Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

hacdaihung

Xe tăng
E theo dõi bài của cụ hacdaihung từ bên wtt qua đây, rất cảm ơn cụ vì những chia sẻ. Mẹ em bị K buồng trứng giai đoạn 3c, đã phẫu thuật cắt khối u được 2 tháng nay, di căn nhiều nơi như trực tràng, thân tử cung, niêm mạc nối lớn... Bên viện K thì cho hoá trị nhưng sức khoẻ của bà yếu quá nên gia đình chần chừ. Hỏi bác sĩ thì bảo nếu k hoá trị thì làm thủ tục ra viện thôi :(. Nói thật em rất buồn với cách làm như vậy cua bác sĩ. Giờ bà nhà em đang uống thuốc của ông Nguyễn Bá Nho, fucoidan, đông trùng hạ thảo, tam thất, viên nano cucurmin, nước nấm lim xanh. Vấn đề nan giải nữa là bà nhà em không ăn uống được mấy, nhiều khi chỉ ăn cơm với canh cho no, ngày cố ép được thêm cốc nước ép củ rền, cà rốt, táo đỏ. Phân tích và khuyên cụ uống thêm lá đu đủ và ăn nhiều rau xanh thì cụ bảo không có thời gian uống.
Em đọc thấy cụ chủ có áp dụng uống các tpcn cho bà nhà cụ, các loại tpcn và vitamin đó có uống cùng với nhau được k cụ và liều dùng của từng loại là như thế nào? Cụ cho em địa chỉ mua tinh chất trà xanh, melatonin với nhé.
Chào mợ! Phẫu thuật là đã gỡ bỏ được phần lớn mức độ nguy hiểm rồi mợ ạ, giờ mợ sẽ có nhiều thời gian hơn để áp dụng các phương pháp bồi bổ và chống tái phát rồi. Hóa trị sau phẫu thuật là hóa trị bổ sung để chống tái phát nên cũng không đáng lo ngại như hóa trị tấn công ở các giai đoạn muộn. Nếu sức khỏe yếu thì không hóa trị đôi khi lại tốt hơn. Những TPCN mà mợ đang cho bà cụ uống cũng nhiều loại nhà em đang dùng, mợ xem trước những bài của em cũng được ạ cái nào mợ thấy có cơ sở và hợp lý thì áp dụng dần dần. Nhưng quan trọng nhất ở giai đoạn này thì phải hồi phục sức khỏe sau phẫu thuật đã mợ ạ; có sức khỏe thì thuốc nó mới chuyển hóa tốt được.

Em lại phải đi xa mấy hôm nên không có điều kiện vào diễn đàn trong thời gian này, hy vọng các cụ có kinh nghiệm sẽ chỉ bảo giúp mợ.

cafebxl

Xe hơi
Gì em ung thư phổi đc có 5 tháng :(( giá mà đọc bài này sớm

vanhai78

Xe hơi
Chào các cụ,

Em vừa viết thư riêng cho Cụ hacdaihung thì được cụ ấy khuyên là viết trực tiếp vào topic này. Em cũng hy vọng nhận được những lời khuyên bổ ích từ phía các cụ.

Cách đây 15 ngày bố vợ em khám bệnh tại bv đa khoa tỉnh thì được chẩn đoán là có u gan/ xơ gan (sau khi thử máu, siêu âm, chụp CT), bố vợ em xin chuyển viện ra K2 - Tam Hiệp. K2 Tam Hiệp tiếp tục làm 1 loạt các xét nghiệm như: thử máu, siêu âm, nội soi dạ dày, nội soi đại tràng + sinh thiết, chụp CT cũng chẩn đoán là ugan/ xơ gan.

Được biết bv 108 chữa trị về u gan rất tốt đồng thời em cũng có một người quen làm ở 108 nên nhà em chuyển ông lên 108, sau khi chụp CT320 lát thì bệnh viện chẩn đoán Ông bị u gan kích thước là 9,7 x 5,6 cm (nghĩ nhiều đến u đường mật gan hơn là u tế bào gan - HCC), có hạch ở rốn gan, đầu tụy. Trong bụng có nhiều ổ dịch tự do.

Phác đồ điều trị của 108 là rút dịch tự do để quay ly tâm tế bào xem có phát hiện tế bào lạ không (đã làm hôm qua 23/4- chưa có kết quả) hoặc sinh thiết nếu cần thiết và có thể sinh thiết được (vì trong bụng ông có nhiều ổ dịch, khó sinh thiết, sợ nhiễm trùng).

Gia đình cũng có trao đổi với ông chú là bs của 108 thì được biết tình trạng của ông chưa có phác đồ điều trị nào:
1. Phẫu thuật - Không thể áp dụng vì kích thước khối u to;
2. Hóa chất: tỷ lệ đáp ứng của hóa chất rất kém
3. Xạ trị: Chỉ có tác dụng kéo dài.

Gia đình em giờ rất hoang mang, em rất mong nhận được sự tự vấn từ các cụ.

Gia đình em chân thành cảm ơn các cụ!

hacdaihung

Xe tăng
Chào các cụ,

Em vừa viết thư riêng cho Cụ hacdaihung thì được cụ ấy khuyên là viết trực tiếp vào topic này. Em cũng hy vọng nhận được những lời khuyên bổ ích từ phía các cụ.
Cụ làm thêm bài nữa bên này nhé. Có nhiều liên quan đấy ạ, bên ấy có nhiều bác sĩ tham gia.

hacdaihung

Xe tăng
Ông bác ruột em hôm rồi đi khám ra cục u ở phổi mà nhất quyết không chịu cho ai chữa, chui tọt về quê đi cúng ma cúng mãnh. Em điện bảo em về đón ra đây, xe sẵn 24/24 thì không chịu ra, cứ lấy lý do để trốn trong ấy. Ông bác sĩ viện phổi là người quen của e. Nói là giai đoạn này là không còn sớm nữa, thời gian bây giờ là quan trọng. Các cụ có cao kiến gì không ạ? :(( :(( :(( Bác em mà mất thì bà em 90 rồi làm sao chịu được. :(( :(( :((
Phải biết nguyên nhân sao mà không chịu cho ai chữa mới được cụ ạ; phải nắm được tâm lý thì tìm phương án được. Nhà em trước cũng có chị giúp việc có mẹ bị bệnh gì đó, thế là có đợt tạm ứng 6 triệu về mời thầy cúng để cho mẹ khỏi bệnh. "Giang sơn dễ đổi, bản tính khó dời" cụ ạ, nếu cụ có ép thì bác ấy cũng không tuân thủ phác đồ đâu mà trong điều trị ung thư lại cần phải có quyết tâm cao độ.

hacdaihung

Xe tăng
Phác đồ điều trị của 108 là rút dịch tự do để quay ly tâm tế bào xem có phát hiện tế bào lạ không (đã làm hôm qua 23/4- chưa có kết quả) hoặc sinh thiết nếu cần thiết và có thể sinh thiết được (vì trong bụng ông có nhiều ổ dịch, khó sinh thiết, sợ nhiễm trùng).
Cụ đang đi đúng hướng đối với K ở giai đoạn muộn rồi đấy ạ. Như nhà em phải chờ 4 hôm thì có thông báo loại tế bào K tìm thấy, thêm mấy hôm nữa mới có kết quả bằng văn bản.

Phải biết rõ kẻ địch là ai thì mới dùng đúng vũ khí được cụ ạ. Trước mắt cụ lên sẵn thực đơn dinh dưỡng và thay đổi lịch sinh hoạt sang tình trạng chiến tranh đã.

Gia đình cũng có trao đổi với ông chú là bs của 108 thì được biết tình trạng của ông chưa có phác đồ điều trị nào:

1. Phẫu thuật - Không thể áp dụng vì kích thước khối u to;
2. Hóa chất: tỷ lệ đáp ứng của hóa chất rất kém
3. Xạ trị: Chỉ có tác dụng kéo dài.
Cụ ơi, điều trị ung thư gan có nhiều hơn 3 phương pháp truyền thống mà bác sĩ nói đấy.

Ung thư gan lựa chọn điều trị có thể bao gồm:

1. Phẫu thuật cắt bỏ một phần gan (hepatectomy)
  2. Phẫu thuật cấy ghép gan
  3. Freezing tế bào ung thư
  4. Hệ thống sưởi ấm các tế bào ung thư
  5. Tiêm cồn vào khối u
  6. Chích thuốc hóa trị vào gan (cụ đọc phần dưới của bài này nhé, bài trên không tính)
  7. Bức xạ trị liệu
  8. Thuốc theo mục tiêu điều trị Sorafenib (Nexavar)

Trong các liệu pháp này, số 6, 7, 8 cụ cần tìm hiểu trước để nếu cần dùng thì trao đổi với bác sĩ để xem có thể có những rủi ro gì.

Riêng liệu pháp số 8 là dùng thuốc Soafenib là liệu pháp rất hiệu quả bởi vì nó sẽ giữ cho bệnh tình không tiến triển thêm trong khoảng thời gian là hơn 10 tháng. Soafenib ức chế các yếu tố hình thành mạch máu nuôi khối u, nếu kết hợp với phương pháp thực dưỡng thì sẽ có tác dụng giảm mức độ nguy hại của khối u.

Chi phí của loại thuốc này là rất đắt đỏ, không phải ai cũng có thể có điều kiện nên bác sĩ thường ít khi tư vấn. Tuy nhiên, cũng có vài phương án để thực hiện theo cách này.

1. Thảo dược cũng có thể có những tác dụng như vậy nhưng chắc chắn không thể hiệu quả bằng.
    -
  2. Các loại thuốc Generic có cùng công thức nhưng chi phí chỉ bằng 1/10 so với thuốc bán ở bệnh viện tuy nhiên tìm nguồn mua rất khó khăn, đôi khi có cả thuốc giả.

Trích:

Hãng dược Bayer của Đức đã nhận phán quyết thua kiện trong một vụ kiến kéo dài 2008-2012, buộc phải cho phép hãng dược Natco Pharma của Ấn Độ sản xuất và kinh doanh phiên bản giá rẻ của sản phẩm thuốc "bom tấn" Nevaxar (chữa ung thư biểu bì gan và ung thư thận, đã được đăng ký bản quyền tại hơn 60 quốc gia trên toàn thế giới). Với quyết định của chính phủ, Bayer phải chuyển giao công nghệ sản xuất Nexavar cho Natco Pharma. Ðổi lại Natco phải bán thuốc ở giá 161 USD (so với mức 5.132 USD mà Bayer áp dụng ở Ấn Ðộ), nộp 6% doanh thu bán thuốc cho Bayer và chỉ được bán thuốc ở Ấn Ðộ.

Chỉnh sửa cuối:

Phồng Mực

Xe tăng
Phải biết nguyên nhân sao mà không chịu cho ai chữa mới được cụ ạ; phải nắm được tâm lý thì tìm phương án được. Nhà em trước cũng có chị giúp việc có mẹ bị bệnh gì đó, thế là có đợt tạm ứng 6 triệu về mời thầy cúng để cho mẹ khỏi bệnh. "Giang sơn dễ đổi, bản tính khó dời" cụ ạ, nếu cụ có ép thì bác ấy cũng không tuân thủ phác đồ đâu mà trong điều trị ung thư lại cần phải có quyết tâm cao độ.
Bác em đi bộ đội về, thần kinh không bình thường cụ ạ. Tính vốn ương ngạnh rồi giờ lại bị hâm nữa.

phuongsk

Xe máy
Bác ơi ! Bác đừng lo lắng quá về khối u di căn não,lúc trước Mẹ em nằm viện K2 diều trị,điều trị cho Mẹ em là thằng bạn học cùng cấp 3 ( hiện h,bạn em đã chuyển sang công tác tại K3 ) ! lúc đó Mẹ em bị di căn não 1 ổ thôi chứ ko bị đa ổ,nhưng theo lời thằng bạn em bảo thì nếu đột biến gen và dùng được thuốc đích thì khối u di căn não sẽ tan nhanh thôi vì nó là khối u thứ phát,cái đáng lo và nên sợ là khối u nguyên phát ở phổi,thằng này thường dai và sẽ quyết định kết quả cuộc chiến !...thêm nữa,khi cho người nhà mình ăn uống thêm thực phầm chức năng thì ko nên dựa nhiều vào bác sĩ điều trị,ngay đến thằng bạn em nó cũng bảo là ko đu đủ hay fucoidan hay cái gì hết,cứ thuốc kê thôi..mình cũng nên thông cảm vì là Bác Sĩ,họ thường rất kị giơ mấy phuơng pháp ko chính thống
Vâng ạ, em cũng tìm hiểu Irressa rất hiệu quả cho di căn não. Nhà em giấu bà, nên nếu phải xạ trị hay phẫu thuật não thì bà biết ngay, suy sụp thêm mất... Em đang đếm từng ngày, mong đạt được kết quả như mẹ bác ( thực sự là ngoài mong đợi nhưng em vẫn hy vọng). Mẹ em kém may mắn nên bị di căn cả xương nữa...

phuongsk

Xe máy
Trong 3 phương pháp là phẫu trị, xạ trị và hóa trị thì nếu không thấy nói tới phẫu trị thì chắc chắn là ở giai đoạn muộn rồi. Tuy nhiên, cũng may là cụ cũng tìm được phương án trúng đích thì cơ hội mới mở lại cho bà cụ.

Hiện tại bà cụ một phần suy kiệt, một phần ảnh hưởng khối u não, một phần cũng hiểu được mối nguy hiểm cận kề nên tâm lý của bà cụ rất bất ổn lúc này. Trước mắt cụ hãy động viên mẹ dần dần, không vội, bởi chỉ khoảng 10 ngày nếu không tiếp tục hóa trị, sức khỏe của bà cụ sẽ hồi phục. Khi đó bà sẽ tỉnh táo hơn để lắng nghe những phân tích của cụ.

Cụ hãy sưu tầm nhiều cầu chuyện "thần kỳ" vào và đọc cho bà cụ nghe hàng ngày. Gọi điện hoặc chuyện trò với cụ bất cứ lúc nào có thể để cụ không còn thời gian nghĩ về bệnh tình của mình nữa. Nếu nhà cụ có người nhà có thể bên cụ suốt ngày là tốt nhất, phải tạo được tinh thần lạc quan cho người này để người ấy có thể truyền cảm hứng cho bà cụ. Đơn giản là khi bệnh tình chưa có dấu hiệu cải thiện, cụ phải động viên liên tục, không nghỉ ngơi.

Buổi đêm là lúc mà người bệnh cảm thấy cô đơn nhất, buồn chán nhất. Bà nhà em mấy đêm đầu đêm nào cũng khóc thầm cụ ạ. Lo âu làm cho mất ngủ và bệnh trầm trọng hơn. Thuốc ngủ làm từ củ bình vôi mà cụ nhắc tới em thấy nó cũng tốt cụ ạ; em còn thấy nó cũng có tác dụng đối với điều trị K phổi cơ. Nhưng theo em, nếu dùng Melatonin thì thôi dùng loại này. Bởi vì loại thuốc ngủ mà cụ đang dùng có tác dụng ức chế thần kinh khá mạnh, do vậy có khi cả ngày hôm sau bà cụ sẽ trong tình trạng buồn ngủ nhưng không ngủ được hoặc giấc ngủ chập chờn. Cụ xem có cách làm nào để bà thức cả ngày, đến tối uống thuốc xong rồi đi ngủ là tốt nhất.

Phải điều trị về tinh thần và hồi sức đã cụ ạ, các loại thuốc kia không sớm thì muộn bà ấy sẽ chấp nhận thôi.
Dạ, cảm ơn bác đã chia sẻ. Mẹ em được truyền đạm, glucose & thuốc hỗ trợ khác nên sk đã khá hơn nhiều so với những ngày truyền hóa chất. Vào viện phải theo bsi, nhưng em rất lo vì lich truyền mối ngày 2 chai glucose, trong khi đường là thức ăn mà tế bào ung thư ưa thích nhất...

Bà cũng đã hợp tác để uống thêm TPCN, tinh thần cũng khá hơn bác ạ. Chỉ có giấc ngủ là khó khăn nhất. Vì bình thường mẹ em là người hay nghĩ, từ ngày biết bệnh tình thì ngày nào cũng dùng thuốc ngủ nhưng cũng ngủ rất ít, chỉ 2-3h, ban ngày thì hoàn toàn không ngủ được, trong viện cho uống seduxen thì đêmngủ đc nhiều hơn. Em đang cố gắng thuyết phục bà giảm dẫn liều lượng, để dùng melatonin only.

phuongsk

Xe máy
E theo dõi bài của cụ hacdaihung từ bên wtt qua đây, rất cảm ơn cụ vì những chia sẻ. Mẹ em bị K buồng trứng giai đoạn 3c, đã phẫu thuật cắt khối u được 2 tháng nay, di căn nhiều nơi như trực tràng, thân tử cung, niêm mạc nối lớn... Bên viện K thì cho hoá trị nhưng sức khoẻ của bà yếu quá nên gia đình chần chừ. Hỏi bác sĩ thì bảo nếu k hoá trị thì làm thủ tục ra viện thôi :(. Nói thật em rất buồn với cách làm như vậy cua bác sĩ. Giờ bà nhà em đang uống thuốc của ông Nguyễn Bá Nho, fucoidan, đông trùng hạ thảo, tam thất, viên nano cucurmin, nước nấm lim xanh. Vấn đề nan giải nữa là bà nhà em không ăn uống được mấy, nhiều khi chỉ ăn cơm với canh cho no, ngày cố ép được thêm cốc nước ép củ rền, cà rốt, táo đỏ. Phân tích và khuyên cụ uống thêm lá đu đủ và ăn nhiều rau xanh thì cụ bảo không có thời gian uống.
Em đọc thấy cụ chủ có áp dụng uống các tpcn cho bà nhà cụ, các loại tpcn và vitamin đó có uống cùng với nhau được k cụ và liều dùng của từng loại là như thế nào? Cụ cho em địa chỉ mua tinh chất trà xanh, melatonin với nhé.
Em đã inbox địa chỉ mua tinh chất trà xanh, melatonin bác hacdaihung chia sẻ với em.

To bác hacdaihung: em đã mua thêm được 1 số TPCN theo địa chỉ bác giới thiệu rồi ạ. Cảm ơn bác.

phuongsk

Xe máy
Nọc ong, nọc bọ cạp, nọc rắn... đều có khả năng chống ung thư. Nọc rắn có khả năng kích hoạt tế bào miễn dịch NK (NK-92MI) trong dòng tế bào ung thư, giảm viêm (ức chế tác nhân gây viêm NF-κB) và ức chế sự phát triển của tế bào ung thư phổi. Còn mật rắn hay thịt rắn có tác dụng hay tương tác với thuốc đích hay không thì em chưa có thông tin gì thêm cụ ạ.
Bác có thông tin về tương tác của rượu không ạ? Mẹ em chỉ uống 5ml/ngày rượu ngâm mật rắn ạ.

MIG35

Xe tải
Em đánh dấu tối về đọc, lạc quan lên cụ ạ, ung thư tuy đáng sợ nhưng nó lại giúp cho người bệnh có thể làm nốt những tâm nguyện cuối cùng mà cả cuộc đời dang dở chưa làm.

hacdaihung

Xe tăng
Em đánh dấu tối về đọc, lạc quan lên cụ ạ, ung thư tuy đáng sợ nhưng nó lại giúp cho người bệnh có thể làm nốt những tâm nguyện cuối cùng mà cả cuộc đời dang dở chưa làm.
Đọc comment của cụ em lại nhớ lúc trước em có đọc bài báo "Chết vì ung thư là cách ra đi tốt nhất" viết về bình luận đầy tranh cãi của Tiến sĩ Richard Smith giáo sư danh dự của Đại học Warwick. Ông phát biểu như sau.

Trích:

“Chết vì ung thư là tốt nhất… Bạn có thể nói lời từ biệt, suy nghĩ về đời mình, để lại những tin nhắn cuối cùng, có thể thăm những nơi đặc biệt lần cuối, lắng nghe các bản nhạc ưa thích, đọc thơ…”

“Hãy ngừng lãng phí hàng tỉ để cố chữa ung thư, mà có khi lại khiến chúng ta chết đau đớn hơn,” ông tuyên bố.

Em cũng có đem bài báo này đọc cho bà cụ nhà em, tất nhiên là em dẹp bỏ cái đoạn sau đi nhưng bà cụ nhà em chỉ cười rất nhẹ và buồn. Em cũng đọc trên diễn đàn có bệnh nhân K nói, giá như tôi bị tâm thần để đỡ phải chịu đựng nỗi sợ hãi và đau đớn về thể xác lẫn tinh thần như thế này. Do vậy, các cụ cố gắng trò chuyện, động viên người bệnh càng nhiều càng tốt để họ quên đi những gì họ đang phải chịu đựng.

Đào Thị

Xe tải
Hôm nay bố em cứ thấy trong người mệt mệt em lại thấy lo lắng quá bác hacdaihung ơi, làm thể nào bẫy giờ. Bố e hết ho và sốt rồi. Bẫy giờ ko biết phải điều trị ntn đây bác giúp e vớiiiiiiiiiiii

Đào Thị

Xe tải
Bác phuongsk ơi chị chỗ cho e mua tiết mật rắn với a

Traubong

Xe đạp
Báo cáo các bác, em có bài góp phần.
Bố em từ khi phát hiện k phổi 4, di căn hệ xương, não đến giờ đc hơn 2 tháng. Đợt đầu khám đại học y bác sỹ bảo ko còn cách gì, đưa ông về nhà chăm nốt. Lúc đầu lớ ngớ đếch biết gì lại tôn sùng 5 chữ bệnh viện đại học y nên gia đình giấu bố ngoan ngoãn đưa bố về nhà. Đến khi hiểu biết hơn và đc những người bạn xung quanh có người thân bị k tư vấn nên đi khám lại, gia đình nghe theo và tình hình thế này.

Bác sỹ ung bướu Hà nội sau khi khám xét đầy đủ, có đột biến gen EGFR thì cho dùng Tarceva 150, dùng đc 40 ngày thì sk khá dần lên, tuy ăn cơm chưa tốt nhưng ăn vặt đc nhiều, ông nhà em bảo thủ chả kiêng gì mà khoái nhất ngọt để dễ ăn. U não đa ổ đã ko còn nhìn thấy trên phim, hệ xương và phổi mai kia sẽ tự làm để xem thế nào, nhưng thế là khả quan lắm rồi. Ông nhà em dùng thuốc nam đc 10 ngày thì bỏ, đợt sau nói rát ông khuyến mại 3 thang thuốc bắc với đủ xạ đen, linh chi, sói rừng, đu đủ, bồ công anh...rồi cũng ko uống nữa. Ông ko tin mấy thứ đó. Mà theo trường hợp mua thuốc cùng bố em thì có ông không đột biến gen dùng thời gian bằng bố em mà sk tiến triển còn nhanh hơn. Tarceva quả đáng đồng tiền bát gạo

Giờ ngẫm lại thấy ông bác sỹ đại học y lởm quá, vô trách nhiệm với bệnh nhân. Mà ông ý là bs nhi đi khám k thì phải

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
Hôm nay bố em cứ thấy trong người mệt mệt em lại thấy lo lắng quá bác hacdaihung ơi, làm thể nào bẫy giờ. Bố e hết ho và sốt rồi. Bẫy giờ ko biết phải điều trị ntn đây bác giúp e vớiiiiiiiiiiii
Đã đến lúc phải giảm các loại thuốc mợ ạ! Chỉ nên duy trì thuốc với cường độ cao từ 3 đến 6 tháng thôi, sau đó phải cắt bớt các loại thuốc. Nếu không các cơ quan như gan, thận sẽ bị ảnh hưởng nghiêm trọng. Cơ thể cũng cần phải nghỉ ngơi để các tế bào mới được tái tạo.

Chắc chắn cái K kia sẽ không làm ảnh hưởng gì tới sức khỏe của ông cụ lúc này đâu. Ít nhất qua những gì mợ mô tả, em chưa thấy nguy cơ đó.

heo-map

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.hoteljob.vn
Giờ sao nhiều bệnh nhân K thế k biết

Trạng thái
Thớt đang đóng