[CCCĐ] My Wonderful Vietnam - Xuyên Việt 3 tuần, gia đình nhỏ đam mê lớn :D

hieutcnd

Xe điện
Ngày 1: Thiên Cầm đổ mưa

Báo cáo các cụ, nhà em vừa mới làm chuyến "Xiên Vịt" 22 ngày , chuyến đi kết thúc tốt đẹp vượt chỉ tiêu cả về thời gian lẫn tài chính. Giờ đang viết bài hầu các cụ

Video chuyến đi

[YOUTUBE]https://www.youtube.com/watch?v=PE6-0C-kX5o[/YOUTUBE]

Cũng mong các cụ chia sẻ thêm kinh nghiệm những chuyến đi khác của các cụ. Nhà em chắc chắn sẽ còn làm nhiều chuyến nữa :D

Nhà em 2 vc, 2 ku nhỏ 5.5 tuổi và 4 tuổi. Cu bé nhà em sn đúng 30/4, hôm nhà em ở Hội An, em cứ đùa bố mẹ tổ chức chuyến đi là để mừng sn con. Về sau chột dạ, nhỡ những năm sau nó cũng cứ đòi tổ chức sn như thế này thỉ bỏ mẹ :D

Tổng kết chuyến đi:

Số ngày: 22

Số tiền: <40M

Số người: Vẫn 4, em đòi làm thêm cô công chúa nhưng vợ em ko cho, sợ nhỡ lại ra thằng giặc nữa thì tam nam bất phú :D

Số tỉnh: 38 tỉnh: Hà Nội, Hà Nam, Ninh Bình, Thanh Hóa, Nghệ An, Hà Tĩnh, Quảng Bình, Quảng Trị, Huế, Đà Nẵng, Quảng Nam, Quảng Ngãi, Bình Định, Phú Yên, Khánh Hòa, Ninh Thuận, Bình Thuận, Đồng Nai, TPHCM, Long An, Tiền Giang, Vĩnh Long, Cần Thơ, Hậu Giang, Sóc Trăng, Bạc Liêu, Cà Mau, Kiên Giang, An Giang, Đồng Tháp, Bình Dương, Bình Phước, DakNông, DakLak, Gia Lai, Kontum, Hòa Bình

Sau chuyến đi, giá than tại Hà nội giảm rõ rệt do cả nhà em cùng chuyển nghề bán than (da đen cháy) :D

Đây là hành trình thực tế của nhà em:

Ngày 1: Thiên Cầm đổ mưa

Sau bao ngày háo hức mong ngóng và bao công trả lời câu hỏi lặp đi lặp lại của 2 ku “Bố mẹ ơi bao giờ nhà mình đi Xiên Vịt” cuối cùng hành trình Xuyên Việt nhà em cũng trở thành hiện thực.

Hai vc mặc áo TÔI YÊU CÂY

Mọi thứ đã sắn sàng, đồ chơi nghịch cát của con, bàn là máy sấy tóc, cho đến bếp cồn, bạt trải bờ biển, dây phơi quần áo và tất nhiên ko thể thiếu đồ nghề… hehe. Đúng 6h30 sáng thứ bảy 25/4, nhà em khởi hành. Theo lời khuyên của các cụ, em đi theo đường 1A. Đường ngon, không quá đông, đến 11h30 nhà em đã đến Vinh. Tìm đến quán Thủy Linh (trên đường Lê Hồng Phong, gần trường chuyên Phan Bội Châu) theo giới thiệu của thằng bạn thổ địa Vinh. Quán rộng, khá sạch sẽ, chỗ để xe thoải mái, giá cả chấp nhận dc, cả nhà em ăn hết 270k, được bữa tôm trứng đồng ngon dã man, lâu lắm mới có mà ăn.

Cu lớn đòi ăn thịt gà nhưng vk em không cho! Và kết quả là thế này (sau khi đánh chén chán chê mới nhớ ra chụp ảnh)

Đi qua quảng trường HCM, tranh thủ làm vài kiểu kỷ niệm đánh dấu

Trên đường đi từ Vinh đến Thiên Cầm, ngu ngơ thế nào đi vào đường tránh TP Hà Tĩnh, đường đang làm xấu và cứ phải chờ nhau rất mất thời gian, 2 đồng chí nhỏ bắt đầu chán

Đến Thiên Cầm trời đổ mưa, nhưng ku bé cứ đòi đi tắm biển, thôi thì đành chiều nó. Phóng xe ra đến biển ngắm mà nản, biển động, song đánh mạnh, nước đục thế này đây thì làm ăn được gì

Cuổi cùng đành quay lại khách sạn. Bao dự định khám phá Thiên Cầm rốt cục thành thế này:

Nhà mình nghỉ ở ks Sao Mai, phòng 2 giường đôi, rộng rãi, sạch sẽ mà có 300K. Ở khách sạn chả có việc gì, tranh thủ làm mây kiểu ảnh ngắm trời mưa qua ô cửa sổ ^^
Có khá nhiều đoàn cũng đến Thiên Cầm đợt này, và dĩ nhiên tất cả đều chịu chung cảnh ngắm biển xa xăm trong mưa qua cửa sổ hehe

Kết thúc ngày thứ nhất với sự nuối tiếc rằng thời tiết đã không chiều lòng người để gia đình em có thể khám phá một Thiên Cầm đẹp.

(To be continued)

https://hieutcnd.wordpress.com/

Chỉnh sửa cuối:

Lac29A242.37

Xe tải
Em cũng đang dự định tháng 6 làm chuyến HN-QB-ĐN cơ mà Gấu đang ngại vì sợ em không đủ pin để chạy một mình :(

kien.humg

Xe buýt
Tầm này KS Thiên cầm rẻ thế ạ, e đặt Thiên Ý ngày 28/4 mà 1,3 củ/ phòng , buốt hết cả lòng mề.

AlexHEO

Xe tăng
Vợ cả cụ nhìn như hs cấp 3 :D

boy_xedap

Xe điện
2 nhóc nhìn đáng yêu nhỉ? Cụ pót thêm ảnh đi

idlaptop.vn

Xe tải
cụ đến đường tránh tp. Hà Tĩnh sao ko rẽ trái mà đi Thiên Cầm đường đẹp, đi gần hơn, nhanh hơn. Trên google map chỉ đi qua ruộng. Nhân tiện cụ check xem cầu Cẩm Nhượng xong chưa ạ, tuyến đường qua nó nối đến Vũng Áng là một cung đường ven biển sẽ rất nên đi nếu nó xong rồi.

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Nhà bác đúc khéo quá, 2 ku đúng từ 1 lò.

Chúc nhà bác thượng lộ bình an, vui vẻ :)

idlaptop.vn

Xe tải
Hành trình ngày mai nhà cụ y như nhà em năm ngoái, khác là e đi từ Đồng Hới ra, từ Thiên Cầm đến địa phận QB đường đông, cụ nhớ hỏi dân ở đấy cầu Cẩm Nhượng xong chưa, đã thông đến kcn chưa, nếu đc đi đường đấy nhé cụ, theo như lịch trình thì buổi trưa cụ đến đc gần động Thiên Đường, ăn trưa ở đấy, nghỉ ngơi rồi thăm động là vừa đẹp

hieutcnd

Xe điện
Tầm này KS Thiên cầm rẻ thế ạ, e đặt Thiên Ý ngày 28/4 mà 1,3 củ/ phòng , buốt hết cả lòng mề.
Chắc đến lúc đấy thì phải giá vậy. Lúc nhà em đến, trời mưa gió vậy mà. Tiện thể em review KS Sao Mai luôn (theo nhận xét của gấu nhà em).
Điểm cộng: Phòng rất rộng, đệm bông ép dày em thích (em ko thích kiểu đệm lò xo nằm mỏi lưng), có khung cửa sổ rộng ngắm trời, nội thất vừa thay nên còn mới lắm
Điểm trừ: nhà vệ sinh xấu, thiết kế phòng thường quá, không có một cái gì trang trí. Ga trải giường bằng cotton thô nên nằm không thích lắm.
Các khách sạn ở phía Bắc đều kém khoản này. Nhiều lúc em nghĩ chỉ cần them mấy cái giỏ hoa lụa 50k và mấy cái tranh treo tường nho nhỏ + hệ thống đèn vàng vào thì cái phòng đẹp lên bao nhiêu.

Vợ cả cụ nhìn như hs cấp 3 :D
Cụ cứ đùa hehe

huyhoangtdcc

Xe tải
Gấu cụ ảnh đầu tiên em tưởng F1 nhà cụ

Nâng CHén

Xe hơi
Em Nghe có câu " Chưa đi chưa biết Thiên Cầm đi rồi mới biết mắc lầm Cẩm Xuyên " đấy ạ :D...

nightwish1982

Xe tải
e thích xiên vịt lắm mà chưa có điều kiện. Chúc gia đình cụ vui vẻ

Truong268

Xe tải
2 F1 nhà cụ chủ yêu nhỉ

cuibaptiensinh.

Xe máy
Nhà cụ hạnh phúc quá, em hỏi khí không phải sao vợ cụ trẻ thế?

hieutcnd

Xe điện
Ngày 2: Người anh hùng chân chính

Vùa mới ngủ dậy, việc đầu tiên ku bé làm là đi ra phía cửa sổ, lấy tay che mắt “Mẹ ơi, nắng quá”. Mình liếc qua cửa sổ, nắng quái gì mà nắng trời vẫn âm u, xám xịt. Nguyên do là cu cậu thèm tắm biển quá, lại háo hức đi biển để chơi bộ đồ chơi nghịc cát mới mua 

Trả phòng xong,cả nhà Vũng Chùa thẳng tiến. Đi theo lối người dân địa phương, đi tắt qua cầu Cẩm Nhượng, gần dc quãng 10km. Trên đường đi có lúc mưa mịt mờ, may thế nào đến gần mộ Đại tướng trời lại hửng nắng.

Ku lớn cầm hoa chuẩn bị viếng Đại tướng

Người cựu chiến binh xúc động khi đứng trc mộ

Cô gái thánh niện xung phong hôm nào nghẹn ngào trc mộ

Các đoàn cựu chiến binh về viếng mộ rất đông

Cả nhà cùng chụp

Theo lịch trình tiếp theo, cả nhà sẽ đi Động Thiên Đường, nhưng khi từ mộ đi xuống, 2 ku nhìn thấy biểm trc mặt cứ nằng nặc đòi đi xuống biển nghịch cát, thôi thì đành chiều chúng vậy, gì thì gì chúng nó cũng vật lắm rồi :(

2 ku chơi mãi, bố mẹ giục mãi mới chịu đi. Lúc này đã 11h trưa. Giờ mà đi động sợ lúc về muộn sẽ ko kịp tắm biển mà 2 thằng thì háo hức tắm biển lắm rồi. Tính toán 1 hồi, cả nhà quyết định đi thẳng về Đồng Hới, đành để chiều về đi động vậy.

https://hieutcnd.wordpress.com/

(To be continued...)

Chỉnh sửa cuối:

Khanhtd1985

Xe hơi
Nhớ ngày xưa em đi với gấu bằng xe máy. Thèm đi lại quá. Chúc mừng cụ