị thường bao gồm như sau: Ho khan, khó khăn trong việc thở sâu, sốt nhẹ, nhưng có thể xảy ra một số trường hợp nghiêm trọng hơn như đau ngực khi thở; khó chịu và giảm cân.

Bởi vì viêm phổi cũng có những triệu chứng giống như thế này, nhưng quan trọng là bác sĩ phải đánh giá được và phân biệt được, bởi vì viêm phổi thường có thể điều trị được bằng thuốc kháng sinh và các phương pháp khác.

Trong việc điều trị viêm phổi do xạ trị, phương pháp chính là sử dụng thuốc uống steroid và điều trị trong vòng vài tuần. Thuốc Prednisone (60mg/ ngày) thường được kê đơn trong vòng 2 tuần, và tiếp tục sử dụng với liều lượng rất thấp từ 3 tới 12 tuần hoặc thậm chí lâu hơn. Thuốc Pentoxifylline cũng hay được sử dụng để ngăn chặn hoặc giảm quá trình viêm phổi do xạ trị.

Phải mất hàng tuần để chồng chị có thể cảm nhận được sự cải thiện đáng kể của triệu chứng khi đó steroids sẽ được điều chỉnh liều lượng một cách cẩn thận. Thật không may là điều đó cũng khó đoán. Một số nhà quan sát đã báo cáo rằng có một số trường hợp khoảng từ 3 tới 18 tháng sau xạ trị, các triệu chứng mới có thể hoàn toàn được giải quyết. Một vài nghiên cứu sau 18 tháng, rất hiếm có bất kỳ cải thiện nào đáng kể.

Các biện pháp điều trị hiện nay

Trong trường hợp nặng của viêm phổi do xạ trị, điều trị có thể bao gồm:

Thuốc giảm viêm

Chẳng hạn như prednisone, có thể giúp làm giảm các triệu chứng của viêm phổi. Corticosteroid thường được dùng như thuốc viên. Những thuốc này làm việc bằng cách ức chế hệ thống miễn dịch, giảm viêm trong phổi. Tuy nhiên, corticosteroid sử dụng cũng làm tăng nguy cơ nhiễm trùng phát triển và được kết hợp với loãng xương.

Thuốc kháng sinh

Nếu có nhiễm trùng do vi khuẩn trong phổi, bác sĩ có thể kê toa thuốc kháng sinh, mà có thể được thông qua một tĩnh mạch ở cánh tay hoặc thực hiện như là một thuốc viên.

Liệu pháp Oxy

Nếu đang có khó thở nhiều, có thể cần điều trị bằng oxy thông qua mặt nạ hoặc ống nhựa với prongs phù hợp vào lỗ mũi. Một số người cần điều trị bằng oxy liên tục, trong khi những người khác có thể cần nó chỉ trong thời gian tập thể dục hoặc ngủ.

---///---
Như vậy ông cụ bị ho do tác dụng phụ của xạ trị là do đường lưu thông khí bị cản trở bởi 3 yếu tố sau:
  1. Một số dịch do viêm hoặc các phần tế bào ung thư bị chết do xạ trị gây kẹt một số phế nang.-> Điều trị bằng thuốc steroids
  2. Do thiếu chất Surfactant nên một số phế nang đang bị co hẹp lại.-> Kích thích tế bào tạo Surfactant hoặc bổ sung từ bên ngoài (?)
  3. Một số phế nang sau một thời gian dài thiếu Surfactant nên bị xơ hóa (vĩnh viễn)-> (?)

Nếu ông cụ điều trị kịp thời sẽ cải thiên được tình hình do yếu tố 1 và 2 được giải quyết. Yếu tố thứ 3 hy vọng là ít thôi.

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
Bác hacdaihung ơi ! em đọc đầy đủ các bài viết phân tích và trích dẫn của Bác về các biện pháp cũng như các thuốc dùng thêm cho bệnh nhân K phổi rồi ! thấy đều rất tốt nhưng cũng bởi vậy mà có nhiều lựa chọn giữa các loại thuốc ! vậy Bác cho em biết lịch uống hằng ngày của Cụ nhà mình h là gì được ko ạ?em chắc cũng cho Mẹ theo cách đó
Chào cụ, mỗi người mỗi chẩn đoán và thể trạng khác nhau nên không lựa chọn giống nhau được bác ạ. Về cơ bản, bác cứ chia làm 4 nhóm như em đã nêu ở bài #206 , em ghi lại 4 nhóm này cho cụ tiện theo dõi:

1. Nhóm dinh dưỡng theo nguyên tắc dinh dưỡng không độc hại và kết hợp vài trường phái, ăn uống cả ngày
  2. Nhóm thuốc nước thay trà uống cả ngày gồm thuốc Bắc và thuốc Nam, uống dải rác trong ngày
  3. Nhóm thực phẩm chức năng chống Oxy hóa và các gốc tự do, uống dải rác trong ngày.
  4. Nhóm Tây y, uống theo giờ và chỉ định của bác sĩ
Lúc đầu thì em cũng chỉ dùng vài loại nhưng sau dần em thấy cái nào tiện lợi và nhiều cơ sở thì em bổ sung vào; cái nào có nhiều phản ứng phụ, hoặc nghi ngờ thì em loại ra.

Hiện tại em đang lo nhất; và chắc cụ cũng lo lắng như em là làm sao để trị hoặc ngăn chặn di căn lên não (chiếm tới 50% các trường hợp). Vì các mạch máu ở não được bao quanh bởi một lớp hàng rào, gọi là hàng rào máu não nên các loại thuốc có phân tử kích thước lớn thường không thể vượt qua được hàng rào này để từ mạch máu đi tới các mô tại não. Hiện tại, em mới chỉ tìm ra được duy nhất loại chất chống Oxy hóa có khả năng này là Melatonin thôi, có gì mới thêm, em sẽ cập nhật thêm.

Chỉnh sửa cuối:

Đào Thị

Xe tải
Tớ cảm ơn bạn, mai tớ đi mua ngay thuốc về cho bố tớ uống, hôm qua bsi bảo bố tớ bị xơ phổi do xạ trị, sẹo hoá, haizzzz biết vậy ngày trước ko xạ thì tốt hơn. Cảm ơn bạn rất nhiều nhé. Mà bạn ơi, cho bố uống sâm hàn quốc tươi đc ko nhỉ vì đợt này bố tớ ho nên ng mệt mệt

Đào Thị

Xe tải
Mh hi vọng chúng ta chiến đấu thật lâu dài

hacdaihung

Xe tăng
Tớ cảm ơn bạn, mai tớ đi mua ngay thuốc về cho bố tớ uống, hôm qua bsi bảo bố tớ bị xơ phổi do xạ trị, sẹo hoá, haizzzz biết vậy ngày trước ko xạ thì tốt hơn. Cảm ơn bạn rất nhiều nhé. Mà bạn ơi, cho bố uống sâm hàn quốc tươi đc ko nhỉ vì đợt này bố tớ ho nên ng mệt mệt
Chào mợ, thuốc này không mua về mà uống được đâu, rất nguy hiểm (thuốc này làm giảm miễn dịch của cơ thể, nếu dùng quá 2 tuần có thể gây biến chứng, sau 2 tuần Bs thường kê một liều rất nhỏ để dùng lâu dài). Mợ gặp bác sĩ và bảo họ nếu là vậy thì mình theo hướng điều trị như vậy để họ kiểm tra, kê đơn và theo dõi nữa.

Em cũng đang nghiên cứu thêm làm sao để kích thích tế bào tạo cái "chất hoạt diện" kia, em đang thấy là sanopin (có thể có trong nhân sâm?) có thể có khả năng đó. Có gì em cập nhật thêm.

Chỉnh sửa cuối:

Đào Thị

Xe tải
Bố tớ xạ xong là 10 tháng rồi giờ có triệu chứng ngây ngấy sốt, ho khan, bạn giúp tớ tìm hiểu với nhé, mai trc mắt tớ sẽ đi mua mấy loại thuốc trên

Đặng 2107

Xe máy
Mình cũng đang quan tâm đến cái này, mấy hôm nữa cũng phải đi khám xem sao. Đọc xong thấy hoang mang quá

Trạng thái
Thớt đang đóng