Ba thằng Điên đi Tiền trạm Điện Biên,

An Dong

Xe điện
Chiều 22/6 lão 3G gọi điện nói bị trói rồi không lên đường vào hôm sau được. Mình hơi lo, nhưng rồi cũng lấy lại được tinh thần ngay, không có chân dài ta dùng lại RS Cụt xem thế nào, thậm chí tốt hơn để thử sức xe nhỏ. Chỉ có điều đi một mình thì buồn chết, mà chắc là chả mợ nào đi cùng mình đâu. Phải tìm một người mới được. Nghĩ là làm, em gọi nhà Xe Ngựa. Không lưỡng lự giây nào, lão này đồng ý ngay nhưng cần thêm 30 phút để đàm phán với khách hàng và Gấu (con trai đầu nhà lão ngày hôm sau thi cấp 3). Và sớm hơn, lão gọi điện hỏi đi lúc mấy giờ, và đi xe nào? Em trả lời “xe ông nhiều nhạc hay lại đủ cả đồ chơi đi xa”. Hắn thêm “cả Tôm nhà em đi nhá”. “A há, thế là tam nam đồng hành hở. 5 giờ sáng xuất phát nhé”. Đúng là 3 thằng điên đi Điện Biên giữa trời mưa bão thế này.
Ngày 23/6 – Xuất phát muộn hơn 5:00 (đi hơn về kém mà), dừng chân tại Sơn La ăn trưa. Đến Điện Biên lúc 18 h 00. Đây là hệ quả tất yếu của việc chụp choẹt dọc đường.
Ngày 24/5 – Xuất phát từ TP Điện Biên đi Điện Biên Đông (thủ phủ Na Son cách TP Điện Biên khoảng 58 km).
Mục đích, tiền trạm cho chuyến đi làm công tác xã hội của Team RS (chi hội Ford) vào cuối tháng 8, đầu tháng 9.
Đối tượng – học sinh tiểu học và giáo viên nội trú của một điểm trường trong Bản.
Điện Biên Đông là một trong 62 Huyện nghèo nhất trong cả nước, giống như Minh Hóa, Quảng Bình mà đội RS đã tới vào dịp tết dương lịch 2011. Thông tin về Điện Biên Đông xem tại ĐÂY.
Sau khi làm việc với Huyện Đoàn, bọn em đã có được địa chỉ cần đến đó là bản Tà Té, xã Noong U (ĐB Đông). Từ TP ĐB đến lối rẽ vào bản khoảng 30 km. Bản nằm cách đường lớn khoảng 9 km. Đường khô 4x4 vào được, trời mưa nên đi xe Win vào (đây cũng là cách bọn em đã thực hiện để vào bản ạ). Nằm ở vị trí như vậy, Tà Té không đủ gần để có được sự quan tâm thực sự của TP, và lại thành quá xa xo với trung tâm xã, huyện. Bản lớn không có điện, duy nhất có nhà A Lù (cán bộ người H’Mông sau này sẽ làm việc với đoàn chúng ta) là có một máy phát thủy điện mini lấy từ dòng suối cách đó 2 km. A Lù nói với chúng tôi “Làm việc đó tốt, cho học sinh và cô giáo. Lần tới lên đường mà xấu mình cho anh em sửa đường nhé”.
Rời Tà Té về Điện Biên đã gần 9 giờ tối. Vậy là qua một ngày một đêm ở TP Biện Biên mà vẫn chưa đi thăm được ở đâu. Thôi đành hẹn ngày quay lại vào tháng 9 này nhé.
Ngày 25/6 – rời Điện Biên lúc 9h15. Lang thang ở Mai Sơn đến 3h30. Về đến HN là 9:00 PM.
Trong thớt này em không muốn chi tiết những gì đã mắt thấy tai nghe, đã chiêm nghiệm tại nơi mình đến. Em cũng không muốn nói nhiều về những cảnh đẹp về núi rừng Tây Bắc (nhiều Cụ làm địa chất, công trình, giao thông, điện chắc thạo hơn nhiều) để lúc lên lần sau các Cụ/Mợ trải nghiệm. Ngắn gọn thì “Đó là nơi rất nên đi. Đặc biệt là trải nghiệm cho những xe nhỏ muốn thử "cảm giác lái".
Các Cụ hào hứng với chương trình vui lòng liên lạc với bất kỳ thành viên focus nào cũng được ạ. Mọi thắc mắc của các Cụ sẽ được giải đáp.
Em cứ xin up ảnh hầu các Cụ, và lần này xin miền cho cái bình ảnh của em ạ.

(còn tiếp...)

Chỉnh sửa cuối:

bipbip

Xe buýt
Con 98A và 26B biển đẹp quá.
Em đốt thuốc hóng tiếp ...

3Gái

Xe tăng
Website
maithanhhaiddk.blogspot.com
Này! Này! Lại nhầm sang ông 3G nào đấy? Cứ nói tắt kiểu này, nhà mình (3Gai đàng hoàng) lại bị... hiểu lầm chuyện khác thì khốn. Hình ảnh nhiều quá, phọt tiếp đê!

An Dong

Xe điện
Này! Này! Lại nhầm sang ông 3G nào đấy? Cứ nói tắt kiểu này, nhà mình (3Gai đàng hoàng) lại bị... hiểu lầm chuyện khác thì khốn. Hình ảnh nhiều quá, phọt tiếp đê!
Theo nguyện vọng của lão em đính chính thành 3Gai ợ. Tiếp ảnh nào.

Lão 3Gai không đi, đẩy con rể đi thay

Vải Điện Biên đỏ như má cô gái Thái..

phải bầu bác AD làm thủ lĩnh phượt, Xe ngựa làm thủ lĩnh văn nghệ, xe ngựa F1 làm thủ lĩnh mầm non của đội RS thôi ạ

saphiare

Xe đạp
Hôm qua em vào làm việc tại Crowplaza. Gửi xe xong quay ra rằng thì là mà bất chợt nhìn thấy RS 7788. biết là nhà mềnh cả, zui quá là zui. Mỗi tội chả có số để gọi . Thía là em cái chìa khóa làm cho một đường cơ bản ở sau xe, gọi là màn chảo hỏi. Bác RS 7788 có biết hok nữa. ke ke

ford focus 2010

Xe điện
tiếp đi cụ ơi, mà dạo này gọi cho cụ khó thế??? sa-phia đi Điện Biên với các anh nhé.

Chỉnh sửa cuối:

hoangchung06

Xe buýt
Tiếp ảnh đi cụ Đóng ơi, cụ cho em xin thêm tí ảnh hàng nóng trên ĐB nữa đi cụ báo về La nhiêu lăm mà em vưỡn chưa ngó thấy cái nào

billnantes

Xe container
đường đi cũng đẹp đấy chứ ,em chưa được đi lần nào lên không hình dung được đường nó xấu hay tốt .

gabeo79

Xe máy
đường đi cũng đẹp đấy chứ ,em chưa được đi lần nào lên không hình dung được đường nó xấu hay tốt .
Đường lên Điện Biên thì đẹp.
"Dốc Pha Đin chị gánh anh thồ. Đèo Lũng Lô anh hò chị hát"

ym9972

Xe buýt
Gần đến Sơn La và đoạn cách Sơn la khoảng 100Km đi qua rừng nguyên sinh, đẹp thế mà ko chụp hở
KH tháng 8 hoặc tháng 9 phải kiểm tra lại bên Trung tâm dự báo khí tượng thủy văn nhá, nếu không thì mượn lấy mấy con máy cày bên VOC mà đi Offroad luôn cho nó máu

Winstorm07

Xe container
Trong tuần này em cũng đang định làm chuyến Điện Biên,
Bác chủ thởt có thể cho em biết những điều cần chú ý và có gì hay ho thì tư vấn giúp em với nhé.

Cảm ơn bác nhiều ạ.

wavechien

Xe container
Cảnh đèo Đá Trắng đẹp quá cụ chủ ạ, cho em thêm 500 đ ảnh quê em nào

An Dong

Xe điện
Gần đến Sơn La và đoạn cách Sơn la khoảng 100Km đi qua rừng nguyên sinh, đẹp thế mà ko chụp hở
KH tháng 8 hoặc tháng 9 phải kiểm tra lại bên Trung tâm dự báo khí tượng thủy văn nhá, nếu không thì mượn lấy mấy con máy cày bên VOC mà đi Offroad luôn cho nó máu
Có đi không mà chém gió. Focus là được rồi, Matiz cũng chơi, dùng xe OFFROAD thì khác gì lấy dao mổ trâu để giết gà.

Trong tuần này em cũng đang định làm chuyến Điện Biên,
Bác chủ thởt có thể cho em biết những điều cần chú ý và có gì hay ho thì tư vấn giúp em với nhé.

Cảm ơn bác nhiều ạ.
Chả có gì to tát Cụ ạ. Đường đẹp, cảnh đẹp. Nếu Cụ đi nhiều em chẳng nói nhưng nếu Cụ mới đi đường núi thì nên đúng làn nhé. Bắt đầu qua Sơn La, giao thông làm khá căng nhất là ở các huyện lị có cắm biến. Chúc Cụ lên đường bình an.

thumotty

Xe buýt
Đúng là đội RS chiến thật. Tiếc quá đợt này không đi cùng 2 cụ được. Mà ông AD này thích chụp bò ghê. Còn ảnh nào tung lên luôn đê. Găm hàng ghê thế. Không chơi lương khô đâu nhé.

An Dong

Xe điện
Đúng là đội RS chiến thật. Tiếc quá đợt này không đi cùng 2 cụ được. Mà ông AD này thích chụp bò ghê. Còn ảnh nào tung lên luôn đê. Găm hàng ghê thế. Không chơi lương khô đâu nhé.
Đợi tí, đang dì-sai. Các Cụ thông cảm, em không bị táo bón đâu. Ặc ặc.

kienbeu

Xe điện
ảnh đẹp quá rất có hồn, em kết nhất quả cụ ngưu ma vương đi chợ=)) HN mà không cấm vớ vỉn em thề mai em cưỡi cụ ấy đi ăn sáng với cafe chém ró thì cứ gọi là phê lòi mắt=))