[Funland] Amway, Vision, kinh doanh đa cấp - những lời cảnh báo và những bài học

hoanghainam_hp

Xe máy
Đúng rùi cụ àkk... Nhiều lúc đi qua thấy đội ngũ nhân viên đi xe đạp nhưng mày râu nhẵn nhụi, áo quần bảnh bao... lắm lúc e ko biết là cty nào mà khiếp thế.
Em ở HP cụ ạ.Cụ ra dg NguyễN Văn Linh,cạnh nhà nghỉ Đình Vũ 1 âý ạ.

xdthienha

Xe điện
Hình như,cụ chủ tịch của Amrway này trc còn gặp bác Minh Triết nhà mình thì phải.

thongnhat

Xe buýt
Cụ Ngỗng có đề cập ở bài trên là 50% cho các nhà phân phối, có bài thì cụ nói là thà mình mua cho gia đình mình dùng, cái được ở đây là gia đình sẽ không phải bỏ ra số tiền mà chuỗi phân phối kiểu truyền thống sẽ lấy mất làm chi phí phân phối. Như vậy là thế nào? Có phải mình mua cho gia đình mình dùng (VD mình đang là NPP) thì chi phí phân phối vẫn phải trả cho các cấp trên của mình không?
Cụ làm em lăn tăn quá, lung lay giấc mơ ô tô và tiêu dùng hàng giá rẻ, tốt cho gia đình mình và bạn bè của mình rồi.

incom

Xe tải
Website
incom.com.vn
tránh xa bọ AM này ra, ngày nào cũng có 1 đoàn già trẻ.... đi qua nhà em để ra quán cơm bụi sau đó lại về học ! Chán

xetho77

Xe tăng
THỢ XÂY nói:
tránh xa bọ AM này ra, ngày nào cũng có 1 đoàn già trẻ.... đi qua nhà em để ra quán cơm bụi sau đó lại về học ! Chán
Nhà cụ ở Vũ Trọng Phụng phỏng :))

latecomer

Xe hơi
Bọn này chẳng dụ đc em. Từ hồi 2007-2008, e đã bị gạ gẫm tham gia, hết AW rồi Her....

Ngong_Hankang

Xe tăng
Vụ này ngã ngũ chưa các cụ
Ko ngã ngũ được đâu lão béo ạ. Loanh quanh thế thôi chứ ngã ngũ đc thì nó đã ko chui đc vào VN đâu lão.:))
Thôi có lẽ nên đóng thớt được rồi.:)

thongnhat

Xe buýt
Cụ Ngỗng có đề cập ở bài trên là 50% cho các nhà phân phối, có bài thì cụ nói là thà mình mua cho gia đình mình dùng, cái được ở đây là gia đình sẽ không phải bỏ ra số tiền mà chuỗi phân phối kiểu truyền thống sẽ lấy mất làm chi phí phân phối. Như vậy là thế nào? Có phải mình mua cho gia đình mình dùng (VD mình đang là NPP) thì chi phí phân phối vẫn phải trả cho các cấp trên của mình không?
Cụ làm em lăn tăn quá, lung lay giấc mơ ô tô và tiêu dùng hàng giá rẻ, tốt cho gia đình mình và bạn bè của mình rồi.
Cụ Ngỗng trả lời cho em cái.

Ngong_Hankang

Xe tăng
Cụ Ngỗng trả lời cho em cái.
Sorry cụ vì cái này là cái dễ nhất và đơn giản nhất mà hầu như ai cũng biết đó là NPP cũng là người tiêu dùng và ngược lại. Vậy nên cái được lợi tất lẽ dĩ ngẫu là cả 3 đều lợi. Có điều, 50% hoa hồng đó ko chia cho một nhóm mà chia đều cho tất cả mọi người tiêu dùng(vì người tiêu dùng cũng là NPP). Vậy nên những người chịu khó làm tốt mọi việc như em đã nói thì thu nhập ko cao bằng khi làm những công việc đó ngoài cv truyền thống. Tuy nhiên họ được cái nguồn thu nhập thụ đọng và được thừa kế. Nếu đạt một mức nào đó như Plantium hay trên nữa thì mức thu nhập đó là lâu dài kể cả NPP ko làm thêm nữa mà muốn nghỉ vì lúc mình nghỉ thì hệ thống bên dưới vẫn tiêu dùng và vẫn được hưởng hoa hồng từ doanh số người tiêu dùng đó. Ngoài truyền thống thì ko có cái này vì nếu ai đó giỏi các việc em đã nói mà làm thị trường cho 1 cty, đến khi nghỉ thì cái hệ thống khách hàng đó nó thuộc về cty chứ ko thuộc về người đó nữa.Nghỉ thì hết ko đc hưởng lợi gì từ thành quả mà mình làm mà người khác tiếp nhận thì sẽ được hưởng. Đấy là cái khác biệt mà họ vưỡn theo AW là do vậy. Hơn nữa nếu cụ mua một sp ở ngoài cửa hàng bán lẻ bình thường hay siêu thị thì cụ ko được hưởng lợi gì, ko đc giảm giá so với giá niêm yết(may ra thì thi thoảng có khuyến mại có tí) còn ở đây cụ làm thẻ là NPP hay người tiêu dùng thì mọi sp cụ đều đc chiết khấu 15% so với giá niêm yết(đối với người tiêu dùng) còn nếu làm NPP bán tiếp thì cụ được thêm các khaỏn hoa hồng tiếp theo. Đơn giản nó vậy.
Em nghĩ cụ hỏi chọc ngoáy em câu này nên em ko trả lời chứ cái này ai chỉ cần quan tâm đến MLM đều biết rõ mà. Nó là kiến thức cơ bản nhất mà cụ. Xin lỗi cụ nếu em hiểu lầm ý cụ.:)

Em cũng xin dừng tranh luận ở đây. Chúc các cụ luôn vui vẻ. Em luôn giữ quan điểm của mình vì em thấy trong đây tất cả các cụ mợ đều đả kích, phản đối nhưng chưa ai chứng minh và lập luận đầy đủ khiến em bị thuyết phục. Các câu hỏi em hỏi lại thì cũng chưa ai trả lời được rõ ràng và lập luận lozic. Em chúc các cụ luôn vui và thành công trong công việc của mình., Tranh luận tí cho xôm và vui vẻ tí vậy thôi các c ụ nhỉ?
:)

shu_nice85

Xe đạp
em có thằng bạn cấp 3, suốt ngày đi dụ bạn bè mua, về cả quê lôi kéo họ hàng. thật chả hiểu ra làm sao nữa nhưng thấy cứ mụ mị thế nào ấy

hoanghainam_hp

Xe máy
Em chốt lại 1 câu là lừa đảo và rất ảo ợ

Xi dau

Xe tải
Em cũng xin dừng tranh luận ở đây. Chúc các cụ luôn vui vẻ. Em luôn giữ quan điểm của mình vì em thấy trong đây tất cả các cụ mợ đều đả kích, phản đối nhưng chưa ai chứng minh và lập luận đầy đủ khiến em bị thuyết phục. Các câu hỏi em hỏi lại thì cũng chưa ai trả lời được rõ ràng và lập luận lozic. Em chúc các cụ luôn vui và thành công trong công việc của mình., Tranh luận tí cho xôm và vui vẻ tí vậy thôi các c ụ nhỉ?
Mợ nói "chưa ai trả lời được rõ ràng và lập luận logic" để thuyết phục được mợ, trong khi những lập luận của mợ có thuyết phục được ai không? Em chuẩn đoán rằng mợ bị AW nó lậm vào máu quá rồi, vì vậy giờ có tranh luận gì với mợ cũng chẳng có kết quả đâu.
Các cụ thử ngâm cứu bài viết này xem thế nào nhé (bài của người khác chứ không phải của em)

SUY NGHĨ VÀ BỨC XÚC CỦA TÔI VỀ AMWAYS:

Bài viết này do tôi tự viết ra, mong các bạn đang làm bên ngành bán hàng đa cấp này bỏ quá cho nếu có điều gì mạo phạm, nếu có điều gì sai, mong được thỉnh giáo, còn các bạn đang định tham gia kinh doanh AMWAY vui lòng đọc qua một vài quan điểm của tôi sau đây... SUY NGHĨ CỦA RIÊNG TÔI THÔI

Sự thật, nếu bạn được một người tự xưng là NHÀ PHÂN PHỐI AMWAY rủ bạn cùng tham gia kinh doanh, tôi không ngăn cản bạn nếu bạn thực sự muốn làm nó... Nhưng tôi khuyên bạn KHÔNG NÊN!!!

Các mặt tích cực của AMWAY:

-Sản phẩm khá tốt, thậm chí theo quan điểm của tôi là tốt hơn sản phẩm nổi tiếng trên thị trường vì họ đầu tư một lượng các nhà khoa học, nghiên cứu và sử dụng HỮU CƠ nhiều hơn thay vì HOÁ CHẤT (Điều này có lợi cho sức khoẻ và môi trường).

-Chi phí tham gia kinh doanh tương đối không cao so với các hình thức hàng đa cấp khác.

-Không phải công ty lừa đảo như các công ty đa cấp khác.

-Nếu bạn thực sự đạt các danh hiệu như Plantinum, Ruby, Sapphier, Diamond thì đúng thật bạn thu nhập từ (14-20tr/ tháng cho Platinum... và 60-90tr/tháng cho Diamond) Quả thật amway dư sức chi trả cho mức thu nhập này.

-Sản phẩm thực tế, không lừa đảo như các công ty khác.

NHƯNG:

-Để đạt được Plantinum với mức lương 14-20tr/1tháng, là người bình thường, ai không có ước mơ, không có hoài bão, nhưng bạn phải tốn trên 12 tháng mỗi tháng sử dụng tối thiểu 200PV (tức 3.700.000 vnd) dù là bạn dùng hay người thân dùng, không nói người lạ vì AMWAY chỉ khuyến khích bán hàng cho người thân, gia đình... Tính sơ riêng bạn là 44.4 triệu đồng, nếu bạn không phải sử dụng 100% sản phẩm thì người thân và bạn bè bạn sẽ chịu mức chi phí này (Với một người thu nhập bình thường, khoản 3.7tr 1 tháng là rất nặng và AMWAY rất lợi nhuận khi sản phẩm được bán ra).
-Đó là chỉ tính riêng bản thân bạn, riêng với mức 200PV/ tháng (tức 3.700.000 vnd), quả thật đã là gánh nặng của một người thu nhập bình thường, nhất là những người dân Việt Nam lương thiện kiếm tiền nuôi con ăn học và lo rất nhiều chi phí gia đình. Và nếu có chịu được chi phí đó đi nữa, thì khoảng 50 người Việt Nam khác do bạn "Bảo tro*." sẽ cùng gánh nỗi đau này, vậy bạn có chắc bạn đưa hết 50 người này lên tầm PLANTINUM không? chưa nghĩ tới DIAMOND??? Vậy nếu họ bỏ cuộc khi họ làm sau 6 tháng đau thương, họ sẽ được trả gì không? Hay chỉ là con số 0 ?

-Ne'u bạn làm một bài toán 200PV, cho 50 người đó là người thân gia đình bạn, vậy nếu 1 người đạt PLANTINUM (14-20tr/tháng) Sẽ có đến 50 người thân, người bạn của bạn sẽ mất 3.7 triệu 1 tháng tức là hy sinh 185 triệu 1 tháng cho chỉ một người có thu nhập 14-20tr 1 tháng. Bạn thử làm một thuật toán nhỏ thôi cũng dễ nhận ra điều này. Tôi chỉ nhắc đến PLANTINUM, chứ nhắc đến diamond, để có 1 diamond, bạn phải hứng chịu 50x6 = 300 người bị thiệt hại như trên tổng cộng 3.7x300 = 1.110.000.000 (1.11 tỷ đồng/ tháng) cho người có cấp bậc diamond (thu nhập từ 60-90tr/tháng)... Bạn hiểu điều này chứ.

-Nếu bạn chỉ biết cá nhân bạn, AMWAY là con đường tốt cho bạn đó, vì đúng thật nếu làm những gì AMWAY nói, bạn sẽ có mức lương như vậy, nhưng nếu bạn là người biết sống vì người khác, hay đơn giản là biết sống vì bạn bè, người thân, bạn có nên làm AMWAY hay không?

-Đành là sản phẩm AMWAY rất tốt, một tuýp kem đánh răng giá tầm gần 100.000d, thay vào đó, ta có thể mua đến 5 tuýp kem CLOSE UP cùng khối lượng, cho rằng tuyp kem amway tốt gấp 3 lần CLOSEUP đi nữa (3 lần là con số so sánh, thực tế không hơn 3 lần, mà chỉ nhỉn hơn một chút), thì ta có nên mua hộp kem đánh răng amway hay không? Tóm lại, so với chất lượng, thì AMWAY đắt hơn các sản phẩm nổi tiếng khác.

-Tiếp theo, neu bạn mới vào AMWAY, bạn sẽ được xem một video CLIP mang tên "PAPLO và BRUNO", tooi rất thích câu chuyện này, nó đề cao sự thông minh của PAPLO khi tạo ra đường ống dẫn nước đến thị trấn mà ko cần xách nước, đúng thật PAPLO đã thu tiền mà ko cần xách nước nữa, tiền anh ta lên đều đều, Nhưng bạn có để ý điều này không, đó là đường ống trong video clip có thể bằng đá, bằng nhựa... khong biết khóc không biết cười, còn nếu đường ống AMWAY làm bằng chính NGUOI THÂN VÀ BẠN BÈ CUẢ BẠN... Liệu bạn có vui khi nhận được tiền vì nước chảy qua chính mồ hôi nước mắt của bạn bè và người thân hay không?

-AMWAY bảo rằng BẠN CÓ THICH TỰ THIẾT KẾ CUỘC SỐNG CHO MÌNH HAY NGƯỜI KHÁC SẼ THIẾT KẾ CUỘC SỐNG CHO BẠN? Tôi đã trả lời rằng tôi thích thiết kế cuộc sống cho riêng tôi, vì thế tôi đã GIVE UP AMWAY, vì bạn sẽ hiểu rằng BAN SẼ KHÔNG TỰ THIẾT KẾ CUỘC SỐNG CUẢ BẠN, MÀ AMWAY MỚI SẮP XẾP CUỘC SỐNG CHO BẠN ĐẤY.

-Quả thật, AMWAY cực kỳ thông minh, quả thật người sáng lập amway là người thông minh nhất mà tôi biết được, Những bài bản mà AMWAY thu hút một người mới tham gia cực kỳ hay, UOC MO CUẢ BẠN LÀ GÌ? BẠN CÓ MUỐN SÁNG THỨ 2 SẼ NHƯ THẾ NÀY KHÔNG? (Cùng người yêu ngắm biển vào sáng thứ 2), Một tập thể sẵn sàng giúp bạn... Thật là công việc nhẹ nhàng mà lương cao pko? Hi hi.

-AMWAY Bảo rằng sau 2-5 năm, bạn sẽ biến giấc mơ thành hiện thực, và bạn ko cần làm nữa... Vì đúng thật khi có 60-90tr/ tháng, nhiều người sẽ ko làm gì mà vẫn... giàu. Nhưng làm gì có một thực tế trái ngược vậy? Vậy bạn đã làm gì trong 2-5 năm đó... Bạn chỉ dùng sản phẩm của AMWAY và bán hàng cho người thân bạn... Một công việc có ý nghĩa gì cho xã hội??? Và nếu bạn giàu bạn cũng nên làm việc một cách siêng năng, vì con người không làm việc thì không có ích cho xã hội... Một viễn cảnh thật hết sức làm cho lòng người lung lay.

-Một thực tế tôi đã nghiên cứu ra: Nếu bạn thu nhập 10-20tr/ tháng bằng chính thực lực của bạn, tôi khuyên bạn đừng tham gia AMWAY mà hãy đầu tư và phát triển công việc ngày càng mạnh, còn nếu thu nhập bạn 2-3tr/ tháng, hãy cố gắng tiết kiệm dành vốn để làm ăn, và tối thiểu cũng để nuôi vợ, nuôi con bạn, đừng giao tiền cho AMWAY làm gì, vì bạn cũng không chịu nổi 200PV mỗi tháng đâu, huống gì là chỉ tiêu 600PV/ 1 người.

-Ai đã nghe qua CD huấn luyện của AMWAY, hoặc xem qua các bài viết của các o DIAMOND, hay lớn hơn nữa thì bạn rất dễ đánh mất mình.

NẾU BẠN SỐNG TÍCH CỰC, NÓI KHÔNG VỚI AMWAY.

Tachi thêm một chút nếu tính toán kỹ hơn, ta dễ dàng nhận thay' rằng:

Về bài toán 200PV, PLANTINUM... Thì Tachi đã bỏ qua thời gian tiêu tốn của các bạn trong nhóm rồi, nhìn tiền đã thấy khiếp, huống hồ con số thời gian cho 1 PLANTINUM là 51 năm (Tổng thời gian của mọi người trong mạng đa cấp) và số tiền là 2.22 tỷ đồng (bài viết mở đầu đã không thống kê cả thời gian hao phí trong khi chưa đạt Silver con số này mới thực sự chính xác)

Vậy tóm lại. Để một người đạt PLATINUM (Mức lương 14-20tr/tháng) thì một tập thể người Việt Nam (Là bạn bè, người thân của cả nhóm đa cấp) chịu mức phí là:

-Phí đạt PLATINUM cho người đó: 51 năm trời và 2.22 tỷ đồng.
-Và mạng đa cấp của người Việt Nam chúng ta phải chịu mức phí 185 triệu/ tháng... Có đáng không cho 1 thu nhập mơ ước chỉ 14-20tr ???

Vậy với bài toán DIAMOND (Cấp bậc mơ ước của AMWAY): Có thể dễ dàng tính được:

Để một người đạt DIAMOND (Mức lương 60-90tr/tháng) thì một tập thể rất lớn người Việt Nam, đây là bài toán cũng rất mơ ước, thô thiển gọi là ảo tưởng cho những ai muốn thành DIAMOND...

-Phí đạt DIAMOND cho người đó: 51x6 (tính sơ, chưa kể hao phí) = 306 năm trời (~ 4 đời người) và 2.22tỷ x 6 = 13.32 tỷ đồng... Một con số khủng khiếp cho 1 thu nhập vớ vẩn 60/90tr/tháng.

-Và cả nhóm đa cấp tiếp tục chịu chi phí là 1.11 tỷ đồng mỗi tháng cho ông diamond đó

Nguồn : https://www.facebook.com/photo.php?fbid=418348678285397&set=a.288106754642924.69200.286153118171621&type=1
Em đề nghị Mod đóng thớt này lại là vừa

Chỉnh sửa cuối:

xdthienha

Xe điện
thật với cụ Ngong là cái câu cụ nói vớ vẩn nhất mà cũng có lẽ dân Amway ai cũng mang ra chém là :"dù ko làm nữa vẫn dc hưởng hoa hồng từ bên dưới".Cụ cho em hỏi nốt câu cuối : cụ lấy gì chứng minh hệ thống do cụ tạo ra đó là bất tử mà còn đòi thừa kế.cụ trả lời cho em tâm phục khẩu phục câu này cái.

Ngong_Hankang

Xe tăng
Mợ nói "chưa ai trả lời được rõ ràng và lập luận logic" để thuyết phục được mợ, trong khi những lập luận của mợ có thuyết phục được ai không? Em chuẩn đoán rằng mợ bị AW nó lậm vào máu quá rồi, vì vậy giờ có tranh luận gì với mợ cũng chẳng có kết quả đâu.
Các cụ thử ngâm cứu bài viết này xem thế nào nhé (bài của người khác chứ không phải của em)

SUY NGHĨ VÀ BỨC XÚC CỦA TÔI VỀ AMWAYS:

Em đề nghị Mod đóng thớt này lại là vừa
Em cám ơn cụ nhưng cái bài này em đọc từ xưa và giờ chả cần nhìn thì em cũng đọc được tất cả các ý chính của nó cụ ạ. Đây là bài mà được lan truyền trích đi trích lại trên các diễn đàn cụ ạ. Khi em đã nói em nghiên cứu rồi và phân tích rồi thì cụ khỏi phải trích lại làm gì cho nó dài.Bài này là của Tiểu Tuyết Mai cụ ạ.:)
Chỉ có điều là kể cả cụ, các cụ và cái bạn Tiểu Tuyết Mai này cũng không chịu hiểu một điều đơn giản là với AW thì đơn giản mình là một người tiêu dùng có lợi. Vậy thôi. Em nghĩ những người đã biết tí kinh doanh hoặc chỉ cần học hết lớp 12 cũng biết phân tích ra cái bài toán bạn Tiểu Tuyết Mai đưa ra ở trên nó sai bét nhè cụ ạ(Tuy nhiên, em đọc bài gốc này viết thì ko phải của cái bạn Tiểu Tuyết Mai này mà là một nick khác cơ có đầy đủ tranh luận rất dài cụ ạ). Với kinh doanh truyền thống (hoặc giả AW nó bán sp theo kiểu truyền thống) thì để có 1 người làm đại lý có thu nhập khoảng 40 triệu thì doanh thu của tất cả khách hàng dùng hàng ở đại lý đó là bao nhiêu tiền? dưới đại lý đó còn có những nhà buôn có thu nhập thấp hơn chút rồi các nhà bán lẻ. Vậy người tiêu dùng được lợi gì ko khi mua hàng ở những đại lý đó? Em chắc nó cũng còn nhiều hơn cả 1,11 tỷ đồng cụ ạ. Cụ tự tính được.
Điểm giống nhau thì nó vẫn là một loạt sp từ 1 nhà cung cấp. Vẫn bán cho KH. Cái khác là KH mua theo kiểu truyền thống thì chả đc gì còn mua theo kiểu AW thì còn kiếm đc tí chút hoặc ít nhất đc giảm 15% so với giá niêm yết cụ ạ. Em đã giải thích cho cụ gì ở trên rồi. Cụ chịu khó đọc đi nhé. Em nghĩ em viết cho bao nhiêu cụ đc mà cụ ko đọc đc thì uổng công em chém với cụ lắm. Phí thời gian của em.

Đâu thì cũng là người tiêu dùng dùng hàng của nhà sx. Chỉ khác cái mô hình kinh doanh và phân phối sp thôi cụ. Cụ so sánh xem nhé. Mô hình nào có lợi thì mình dùng thôi. Cụ so sánh thử cụ nhé.

Có 1 điều trong bình luận của cụ em công nhận đúng chính là cái đề nghị Mod đóng cái thớt này lại cụ ạ.
Chúc cụ ngày lễ vui vẻ. Còn em thì ko lôi kéo ai cả nhé cụ nên em ko mong muốn thuyết phục ai. Những điều em phân tích chả ai phẩn biện tiếp cả cụ ạ. Còn em hỏi lại thì lại chả ai trả lời được cả. Với cái tư tưởng bây giờ nghe hơi là vài thằng lừa đảo thì gom cả vào thì dù có biết là nó đúng nhưng miệng vẫn nói là lừa đảo cụ ạ. :) Ko chịu thừa nhận đâu. Dân ta chưa có được cái kiểu tranh luận cởi mở và sẵn sàng tiếp thu khi mình sai như tây đâu cụ:)

thật với cụ Ngong là cái câu cụ nói vớ vẩn nhất mà cũng có lẽ dân Amway ai cũng mang ra chém là :"dù ko làm nữa vẫn dc hưởng hoa hồng từ bên dưới".Cụ cho em hỏi nốt câu cuối : cụ lấy gì chứng minh hệ thống do cụ tạo ra đó là bất tử mà còn đòi thừa kế.cụ trả lời cho em tâm phục khẩu phục câu này cái.
Cụ chứng minh cho em cái vớ vẩn ấy hộ em cái?. Tất nhiên là em cũng nói như vậy vì em thấy nó đúng là như vậy mà cụ?
Đơn giản thôi là nếu giả sử bên dưới em có khoảng 100 người dùng hàng của AW thấy tốt và họ vẫn dùng hàng ngày thì chỉ cần mỗi người 1 tháng dùng 500k các loại sp của AW thì mỗi tháng doanh thu cả tháng cũng khoảng 50 triệu. Vậy với mức ấy em cứ ngồi chơi đi làm việc khác thì em cũng đạt mức hoa hồng 15% thành tích cho cả đọi nhóm rồi. Nếu mạng lưới chỉ là người tiêu dùng thì nghiễm nhiên em đc 15% x50 triệu thì cũng là một khoản ối rồi đấy. Em ko làm nhưng mạng lưới KH vẫn dùng mà cụ và nghiễm nhiên em được hưởng mà. Ko muốn nhận thì hàng tháng AW vẫn chuyển tiền vào TK mà cụ. Em nghĩ cụ ko biết đó thôi. Nếu cụ muốn nói gì thì ít ra cụ cũng nên tìm hiểu chút xem nó đúng hay ko đã nhé. Nếu có căn cứ để chứng minh ko có điều đó thì cụ nói ra để bẻ gãy cái lập luận của em cụ ạ. Chứ đừng ngồi đấy nghe hơi rồi chém hốp tốp thì ko nên:)

Còn em ko nói là nó bất tử cụ nhé. Nó vẫn có thể thay đổi cụ ạ. Vì vậy nên thi thoảng người ta vẫn làm cái giống y như bên KD truyền thống ấy cụ: Làm 3S ấy. Và AW nó cũng đào tạo cái này rất bài bản. Em cũng đã từng học 3S trước đây khi em làm KD nhưng em thấy ở đây nó đào tạo còn tốt hơn nhiều cụ ạ. Nếu sp tốt, KH vẫn tin dùng thì mình vẫn được hưởng. Nếu sp ko tốt, chăm sóc KH ko kỹ, KH ko dùng nữa thì mình ko được hưởng nữa, vậy thôi cụ.
Tuy nhiên nó còn 1% rủi ro là Tập đoàn AW nó phá sản thì mình mất hết. Em nghĩ cái này nó ít khả năng xảy ra lắm cụ ạ:)
Chắc cụ tự phân tích được là tại sao nó khó xảy ra nhé. Còn nếu cụ cảm thấy cái này mà ko phân tích được ra nữa thì cụ cứ PM em, em phân tích cho cụ cũng ko sao. Mất tí thời gian thôi cụ.
Còn thớt này em nghĩ cũng nên đóng rồi vì toàn chém vô căn cứ thôi chứ em thấy từ đầu đến giờ có mỗi cụ chủ thớt phân tích được cái phản ứng hóa học của nước chanh là em học thêm đc tí kiến thức về hóa học và cụ ksdanh là tranh luận cởi mở thôi cụ:)
Em dừng lời và chúc các cụ mấy ngày nghỉ lễ vui vẻ. Xin nói thêm với cụ em chưua kinh doanh AW cụ nhé. Em trồng rau và mới chỉ là một người tiêu dùng. Tuy nhiên em cảm thấy làm người tiêu dùng của AW là chuẩn cho đến bây giờ cụ ạ:)

Conchuotnho

Xe tăng
E trích 1 đoạn trong truyện Tam @ Quốc nói về việc Lã Bố bán 999 cái lược ( chính là BHĐC)
Lã Bố nói: - Các anh có thấy sự tinh diệu trong câu chuyện "bán lược cho sư" không? Thử động não xem, nhà sư mua lược để làm gì? Các anh có thấy tận mắt họ mua không? Bán lược cho sư? Nhà sư trong câu chuyện thật ngốc, người nghe câu chuyện cũng thật ngốc, chỉ có người kể câu chuyện là vĩnh viễn thông minh.
Các cụ sợt câu chuyện "bán lược cho sư" trên GG nhá
Ba anh em tỉnh ngộ, hoá ra câu chuyện "bán lược cho sư" hoàn toàn bịa. - Thế nhưng…- Lưu Bị nhìn Lã Bố ngờ vực: - Anh chẳng bán được 999 chiếc đó sao? Lã Bố uống sạch ly bia, nói rành rọt cho ba anh em: - Trong thời gian thử thách, đúng là tôi bán được 999 chiếc lược. - Sao anh làm được? - Cả ba hỏi đầy ngờ vực. - Tôi à! – Lã Bố cười đắc ý: - Chẳng phải Đổng Trác dùng lương 16.000 quan làm mồi nhử đám nhân viên tiếp thị chúng ta sao? Muốn chỗ làm ngon, rất nhiều người đã bỏ tiền ra tự mua hàng… Trương Phi nói: - Việc đó tôi biết rồi. Nhưng anh làm thế nào? 999 chiếc lược, phải đến mấy trăm ngàn quan, anh lấy đâu ra tiền để mua? Lã Bố cười: - Thế nào là khôn sống mống chết, là cá lớn nuốt cá bé? Là từ cái đầu mà ra! Vì thế, các nhà kinh doanh đều chăm chăm vào bọn ngốc. Đổng Trác thế nào, Lã Bố này thế đó. Ông ta dùng lương tháng 16.000 quan làm mồi nhử đám tiếp thị; tôi cũng làm y cách đó, tìm một bọn tiếp thị để nhử mồi. Ba anh em sững sờ. Đúng là thương trường như chiến trường, bước bước là mưu kế. Trương Phi hỏi: - Anh bán được 999 chiếc, sao không phải là 1.000? Lã Bố lắc đầu: - Đến việc đó mà anh cũng không hiểu? Đổng Trác tự nhận là Z bán được 1.000 chiếc lược, tôi sao có thể cướp kỷ lục của ông ta được? Trương Phi "a" một tiếng. - Các anh biết không? – Lã Bố tiếp tục: - Công ty Kỳ Diệu phát triển thành tập đoàn Kinh Đô hôm nay là nhờ vào biện pháp truyền tiêu của tôi. Trong mấy trăm triệu doanh thu hàng năm của công ty, có đến 90% là tiền túi của nhân viên tiếp thị. Các anh bảo có kỳ diệu không? Ba anh em lại sững sờ. Đám nhân viên tiếp thị ngốc nghếch không thể ngờ rằng chính họ là nhũng nhà sư trong câu chuyện bịa! Mặt đỏ tưng bừng, dựa người thoải mái trên ghế, châm một điếu thuốc, nhả đôi vòng khói, Lã Bố nói chậm rãi: - Ngày nay, phát minh của Đổng Trác – không, là phát minh của Lã Bố dựa trên tư tưởng câu chuyện nhà sư của Đổng Trác, đã được áp dụng trên lĩnh vực mĩ phẩm, bảo vệ sức khỏe, bảo hiểm nhân thọ, bồi dưỡng giáo dục và hướng nghiệp. Chỉ cần vào trang www. google.com trên internet, gõ cụm từ "bán lược cho sư", các anh sẽ thấy hàng nghìn link. Rất nhiều người đã cải tiến phát minh, gọi nói là cách bán hàng không cửa hiệu hay nhượng quyền. Đáng tiếc là tôi không đăng ký bản quyền phát minh cách bán hàng "nhà sư mua lược", chẳng có gì bảo vệ bằng sáng chế.
"Bán lược cho sư" được một số người xem là câu chuyện kinh doanh truyền tiêu (Bán hàng ĐC) kinh điển. Song đó là câu chuyện lừa dối, lại khuyến khích người ta kinh doanh lừa dối. Nếu tin vào câu chuyện, có nghĩa bạn nguyện làm con bọ ngựa rình ve. Nếu bạn không tin mà vẫn làm theo, có nghĩa bạn làm con chim sẻ sau lưng bọ ngựa. Bạn lập nghiệp thế nào, vận mệnh của bạn thế đó. Nếu bạn buôn bán lừa dối, tức bạn đã chọn làm con chim sẽ đắc ý, và xạ thủ đang nhìn bạn qua đầu ruồi. Bạn không thể hiểu vì sao người ta chê cười bọ ngựa và chim sẻ, song lại khen ngợi xạ thủ. Bạn phải lập nghiệp một cách đàng hoàng, đó là điều kiện tất yếu của một nhà quản lý thành công.
Mong các cụ tỉnh táo đừng biến mình thanh con chim sẻ sau lưng bọ ngựa3:-O

Xi dau

Xe tải
Em đã nói rồi, AW nó lậm vào máu mợ Ngỗng rồi nên có tranh luận nữa cũng chẳng đi đến đâu, đúng hay sai hãy để thời gian trả lời. Em xin hết ạ

moonlight

Xe tăng
Bản chất của bán hàng đa cấp là 1 loại hình phân phối hàng hóa rất văn minh và mang lại lợi ích thực sự cho người mua và người bán!
Thông thường giá bán lẻ 1 sản phẩm đến tay người tiêu dùng đã phải gánh khoảng 50-60% chi phí quảng cáo, kho bãi, đại lý phân phối vv..
Ví dụ 1 sản phẩm giá bán lẻ 10 đồng thì bao gồm 1 đồng lợi nhuận của nhà sx, 5 đồng cho quảng cáo, phân phối và chi phí khác, 4 đồng là chi phí sx
Nhưng nếu người mua lẻ gặp trực tiếp người SX, họ có thể chỉ cần mua sản phẩm đó với giá 5đ, rẻ 1 nửa nhưng nhà SX vẫn đảm bảo lợi nhuận là 1đ/sp.
Do đó nhà SX nghĩ ra cách bán trực tiếp sp với giá chỉ 7đ thôi, rẻ hơn bán lẻ 3đ nhưng nếu người mua giới thiệu thêm 1 người mua hàng thì họ sẽ được thưởng 2đ, tức là giá sp chỉ là 5đ nên người ta sẽ giới thiệu cho nhau mua để được hàng rẻ, và chỉ được thưởng 1 cấp thôi, đừng mơ đa cấp nhé.
Thực chất là nhà SX sẽ lấy 2 đ của người mua sau trả cho người mua trước giới thiệu, và lợi nhuận của họ vẫn chỉ là 1đ/sp chứ họ ko lấy hơn, nhưng họ sẽ bán đwowcj nhiều hàng hơn.
Cho nên các bác mà muốn tham gia trò này thì phải tham khảo giá thị trường trước, ví dụ con IP5 giá hãng 15 củ nhưng bọn bán hàng đa cấp chỉ bán cho bác 8 củ thôi, và bác giới thiệu người mua thì nó biếu thêm bác 2 củ nữa, như thế mới là đa cấp xịn. Còn mà giá thị trường 15 củ nó xui bác mua 25 củ thì phải đánh ngay đánh luôn đánh khản cấp để bọn nó nếu còn sống thì cũng ko bao giờ dám quay lại nữa :D bọn nó là lừa đảo đa cấp chứ ko phải KD đa cấp đâu ạ!

Website
www.facebook.com
Tại sao lại phải thuyết phục cụ? Cụ phải thuyết phục mọi người, trong đó có em, để nghề của cụ không bị coi là lừa đảo nữa mới đúng chứ.:))