Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

Đào Thị

Xe tải
Hay tớ qua công viện k mua thuốc nhờ dược sĩ kê đơn đc ko nhỉ.

hacdaihung

Xe tăng
Hay tớ qua công viện k mua thuốc nhờ dược sĩ kê đơn đc ko nhỉ.
x100 lần khuyên mợ không làm như vậy vì đây là loại thuốc kê đơn lại còn có tính chất kháng viêm mạnh và đặc biệt. Ít nhất mợ có thể hỏi ý kiến người quen làm bác sĩ.

hacdaihung

Xe tăng
Bố tớ xạ xong là 10 tháng rồi giờ có triệu chứng ngây ngấy sốt, ho khan, bạn giúp tớ tìm hiểu với nhé, mai trc mắt tớ sẽ đi mua mấy loại thuốc trên
Lần trước nghe mợ nói là từ Tết ra bắt đầu ho trở lại rồi
Như vậy bị viêm do xạ trị xảy ra là khoảng 6 tháng sau lần xạ cuối, muộn hơn so với thông thường (1 ~ 3 tháng), có thể do cụ tốt thuốc.

Thời gian bắt đầu xơ hóa chắc chỉ 1 ~ 2 tháng nay thôi, có nhiều cơ hội cải thiện triệu chứng. Mợ nhìn trên phim X-quang để đánh giá tình hình (quá 18 tháng kể từ khi bị viêm sẽ không cải thiện được nữa).

Để đề phòng cả trường hợp tác dụng phụ của hóa trị gây ra chứng đông máu rải rác, mợ có thể cho ông cụ làm một xét nghiệm liên quan tới đông máu nhé (triệu chứng là vết rách chảy máu lâu đông)

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
Cụ nhà bác đã khá hơn chưa
Cảm ơn cụ đã quan tâm! Các triệu chứng của K phổi giờ hầu như không còn nữa, xét nghiệm cách đây 1 tháng cho thấy là đáp ứng điều trị rất tốt; một ngày ho một vài lần chắc là do phổi bị tổn thương một chút trong quá trình hút dịch trước đây. Hiện tại trở trời thì bị đau thần kinh tọa, ấm lên thì đỡ. Em cũng dùng vài loại thuốc trị đau thần kinh tọa rồi nhưng chỉ đỡ một ít hôm, vì nó là mãn tính vài chục năm nay rồi nên khó xử lý. Một lo ngại là di căn não, em vẫn đang loay hoay tìm phương án phòng ngừa.

Trong quá trình điều trị có 2 lần đau dạ dày và 2 lần bị tụt huyết áp (trước kia bà cụ nhà em huyết áp cao khoảng 140 - 150) có thể do ăn kiêng. Hai việc này em đã dự kiến và xử lý kịp thời. Đau dạ dày thì em xử lý bằng cách cắt bỏ 1 loại thuốc tây khả nghi và giảm liều lượng lá đu đủ, uống nghệ và mật ong trong thời gian điều trị dạ dày. Tụt huyết áp thì em xử lý bằng cách nhắc bà cụ ăn thêm bữa phụ, tránh để bụng quá đói, nhất là bữa sáng, và em tăng cường thêm một số thuốc bổ máu như tam thất và Vit-B.

Hiện tại em vẫn đang duy trì các loại thuốc điều trị tấn công (điều trị viêm và tiêu u), nếu 2 tháng nữa xét nghiệm lại mà ổn định thì em sẽ chuyển thuốc sang tăng cường miễn dịch nhiều hơn.

Chỉnh sửa cuối:

cobjn89

Xe đạp
Cảm ơn cụ đã quan tâm! Các triệu chứng của K phổi giờ hầu như không còn nữa, xét nghiệm cách đây 1 tháng cho thấy là đáp ứng điều trị rất tốt; một ngày ho một vài lần chắc là do phổi bị tổn thương một chút trong quá trình hút dịch trước đây. Hiện tại trở trời thì bị đau thần kinh tọa, ấm lên thì đỡ. Em cũng dùng vài loại thuốc trị đau thần kinh tọa rồi nhưng chỉ đỡ một ít hôm, vì nó là mãn tính vài chục năm nay rồi nên khó xử lý. Một lo ngại là di căn não, em vẫn đang loay hoay tìm phương án phòng ngừa.

Trong quá trình điều trị có 2 lần đau dạ dày và 2 lần bị tụt huyết áp (trước kia bà cụ nhà em huyết áp cao khoảng 140 - 150) có thể do ăn kiêng. Hai việc này em đã dự kiến và xử lý kịp thời. Đau dạ dày thì em xử lý bằng cách cắt bỏ 1 loại thuốc tây khả nghi và giảm liều lượng lá đu đủ, uống nghệ và mật ong trong thời gian điều trị dạ dày. Tụt huyết áp thì em xử lý bằng cách nhắc bà cụ ăn thêm bữa phụ, tránh để bụng quá đói, nhất là bữa sáng, và em tăng cường thêm một số thuốc bổ máu như tam thất và Vit-B.

Hiện tại em vẫn đang duy trì các loại thuốc điều trị tấn công (điều trị viêm và tiêu u), nếu 2 tháng nữa xét nghiệm lại mà ổn định thì em sẽ chuyển thuốc sang tăng cường miễn dịch nhiều hơn.
Chúc bác gái nhà cụ sẽ lành bệnh nhé.
Bác có thông tin gì về chị Nguyễn Thị Hà ở Hưng Yên trị K phổi thành công cho em trai không?
Em có 1 người quen ra cắt thuốc ở Chị Hà, 1 tháng từ 7-8tr. Không biết hiệu quả thế nào. Hóng thông tin từ cụ và các cụ khác

hacdaihung

Xe tăng
Chúc bác gái nhà cụ sẽ lành bệnh nhé.
Bác có thông tin gì về chị Nguyễn Thị Hà ở Hưng Yên trị K phổi thành công cho em trai không?
Em có 1 người quen ra cắt thuốc ở Chị Hà, 1 tháng từ 7-8tr. Không biết hiệu quả thế nào. Hóng thông tin từ cụ và các cụ khác
Chào cụ, em chỉ có kinh nghiệm về việc cụ hỏi như ở đây thôi. Còn đây là thông tin trước đó chị Hà đã đăng trên Wtt. Câu chuyện về ý chính thì có sự thống nhất, còn về những chi tiết phụ họa thì nhiều mâu thuẫn, cụ cứ tham khảo nhé.

Về hiệu quả, chờ tin từ các cụ khác vậy.

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
Bố tớ xạ xong là 10 tháng rồi giờ có triệu chứng ngây ngấy sốt, ho khan, bạn giúp tớ tìm hiểu với nhé, mai trc mắt tớ sẽ đi mua mấy loại thuốc trên
Chào mợ, em đã tìm hiểu nhiều trường hợp như ông cụ nhà mợ rồi, có trường hợp đỡ ngay, có trường hợp do dùng thuốc kháng viêm steroids do cơ chế giảm miễn dịch dẫn tới bị nhiễm trùng nặng hơn nên phải uống bổ sung cả kháng sinh. Nhưng nhìn chung đó vẫn là biện pháp điều trị chính thống duy nhất được áp dụng.

Về nguyên nhân gây nên viêm phổi do xạ trị xảy ra từ 1 - 3 tháng sau khi kết thúc xạ trị không được các bác sĩ giải thích một cách cụ thể. Nhưng theo một thành viên đáng kính, một bác sĩ trên Inspire thì nguyên nhân là như sau:
  1. Xạ trị sử dụng tia X để phá hủy DNA của tế bào mà nó chiếu tới làm chúng không phân chia được và chết đi.
    -
  2. Bản thân tia X không thể tự giết được tế bào mà nó phải tương tác với nước và các thành phần có trong tế bào để giải phóng ra các gốc tự do và oxy hóa nhằm phá hủy DNA của tế bào.
    -
  3. Theo bác sĩ này liều xạ tối đa cho cả đời một bệnh nhân là 60 Gy, và liều xạ này chỉ đủ xử lý khối u từ 2 - 3cm. Nếu khối u lớn hơn, nhiều chỗ và nhiều lần xạ sẽ dẫn tới quá liều kết hợp với nhiều yếu tố khác nữa sẽ dẫn tới tác dụng phụ như trường hợp của ông cụ.

Từ hướng tiếp cận Xạ trị hoạt động ra sao dẫn tới một kết luận của vị bác sĩ này là, nếu sử dụng chất chống Oxy hóa hợp lý trước, trong và sau thời gian xạ trị sẽ giảm được nguy cơ viêm phổi do xạ trị. (Ông ta khuyên dụng một cách "hợp lý"; nhưng chắc chắn chẳng ai biết được bác sĩ xạ trị có xạ quá liều hay không và sử dụng bao nhiêu anti-oxident thì đủ mà không làm giảm hiệu quả của xạ trị?)

Bác sĩ cũng đưa ra một thông tin về thử nghiệm y tế đối với 44 bệnh nhân bị xơ hóa do tác dụng phụ trong quá trình xạ trị cho ung thư vú và có kết quả hồi phục được xơ hóa này cao nhất là 69%. Phương pháp này sử dụng kết hợp của 2 loại thuốc là pentoxifylline (400 mcg, 3 lần / ngày) và vitamin E (400mg, 1 viên/ ngày).

Bản thân hai loại thuốc này nếu sử dụng một mình không có tác dụng đó. Pentoxifylline được chỉ định chống tập kết tiểu cầu bất thường và được cho là giúp máu lưu thông nhiều hơn tới khu vực bị chiếu xạ (Gottlober et al 1996). Sự kết hợp giữa pentoxifylline và vitamin E dường như thúc đẩy tác dụng chống xơ hóa đáng kể bằng cách phục hồi lại các sẹo bị tổn thương (Lefaix et al 1999).

---///---
Như vậy trị viêm phổi do xạ trị phải áp dụng thuốc chống viêm steroids còn trị xơ phổi do hậu quả của viêm phổi trên phải áp dụng liệu pháp kết hợp pentoxifylline và vitamin E .

Ngoài ra, sau khi xạ trị các gốc tự do và oxy hóa có rất nhiều trong cơ thể, đặc biệt tại khu vực bị chiếu xạ và lân cận. Các oxy hóa này làm hư hại các tế bào tạo chất surfactant có trên bề mặt phế nang, do vậy chống oxy hóa sẽ làm ngưng hư hại các tế bào này. Về lâu dài các tế bào này được phục hồi thì các phế nang cũng nhờ đó được phục hồi. Đây chính là gốc rễ của việc chống xơ hóa phổi do xạ trị.

Về chất chống oxy hóa là nhóm 3 mà em hay nói tới. Ngoài ra nếu mợ có điều kiện mợ có thể tham khảo thêm liệu pháp Bob Beck. Chủ yếu của liệu pháp này là sử dụng một máy nhỏ tạo từ trường để trung hòa các gốc tự do và oxy hóa trong cơ thể. Trong bài #207 em có liệt kê lại thực đơn điều trị của một bệnh nhân có sử dụng máy này 1 giờ mỗi ngày.

Ở Việt nam có loại gọi là đai lưng nam châm cũng có thể hoạt động theo nguyên lý này.

Chỉnh sửa cuối:

093662

Xe máy
Em thấy bác nhiệt tình viết ra ở đây chứng tỏ bác cũng rất quan tâm đến vấn đề của mẹ bác. Vậy em cũng sẽ viết đi thẳng vào vấn đề những gì tốt nhất em sẽ chia sẻ luôn.
Bác tìm đọc mấy cuốn sách sau nhé:
- Phòng và trị bệnh ung thư theo phương pháp thực dưỡng
- Kinh nghiệm chữa ung thư của các bác sĩ theo phương pháp thực dưỡng (đây là kinh nghiệm của các bác sĩ tây y nhưng bị ung thư dường như tuyệt vọng, nhưng sau đấy nhờ theo phương pháp thực dưỡng mà đã hoàn toàn bình phục)

Thứ 2 nữa là về tinh thần: Bác khuyên cụ nên tìm hiểu về Phật pháp, nghe các băng giảng về phật pháp. Tuy nhiên, tốt hơn cả là bác khuyên cụ đọc hoặc nghe băng "Khuyên người niệm phật" của cư sĩ Diệu Âm. Tại sao em lại khuyên như vậy, trong kinh Phật dậy cho chúng ta biết tất cả các vấn đề của cuộc sống mình cần có cách nhìn, suy nghĩ và hành động như thế nào là tốt. Đương nhiên vấn đề sức khỏe trong đó cũng nói hết. Một khi đã thông suốt thì tinh thần mới an được. Bác có thể tìm đọc cuốn sách " Niệm phật chuyển hóa tế bào ung thư".

Thứ 3 là về vận động: Câu trả lời là : Lạy Phật. Bác tra google với keyword là "lạy phật và y học" sẽ biết phải làm thế nào.

Bác tham khảo nhé. Hi vọng bà mau lành bệnh.
Kính cụ 1 ly vậy

VIN

Đi bộ
Chào các bác,
cảm ơn bác hacdaihung đã động viên.
Em đang định cho vợ e ăn theo phương pháp Budwig. Các bác cho e xin tư vấn và Hà Nội mua phomat không kem ở đâu ạ?

hacdaihung

Xe tăng
Chào các bác, cảm ơn bác hacdaihung đã động viên. Em đang định cho vợ e ăn theo phương pháp Budwig. Các bác cho e xin tư vấn và Hà Nội mua phomat không kem ở đâu ạ?
Thưa cụ, cụ cho em hỏi vì sao cụ lại tin tưởng vào phương pháp của Bs Budwig mà không phải Ohsawa hay Gerson? Em đã đọc nhiều bài của các bệnh nhân trên các diễn đàn Inspire và mọi người đều đề cao tới phương pháp ăn kiêng của Budwig. Như em đã có nói ở các bài trước là em rất tin tưởng vào phương pháp này nhưng do hai món dầu hạt lanh và phomat chắc không phù hợp với khẩu vị của bà cụ nhà em nên em không tìm mua 2 loại này. Dầu hạt lanh thì chắc dễ tìm thôi, còn phomat thì em cũng không biết chỗ nào bán sẵn ở Hà nội cả. Có tài liệu của cô Bích Hà nói là có thể thay Phomat bằng Yogurt không đường (sữa lên men?). Hoặc cụ xem có thể hỏi ở các cửa hiệu làm bánh sinh nhật xem họ có bán không? Chắc phải đặt họ làm mới đúng cách (chất béo từ 0.5~2%). Hoặc cụ tham khảo thêm cách làm tại đây.

Thực ra, em nghĩ không có dầu hạt lanh và phomat thì ta vẫn có thể dùng các thực phẩm khác thay thế được, miễn là hiểu rõ cơ chế hoạt động của liệu pháp đó thì ít nhất cũng có hiệu quả. Phương pháp của Budwig dựa trên quan điểm thiếu hụt chất béo không bão hòa, chất béo này cung cấp điện năng cho màng tế bào giúp cho cơ thể có thể sửa chữa được các tế bào bị lỗi trong quá trình phát triển. Ngoài ra Flaxeed oil (giàu alpha-linoelic acid) còn có đặc tính kháng viêm, giảm đau, giảm cholesteroil trong máu hỗ trợ trong điều trị ung thư. Do vậy, mặc dù không có dầu hạt lanh hay phomat thì em vẫn tìm nguồn alpha-linoelic acid và các loại chất béo không bão hòa từ các loại hạt và Omega-3. Em xin trích một phần về phương pháp Budwig được đăng trên trang web Cancertutor.com của Webster Kehr như sau.

Phương pháp Budwig

Trong các nghiên cứu của tôi, cái tên Bs. Johanna Budwig được nhắc tới trong rất nhiều trường hợp. Nhiều tài liệu nói rằng Bs. Budwig đã sử dụng dầu hạt lanh hữu cơ kết hợp với phomat ít béo để ngăn chặn và chữa ung thư cùng nhiều căn bệnh khác. Tôi chỉ lắc đầu không tin vào điều đó chuyển sang các nghiên cứu khác mà không cần suy nghĩ thêm. Tôi đã từng không định dành thời gian để nghiên cứu về phương pháp chữa bệnh này. Nó không đem đến cho tôi một khái niệm là cơ chế hoạt động của nó ra làm sao. Đó là một sai lầm lớn của tôi. .

Phương pháp của bác sĩ Budwig có nhiều để đáng chú ý hơn chỉ là dầu hạt lanh và phomat. Đây thực sự là một phương pháp RẤT, RẤT mạnh mẽ nếu được thực hiện một cách cẩn trọng và nó có thể chữa khỏi những căn bệnh nan y của hàng ngàn bệnh nhân.

Bác sĩ Budwig sinh năm 1908 tại Đức. Bà mất năm 2003 ở tuổi 95. Bà được biết đến như một nhà khoa học nghiên cứu về ung thư, nhà hóa học, chuyên gia về máu, nhà dược vật học và là dược sĩ hàng đầu của châu Âu. Bác sĩ Budwig đã được 7 lần đề cử giải Nobel (?). Năm 1952, bà là một chuyên gia lão thành trung ương Đức về chất béo và thuốc. Các nghiên cứu của bà chỉ ra rằng các chất béo và dầu đã qua sử lý phá hủy lớp màng của tế bào và giảm hiệu điện thế của tế bào trong cơ thể của chúng ta. Chính và điều này tạo nên các căn bệnh nan y. Chúng ta thường biết rằng, các cục xơ vữa trong động mạch là nguyên nhân gây ra co thắt ở tim nhưng chúng ta thường không báo giờ nhìn nhận rằng loại chất béo và dầu đã qua xử lý kia lại nguy hiểm toàn diện như thế nào đối với sức khỏe về thể chất và tinh thần ở cấp độ tế bào.

Những gì chúng ta đã quên là thân thể của chúng ta mang dòng điện. Các tế bào trong cơ thể chúng ta tạo ra năng lượng theo cơ chế của dòng điện. Chúng có hạt nhân nằm ở giữa tế bào mang điện dương và màng tế bào mang điện âm. Cơ thể chúng ta cần chất béo không bão hòa để cung cấp nhiều điện năng cho màng tế bào giúp cho việc phân chia (sinh trưởng) của tế bào được bình thường. Bác sĩ Budwig phát hiện rằng khi chất béo không bão hòa được xử lý bằng hóa học, các phẩm chất không bão hòa của chúng bị phá hủy và các hạt mang điện cũng bị loại bỏ. Do vậy, khi nhân tế bào phân chia, màng tế bào cần có đủ điện năng; việc thiếu hụt chất béo giàu điện năng làm cho màng tế bào thiếu hụt điện năng và dẫ tới quá trình phân chia bị lỗi. Trong cơ thể chúng ta có từ 60 ~ 75 tỉ tế bào, hàng ngày có khoảng 500 triệu tế bào mới được hình thành và chết đi. Việc lỗi trong quá trình phân chia dần sẽ tạo thành ung thư. (Trước đây, Bs. Hoàng Xuân Ba cũng nói phương pháp của bác ấy có tác dụng giúp cơ thể điều chỉnh lại hiệu điện thế của màng tế bào và chuyển hóa năng lượng trong ty lạp thể)

Bà khám phá ra rằng, khi kết hợp với dầu hạt lanh (có đặc tính chữa bệnh tự nhiên mạnh mẽ của chất béo không bão hòa mang nhiều năng lượng điện cần thiết) với phomat (giàu protein sulfur), sẽ tạo ra phản ứng hóa phọc làm cho dầu béo sẽ dễ dàng hòa tan trong nước và dễ dàng hấp thụ vào màng của tế bào hơn. Với cơ chế đó, các tế bào bị lỗi kia sẽ được khôi phục lại và nhờ vậy ung thư sẽ được chữa khỏi. Trong cuốn sách của mình, bà thường tiếp nhận những bệnh nhân ung thư với sức khỏe suy kiệt từ bệnh viện trả về với tiên lượng sống chỉ vài giờ hay vài ngày và đều có kết quả rất tốt đối với phương pháp của mình, hầu hết các trường hợp. Một số bệnh nhân, bà bắt đầu phương pháp với khoảng 500cc hỗn hợp dầu và sức khỏe tiến triển ngay lập tức.

Công thức của Budwig

---///---
Theo suy nghĩ của em, quan điểm của Budwig về nguyên nhân gây nên ung thư là do thiếu hụt chất béo không bão hòa là một nguyên nhân quan trọng nhưng không phải tất cả các trường hợp ung thư đều là do thiếu hụt chất béo. Cũng giống như phương pháp Thực dưỡng Ohsawa cho rằng mọi bệnh tật (100%??) đều xuất phát từ ăn uống, do vậy dùng phương pháp ngược lại là ăn uống để chữa lại bệnh tật. Nhưng theo một nguồn thống kê, nguyên nhân của ung thư chiếm 30% là do thói quen ăn uống, do vậy, cũng chỉ có 30% bệnh nhân có thể có cơ hội chữa khỏi bằng cơ chế ăn uống thực dưỡng hay bổ sung chất béo không bão hòa thôi. Do vậy, ta chỉ nên coi dinh dưỡng là một phần của việc điều trị ung thư chứ không phải là tất cả.

Những nguyên nhân dẫn đến ung thư
  1. Dinh dưỡng và thực phẩm do ăn nhiều mỡ dầu, thịt đỏ, chất phụ gia, nitrite trong thịt nguội, thịt nướng khét: 30%
  2. Thuốc lá: 30%
  3. Di truyền:15%
  4. Bối cảnh do việc làm hay nghề nghiệp như hít thở hóa chất độc: 5%
  5. Béo phì hay thiếu vận động: 5%
  6. Tia tử ngoại (UV) mặt trời: 2%
  7. Một số dược phẩm: 2%
  8. Ô nhiễm môi sinh: 2%
  9. Các yếu tố khác: 2%

Chỉnh sửa cuối:

beotron

Xe máy
- @VIN: Em nghĩ bác có thể tham khảo kết hợp chế độ budwig diet cùng 1 số thứ nữa trong Bill Henderson's protocol, Curcumin, Apricot seeds/Vitamin B17 , có nghĩa là tấn công theo nhiều hướng để đảm bảo chiến thắng một cách toàn diện. Pho mát không kem bác có thể đến 1 số siêu thị thực phẩm bán hàng nhập khẩu hỏi xem ? Bác có thể tham khảo:
Bill Henderson's Protocol http://cancercompassalternateroute.com/therapies/bill-henderson-budwig-protocol/
The Budwig Protocol http://cancercompassalternateroute.com/therapies/budwig-protocol/
Apircot seeds/ Vitamin B17 http://cancercompassalternateroute.com/therapies/vitamin-b17-laetrile/ phương pháp này có tỷ lệ thành công cao ngay cả đối với các bệnh nhân ung thư phổi di căn
- Một số biện pháp hỗ trợ điều trị ung thư từ các thực phẩm chức năng bác có thể xem xét tham khảo hỗ trợ điều trị:

1. Nâng cao sự hoạt động của hệ miễn dịch (Transfer point beta glucan.....)
2. Ngăn không cho hình thành mạch máu mới (Curcumin.....)
3. Tăng sự hấp thụ oxy của tế bào (phương pháp budwig và các phương pháp tăng hấp thụ oxi cho tế bào) bởi vì theo Otto Warburg được giải nobel y học: Ung thư không thể tồn tại trong môi trường giàu oxy và kiềm.Cũng theo Otto Tế bào bình thường nạp năng lượng bằng hấp thụ oxy, còn tế bào ung thư nạp năng lượng bằng cách lên men đường . Vì vậy việc tăng hấp thụ oxy đến từng tế bào, và tránh xa đường sẽ đẩy lùi được ung thư. http://cancercompassalternateroute.com/cancer-5/cancer-cannot-survive-in-an-oxygenated-alkaline-environment/
4. Cân bằng độ PH trong cơ thể, đảm bảo cơ thể ở trạng thái kiềm(PH=7,2)(Baking soda, Wheat grass, Barley grass) kết hợp chế độ ăn các thực phẩm 80% mang tính kiềm 20% tính axit tham khảo http://cancercompassalternateroute.com/diet-2/acid-alkaline-balance/
5. Dùng Latrie/Apricot seeds/Vitamin B17 có tác dụng gây độc trực tiếp cho tế bào ung thư buộc tế bào ung thư phải teo đi mà không ảnh hưởng đến tế bào bình thường ( Apricot seeds/Vitamin B17) http://www.amazon.com/Bitter-Raw-Apricot-Seeds-32oz/dp/B0018OE2II?tag=cancomanaltro-20 ; http://www.novodalin.com/
6. Dùng enzym để phá vỡ lớp vỏ cứng của tế bào ung thư, làm cho tế bào miễn dịch có thể nhận ra và tiêu diệt ung thư, bởi vì tế bào ung thư bị bao bọc bởi 1 lớp vỏ cứng lẩn tránh sự phát hiện của tế bào miễn dịch, làm cho tế bào miễn dịch không phát hiện ra (Wobenzym http://www.iherb.com/Wobenzym-Wobenzym-N-Healthy-Inflammation-and-Joint-Support-200-Enteric-Coated-Tablets/10831#p=1&oos=1&disc=0&lc=en-US&w=Wobenzym&rc=3&sr=null&ic=1), như bác hacdaihung giới thiệu
7. Tránh xa các chất độc hại, và thải các chất độc hại tích lũy lâu ngày trong cơ thể ra ngoài. Tìm hiểu về thải độc cơ thể tại đây http://cancercompassalternateroute.com/detox-2/therapies-to-detox-the-body/
8. Thay đổi chế độ ăn uống bỏ đói khối u như bác hacdaihung đã giới thiệu
9. Người thân luôn ở bên cạnh động viên người bệnh để người bệnh có tinh thần vui vẻ lạc quan, hợp tác với các phác đồ điều trị.

- Đây là trang web có nhiều thông tin về hỗ trợ điều trị ung thư , và có cả kinh nghiệm của 1 số bệnh nhân ung thư đã điều trị thành công bằng các liệu pháp thay thế để các bác tham khảo: http://cancercompassalternateroute.com/

Chỉnh sửa cuối:

093662

Xe máy

Cố gắng lên cụ ah.
Em chúc cụ nhà mau khỏe

beotron

Xe máy
Kinh nghiệm của một bệnh nhân ung thư phổi giai đoạn cuối đã khỏi bệnh được 38 năm

Kinh nghiệm của một bệnh nhân ung thư phổi giai đoạn cuối đã khỏi bệnh được 38 năm
Tham khảo http://cancercompassalternateroute.com/testimonials/carl-o-helvie-cures-his-lung-cancer-with-natural-therapies/

Carl O.Helvie bị ung thư phổi giai đoạn cuối và bác sĩ nói chỉ sống được 6 tháng, ông đã từ chối phẫu thuật và tự điều trị bằng các thực phẩm chức năng, biện pháp thay thế và ông đã thoát khỏi ung thư được 38 năm, ông có viết 1 cuốn sách về ung thư phổi nhằm chia sẻ kinh nghiệm You Can Beat Lung Cancer: Using Alternative/Integrative Interventions http://www.amazon.com/You-Beat-Lung-Cancer-Interventions/dp/1780992831?tag=cancomanaltro-20

Các phương pháp đã sử dụng (Em xin phép được dịch nhanh có gì sai sót các bác bỏ qua cho nhé)
• Bitter Raw Apricot Kernels Carl says he ate 25 apricot kernels daily (Ăn 25 hạt mơ hàng ngày có tác dụng gây độc tế bào ung thư và không ảnh hưởng đến tế bào khỏe mạnh)
• Vitamin B17 500 Mg Tablets- Carl took 2000 mg daily ( Dùng 2g chiết xuất hạt mơ cũng có tác dụng như cái trên, nhưng hàm lượng chữa bệnh cao hơn vì chiết xuất chỉ lấy chất chữa bệnh giống như kiểu ăn nghệ và dùng chiết xuất curcumin, VitaminB17/ Apricot seed/ Latrie cùng là 1 phương pháp chỉ khác là apricot/latrie là hạt thô có chứa nhiều chất trong đó có chất chữa bệnh, còn B17 là chiết xuất tập trung mỗi chất chữa bệnh thôi)
• Vitamin A at therapeutic dose
• Vitamin E, as tocopherols and tocotrienols
• Vitamin B
• Zinc ( Giúp cho Apricot/Vitamin B17 hấp thụ tốt hơn)
• Vitamin C
• A Mineral Supplement
• Pancreatic enzymes ( Enzym Giúp cho Giúp cho Apricot/Vitamin B17 hấp thụ tốt hơn và còn hỗ trợ phá lớp vỏ cứng protein của tế bào ung thư)
• Amino Acids
• ate a diet made up of 75% raw fruit and vegetables with grains and some types of nuts (no peanuts) (Ăn chế độ ăn 75% rau của quả tươi không qua chế biến và các loại nguyên hạt, giúp cơ thể mang tính kiềm đẩy lùi bệnh ung thư)
• no meat ( không ăn thịt vì thịt mang tính axit làm tăng tính axit trong cơ thể, là thức ăn cho tế bào ung thư)
• no dairy (không dùng các sản phẩm từ sữa để bỏ đói tế bào ung thư
• no sugars or simple carbohydrates of any kind (không ăn đường và các loại tinh bột đường có chỉ số đường huyết cao)
• did a regular fruit and vegetable juice detox for one day each month
• maintained a chemical free environment (tránh xa môi trường độc hại)
• exercised daily (tập luyện hàng ngày)
• used positive thinking and positive affirmations
• meditated regularly (tập thiền hàng ngày)
• prayer

@hacdaihung : Em là man không phải mợ bác nhé

093662

Xe máy

có người nhà bị bệnh===> cụ cũng như bác sĩ luôn..
Cảm ơn cụ chia sẻ nhé

093662

Xe máy
Mẹ em thì bị đau dạ dày nên em đọc được bài viết về lá đu đủ từ những ngày đầu biết Mẹ bị bệnh rồi nhưng chưa dám cho Mẹ uống nước lá đu đủ sắc ! sợ bệnh đau dạ dày lại bị xuất huyết như mấy ông Bác sĩ tây y cảnh báo khi mấy ông ấy phản hồi sự lan truyền về bài báo của nhà thơ Trần Đăng Khoa
tốt nhất vào viện khám cụ ạ.
Bệnh dạ dày nguy hiểm lắm đấy.
Chúc cụ nhà bác mau khỏi

hacdaihung

Xe tăng
có người nhà bị bệnh===> cụ cũng như bác sĩ luôn..
Cảm ơn cụ chia sẻ nhé
Nói thật với cụ, vì bác sĩ Tây y bảo không còn hy vọng gì, về nhà uống thuốc Nam nên em mới phải tự mạo hiểm cho bà cụ uống thuốc mà không kê đơn là vậy. Những thao tác kia chỉ là sơ cứu thôi cụ ạ, chứ không ổn là phải đưa vào bệnh viên ngay.

kidding05

Xe hơi
cố lên, cụ hiếu thảo thế, chắc chắn trời sẽ chúc lành cho cụ !

hacdaihung

Xe tăng
Tham khảo http://cancercompassalternateroute.com/testimonials/carl-o-helvie-cures-his-lung-cancer-with-natural-therapies/
Carl O.Helvie bị ung thư phổi giai đoạn cuối và bác sĩ nói chỉ sống được 6 tháng, ông đã từ chối phẫu thuật và tự điều trị bằng các thực phẩm chức năng, biện pháp thay thế và ông đã thoát khỏi ung thư được 38 năm, ông có viết 1 cuốn sách về ung thư phổi nhằm chia sẻ kinh nghiệm You Can Beat Lung Cancer: Using Alternative/Integrative Interventions http://www.amazon.com/You-Beat-Lung-Cancer-Interventions/dp/1780992831?tag=cancomanaltro-20
Đúng như cụ beotron đã nói Carl O.Helvie là bệnh nhân ung thư phổi sống lâu nhất được báo chí biết đến. Vốn làm việc trong nghành y, ông đã chứng kiến nhiều cảnh bệnh nhân bị đau đớn và tuyệt vọng sau những đợt hóa trị và xạ trị do vậy ông đã quyết định số mệnh của mình với liệu pháp thay thế gồm hạt mơ (Laetrile - một liệu pháp rất nổi tiếng vào thời đó) và các loại Vitamin và enzyme như cụ beotron đã liệt kê ở bài trước (theo liệu pháp điều trị ung thư của bác sĩ Gonzales).

Ông sinh năm 1932 và bị chẩn đoán ung thư phổi năm 1974, ông khỏi bệnh năm 1976 và hiện giờ vẫn đang sống khỏe mạnh và hàng ngày vẫn truyền cảm hứng chiến đấu với căn bệnh ung thư của mình cho các bệnh nhân khác bằng công việc viết sách, diễn thuyết và phỏng vấn trên các phương tiện truyền thông.

Ông được cấp bằng y tá với 2 bằng thạc sĩ (ĐH California và ĐH Johns Hopkins) và một bằng Bác sĩ (ĐH Johns Hopkins) về chăm sóc sức khỏe cộng đồng và với 57 năm kinh nghiệm như một y tá, giảng viên, tác giả, và nghiên cứu.

Người đàn ông đánh bại ung thư phổi 38 năm

Đã từ 10 năm nay, ông Carl Helvie giữ thói quen đi bộ mỗi sáng sớm 30 phút từ 6 giờ rưỡi sáng trên bãi biển Chesapeake Bay, tiểu bang Maryland. Đây là một trong những bài tập thể dục mà ông duy trì trong nhiều năm để giữ sức khỏe, và đó cũng là một trong rất nhiều phương pháp mà ông đã áp dụng để đánh bại căn bệnh ung thư phổi mà ông được chẩn đoán cách đây 38 năm. Nhớ về kỷ niệm đầu tiên với căn bệnh ung thư phổi của mình, ông Carl Helvie cho biết:

“Tôi biết là tôi có một u nhỏ ở phần dưới phối phải của tôi và họ nói tôi sẽ chết trong vòng 6 tháng nếu không truyền hóa chất và mổ, nhưng kể cả như vậy họ cũng không đảm bảo bất cứ điều gì cho tôi. Tôi nghi là tôi có thể ở giai đoạn một hoặc hai theo cách phân loại bây giờ vì lúc đó tôi không thấy có triệu chứng gì. Thường những người có ung thư phổi chỉ thấy có các dấu hiệu biểu hiện ra ngoài vào giai đoạn 3 hoặc 4 sau khi ung thư đã bắt đầu di căn sang các phần khác. Tôi không có dấu hiệu nào lúc đó nên tôi nghĩ có thể tôi ở giai đoạn 1 hoặc 2 lúc đó.”

Vào năm 1974, năm ông bị phát hiện có ung thư phổi, người ta vẫn chưa chia ung thư thành các giai đoạn như hiện nay. Nhưng vốn là một tiến sĩ về ngành y tế cộng đồng, với những tài liệu y khoa mà ông có được, Carl Helvie có thể suy đoán giai đoạn ung thư của mình vào lúc đó so với cách chẩn đoán bây giờ.

Cũng bởi đã làm việc ở bệnh viện nhiều năm, ông đã phải chứng kiến những cái chết vì ung thư. Ông hiểu căn bệnh quái ác này có thể cướp đi sinh mạng của con người một cách nhanh chóng và đau đớn thế nào. Điều này đã khiến ông phải suy nghĩ rất kỹ khi lựa chọn cách điều trị cho mình.

“Là một y tá, tôi làm trong lĩnh vực sức khỏe, ở bệnh viện tôi làm việc, tôi thấy các bệnh nhân qua mổ mất toàn bộ hàm do bị ung thư, tôi thấy bà mẹ phải đau đớn sau khi chiếu xạ, có nhiều người đã phải chịu đau đớn mà vẫn chết. Tỷ lệ người bị ung thư phổi giai đoạn 4 còn sống sót sau 5 năm là 2% nếu dùng cách chữa trị thông thường là một tỷ lệ thấp. Tôi có đức tin mạnh mẽ, tôi nói với bác sĩ là tôi muốn về nhà suy nghĩ và cầu nguyện.”

Sau một thời gian suy nghĩ, cầu nguyện, tìm hiểu thông tin, tham khảo ý kiến những người thân, Carl Helvie đã quyết định chọn cách chữa trị theo hướng tự nhiên, tức không sử dụng hóa chất như cách điều trị truyền thống. Đây là một quyết định không hề dễ dàng trong khi chính mẹ của ông, người đã từng bị ung thư trước đó và được điều trị khỏi bằng cách truyền thống, cũng khuyên ông nên đi mổ. Những bạn bè học cùng ông cũng cho rằng cách chữa trị truyền thống là hữu hiệu hơn cả.

Liệu pháp điều trị thay thế

Theo Viện Ung Thư Hoa Kỳ, liệu pháp điều trị ung thư thay thế là liệu pháp sử dụng các loại sản phẩm và cách điều trị không thuộc cách điều trị tiêu chuẩn. Bên cạnh liệu pháp thay thế còn có điều trị thay thế bổ xung tức là được sử dụng song song với các điều trị tiêu chuẩn. Cũng theo định nghĩa của Viện Ung thư Hoa Kỳ, các điều trị tiêu chuẩn là những điều trị dựa trên các bằng chứng của các nghiên cứu khoa học. Tuy nhiên Viện Ung thư Hoa Kỳ không thể xác nhận được mức độ an toàn của các liệu pháp thay thế. Hiện vẫn đang có những nghiên cứu được tiến hành để tìm hiểu về hiệu quả và độ an toàn của các liệu pháp thay thế điều trị ung thư.

Tin vào con đường mình đã chọn, Carl Helvie tìm đến một bác sĩ về ung thư ở Virginia để điều trị, bác sĩ James Forsythe. Nói về liệu pháp điều trị được áp dụng, Carl Helvie cho biết:

“Tôi sử dụng vitamin B17 hay còn gọi laetrile. Nguồn chính của B17 là từ nhân hạt mơ. Bác sĩ nói tôi sử dụng 2.000 mg của B17 và tôi ăn thêm từ 25 đến 30 nhân hạt mơ mỗi ngày. Tôi uống enzyme tuyến tụy…. giúp làm mềm các tế bào ung thư, giúp B17 thêm hiệu quả. Tôi dùng vitamin A liều cao, vitamin E và nhiều loại vitamin B, các khoáng chất và các chất kích thích tiêu hóa. Bác sĩ cho tôi một chế độ ăn như người ăn chay với 70% là các loại rau quả sống, và một số rau quả nấu cùng với các loại hạt, nhưng không có protein, không sữa, không thịt, không cá, không bánh kẹo, không có chất bột. Tức là khi bạn bị ung thư bạn không thể ăn các đồ đó. Bác sĩ của tôi đã rất mạnh tay. Tôi cũng thiền, cầu nguyện, tưởng tượng và tin tưởng, tập tha thứ và luôn giúp đỡ người khác. Tức là tôi sử dụng cách tiếp cận tổng thể và nó đã có hiệu quả với tôi.”

Sau khoảng 3 đến 4 tháng ăn kiêng triệt để, ông có thể bắt đầu ăn thêm một chút cá, và các sản phẩm từ sữa, nhưng vẫn tuyệt đối kiêng đường. Ông cũng uống bổ xung thuốc protein khi cần thiết.

Trong quá trình điều trị này, ông vẫn đến gặp bác sĩ gia đình của mình để theo dõi sự tiến triển của bệnh nhưng tuyệt đối không dùng thuốc tây y. Sau hai năm kiên trì cách điều trị, căn bệnh ung thư của ông đã hoàn toàn biến mất đến nỗi ngay chính bác sĩ gia đình của ông cũng phải nghi ngờ về sự chẩn đoán ban đầu của mình.

Mặc dù chỉ mất hai năm điều trị căn bệnh ung thư của mình, nhưng 36 năm sau đó, Carl Helvie vẫn tiếp tục theo đuổi một chế độ ăn uống, thể dục và làm việc hợp lý để tránh căn bệnh ung thư có thể quay lại và duy trì sức khỏe. Ông cho biết về kinh nghiệm của mình như sau:

“Tôi điều trị ung thư trong 2 năm, nhưng 36 năm sau đó ung thư vẫn không quay trở lại. Tôi đã 81 tuổi và tôi vẫn khỏe mạnh, không có bệnh kinh niên của người lớn tuổi, không phải uống các loại thuốc kê đơn. Tôi thức dậy vào 6 giờ sáng mỗi ngày và đi bộ 4 miles ở biển. Tôi sống trong căn nhà 3 tầng và tôi lên xuống cầu thang liên tục. Tôi tập thể dục. Nhưng tôi cho rằng sự khỏe mạnh và việc ung thư không quay lại là do tôi cầu nguyện mỗi ngày, tôi có đức tin lớn, tôi lạc quan, tôi rất cẩn thận với đồ ăn vào. Tôi không bao giờ ăn hot dog, không ăn hamburger, tôi không ăn đồ ăn BBQ, tôi cẩn trọng với nước tôi uống. Tôi nghĩ mọi người nên ăn các loại hạt.

Tôi không ăn thịt bò trong suốt 25 năm qua. Tôi ăn thịt gà và cá. Nhưng tôi cũng phải cẩn trọng với nồng độ thủy ngân có thể có trong thủy sản. Tôi cũng không ăn cá nuôi vì sợ các chất độc trong nuôi trồng. Ngoài ra, có một điều nữa là khi người ta bị ung thư, họ thường lo lắng rằng nó sẽ quay lại, nếu bạn bận rộn và dành thời gian giúp đỡ người khác thì bạn không có thời gian để lo lắng quá như vậy. Theo tôi đó là điều tốt, vì khi chúng ta bận rộn, giúp đỡ người khác, lo lắng cho họ thay vì bản thân mình, nó giúp bạn thêm lạc quan.”

Carl Helvie cũng có một chương trình radio của riêng mình nói về cách điều trị ung thư thay thế, nơi ông phỏng vấn những người đã sống sót nhờ cách điều trị thay thế. Công việc giúp ông bận rộn và yêu đời. Ông cũng đã bỏ hoàn toàn thuốc lá kể từ sau khi phát hiện mình bị ung thư phổi.

Tranh cãi về liệu pháp điều trị thay thế

Trong một cuốn sách mới được xuất bản gần đây về kinh nghiệm điều trị ung thư phổi của bản thân, Carl Helvie nhìn nhận ung thư là một căn bệnh khó điều trị trên thế giới với tỷ lệ tử vong cao. Chỉ riêng trong năm 2002, đã có gần 11 triệu ca ung thư mới và có đến 6 triệu 700 ngàn người chết vì ung thư. Khoảng hơn 24 triệu người bị ung thư sống sót trong 3 năm sau khi bị chẩn đoán có ung thư. Trong tất cả các loại ung thư, ung thư phổi là loại phổ biến nhất với hơn 1 triệu 300 ngàn ca vào năm 2002. Đây cũng là ung thư có tỷ lệ tử vong cao nhất với hơn 1 triệu người.

Tại Mỹ, tỷ lệ những người bị ung thư phổi vẫn còn sống sau 5 năm là ở khoảng 14%.

Cũng theo những tìm hiểu được đưa ra trong cuốn sách, Carl Helvie cho biết tỷ lệ những người sống sau 5 năm do áp dụng liệu pháp thay thế cao hơn so với tỷ lệ những người áp dụng điều trị truyền thống là mổ và hóa trị. Theo con số thống kê được bác sĩ James Forsythe đưa ra trong cuốn sách, tỷ lệ những bệnh nhân ung thư phổi sống sót sau năm năm do được điều trị theo liệu pháp thay thế hoặc hỗn hợp là từ 35 đến 40%.

Liệu pháp điều trị thay thế có nguồn gốc tự nhiên trên thực tế đã có từ lâu đời tại Mỹ, nhưng chỉ trở nên phổ biến vào những năm 1930 của thế kỷ trước. Nổi tiếng nhất vào lúc đó là liệu pháp Hoxsey. Đây là cách điều trị sử dụng dược thảo, tẩy độc cơ thể, bổ xung vitamin và thay đổi chế độ ăn uống. Tuy nhiên cơ quan thuốc và thực phẩm Mỹ (FDA) cùng với nhiều tổ chức nghiên cứu ung thư ở Hoa Kỳ cho rằng không có bằng chứng nào về hiệu quả của liệu pháp này. Việc quảng cáo và bán các sản phẩm của liệu pháp Hoxsey còn bị cấm tại Mỹ vào năm 1960, và liệu pháp này bị gọi là lừa đảo. Hiện liệu pháp này vẫn được quảng cáo và bán chủ yếu trên internet. Bất chấp những cảnh báo của FDA, nhiều bệnh nhân bị ung thư vẫn lên mạng tìm mua sản phẩm này.

Theo Carl Helvie, rất nhiều công ty điều chế thuốc trị ung thư đã bỏ ra nhiều khoản tiền để quảng cáo thuốc và bán sản phẩm, vốn mang về doanh thu hàng tỷ đô la mỗi năm. Vì thế lẽ đương nhiên, các điều trị thay thế và các bác sĩ sử dụng các điều trị này thường bị cho là dối trá và lừa đảo.

Mặc dù còn nhiều tranh cãi xung quanh liệu pháp điều trị thay thế và truyền thống, và rõ ràng là nhiều người bệnh bị ung thư vẫn chọn cách điều trị truyền thống hơn là điều trị thay thế, nhưng những người như Carl Helvie, những người đã sống sót chỉ bằng liệu pháp thay thế, tin rằng liệu pháp thay thế đã có tác dụng, ít nhất là đối với họ.

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
Các phương pháp đã sử dụng (Em xin phép được dịch nhanh có gì sai sót các bác bỏ qua cho nhé)
  • Bitter Raw Apricot Kernels Carl says he ate 25 apricot kernels daily (Ăn 25 hạt mơ hàng ngày có tác dụng gây độc tế bào ung thư và không ảnh hưởng đến tế bào khỏe mạnh)
  • Vitamin B17 500 Mg Tablets- Carl took 2000 mg daily ( Dùng 2g chiết xuất hạt mơ cũng có tác dụng như cái trên, nhưng hàm lượng chữa bệnh cao hơn vì chiết xuất chỉ lấy chất chữa bệnh giống như kiểu ăn nghệ và dùng chiết xuất curcumin, VitaminB17/ Apricot seed/ Latrie cùng là 1 phương pháp chỉ khác là apricot/latrie là hạt thô có chứa nhiều chất trong đó có chất chữa bệnh, còn B17 là chiết xuất tập trung mỗi chất chữa bệnh thôi)
  • Vitamin A at therapeutic dose
  • Vitamin E, as tocopherols and tocotrienols
  • Vitamin B
  • Zinc ( Giúp cho Apricot/Vitamin B17 hấp thụ tốt hơn)
  • Vitamin C
  • A Mineral Supplement
  • Pancreatic enzymes ( Enzym Giúp cho Giúp cho Apricot/Vitamin B17 hấp thụ tốt hơn và còn hỗ trợ phá lớp vỏ cứng protein của tế bào ung thư)
  • Amino Acids
  • ate a diet made up of 75% raw fruit and vegetables with grains and some types of nuts (no peanuts) (Ăn chế độ ăn 75% rau của quả tươi không qua chế biến và các loại nguyên hạt, giúp cơ thể mang tính kiềm đẩy lùi bệnh ung thư)
  • no meat ( không ăn thịt vì thịt mang tính axit làm tăng tính axit trong cơ thể, là thức ăn cho tế bào ung thư)
  • no dairy (không dùng các sản phẩm từ sữa để bỏ đói tế bào ung thư
  • no sugars or simple carbohydrates of any kind (không ăn đường và các loại tinh bột đường có chỉ số đường huyết cao)
  • did a regular fruit and vegetable juice detox for one day each month
  • maintained a chemical free environment (tránh xa môi trường độc hại)
  • exercised daily (tập luyện hàng ngày)
  • used positive thinking and positive affirmations
  • meditated regularly (tập thiền hàng ngày)
  • prayer
Như vậy đã sử dụng rất nhiều chiến thuật và phương án để điều trị bệnh ung thư của mình, rất nhiều phương pháp mà hiện nay chúng ta vẫn đang thực hành như Vitamin tiêu hóa, ăn kiêng, tập thể dục, suy nghĩ tích cực... Nhưng dường như những phương pháp đó bị lu mờ bởi Vitamin B17 hay Laetrile một chất có nhiều trong hạt mơ được đề cao là liệu pháp thay thế vào thời điểm đó.

Hiện tại, chính phủ Mĩ cũng cấm các hoạt động chữa bệnh ung thư có sử dụng đến liệu pháp hạt mơ bởi vì họ cho rằng chất độc trong hạt mơ có thể gây ngộ độc và một số nghiên cứu cũng như thử nghiệm y tế không chứng minh được hiệu quả chữa bệnh của hạt mơ. Các bác sĩ thực hành liệu pháp thay thế thì cho rằng chính phủ Mĩ chỉ ủng hộ những loại thuốc được điều chế bởi những tập đoàn y dược lớn và mang lại những khoản lợi kếch xù chứ họ không ủng hộ những loại thuốc mà mọi người dễ dàng kiếm được với chi phí rẻ tiền (quan điểm này ta gặp rất nhiều trên cancertutor.com, một trang web đề cao chữa ung thư bằng liệu pháp thay thế).

Mặc dù em không có nhiều tin tưởng vào hạt mơ bé nhỏ nhưng em vẫn mua về cho bà cụ để bà sử dụng hàng ngày cùng với các loại hạt khác. Một vài chục hạt mỗi ngày cũng không có gì nguy hại cả.

Chuyện dài xuyên thế kỷ về hạt mơ và Vitamin B17 phòng chống ung thư

Lương y VÕ HÀ

Quả mơ, nước mơ, dầu mơ là những loại thức ăn truyền thống của nhiều dân tộc. Tuy nhiên, việc sử dụng hoạt chất amygdalin từ hạt mơ trong điều trị ung thư còn có nhiều ý kiến khác nhau. Trong lịch sử phát hiện, chế biến và sử dụng thuốc chữa bệnh, có lẽ chưa có loại thuốc nào gặp phải nhiều thách thức và cản ngại trên đường đến với người bệnh như Vitamin B17, hoạt chất amygdalin từ các loại hạt.

Laetrile là gì?

Vào năm 1803, Pierre-Jean Robiquet và A. F. Boutron-Charlard đã trích xuất được hợp chất Amygdalin có công thức C20H27NO11 từ hạt hạnh nhân đắng. Sau đó người ta cũng tìm thấy hợp chất nầy từ hàng ngàn loại hạt khác, nhiều nhất ở hạt đào, hạt mơ. Amygdalin cũng có tên là Laetrile, Nitriloside hay Vitamin B17. Tên gọi Vitamin B17 (B17) dành cho Laetrile có nguồn gốc từ Tiến sĩ Ernst Krebs Jr. với quan điểm nó là một loại thực phẩm dinh dưỡng. Laetrile là một hợp chất hoá học, khi vào cơ thể, dưới sự xúc tác của các enzym có sẵn trong hạt và những enzym khác trong ống tiêu hoá sẽ phóng thích ra benzaldehyde, hydrocyanide acid (HCN) và 2 phân tử đường. HCN là một hợp chất chống phát triển khối u và giảm đau được dùng ở một số nơi để phòng chống ung thư. Laetrile đã được dùng để chữa ung thư ở Nga, ở Mỹ từ năm 1920. Laetrile được sản xuất công nghiệp lần đầu tiên từ hạt mơ có 2 tên thương mại là Aprikerrn và Bee Seventeen. Aprikern có nghĩa là hạt mơ, chữ ghép lại của 2 từ Apricot (quả mơ) và Kernel (phần nhân, phần hạt). Người ta cũng phân biệt Laetrile được sản xuất, cấp phép sử dụng ở một số nơi ở Mỹ là Laetrile nhân tạo được làm bằng cách tổng hợp, trong khi sản phẩm cùng tên sản xuất và sử dụng ở Mexico là loại có nguồn gốc tự nhiên được chế bằng cách nghiền nát hạt mơ...

Con đường lao khổ của những chiến sĩ kiên trung vì lời thề Hypocrate.

Năm 1973, hai loại sản phẩm công nghiệp đầu tiên từ hạt mơ, Aprikern và Bee Seventeen được bào chế thành viên nhộng dạng bột có ghi rõ là sản phẩm từ loại hạt ăn được. Tuy nhiên chỉ sau 3 tháng lưu hành, ngày 23.11.1973 lệnh cấm lưu hành và sử dụng được ban hành bởi FDA, cơ quan quản lý thuốc và thực phẩm Hoa Kỳ. Cơ quan này đã cho rằng B17 có độc tính và không có hiệu quả. Vào khoảng tháng 12/1975, cảnh sát liên bang Hoa Kỳ đã chặn bắt một chuyến hàng Laetrile dưới dạng viên và thuốc chích đang trên đường vận chuyển ở Rochester, Minnesota. Trước đó 3 ngày, ông Robert W. Bradford, một kỹ sư điện, kỹ thuật viên phòng thí nghiệm, cũng bị bắt giữ khi đang nhận Laetrile từ 2 người Mexico. Ông Bradford là Chủ tịch Uỷ Ban về Quyền Tự Do chọn lựa trong điều trị ung thư (Committee for Freedom of Choice in Cancer therapy). Uỷ Ban nầy đã được thành lập trước đó không lâu với 28.000 thành viên bao gồm 1.100 nhân viên y tế với 800 Tiến sĩ y khoa để tranh đấu cho quyền tự do hành nghề của Bác sĩ cũng như tự do chọn lựa cách trị liệu không độc hại cho người bệnh. John A. Richardson là một bác sĩ người Mỹ đã tiên phong trong liệu pháp dinh dưỡng. Ông đã không ngừng cổ xuý và công khai dùng B17 và cách ăn uống truyền thống để điều trị cho bệnh nhân ung thư. Cuối năm 1976, ông đã bị bắt vì sử dụng Laetrile. Cảnh sát cũng đã đột kích vào Bệnh viện của ông, hành hung, còng tay và bắt đi 2 nhân viên, một nam và một nữ trong bệnh viện. Không lâu trước đó, năm 1975, Bác sĩ James Privitera ở West Covina, California, người đã công khai sử dụng B17 như liệu pháp dinh dưỡng bị ngưng hành nghề và phải ra trước Uỷ Ban Kiểm Soát Y Khoa vì đã sử dụng những liệu pháp chưa chứng minh được.

Trong khi những việc cấm đoán tiếp tục diễn ra như trên thì hàng ngàn người Mỹ vẫn phải sang các bệnh viện ở Tijuana, Mexico để được chữa trị bằng B17. Những người giàu hơn có thể đi đến Tây Đức hoặc một nơi khác để được dùng B17 hoặc những liệu pháp “phi chính thống” tương tự. Khi trở lại, lúc đi ngang qua biên giới, họ phải cất dấu số lượng thuốc mang theo vì phải đối mặt với sự tịch thu bất cứ lúc nào. Với ảnh hưởng của các cơ quan truyền thông, phong trào đòi quyền sử dụng B17 càng lan rộng. Một Uỷ Ban thỉnh nguyện việc lập tức thử nghiệm tác dụng của B17 đã ra đời. Ngày 26.2.1974, một bản thỉnh nguyện thư (the Test Laetrile Now Petition) mang theo 8.000 chữ ký, đại diện cho 43.000 bệnh nhân ung thư đã được gởi đến Tổng thống Nixon và các Thượng Nghị Sĩ Quốc Hội Mỹ. Bản thỉnh nguyện thư có ghi “mỗi người trong số 43.000 nạn nhân bệnh ung thư sẵn lòng tham gia vô điều kiện vào bất cứ cuộc thử nghiệm y khoa nào được tổ chức để kiểm tra tác dụng của thực phẩm chức năng có chứa Laetrile”...

Chân lý bị che mờ?

...Vào những năm 1970s, những báo cáo về sử dụng B17 từ Bác sĩ Ernesto Contreras có lẽ đáng lưu ý hơn cả. Tiến sĩ Contreras tốt nghiệp Đại học Quân y Mexico, nghiên cứu sau đại học ở Boston, là Giám đốc Bệnh viện Del Mar ở Tijuna, Mexico. Báo cáo sơ khởi về 500 trường hợp giữa 1963 và 1967 cho biết B17 có hiệu quả tốt trong 64% và 36% không đáp ứng. Đến 1976, theo hồ sơ y khoa của trên 10.000 bệnh nhân trong thời gian 14 năm, con số là 67% đáp ứng tích cực. Đáp ứng mà ông mô tả được ở các bệnh nhân gồm gia tăng sự bình an, giảm hoặc mất hẳn cảm giác đau đớn, lấy lại sắc diện, thèm ăn và tăng cân. Ông không dùng từ chữa khỏi (cure) mà là kiểm soát (control). Một số đã kiểm soát hoàn toàn căn bệnh. 35% đã không đáp ứng gì với B17. Trong số 65% đáp ứng thì có khoảng phân nửa trong số nầy đã có dấu hiệu bệnh tái lại sau khi phục hồi được một thời gian. Số còn lại từ sự hồi phục từng phần các triệu chứng cho đến biến mất hoàn toàn tất cả các triệu chứng. Báo cáo cũng cho thấy hầu hết bệnh nhân ung thư của ông là người Mỹ, 90% số này là ung thư giai đoạn cuối, những người đã được chẩn đoán và xác định là chỉ còn sống một thời gian ngắn, vài ngày, vài tuần họăc vài tháng...

Chuyện không có hồi kết.

Tịch thu, bắt bớ, cấm đoán kể trên là dạo những năm 1970s. Đó là những cao điểm trong phong trào đòi quyền bình đẳng cho B17 và việc tự do hành nghề, tự do sử dụng B17 trong điều trị ung thư ít tốn kém và không độc hại. Đến nay, gần 40 năm trôi qua, trong số những người đã tranh đấu vì B17, nhà khoa học, bác sĩ điều trị hoặc bệnh nhân ung thư thì một số đã ra đi mà chưa thấy được kết quả. Cho đến nay, chỉ có 19 tiểu bang trong số trên 50 tiểu bang của Hoa kỳ cho phép bán vị thuốc này với một số hạn chế về phương thức sử dụng. Cụ thể, tại California, nơi khởi xướng việc sử dụng B17, nơi mà B17 bị triệt để săn lùng và cấm đoán từ những năm 1970s thì đến nay tình hình vẫn không thay đổi, B17 vẫn là món thực dưỡng vô thừa nhận!...

B17 và liệu pháp tự nhiên.

HCN là một chất độc. Theo quan điểm về thực dưõng phương Đông, Laetrile tổng hợp cũng là một hoá chất độc hại. Tuy nhiên, quả mơ, hạt mơ là những thực phẩm bổ dưỡng truyền thống. Quả mơ có nhiều chất chống oxy hoá mạnh như Vitamin C, caroten, lycopen, quercetin. Khi ăn nguyên quả mơ, chất xơ và những vi chất khác trong quả sẽ giúp cho các chất - kể cả HCN - được chuyển hoá phù hợp và hữu ích nhất cho cơ thể mà không sợ độc hại, miễn là không ăn quá nhiều cùng một lúc. Mỗi người có thể ăn khoảng 10 quả mơ mỗi ngày, ăn cả hột, ăn mỗi lần từ 1 đến 2 quả, ăn nhiều lần trong ngày mà không sợ nhiễm độc. Khi cần ăn nhiều hạt hơn, nên luộc chín trước khi ăn...

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng