Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

Traubong

Xe đạp
Bạn đào thị cũng nên mua Tarceva cho bố uống đi, thuốc này cứ tự mua mà dùng khi đã có hiểu biết

Traubong

Xe đạp
Có lời khuyên cho ai muốn ngủ. Mình có thể nói dùng đủ loại ngủ kể cả dạng an thần. Chốt lại thì ngủ thuốc bắc với thành phần chính là lạc tiên là số 1. Senvo night thuốc thảo dược với lá sen, lá vông, bình vôi.
1 số thuốc khác na ná thế uống ko tốt. Hoặc là Sen vông R, thuốc này khai tử rồi ko mua đc

nad238

Xe đạp
bác mua hộ e b17 và các loại kèm theo với ạ, nhà e xay đủ các loại rau quả nh về sau uống 3 loại này thôi con râu thì nấu chín hết, đg mùa mơ đấy bạn mua mơ về lấu hạt chỗ đỡ bị nhầm loại khác nhé, có đợt mh cũng ăn thử mấy chục hạt thế là lại say mất cả tối đấy nên mh hi vong vô phương pháp này lắm
Em trước nhờ mua thuốc cũng vất vả lắm vì lúc đó cứ cuống lên, nhờ người cũng quen qua người này người kia nên phụ thuộc người ta hoàn toàn, sau thấy nếu ngay từ đầu mình thuê dịch vụ có lẽ sẽ nhanh hơn.
Trường hợp của bác chắc không gấp như của em nên bác có thể cứ tìm hiểu thêm về B17 đi, sau đó vẫn quyết dùng thì tìm các dịch vụ chuyển hàng về VN, trong thời gian chờ đợi đó, em sẽ đưa bác mỗi thứ 1 ít bác dùng thử đi xem tình hình thế nào rồi hãy quyết định.

Traubong

Xe đạp
Cụ Traubong giờ mới thấy xuất hiện! Tình hình ông cụ đã đỡ tác dụng phụ chưa ạ? Triệu chứng có cải thiện chút nào chưa? Gần tháng rồi cụ nhỉ?
Cám ơn bạn, Ông cụ nhà mình mụn rồi lở loét đầy mặt, bôi đủ loại chả đỡ thì quay ra làm 2ly bột sắn/ngay thi giờ da dẻ cũng gần đc như em bé :D

hacdaihung

Xe tăng
Cám ơn bạn, Ông cụ nhà mình mụn rồi lở loét đầy mặt, bôi đủ loại chả đỡ thì quay ra làm 2ly bột sắn/ngay thi giờ da dẻ cũng gần đc như em bé :D
Như vậy là khả quan lắm rồi cụ ạ! Phản ứng phụ đôi khi là biểu hiện mức độ hấp thụ thuốc của cơ thể là tối đa. Những bệnh nhân có phản ứng phụ mạnh lúc đầu thì bệnh tình sẽ cải thiện được nhanh.

Mặc dù vậy vẫn phải cẩn thận cụ ạ! Nếu chỉ quan sát trên phim chụp có cảm quang thì mặc dù kết quả là khả quan như nhau nhưng mức độ cải thiện triệu chứng của người điều trị bằng phẫu thuật, xạ trị, hóa trị với những người chỉ dùng thuốc ức chế là rất khác nhau.

Phẫu thuật, hóa trị hay xạ trị có thể thực sự tiêu diệt khối u và làm nó không xuất hiện trên phim. Nhưng đối với trường hợp thuốc ức chế tăng trưởng, có thể chỉ vì tế bào ung thư tạm thời không hoạt động nên không bắt thuốc cảm quang do vậy không nhìn thấy trên phim. Sức khỏe phục hồi là nhờ khối u tạm thời không hoạt động nên năng lượng cơ thể không còn bị bỏ phí, dinh dưỡng trở lại dùng để nuôi cơ thể. Sự khác biệt này chỉ có thể phát hiện qua biểu hiện của triệu chứng phổi dễ hay khó thở hoặc so sánh phim cảm quang phổi với phim x-quang thông thường.

Vậy nên, không được coi thường các loại thuốc bắc, thuốc nam có tác dụng tiêu diệt khối u thực sự. Ăn kiêng cũng là biện pháp bổ sung hiệu quả giúp bỏ đói khối u. Nếu không làm được như vậy, khi nhờn thuốc khối u sẽ bật dậy mạnh mẽ trở lại (các diễn đàn họ hay dùng từ flare-up để mô tả trạng thái này). Mà như em nói ở bài trước rồi, thời gian hiệu nghiệm của thuốc ức chế là 10 - 13 tháng.

Còn trường hợp không đột biến gen cũng cải thiện triệu chứng đối với thuốc ức chế thì hồi đầu bác sĩ cũng có nói với em rồi. Lúc đó em bảo bác sĩ là không cần phải sinh thiết làm gì, vì dù thế nào em vẫn sẽ mua thuốc cho bà nhà em uống vì đó là hy vọng cuối cùng, Bs. cũng bảo là có người không đột biến uống cũng vẫn đáp ứng thuốc tốt.

Em suy nghĩ về vấn đề này như sau:
  1. Trong một mô bệnh phẩm lấy đi xét nghiệm người ta không thể tìm thấy đột biến gen phù hợp đôi khi do máy móc chưa tốt.
    -
  2. Hoặc trong một khối u có nhiều hơn một loại đột biến gen mà trong mô bệnh phẩm đem xét nghiệm không tìm được đột biến đó.
    -
  3. Hoặc EGFR vẫn tồn tại nhiều trên bề mặt tế bào K nhưng đột biến gen khác với 2 loại được so sánh là exon19 và exon21 (loại được chỉ định dùng như phương pháp điều trị bước 1). Còn một số loại khác cũng đáp ứng nhưng không nhạy bằng.
    -
  4. Hoặc sau một thời gian điều trị bằng các loại phương pháp khác, tế bào K biến đổi gen để kháng thuốc sẽ quay sang loại đột biến nhạy với thuốc ức chế (tương tự cơ chế kháng thuốc từ exon19 hoặc exon21 chuyển sang exon20)
Chính vì lý do này, em đôi khi cũng trao đổi với các cụ cùng bệnh cảnh là nếu có điều kiện hãy tìm mua để sử dụng thử thuốc ức chế trong vài tuần; nếu ít điều kiện hơn có thể tính đến các dòng thuốc cùng công thức của Ấn độ với chi phí rẻ hơn từ 10 đến 20 lần. Vì không còn nhiều thơì gian cũng như không còn nhiều cơ hội tốt hơn.

Chỉnh sửa cuối:

mouse136

Xe tải
Cảm ơn cụ chủ thớt. Ông cụ nhà e cũng vừa phát hiện ung thư dạ dày, chưa biết lành hay ác, nặng nhẹ thế nào. Đọc bài của cụ e học hỏi dc rất nhiều điều. Vững tin cụ nhé

Traubong

Xe đạp
Cụ hacdaihung noi rat hay, nhưng vì bố mình ngang lắm ko thuyết phục uống kèm các thứ khác đc. Khi nào nhà cụ dùng thuốc Ấn độ mách mình với nhé. Ông cụ nhà mình thực sự ngang, ăn để mà sống... Nhưng ôi thôi, ăn thì nguy hiểm

hacdaihung

Xe tăng
Cụ hacdaihung noi rat hay, nhưng vì bố mình ngang lắm ko thuyết phục uống kèm các thứ khác đc. Khi nào nhà cụ dùng thuốc Ấn độ mách mình với nhé. Ông cụ nhà mình thực sự ngang, ăn để mà sống... Nhưng ôi thôi, ăn thì nguy hiểm
Bà nhà em lúc đầu cũng vậy cụ ạ, vì thấy thuốc có hiệu quả nhanh nên coi trọng nó ghê lắm, nhiều lúc còn bảo bác sĩ tiên lượng không đúng và còn bảo em đừng có mua thuốc khác linh tinh về cho bà uống nữa. Vì em tin tưởng vào khoa học, tin vào Tây y hiện đại, hàng chục nghìn bệnh nhân thử nghiệm cho ra kết quả như vậy thì không thể nào sai được. Do vậy em phải áp dụng chiến thuật "nước chảy đá mòn cụ ạ".

Hàng ngày em đem đồ họa, video về thuốc cho cụ xem và nói rõ cơ chế hoạt động của nó. Người bệnh giống như một con tàu đang đắm do nước tràn vào chỗ vỡ nếu ta bịt hiệu quả chỗ thủng này ta sẽ có thêm thời gian để tìm cách thoát ra khỏi con thuyền đang đắm. Nhưng nếu ta cứ ở đó mà bịt lỗ thủng thì trước sau gì lỗ thủng đó cũng bị phá và còn xuất hiện thêm nhiều lỗ thủng khác nữa.

Cộng thêm mỗi lần đi lĩnh thuốc, cụ cũng có điều kiện so sánh mức độ cải thiện triệu chứng với các bệnh nhân khác. Hầu như không ai áp dụng như bà nhà em, bà em có bảo thì họ nói là không ăn kiêng được, dùng nghệ nóng, đu đủ thì mất thời gian. Họ hay hỏi dò xem loại thuốc bắc hay nam gì mà chắc phải là thuốc quý hay đắt tiền thì mới tin cụ ạ. Kết quả là họ lúc đầu sức khỏe hồi phục khá tốt, các khối u có người giữ nguyên, có người giảm chút xíu chứ không ai hết hẳn triệu chứng cụ ạ. Mà sau mấy tháng lấy thuốc cùng nhau, một số bệnh nhân có biểu hiện sức khỏe kém đi. Điều này bà em nghĩ mình đang đi đúng hướng.

Hôm qua bà nhà em đi khám định kì về bác sĩ bảo phổi giờ sạch dịch rồi, nghe không còn nặng nề nữa. Bà em cũng bảo gần đây bà cũng hay thở sâu được một hơi nhẹ nhàng (căng phổi), trước thì thở khó khăn, còn lúc mới chẩn đoán thì chỉ thở nông ở mũi thôi ạ. Chính nhờ điều kiện khách quan đó mà bà cụ nhà em tuân thủ những yêu cầu của em nghiêm ngặt lắm.

Trong ung thư phổi, đột biến gen nhạy thuốc là một bảo bối của người bệnh (cũng giống như K có độ biệt hóa cao ở các bệnh ung thư khác). Ta phải biết nắm bắt và sử dụng nó một cách hiệu quả vào đúng thời điểm vì mục tiêu lâu dài. Mà cụ biết đấy, bửu bối dùng nhiều thì sẽ bị bắt bài, ta phải có nhiều phương án phòng ngừa. Đây chính là lý do em đưa lên diễn đàn nhiều loại thuốc mà em chưa sử dụng nhưng có khả năng em sẽ sử dụng về sau.

Chỉnh sửa cuối:

phuongsk

Xe máy
Bà nhà em lúc đầu cũng vậy cụ ạ, vì thấy thuốc có hiệu quả nhanh nên coi trọng nó ghê lắm, nhiều lúc còn bảo bác sĩ tiên lượng không đúng và còn bảo em đừng có mua thuốc khác linh tinh về cho bà uống nữa. Vì em tin tưởng vào khoa học, tin vào Tây y hiện đại, hàng chục nghìn bệnh nhân thử nghiệm cho ra kết quả như vậy thì không thể nào sai được. Do vậy em phải áp dụng chiến thuật "nước chảy đá mòn cụ ạ".

Hàng ngày em đem đồ họa, video về thuốc cho cụ xem và nói rõ cơ chế hoạt động của nó. Người bệnh giống như một con tàu đang đắm do nước tràn vào chỗ vỡ nếu ta bịt hiệu quả chỗ thủng này ta sẽ có thêm thời gian để tìm cách thoát ra khỏi con thuyền đang đắm. Nhưng nếu ta cứ ở đó mà bịt lỗ thủng thì trước sau gì lỗ thủng đó cũng bị phá và còn xuất hiện thêm nhiều lỗ thủng khác nữa.

Cộng thêm mỗi lần đi lĩnh thuốc, cụ cũng có điều kiện so sánh mức độ cải thiện triệu chứng với các bệnh nhân khác. Hầu như không ai áp dụng như bà nhà em, bà em có bảo thì họ nói là không ăn kiêng được, dùng nghệ nóng, đu đủ thì mất thời gian. Họ hay hỏi dò xem loại thuốc bắc hay nam gì mà chắc phải là thuốc quý hay đắt tiền thì mới tin cụ ạ. Kết quả là họ lúc đầu sức khỏe hồi phục khá tốt, các khối u có người giữ nguyên, có người giảm chút xíu chứ không ai hết hẳn triệu chứng cụ ạ. Mà sau mấy tháng lấy thuốc cùng nhau, một số bệnh nhân có biểu hiện sức khỏe kém đi. Điều này bà em nghĩ mình đang đi đúng hướng.

Hôm qua bà nhà em đi khám định kì về bác sĩ bảo phổi giờ sạch dịch rồi, nghe không còn nặng nề nữa. Bà em cũng bảo gần đây bà cũng hay thở sâu được một hơi nhẹ nhàng (căng phổi), trước thì thở khó khăn, còn lúc mới chẩn đoán thì chỉ thở nông ở mũi thôi ạ. Chính nhờ điều kiện khách quan đó mà bà cụ nhà em tuân thủ những yêu cầu của em nghiêm ngặt lắm.

Trong ung thư phổi, đột biến gen nhạy thuốc là một bảo bối của người bệnh (cũng giống như K có độ biệt hóa cao ở các bệnh ung thư khác). Ta phải biết nắm bắt và sử dụng nó một cách hiệu quả vào đúng thời điểm vì mục tiêu lâu dài. Mà cụ biết đấy, bửu bối dùng nhiều thì sẽ bị bắt bài, ta phải có nhiều phương án phòng ngừa. Đây chính là lý do em đưa lên diễn đàn nhiều loại thuốc mà em chưa sử dụng nhưng có khả năng em sẽ sử dụng về sau.
Bác Hacdaihung cho em xin link đồ họa, video của thuốc được không ạ?

Bình thường bà em uống melatonin ngày 2 lần và kèm rotunda trước khi ngủ, nhưng hôm qua em chỉ cho uống 1 lần 15g trước khi đi ngủ và động viên bà không dùng rotunda nữa, bà nghe theo nhưng đến 1h không ngủ được, bà lại uống thêm 2v rotunda nhưng vẫn không ngủ được một phút nào. Bà bảo không biết có phải uống nhiều melatonin không mà mẹ không ngủ được, lưng lại thấy đau hơn?

Bà nhà bác có bị đau tăng lên trong thời gian đầu sử dụng thuốc đích không ạ? Mẹ em mới dùng được 5 ngày, mấy hôm trước thì không thấy đau tăng, nhưng hôm qua mất ngủ và bảo đau nhiều hơn?

Cảm ơn bác!!

hacdaihung

Xe tăng
Bác Hacdaihung cho em xin link đồ họa, video của thuốc được không ạ?

Bình thường bà em uống melatonin ngày 2 lần và kèm rotunda trước khi ngủ, nhưng hôm qua em chỉ cho uống 1 lần 15g trước khi đi ngủ và động viên bà không dùng rotunda nữa, bà nghe theo nhưng đến 1h không ngủ được, bà lại uống thêm 2v rotunda nhưng vẫn không ngủ được một phút nào. Bà bảo không biết có phải uống nhiều melatonin không mà mẹ không ngủ được, lưng lại thấy đau hơn?

Bà nhà bác có bị đau tăng lên trong thời gian đầu sử dụng thuốc đích không ạ? Mẹ em mới dùng được 5 ngày, mấy hôm trước thì không thấy đau tăng, nhưng hôm qua mất ngủ và bảo đau nhiều hơn?

Cảm ơn bác!!
Cụ phải nói rõ đau ở đâu mới đoán được cụ ạ. Bà em vài tuần đầu hay bị đau ở chỗ chọc hút dịch và chỗ khối u.

Nếu bà bị đau ở đầu thì còn do khối u chèn ép nữa; nếu đau 1 chỗ ở đầu thì dễ phán đoán nhưng đau nhiều chỗ do u đa ổ thì dễ lẫn sang bệnh đau đầu do thuốc an thần.

phuongsk

Xe máy
Cụ phải nói rõ đau ở đâu mới đoán được cụ ạ. Bà em vài tuần đầu hay bị đau ở chỗ chọc hút dịch và chỗ khối u.

Nếu bà bị đau ở đầu thì còn do khối u chèn ép nữa; nếu đau 1 chỗ ở đầu thì dễ phán đoán nhưng đau nhiều chỗ do u đa ổ thì dễ lẫn sang bệnh đau đầu do thuốc an thần.
Bà bảo đau tăng lưng và ngực bác ạ, chứ không phải đau ở đầu. Không biết có phải do tác dụng của thuốc đích không bác?

lengocson211

Xe buýt
Cụ ơi, em phải lên máy bay rồi. Tối trả lời cụ ạ.
Cảm ơn cụ nhiều nhé, cảm ơn các cụ đã chia sẻ để thêm nhiều kinh nghiệm.
Mẹ em bị k phổi phải, kết luận sinh thiết carcinom tuyến, khối u nằm ở Thuỳ dưới phổi phải. Nói thật em rất phân vân việc theo tây y hay đông y. Ko có những chia sẻ của các cụ em cũng ko thể hiểu hết được bệnh u phổi là như nào để mình còn tính toán điều trị. Sau khi tìm hiểu và được sự động viên chia sẻ của cụ Hùng và các cụ em mới biết mẹ em hiện u ở giai đoạn sớm khoảng giai đoạn 2 Sau đó em quyết định mổ cho mẹ vì những lý do sau:
1. Mẹ em u khoảng 2,5 cm đến 3cm ở 1 thuỳ phổi.
2. Bác sỹ ở k3 cho mẹ em chụp ct não và xạ hịnh xương ko có di căn
3. Chụp ct vùng ngực ko có dấu hiệu bất thường.
Một số cụ cũng chia sẻ nên chụp pet nhưng bác sỹ tại k3 lại khuyên em ko cần vì chụp pet chỉ đánh giá giai đoạn của u. Nhưng qua những phim chụp và xạ hình thì bác sỹ khuyên em ko cần chụp pet nữa vì đã đánh giá được giai đoạn rồi. Bác sỹ điều trị cho mẹ em cũng rất cân nhắc việc mổ hay xạ cho mẹ em. Nhưng cuối cùng khuyên em nên mổ vì mẹ em ở giai đoạn sơm.
Mẹ em phát hiện u từ tháng 11/14 nhưng đến khi mổ thì khối u gần như ko phát triển và thậm trí qua phim chụp ct khối u vòn hơi nhỏ đi. Em cũng ko hiểu tại sao lại như vậy. Nhưng có 1 điều như cụ Hùng chia sẻ là không nên dấu bệnh tình của người bệnh. Em cũng đã chia sẻ với mẹ về bệnh tình của mẹ, mẹ em hiểu và dã cộng tác với em về chế độ ăn uống cũng như tập thể dục, uống các loại lá như bồ công anh, xạ đen, nấm linh chi, rồi nghệ, lá đu đủ rồi thuốc điều trị đích... Cứ uống như thế em cũng ko yên tâm nên khi diều trị huyết áp và tiểu đường ổn định cho mẹ em xong em quyết định động viên gia đình và mẹ để mổ. Ca mổ thành công tốt các cụ ạ, bác sỹ sau khi mổ xong có nói với em khi mổ phần ngực có 1 hạch đã nạo vét hết. Lấy phần u và phần hạch đi làm lại xát nghiệm nếu hách đấy âm tính thì tốt còn nếu dương tính thì có khả năng phải xạ và hoá chất thật sự nghe xong em lo vô cùng. Em cứ suy nghĩ ko hiểu mình quyết định cho mẹ mổ có đúng ko, nhưng sau đó em được bác sỹ trấn an là hạch ở người thì ko tránh khỏi nên khả năng âm tính cao các cụ ạ. Sau khoảng 4 ngày thì có kết quả xét nghiệm thì đúng hạch phát sinh đấy là âm tính nên bác sỹ có nói với em là yên tâm ko phải hoá chất và xạ trị nữa nhé, mổ xong là về thôi, theo dõi và khám định kỳ lại thôi. Nghe xong em vui mừng vô cũng.
Bây giờ tiếp tục về nhà là phần sau mổ em thấy bác sỹ nói là phải bỏ sung thuốc tăng khả năng miễn dịch và tập luyện sức khoẻ cũng như chế độ ăn uống nữa. Hy vọng rằng bệnh tình mẹ em sẽ lâu tái phát.
Cụ Hùng giúp em xem có lời khuyên nào sau khi mổ với bệnh của mẹ em ko nhé, khoản tiếng anh em kém quá nên em ko thể nghiên cứu sâu được.
Đây là những chia sẻ về bệnh của mẹ em, em mong rằng chúng ta sẽ cùng người nhà vượt qua căn bệnh hiểm nghèo này, chúc các cụ và gia đình bình an!

hacdaihung

Xe tăng
Vâng ạ. Chở thông tin từ bác.
Have a safe flight!!!
Em không nhớ rõ bà nhà em có đau lưng thời điểm đó hay không, còn đau ngực thì như em nói rồi. Cụ cứ chờ vài ba hôm nếu khó chịu thì cần nhờ bác sĩ kiểm tra và điều trị cho.

Đau ngực và đau lưng cấp độ nhẹ là hai tác dụng phụ của Tarceva với tỉ lệ 18% và 19% xảy ra ở các bệnh nhân nhưng em không thấy nhắc tới trongtác dụng phụ của Iressa.

Khi cụ trao đổi với bác sĩ cụ nhớ mô tả rõ kiểu đau và vị trí đau tránh chẩn đoán nhầm. Em hay hỏi bà em là đau giống thế nào, nhói đau trong xương, đau cơ thớ thịt, đau kiểu kiến bò giống tiểu đường, đau kiểu bứt rứt như đau dây thần kinh hay đau kiểu chảy máu hay là đau kiểu ê ẩm...

hacdaihung

Xe tăng
Mừng cho cụ lengocson211 vì ca mổ đã thành công và không có di căn. Nhưng nếu PET/CT trước đó thì cụ sẽ đỡ phải hú hồn hơn, cụ thử tưởng tượng nếu trong các mô bệnh phẩm từ cái hạch đó mà có tế bào ung thư thì sao? Chuyện đã qua tốt đẹp rồi, xin chúc mừng bà cụ.

Chỉnh sửa cuối:

lengocson211

Xe buýt
Các cụ ơi, em còn thừa lọ thuốc trước mua cho bà cụ uống được khoảng 6 viên. Cụ nào cần qua em lấy miễn phí nhé. Thuốc erlonat 150 của ấn độ. Em nghĩ bây giờ bà nhà em ko cần dùng nữa để cũng phí. Mẹ em dùng được mấy viên thấy biểu hiện ngứa ở hai hốc mắt nên em nghĩ thuốc ko hợp với cụ. Chúc các cụ mạnh khoẻ!

lengocson211

Xe buýt
Mừng cho cụ lengocson211 vì ca mổ đã thành công và không có di căn. Nhưng nếu PET/CT trước đó thì cụ sẽ đỡ phải hú hồn hơn, cụ thử tưởng tượng nếu trong các mô bệnh phẩm từ cái hạch đó mà có tế bào ung thư thì sao? Chuyện đã qua tốt đẹp rồi, xin chúc mừng bà cụ.
em cảm ơn cụ, em cũng đắn đo vấn đề chụp pet lắm nhưng bác sỹ khuyên em ko nên vì nếu có chụp phát hiện được 1 hoặc 2 hạch thì cũng ko biết chính sác nó là hạch gì vì hạch trên cơ thể người thì ko tránh đươc. Chính vì vậy nên em mới thôi, em cũng đinh đưa bà đi chụp rồi đấy chứ. Thanks cụ, em xem có chia sẻ giúp em sau mổ và cách phòng chống căn bệnh qoái ác quay lại được ko cụ!

hacdaihung

Xe tăng
Các cụ ơi, em còn thừa lọ thuốc trước mua cho bà cụ uống được khoảng 6 viên. Cụ nào cần qua em lấy miễn phí nhé. Thuốc erlonat 150 của ấn độ. Em nghĩ bây giờ bà nhà em ko cần dùng nữa để cũng phí. Mẹ em dùng được mấy viên thấy biểu hiện ngứa ở hai hốc mắt nên em nghĩ thuốc ko hợp với cụ. Chúc các cụ mạnh khoẻ!
Có khoảng 12% bệnh nhân thử nghiệm Erlotinib sẽ bị tác dụng phụ giống như cụ mô tả. Bà nhà em có một thời gian ngắn có cảm giác khô và mờ mắt nhưng sau đó thì không thấy bị lại. Có thể nó tương tác với thuốc khác hoặc sinh hóa trong cơ thể nó thay đổi. Nhưng bà nhà em vì ở giai đoạn muộn nên không giám dừng một loại thuốc chính như nhà cụ.

Trạng thái
Thớt đang đóng