[Funland] Bác nào gặp cảnh như tôi?

HH1993

Xe điện
Em chỉ dạy bọn nó mấy ý chính theo kinh nghiệm của mình, còn lại kệ để bọn nó tự chọn. Duyên số thì khó nói, mà nhiều khi cấm nó lại càng chống đối mình lao vào nhau
Vâng! Tôi cũng không có nói qua nói lại gì,càng không cấm. Nhưng trong lòng lo lắng bác ạ. Làm cha,mẹ ai chẳng lo lắng....

Vâng bác! Cá nhân tôi nghĩ thì con nào cũng vậy. Sẽ phải có kỹ năng sống. Ăn cơm với trứng luộc mãi sao được...,rồi lấy vợ cũng biết nhị món cơm luộc,trứng luộc....
Biết bác fun nhưng làm cha làm mẹ ai cũng trải qua giai đoạn như tôi cả. Nợ bác ly rượu ấm nhé!
Không, thật, em thấy mấy ông biết nấu ăn vất vả hơn hẳn mấy ông ko biết nấu.

DaDieuchienxu

Xe container
Ku cháu ngoại của mình cũng trạc tuổi con của cụ chủ. Mới năm thứ hai mà nó đã sống thử vs 1 đứa bạn gái (do trọ học, con bé gạ sống chung cho đỡ chi phí) Thế là....
Khi mẹ nó phát hiện, giải tán ko đc nên đành vác đồ lên ở chung để coi giò coi cẳng cô con dâu tương lai, có gì BS bảo cưới thì còn lo kịp.
Thế quái nào, bữa cơm nó bới cho mẹ chồng....cơm nguội hấp lớp trên, vì nó quen ăn cơm nóng! :-o
Mẹ nó tế nhị, nói xa gần vs con bé kia là kiểu này thì khó thành người 1 nhà đc, nhưng nó như cố tình ko hiểu. Thế là ngan già tức tốc về, giải quyết = 2 từ "Biến ngay!" x-(
Trường hợp các F1 của cụ chủ cũng chẳng có gì phải lo ngại. Bọn hắn chỉ giới thiệu là bạn. OK, bạn bè chỉ cần hợp nhau về 1 vài tính cách là chơi thoải mái, nhưng phải giao rõ vs chúng: "Bố tôn trọng các mối quan hệ của các con, nhưng hôn nhân là mối quan hệ đặc biệt, cần phải đc sự đồng thuận của cả nhà, vì vợ/ chồng của các con sẽ là thành viên của GĐ. Ko thể có cảnh mặt giăng mặt giời trong nhà. Và ko chấp nhận vụ Tiền trảm hậu tấu....."
Đại khái thế.

Phỗng new

Xe điện
Chưa thấy có vấn đề gì đáng ngại lắm. Đáng mừng là cả 2 đứa nhà bác có đối tác dẫn về nhà chơi. =D>

Em đang mong thằng cu nhà em nó có bạn gái đây, suốt ngày ôm cái laptop.

HH1993

Xe điện
Ku cháu ngoại của mình cũng trạc tuổi con của cụ chủ. Mới năm thứ hai mà nó đã sống thử vs 1 đứa bạn gái (do trọ học, con bé gạ sống chung cho đỡ chi phí) Thế là....
Khi mẹ nó phát hiện, giải tán ko đc nên đành vác đồ lên ở chung để coi giò coi cẳng cô con dâu tương lai, có gì BS bảo cưới thì còn lo kịp.
Thế quái nào, bữa cơm nó bới cho mẹ chồng....cơm nguội hấp lớp trên, vì nó quen ăn cơm nóng! :-o
Mẹ nó tế nhị, nói xa gần vs con bé kia là kiểu này thì khó thành người 1 nhà đc, nhưng nó như cố tình ko hiểu. Thế là ngan già tức tốc về, giải quyết = 2 từ "Biến ngay!" x-(
Trường hợp các F1 của cụ chủ cũng chẳng có gì phải lo ngại. Bọn hắn chỉ giới thiệu là bạn. OK, bạn bè chỉ cần hợp nhau về 1 vài tính cách là chơi thoải mái, nhưng phải giao rõ vs chúng: "Bố tôn trọng các mối quan hệ của các con, nhưng hôn nhân là mối quan hệ đặc biệt, cần phải đc sự đồng thuận của cả nhà, vì vợ/ chồng của các con sẽ là thành viên của GĐ. Ko thể có cảnh mặt giăng mặt giời trong nhà. Và ko chấp nhận vụ Tiền trảm hậu tấu....."
Đại khái thế.
Cảm ơn bác đã chia sẻ!
Chi là tôi muốn sẽ nói,làm thế nào để tụi nó hiểu,ý thức được và không xa lánh mình bác ạ. Còn ( bạn) thì chắc bác hiểu là bạn thế nào rồi mà. Nợ bác ly rượu.

mocmit

Xe tải
F1 nhà em cũng 25 tuổi rồi, nó dẫn bạn gái về nhà, nó nấu, bạn gái le ve bên cạnh. Em kệ cho nó muốn nấu gì thì nấu. Khi ăn thì cũng tạm, k bằng gấu em nấu, em vẫn khen nó nấu 🤤

HH1993

Xe điện
Chưa thấy có vấn đề gì đáng ngại lắm. Đáng mừng là cả 2 đứa nhà bác có đối tác dẫn về nhà chơi. =D>

Em đang mong thằng cu nhà em nó có bạn gái đây, suốt ngày ôm cái laptop.
Cũng mong bác để ý tới bạn ý hơn. Ôm cái lap chưa chắc là đã không có gì.

dongnat123

Xe container
Đại khái thế.
Giờ có chị hoặc em gái nào rủ em sống cùng đỡ chi phí thì hay biết mấy :D

HH1993

Xe điện
F1 nhà em cũng 25 tuổi rồi, nó dẫn bạn gái về nhà, nó nấu, bạn gái le ve bên cạnh. Em kệ cho nó muốn nấu gì thì nấu. Khi ăn thì cũng tạm, k bằng gấu em nấu, em vẫn khen nó nấu 🤤
Bác tâm lý quá. Hy vọng con bé biết chia sẻ với cu con nhà bác.

tototata

Xe buýt
Nói các cụ đừng có buồn. Đa số giờ tụi trẻ nấu cơm…chó còn ko muốn ăn. Gen Z chán quá rồi (nhà tôi cũng có 2 đứa)
Cụ nói thô nhưng đúng quá, em dị ứng với các từ gen Z, hữu duyên, gieo duyên ... lắm ý. Gen nào thì cũng phải ăn ỉa và làm việc, sống tốt thôi cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

HH1993

Xe điện
Nói các cụ đừng có buồn. Đa số giờ tụi trẻ nấu cơm…chó còn ko muốn ăn. Gen Z chán quá rồi (nhà tôi cũng có 2 đứa)
Như các bác khác có chia sẻ... Tôi thấy cái vực nấu không ngon( bỏ qua) nhưng cái sự hòa hợp trong những việc nhỏ hằng ngày nó mới là nền tảng cho HP của tụi nó.
Bác đừng nản. Dù sao bác không thể ngừng lo cho tụi nó,ít nhất tới khi chúng lập gia đình và làm cah mẹ. Nợ bác ly rượu.

TÔN

Xe container
Con gái cụ chủ thớt nói vậy rất đúng. Thằng kia có vẻ thích gia trưởng
Sinh năm 93 thì giờ chưa chồng còn có vẻ muộn

DaDieuchienxu

Xe container
Cảm ơn bác đã chia sẻ!
Chi là tôi muốn sẽ nói,làm thế nào để tụi nó hiểu,ý thức được và không xa lánh mình bác ạ. Còn ( bạn) thì chắc bác hiểu là bạn thế nào rồi mà. Nợ bác ly rượu.
Thời này, muốn hiểu đc con cái thì phải làm bạn vs chúng cụ ạ.
Tất cả lời hay ý đẹp để mong con cái nên người, đ/v các chủ nhân tương lai của đất nước đều bị cho là mang tính áp đặt, cổ hủ, ko thức thời bla...bla...
Đầu tiên, cứ phải lắng nghe chúng nói gì đã. Chuyện gì ko phải, ko "bẻ" ngay mà cứ dẫn 1 câu chuyện (người thật việc thật càng tốt) rồi yêu cầu chúng đặt bản thân vào vị trí ấy. Để chúng tự suy gẫm. Sẽ kiến hiệu hơn cách GD ngày xưa.
Mình rất hiểu từ "bạn" mà các F1 của cụ khi đưa về giới thiệu vs gia đình, nhưng ý mình muốn cụ cứ hiểu theo nghĩa bạn thông thường để nói chuyện vs các F1 nhà cụ.

taplaioto

Xe điện
Em quan sát thì thấy đa số các bạn trẻ có quan tâm đến các bậc PH. Nhưng quan tâm theo kiểu của chúng nó và thường ko làm cho PH hài lòng ! :D

TÔN

Xe container
Vợ e ngày xưa chả biết nấu nướng gì. Bà già vợ e là người kiếm tiền trong nhà nên bà cũng chỉ đạo tất cả các việc trong nhà. Ông già vợ thì ở nhà cơm nước dọn dẹp giặt giũ. Nên vợ e nó ỉ lại lười ko làm gì cũng ko biết làm
Nhưng từ lúc lấy chồng có con là nấu nướng biết hết. Ko biết thì hỏi google

HH1993

Xe điện
Thời này, muốn hiểu đc con cái thì phải làm bạn vs chúng cụ ạ.
Tất cả lời hay ý đẹp để mong con cái nên người, đ/v các chủ nhân tương lai của đất nước đều bị cho là mang tính áp đặt, cổ hủ, ko thức thời bla...bla...
Đầu tiên, cứ phải lắng nghe chúng nói gì đã. Chuyện gì ko phải, ko "bẻ" ngay mà cứ dẫn 1 câu chuyện (người thật việc thật càng tốt) rồi yêu cầu chúng đặt bản thân vào vị trí ấy. Để chúng tự suy gẫm. Sẽ kiến hiệu hơn cách GD ngày xưa.
Mình rất hiểu từ "bạn" mà các F1 của cụ khi đưa về giới thiệu vs gia đình, nhưng ý mình muốn cụ cứ hiểu theo nghĩa bạn thông thường để nói chuyện vs các F1 nhà cụ.
Cảm ơn bác rất nhiều! Chúc bác sức khỏe và gia đình luôn viên mãn.

Kiabuoisang

Xe container
Cụ nói thô nhưng đúng quá, em dị ứng với các từ gen Z, hữu duyên, gieo duyên ... lắm ý.
Vâng cụ. Giờ mà bảo tuyển con dâu thế hệ Z biết nấu ăn, hiền lành, lễ phép thì cực khó ạ. Nếu có thì nó thuộc bộ tộc ít người rồi ạ. Như 2 đứa nhà em học thì giỏi đấy, ngoan thì cũng có tí tẹo nhưng riêng món chúng nấu ko bao giờ em ăn nổi (trừ món luộc).

HH1993

Xe điện
Em quan sát thì thấy đa số các bạn trẻ có quan tâm đến các bậc PH. Nhưng quan tâm theo kiểu của chúng nó và thường ko làm cho PH hài lòng ! :D
Vâng! Tôi thì cũng không quan trọng hài lòng hay không hài lòng. ( mình già rồi mà) nhưng cái chủ yếu là HP của tụi nó. Tôi tin rằng các bác hay bác cũng lo cho tụi nhỏ. Nợ bác ly rượu nhé!