[Funland] Bác sĩ bảo: Cườm nước ( glocom ) rồi

MrFank

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tôi 34 tuổi.
Hôm rồi bị nhập viện cấp cứu do tiểu đường mà không biết.
ra viện đi khám mắt thì được báo bị cườm nước lâu rồi. Đọc cái câu gai thị bạc màu mà muốn reset quá cụ ạ. Loay hoay gần 2 tháng nay chưa giảm được nhãn áp (mình bị glaucoma nhãn áp bình thường).

Mới qua 30 mà dính luôn hai phát bệnh không trị khỏi được. Quá chán nản!
Căng nhỉ, cụ bị 2 bệnh này nói chung là ko quá nguy hiểm, kiểm soát được nhưng dai dẳng, thôi thì chịu khó thuốc thang, nâng cao sức khỏe và sống lạc quan vậy, chúc cụ nhiều sk. E hôm trc mới làm cái tổng thể, các chỉ số vẫn tốt, e cũng chăm tập thể thao

Garrard_1967

Xe tải
Bác bị lâu thế ạ ? Mắt bị bệnh của bác còn bt hay có bị gì k ạ ?

Bệnh này nếu k kiểm soát là mất luôn chứ k giảm ạ, nó k liên quan lắm, nói đúng hơn là quá trình điều trị của nó có thể khiến ĐTTT phát triển nhanh hơn bác ạ
Mắt e vân bình thường, vì có thể e kiểm soát tốt (có triệu chứng là tới khám ngay). Bệnh này triệu chứng dễ nhận ra, nhãn áp tăng gây khó chịu, đau nửa đầu, nhìn ánh sáng sợ, nhìn ánh đèn là thấy 7 sắc cầu vồng. Người như e, quen với các triệu chứng đó, nên có khi tối hôm trước đã cảm nhận được.

Đừng chủ quan với nó, e khuyên các cụ nếu chẳng may bị bệnh này.

NguSa

Đi bộ
Căng nhỉ, cụ bị 2 bệnh này nói chung là ko quá nguy hiểm, kiểm soát được nhưng dai dẳng, thôi thì chịu khó thuốc thang, nâng cao sức khỏe và sống lạc quan vậy, chúc cụ nhiều sk. E hôm trc mới làm cái tổng thể, các chỉ số vẫn tốt, e cũng chăm tập thể thao
Tiểu đường thì chờ các thế hệ thuốc GLP - 1 nó rẻ và kết hợp DPP4 thì cũng đỡ rồi bác. Ozempic tuần 1 choác thôi, mỗi tội giờ giá 6 triệu/ choác và không hợp cho bệnh mắt của tôi.

Còn mắt thì chờ công nghệ tế bào gốc/mắt điện tử thôi. Không hy vọng lắm.

NguSa

Đi bộ
Mắt e vân bình thường, vì có thể e kiểm soát tốt (có triệu chứng là tới khám ngay). Bệnh này triệu chứng dễ nhận ra, nhãn áp tăng gây khó chịu, đau nửa đầu, nhìn ánh sáng sợ, nhìn ánh đèn là thấy 7 sắc cầu vồng. Người như e, quen với các triệu chứng đó, nên có khi tối hôm trước đã cảm nhận được.

Đừng chủ quan với nó, e khuyên các cụ nếu chẳng may bị bệnh này.
Tính ra em bệnh nhiều năm rồi, mà có thêm bệnh xoang mãn tính nên cứ nghĩ là xoang hành. Dạo gần đây mới thỉnh thoảng thấy đèn 7 sắc cầu vồng chứ trước tuyệt nhiên chưa từng thấy. Nghe bác sĩ bảo em dính loại không tăng nhãn áp/nhãn áp trồi sụt gì ấy.

Em sợ nó hơn sợ cọp ấy, mà rồi cũng dính.

Garrard_1967

Xe tải
Tính ra em bệnh nhiều năm rồi, mà có thêm bệnh xoang mãn tính nên cứ nghĩ là xoang hành. Dạo gần đây mới thỉnh thoảng thấy đèn 7 sắc cầu vồng chứ trước tuyệt nhiên chưa từng thấy. Nghe bác sĩ bảo em dính loại không tăng nhãn áp/nhãn áp trồi sụt gì ấy.

Em sợ nó hơn sợ cọp ấy, mà rồi cũng dính.
Sợ thì cũng chả tránh được đâu cụ, bệnh này dở thêm 1 điều, nếu mình stress là nó đến nhanh lắm. Tránh xa các loại chất kích thích như rượu, bia, uống cũng được, nhưng hạn chế nhất có thể.

Cụ cần thì inbox, e gởi số đt một bsy đã khám, chữa cho e rất nhiều năm.

NguSa

Đi bộ
Sợ thì cũng chả tránh được đâu cụ, bệnh này dở thêm 1 điều, nếu mình stress là nó đến nhanh lắm. Tránh xa các loại chất kích thích như rượu, bia, uống cũng được, nhưng hạn chế nhất có thể.

Cụ cần thì inbox, e gởi số đt một bsy đã khám, chữa cho e rất nhiều năm.
em chết chính là ở chỗ stress đấy. Mười mấy năm mất ngủ nên bệnh tật kéo nhau đến sớm.
Nếu cụ ở miền Nam thì cho em xin số bác sĩ ấy ạ.