[Funland] Bác nào dùng wifi6 chưa?

nicholas1618

Xe điện
Em thấy FPT nó đang mời đổi sang. Nhà e lại dùng Viettel mà ông này có vẻ ko thấy nhắc nhiều đến công nghệ này. Theo cháu hiểu đơn giản nó chỉ là cái moderm sử dụng cộng nghệ wifi6 chứ ko liên quan gì đến nâng cấp tốc độ từ nguồn cab quang nhà mạng.

Cụ nào dùng rồi cháu xin ít review.

Tuấn 3s

Xe tăng
Theo em hiểu, FPT đổi ở đây là đổi cục modem wifi (trên app Hi FPT của họ đang rao bán gần 1tr cái modem đó), ta đem về cắm vào đầu quang thay cho cục modem cũ, rồi cấu hình lại cho cái modem mới nhận tài khoản internet của ta là xong.
Và, tốc độ tải xuống/tải lên của cụ vẫn như cũ thôi, vì nó còn theo gói thuê bao nữa mà. Có chăng là wifi sẽ xa hơn, xuyên tường khoẻ hơn, những chỗ trước đây chỉ 3/5 vạch thì bây giờ có thể căng đét sóng.
Em hiểu nôm thế thôi, hóng cụ nào có chuyên môn vào giải thích cặn kẽ ạ.

Opel Astra

Xe điện
Theo em hiểu, FPT đổi ở đây là đổi cục modem wifi (trên app Hi FPT của họ đang rao bán gần 1tr cái modem đó), ta đem về cắm vào đầu quang thay cho cục modem cũ, rồi cấu hình lại cho cái modem mới nhận tài khoản internet của ta là xong.
Và, tốc độ tải xuống/tải lên của cụ vẫn như cũ thôi, vì nó còn theo gói thuê bao nữa mà. Có chăng là wifi sẽ xa hơn, xuyên tường khoẻ hơn, những chỗ trước đây chỉ 3/5 vạch thì bây giờ có thể căng đét sóng.
Em hiểu nôm thế thôi, hóng cụ nào có chuyên môn vào giải thích cặn kẽ ạ.
Tôi đang bị vụ Xuyên tường đây ạ.
Hơi yếu khi lên tầng trên.

gacontaplaixe

Xe tải
Wifi 6 nhiều thiết bị bắt sóng chập chờn , nhất là mấy con iphone. Tốc độ nó cao hơn ( băng thông lớn hơn ) nhưng đấy là chuyển nhận file giữa các thiết bị cùng kết nối trong mạng chứ còn ra internet thì nó lại phụ thuộc vào gói cước. Wifi 6 là công nghệ của wifi chứ không phải công nghệ internet của FPT :D

NNS

Xe ngựa
em thấy FPT nó gửi ms mời mọc mãi, phí đâu 3lít, tháng thuê bao thêm 2 sọi, chắc nó đổi cho cái moderm đời mới hơn, nhưng e lười chưa đăng kí, chả hiểu có gì khác cái cũ ko?
cùng với nó cũng đang diễn cái gì điểm danh ngày để sử dụng internet full băng thông hay tốc độ max gì đó, em điểm thử thì ngoài mấy cái thông báo "hợp đồng xyz sắp hết tgian sử dụng tốc độ tối đa" thì chả thấy cái mẹ gì khác biệt.

Chỉnh sửa cuối:

Tuấn 3s

Xe tăng
Tôi đang bị vụ Xuyên tường đây ạ.
Hơi yếu khi lên tầng trên.
"Xuyên tường" khác với "lên tầng trên" cụ ơi.
Cụ tưởng tượng cách cái râu ăng ten nó phát ra sóng wifi như cái ảnh dưới ạ. Vậy thì để "xuyên tường" tốt hơn (ví dụ cho nhà chung cư) ta sẽ dựng đứng cái râu ăng ten lên song song với tường, còn để "xuyên tầng" (ví dụ cho nhà đất) thì ta đặt nằm song song với mặt đất ạ. Cục FPT của nhà em ko có râu nên cái đế nó thiết kế thế nào thi em dựng như thế luôn :))
Nhiều nhà tầng đã chọn phương án để mỗi tầng 1 cục wifi, chạy nối dây vào cục modem chính, giống lúc ta vào khách sạn ấy. Cái dở của nó là sẽ lộn xộn nhiều mạng wifi, điện thoại lúc kết nối cái này lúc chuyển sang cái kia, mỗi lần chuyển lại bị gián đoạn. Có giải pháp ngon hơn ổn định hơn nhưng lại tốn tiền hơn :)) và cũng phải biết cấu hình (hoặc phải nhờ thợ) ạ.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: NNS

Tuấn 3s

Xe tăng
em thấy FPT nó gửi ms mời mọc mãi, phí đâu 3lít, tháng thuê bao thêm 2 sọi, chắc nó đổi cho cái moderm đời mới hơn, nhưng e lười chưa đăng kí, chả hiểu có gì khác cái cũ ko?
cùng với nó cũng đang diễn cái gì điểm danh ngày để sử dụng internet full băng thông hay tốc độ max gì đó, em điểm thử thì ngoài mấy cái thông báo "hợp đồng xyz sắp hết tgian sử dụng tốc độ tối đa" thì chả thấy cái mẹ gì khác biệt.
Thuê bao tháng tăng thêm 2 sọi thì em nghĩ là họ đổi cả gói cước lên gói tốc độ cao hơn đấy ạ.
Còn cái "điểm danh" trên app Hi FPT để nhận max băng thông thì em cũng thử rồi, nó sẽ tự khởi động lại cục modem của cụ, rồi đến 24 tiếng sau nó lại tự khởi động lại 1 lần nữa để cho về như cũ (chính là cái thông báo sắp hết thời gian... ấy ạ), nói chung là kiểu cho khách hàng dùng thử, thấy sướng để mời nâng cấp gói internet ấy mà ^^ Em quẹt fb, xem youtube thì ko thấy khác gì thật, có chăng là nếu học zoom hay video call hay download file lớn thì mới thấy khác biệt.

NNS

Xe ngựa
Thuê bao tháng tăng thêm 2 sọi thì em nghĩ là họ đổi cả gói cước lên gói tốc độ cao hơn đấy ạ.
Còn cái "điểm danh" trên app Hi FPT để nhận max băng thông thì em cũng thử rồi, nó sẽ tự khởi động lại cục modem của cụ, rồi đến 24 tiếng sau nó lại tự khởi động lại 1 lần nữa để cho về như cũ (chính là cái thông báo sắp hết thời gian... ấy ạ), nói chung là kiểu cho khách hàng dùng thử, thấy sướng để mời nâng cấp gói internet ấy mà ^^ Em quẹt fb, xem youtube thì ko thấy khác gì thật, có chăng là nếu học zoom hay video call hay download file lớn thì mới thấy khác biệt.
chứng tỏ trình IT của em với cụ chắc same same nhau, éo game. éo cày film nên chả phân biệt đc sự khác nhau giữa max băng thông hay hẹp bandwidth:))

yadih

Xe tải
Mạng FPT thì tránh ra nhé, tôi đang xài mạng này đường truyền kiểu giật cục cứ 3 phút tốc độ 100Mbs lại 1 phút 0Mbs hoặc 50Kbs liên tục trong 24 tiếng đều nhịp như đồng hồ, éo hiểu bọn này đường truyền cà giật kiểu gì. Đúng vào lúc nhịp 0Mbs mà load web hay download là đơ, chờ nhịp 100Mbs thì mới chạy =)). Gọi thợ sửa thì cả nửa ngày sau nó mới đến. Trong khi VNPT mạng ngon, có hỏng thì gọi thợ chỉ 30 phút sau có mặt.

caisua

Xe lăn
Mạng FPT thì tránh ra nhé, tôi đang xài mạng này đường truyền kiểu giật cục cứ 3 phút tốc độ 100Mbs lại 1 phút 0Mbs hoặc 50Kbs liên tục trong 24 tiếng đều nhịp như đồng hồ, éo hiểu bọn này đường truyền cà giật kiểu gì. Đúng vào lúc nhịp 0Mbs mà load web hay download là đơ, chờ nhịp 100Mbs thì mới chạy =)). Gọi thợ sửa thì cả nửa ngày sau nó mới đến. Trong khi VNPT mạng ngon, có hỏng thì gọi thợ chỉ 30 phút sau có mặt.
VNPT đầu tư quá nhiều vào mạng dây nên chất lượng ổn nhất. FPT là thuê lại nên phải tối ưu lợi nhuận làm chất lượng chỉ thế thôi

piston

Xe container
Bọn này nó lắp cho nhà tôi, nhưng nó ko lắp cái modem mà lắp cái router xong qua 1 cái adapter từ quang qua cáp mạng. Vậy có phải là nó ăn bớt cái modem 1 củ mà cụ Tuấn 3s nói lúc đẩu không ạ.

Thấy chỗ khác nó quảng cáo thì là cái thiết bị mở rộng thôi, ko phải modem, là cái router 4 râu vát cạnh.

Là cái chéo bên phải, không phải cai vuông bên trái.

(Update cai ảnh con router, trên lưng nó là cái đổi từ quang qua cáp) Goi cước nhà tôi là loại cao tiền nhất.

Chỉnh sửa cuối:

Quản Tượng

Xe tăng
E đã đăng ký, sau khi kỹ thuật fpt đến, e hỏi thì rõ ntn ạ: moderm quang thế hệ 6 với tốc độ nhanh hơn. Nhưng chỉ nhanh khi dùng trực tiếp với moderm đó, còn nếu kết nối thêm thiết bị mở rộng - các tầng khác thì ko đc. Và phải thay dây lan sang đúng loại 7 lõi nữa.

piston

Xe container
Em thấy FPT nó đang mời đổi sang. Nhà e lại dùng Viettel mà ông này có vẻ ko thấy nhắc nhiều đến công nghệ này. Theo cháu hiểu đơn giản nó chỉ là cái moderm sử dụng cộng nghệ wifi6 chứ ko liên quan gì đến nâng cấp tốc độ từ nguồn cab quang nhà mạng.

Cụ nào dùng rồi cháu xin ít review.
Cậu lắp cho nhà tôi nói là chỉ một số thiết bị đời mới mới có wifi 6. Chứ laptop đời Tống thì ko có.

Gia đình tôi trc dùng 1 gói của vnpt, vnpt thì đi quốc tế rất chậm nên tôi đổi. Với gói vnpt thấp tiền hơn khi load phim qua tài khoản fshare vip là khoảng 4mb/s.

Nay đổi sang fpt, gói cao nhất gọi là live tream gii đó, lúc đầu load phim thấy chậm hơn chỉ đc trung bình 3,5mb/s. Hoá ra là do cái router của fpt. Tôi đổi qua cái router cũ của tôi loại màu đen 3 râu tplink thì load phim đc 6-7mb/s. Tất cả đều kéo qua wifi. (Fpt lắp cho tôi 1 cái router chéo cạnh trên kia và free 1 cái router tròn trông như cái cốc).

Tôi ko tin mấy cái trang test speed gì đó, cứ cắm phim bluray kéo về, nhin kết quả thực.

Go on

Xe điện
Bọn này nó lắp cho nhà tôi, nhưng nó ko lắp cái modem mà lắp cái router xong qua 1 cái adapter từ quang qua cáp mạng. Vậy có phải là nó ăn bớt cái modem 1 củ mà cụ Tuấn 3s nói lúc đẩu không ạ.

Thấy chỗ khác nó quảng cáo thì là cái thiết bị mở rộng thôi, ko phải modem, là cái router 4 râu vát cạnh.

Là cái chéo bên phải, không phải cai vuông bên trái.

Goi cước nhà tôi là loại cao tiền nhất.
Không có moderm thì router vứt đi cụ ạ. Giờ đa số moderm và router tích hợp vào 1. Tức là nó vừa là nơi nhận đường truyền mạng và phát mạng wifi luôn. Trừ phi đi thuê trọ, có moderm tổng rồi ngta đi dây vào nhà cụ cắm vào router

piston

Xe container
Không có moderm thì router vứt đi cụ ạ. Giờ đa số moderm và router tích hợp vào 1. Tức là nó vừa là nơi nhận đường truyền mạng và phát mạng wifi luôn. Trừ phi đi thuê trọ, có moderm tổng rồi ngta đi dây vào nhà cụ cắm vào router
ko phải đâu cụ, trường hợp này là lấy 1 cái router phẽo hơn làm cái modem, tôi hiểu là thế.

nicholas1618

Xe điện
Lắp cái này các thiết bị truy cập bị lag hả cụ? Do kén? Hay chỉ các thiết bị đời cũ kiểu ip6-7 trở lại mới bị?

piston

Xe container
Hỏi cskh fpt thi đc trả lời là cái router chéo mã AX1800AZ là lắp cho nhà chung cư (?) nghe ko thuyết phục tí nào.