[Công nghệ] Ắc quy nước và Ắc quy khô, ưu nhược điểm của từng loại ?

Gia_Khanh

Xe điện
xe em : 4 năm rưỡi mà vẫn dùng tốt, chưa bao giờ phải đề máy đến lần thứ hai.
Bình xe cụ là theo xe nên đương nhiên pải bền rồi, cụ lắp cái bình mua ở VN vào xem có đc lâu thế ko !
Dây câu bình thì mua xe là e mua luôn 1 cái

thienvu

Xe đạp
Em thếy cái accquy nước tiện dụng hơn, tuổi thọ cao hơn, nhưng bác nào ít có thời gian quan tâm đến xe thì nên dùng acquy khô nhé. vì quên không để ý là toi đó

anhtho

Xe ngựa
Em thếy cái accquy nước tiện dụng hơn, tuổi thọ cao hơn, nhưng bác nào ít có thời gian quan tâm đến xe thì nên dùng acquy khô nhé. vì quên không để ý là toi đó
Em thấy cụ nói đối chọi nhau quá. Cụ nói acquy nước tiện dụng hơn mà lại phải chăm thường xuyên, trong khi acquy khô thì hầu như chẳng phải quan tâm gì, vậy phải nói acquy khô tiện dụng hơn chứ.
Về tuổi thọ thì acquy khô giờ cũng ngon lắm rồi.

c200new

Xe hơi
có cụ nào cho em hỏi, trung bình oto từ lúc mới mua đến lúc phải thay acquy khô lần đầu là bao lâu ạ. em từ hồi mua đến giờ đã đc hơn 3 năm mà ko thấy có hiện tượng gì, chả biết bao giờ thì acquy teo

anhtho

Xe ngựa
có cụ nào cho em hỏi, trung bình oto từ lúc mới mua đến lúc phải thay acquy khô lần đầu là bao lâu ạ. em từ hồi mua đến giờ đã đc hơn 3 năm mà ko thấy có hiện tượng gì, chả biết bao giờ thì acquy teo
Cụ cứ yên tâm dùng tiếp đi, chừng nào thấy đề yếu yếu thì thay. Xe em đã 4,5 năm rồi mà acquy vẫn dùng bình thường. Đó là acquy khô theo xe.

Tuanaltis2009

Xe buýt
Bẩm các cụ là xe em sau khi chạy đc gần 3 năm GS thì chính thức hôm nay e nó đã ra đi và ẻm thay sang bình atlat hàn quốc, và nó đã đớp của e 1.1tr, em gả cho hàng cái bình nước cũ GS đc 2 lít vậy em mất 900k cho cái atlat hàn. Bình 50ah. May mà nó ko chết mấy hôm tết thì móm

Avitech

Xe hơi
Website
avtechmedia.com.vn
Các cụ cho em hỏi, Ác quy khô có tốt hơn ác quy nước không các cụ, vì em đang muốn thay cho xe của em

Avitech

Xe hơi
Website
avtechmedia.com.vn
Bẩm các cụ là xe em sau khi chạy đc gần 3 năm GS thì chính thức hôm nay e nó đã ra đi và ẻm thay sang bình atlat hàn quốc, và nó đã đớp của e 1.1tr, em gả cho hàng cái bình nước cũ GS đc 2 lít vậy em mất 900k cho cái atlat hàn. Bình 50ah. May mà nó ko chết mấy hôm tết thì móm
thế bán lại cho của hàng cái bình nước cũ được 2 lít à cụ

BOSCH 24/7

Xe điện
Số 15, Ngõ 10, Đường 800A, Nghĩa Đô, Cầu Giấy, HN

anchibui

Xe điện
Xe em ắc quy khô.
Mấy tháng trước tự nhiên chết toi luôn.
Tiếc tiền mua ắc quy, nên em mua cái xi lanh và lọ nước cất về, tiêm mỗi ngăn 1 xi lanh 20cc sau ssos em bịt kín bằng nhựa đường. Đợi 3 tiếng sau đề phe phé.
giờ vẫn ngon.
Các bác thử test xem, hoặc nếu ac quy hỏng đến em tiêm cho :D

lamthitvit

[Tịch thu bằng lái]
Xe em ắc quy khô.
Mấy tháng trước tự nhiên chết toi luôn.
Tiếc tiền mua ắc quy, nên em mua cái xi lanh và lọ nước cất về, tiêm mỗi ngăn 1 xi lanh 20cc sau ssos em bịt kín bằng nhựa đường. Đợi 3 tiếng sau đề phe phé.
giờ vẫn ngon.
Các bác thử test xem, hoặc nếu ac quy hỏng đến em tiêm cho :D
Cụ này chuẩn, em biết về accqui hơi nhiều, cố vấn các cụ vài điều:
Nếu dùng Accqui nước, các cụ đun nước sôi để nguội, cho lắng cặn, vài tháng bổ xung nước một lần. Khoảng 1-1,5 năm, ra HBTrung mua lọ axit 5% bổ xung thêm, dùng vô tư, 3-4 năm.
Nếu dùng Accqui khô, khoảng 1 năm, các cụ bơm nước đun sôi để nguội bằng kim tiêm như trên, dùng được trên 3 năm.
Để chống hơi axit ăn mòn buồng máy, các cụ vặn nút accqui thật chặt bằng kìm. Nếu vặn lỏng, sẽ bị ăn mòn xùi bột trắng ngay.

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Cụ này chuẩn, em biết về accqui hơi nhiều, cố vấn các cụ vài điều:
Nếu dùng Accqui nước, các cụ đun nước sôi để nguội, cho lắng cặn, vài tháng bổ xung nước một lần. Khoảng 1-1,5 năm, ra HBTrung mua lọ axit 5% bổ xung thêm, dùng vô tư, 3-4 năm.
Nếu dùng Accqui khô, khoảng 1 năm, các cụ bơm nước đun sôi để nguội bằng kim tiêm như trên, dùng được trên 3 năm.
Để chống hơi axit ăn mòn buồng máy, các cụ vặn nút accqui thật chặt bằng kìm. Nếu vặn lỏng, sẽ bị ăn mòn xùi bột trắng ngay.
Cụ tư vấn bảo dưỡng acquy khô như trên thì đúng là "chưa khảo đã xưng". Nếu acquy bị die thì có thể phục hồi này khác (vì đằng nào cũng bỏ), chứ nó bình thường thì cứ dùng thôi. Tính tới thời điểm này là acquy khô theo xe của em đã được hơn 4,5 năm rồi đấy. Chưa phải bảo dưỡng 1 lần nào.

Gia_Khanh

Xe điện
Cụ tư vấn bảo dưỡng acquy khô như trên thì đúng là "chưa khảo đã xưng". Nếu acquy bị die thì có thể phục hồi này khác (vì đằng nào cũng bỏ), chứ nó bình thường thì cứ dùng thôi. Tính tới thời điểm này là acquy khô theo xe của em đã được hơn 4,5 năm rồi đấy. Chưa phải bảo dưỡng 1 lần nào.
Bình cụ là hàng ngoại nhập nó pải khác chứ, bình Atlas mua ở VN còn lâu mới đc dài thế, xe e vừa thay bình, sau khi cân nhắc kỹ e QĐ vẫn chơi bình nc GS

anhtho

Xe ngựa
Bình cụ là hàng ngoại nhập nó pải khác chứ, bình Atlas mua ở VN còn lâu mới đc dài thế, xe e vừa thay bình, sau khi cân nhắc kỹ e QĐ vẫn chơi bình nc GS
Kể cả acquy khô của nội, dù tuổi thọ chỉ vài ba năm nhưng không ai lai khoan lỗ bơm nước vào trong khi nó vẫn đang dùng tốt.

Gia_Khanh

Xe điện
E thấy người bán acquy bảo hàng Atlas ở VN ngày xưa thì tốt nhưg giờ bên kia khi xuất cho thị trường VN nó cũng làm chất lượng kém đi rồi !

lamthitvit

[Tịch thu bằng lái]
Nếu Accqui chết rồi thì khả năng phục hồi là 5/5 thôi, còn accqui khô chết thì 90% là do hết nước, nếu bổ xung nước sớm thì kéo dài hơn. Cụ dùng được 4,5 năm là do cụ ít đi xe hoặc xe cụ có bộ xạc chuẩn, không gây sôi nước. Nhiều xe xạc không chuẩn nên sôi và hao nước nhanh lắm.

anhtho

Xe ngựa
Nếu Accqui chết rồi thì khả năng phục hồi là 5/5 thôi, còn accqui khô chết thì 90% là do hết nước, nếu bổ xung nước sớm thì kéo dài hơn. Cụ dùng được 4,5 năm là do cụ ít đi xe hoặc xe cụ có bộ xạc chuẩn, không gây sôi nước. Nhiều xe xạc không chuẩn nên sôi và hao nước nhanh lắm.
Không ai lại bổ sung nước vào acquy khô khi chưa bị hỏng. Acquy khô nhiều loại có van điều tiết khí, khi đục ra và bịt lại không kín, sẽ lại hại hơn, chưa kể nước các cụ đổ vào không phải loại tinh khiết, và nếu mọi thứ đang ổn, cho thêm nước vào chỉ làm hại bình.
Xe em chạy hơn 5 vạn rồi, cũng ít nhưng không ít lắm. Có cụ chạy xe mới 3 vạn đã thay rồi.

Chỉnh sửa cuối: