Ảo giác khi lái xe ???

xebongac

Xe buýt
nếu sức khỏe tốt thì cứ phải bình tĩnh xem nó là dư nào.

Dqlong

Xe tăng
Chả phải tại sức khỏe gì đâu, tại cụ nhìn ngang, nhìn tập trung quá vào 1 xe phía tay trái hoặc phải, và xe đó đi nhanh hơn xe cụ, tự nhiên cụ sẽ có cảm giác là mình đang đi lùi. Gặp trường hợp đó quan trọng là phải bình tĩnh. Cứ phanh chết xe lại, nhắm mắt, hoặc nháy nháy vài cái là bình thường ngay. Còn để tránh thì tốt nhất là khi dừng đèn xanh đỏ, không nên nhìn ngang, chỉ nhìn về phía trước và chọn các mốc cố định như đèn đường, biển hiệu... gì đấy thôi cho yên tâm.

nightwish1982

Xe tải
Cái chuyện này e thấy ai cũng bị cụ ơi. Bản thân e cũng bị 1 lần rồi

cuong007

Xe hơi
Em từng bị vài lần. Em cũng nghe nhiều người nói về cảm giác này.

service_pro

Xe tải
:D. E bị mấy lần rồi cơ mà bình thường vẫn thi thoảng bị cảm giác ý khi ngồi sau lái xe buýt nên e quá quen :D.

hoangtuananh69

Xe tăng
Thỉnh thoảng mình cũng bị như vậy , đè phanh rất mạnh mà vẫn có cảm giác trôi he he .Lần đầu thì hơi sợ càng đạp phanh mạnh hơn nhưng các lần sau thì kệ ( tuy nhiên cũng hơi giật mình )
Kính các cụ ạ! Sáng nay cháu gặp trường hợp hú hồn, giờ nghĩ lại vẫn run các cụ ạ.

Sáng nay cháu chạy đến đèn đỏ trên đường Phạm Hùng (đối diện bến xe Mỹ Đình). Có tín hiệu đèn đỏ, cháu về mo, đạp phanh, nhưng cháu có cảm giác như xe cháu cứ lùi lại. Cháu sợ quá, nhả phanh đạp kịch phát nữa, giật phanh tay, tắt đài, điều hòa, lắc lắc đầu thấy hoa mắt. Một lúc hồi tỉnh lại cháu mới phát hiện là do dòng người đi ngược lại nên có ảo giác là xe mình đang lùi.

Có cụ nào bị ảo giác như cháu không ạ? Xin các cụ chia sẻ để rút kinh nghiệm vì cháu thấy nó nguy hiểm quá. Có thể do sức khỏe, tinh thần không tốt vì tối qua cháu nhậu với mấy ông bạn khuya quá, đến sáng lại đi tỉnh gấp ạ!

senhong

Xe tăng
Do cụ chay xe về HN tam lý căng thẳng quá,
Súc khỏe yếu ,tâm lý căng thẳng là hay bị vậy( lần sau cụ nen kéo phanh tay những chỗ chờ đèn đỏ,tâm lý kéo phanh tay tạo cho mình độ chắc chắn cũng đỡ nhiều cụ ẹ)

vietpq75hanes

Xe container
E cũng vào lần có cảm giác như vậy rồi. Không sao cả, bình tĩnh đạp phanh thôi.

K_80A

Xe điện
Em cũng có ảo giác khi vào đường rẽ, rõ ràng định rẽ trai mà lại nhầm sang phải...nên rất hay bị lạc đuờng, nhất là khi đi ban đêm

nhihuongxp

Xe tải
Website
www.facebook.com
cứ mỗi lần ngồi lên xe là thấy căng thẳng chỉ sợ va quệt vào người khác thui vì lái mới nên chưa bạo các cụ ạ

Sleeping Dragon

Xe buýt

illusion

Xe buýt
Cái đó e bị thường xuyên. đỗ đèn đỏ nhìn sang xe bên cạnh nó tiền tưởng xe mình bị lùi. nhưng cũng không giật mình lắm. theo phản xạ đạp phanh và nhìn phanh tay. hóa ra mới biết là bị cảm giác :)). Cái này là bình thường thôi mà , kĩ xảo này thường dùng để làm phim :))

Mời các cụ xem

mr.voquangminh

Xe buýt
Cụ làm ngược nhé! đạp phanh an toàn rồi mới trả số! còn dừng đỗ phải chọn vật cố định làm mốc, thì sẽ không bị hiện tượng trên.

DONGLONG

Xe đạp
Em cũng bị 1 lần dừng đèn đỏ ở ngã tư Tôn Đức Thắng - Quốc Tử Giám. Em cứ tưởng xe lùi, đạp phanh dúi dụi mấy phát vẫn cảm giác xe đang lùi, em sợ quá quay đầu về đằng sau nhìn xem xe mình lùi có đâm vào ai không, thì thấy các xe sau vẫn đứng yên. Tim đập thình thịch ... hú vía :">

running

Xe tải
Cái này thì chắc cụ nào lái xe trong phố đông, bám hàng cũng đều bị. E còn bị tới vài lần rồi í chứ, nhưng gì thì gì e luôn chắc mẩm là ảo hay ko ảo cứ đạp dí chân phanh rồi làm gì làm tiếp. Hơn nữa e còn bị cảm giác lúc bò bám đường tắc nhập nhoạng tối là nếu cứ nhìn mít xe trước thì rất khó xác định xe còn đang nhích hay dừng rồi nên phải liếc cả cái mặt đường nữa mới chắc, vì đôi khi đường phẳng xe nhích chậm tí ti rất khó nhận ra nếu ko nhìn xuống đường. Mà đã tắc đường nhiều làn thì tìm kiếm 1 khoảng không nhìn thấy mặt đường khá là khó. Nói chung bám tắc đường lâu cũng căng thẳng phết đấy.

Thành Mập

Xe hơi
Em cũng bị,nhưng lắc đầu cái cho " tỉnh "

Maus

Xe điện
Kính các cụ ạ! Sáng nay cháu gặp trường hợp hú hồn, giờ nghĩ lại vẫn run các cụ ạ.

Sáng nay cháu chạy đến đèn đỏ trên đường Phạm Hùng (đối diện bến xe Mỹ Đình). Có tín hiệu đèn đỏ, cháu về mo, đạp phanh, nhưng cháu có cảm giác như xe cháu cứ lùi lại. Cháu sợ quá, nhả phanh đạp kịch phát nữa, giật phanh tay, tắt đài, điều hòa, lắc lắc đầu thấy hoa mắt. Một lúc hồi tỉnh lại cháu mới phát hiện là do dòng người đi ngược lại nên có ảo giác là xe mình đang lùi.

Có cụ nào bị ảo giác như cháu không ạ? Xin các cụ chia sẻ để rút kinh nghiệm vì cháu thấy nó nguy hiểm quá. Có thể do sức khỏe, tinh thần không tốt vì tối qua cháu nhậu với mấy ông bạn khuya quá, đến sáng lại đi tỉnh gấp ạ!
Không sao cụ ạ, ai cũng bị như thế, nhất là khi ôm lái vài trăm km một ngày trong mấy ngày liên tục thì rất dễ bị. Ảo giác ko chỉ do dòng người ngược lại mà có thể do xe trước nhích lên.

Khi cụ đã quen với ảo giác thì không sợ ảo giác nữa. Khi phải dừng lâu, trên đèn đỏ báo còn 30,40 giây nữa thì kéo thắng tay lên và mặc kệ ảo giác. Khi dừng ngắn thì cứ đạp thắng và kệ nó luôn. Cứ yên tâm hai điều: Một là đã có thắng thì ko thể tuột về sau, hai là có tuột về sau thì ông đằng sau sẽ bấm còi inh ỏi ngay lập tức.

Em ko sợ ảo giác khi ngồi trên xe. Em đang sợ ảo giác khi bước xuống đất cơ. Những khi phải ôm lái liên tục mấy ngày, vài trăm km một ngày thì mỗi khi bước xuống đất, em lại cảm giác mặt đất cứ runh rinh, chao đảo như mình sắp bị đột quỵ tới nơi. Hãi quá. Chả biết em bị bệnh thật hay do cái gì???

Để em mở thớt mới xem có ai bị như em để trị bệnh giúp không.