[Funland] Bài học rút ra khi mua bát đĩa Minh Long

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
E lướt qua đắt lòi tù và, next luôn.

Nhimtiu

Xe container
Thứ nhất, gấu nhà em chọn, em chỉ xem qua loa - vì vậy em mới rút ra là nên tự mình chọn chứ ko để gấu chọn.
Thứ 2, nhiều khi cầm ở đó to và nặng cụ thấy bình thường, nhưng khi về nhà sử dụng, xới cơm vào, rửa bát ... mới thấy rõ nhược điểm đó.

Em không PR, cụ đọc kĩ bài giúp em. Cụ vang em thì chính cụ mới là người bán ML đấy ạ
Hoá ra cụ hay phải rửa bát mới phát hiện ra nhược điểm của nó hả cụ?

nvhoan22

Xe tải
Em thấy bảo ML có hàng loại 2 (hơi lỗi 1 tý nhưng vẫn chính hãng), giá rẻ hơn phải ko các cụ? Em cũng đang định mua ML mấy loại hơi lỗi 1 tý đó cho rẻ :D
Em thấy bảo ML có hàng loại 2 (hơi lỗi 1 tý nhưng vẫn chính hãng), giá rẻ hơn phải ko các cụ? Em cũng đang định mua ML mấy loại hơi lỗi 1 tý đó cho rẻ

Được gửi từ iPhone - Otofun

ubisapro

Xe trâu
Nhà e thì cứ phải dùng loại to, dầy cầm cho đỡ … nóng tay nên hàng Bát tràng là chân ái :D

Roseday

Xe hơi
Em thấy bảo ML có hàng loại 2 (hơi lỗi 1 tý nhưng vẫn chính hãng), giá rẻ hơn phải ko các cụ? Em cũng đang định mua ML mấy loại hơi lỗi 1 tý đó cho rẻ

Đúng rồi đó bác. Không chỉ có loại 2 mà còn có loại 345 nữa cơ.

Em mua từ 8-9 năm trước nên không rõ hiện có thay đổi gì không. Nhưng loại 2 sẽ gần như tương đương loại 1, lỗi rất nhỏ ở trên men như có 1 chấm nhỏ ở đâu đó quanh bát....hoặc hàng loại 1 nhưng gia công cho 1 cty nào đấy
có dập thương hiệu nhưng thừa đơn nên mang ra bán. Loại 3 thì lỗi nhiều hơn: Lỗi men phủ, nhiều chấm lỗi....Vấn đề là mua loại 234 có thể sẽ không full bộ như hàng loại 1.

Giá rẻ = 1/4 đến 1/10 hàng loại 1, rẻ khủng khíp😆. Nhà em oánh xe đến khuân 10 mâm cỗ về dùng tĩ tã. Mà dùng cho ăn cỗ thôi nên em chọn hết màu trắng: âu liễn đĩa thìa full trắng hết. Lúc ra thanh toán chưa đến 10 tr

nvhoan22

Xe tải

Em mua từ 8-9 năm trước nên không rõ hiện có thay đổi gì không. Nhưng loại 2 sẽ gần như tương đương loại 1, lỗi rất nhỏ ở trên men như có 1 chấm nhỏ ở đâu đó quanh bát....hoặc hàng loại 1 nhưng gia công cho 1 cty nào đấy
có dập thương hiệu nhưng thừa đơn nên mang ra bán. Loại 3 thì lỗi nhiều hơn: Lỗi men phủ, nhiều chấm lỗi....Vấn đề là mua loại 234 có thể sẽ không full bộ như hàng loại 1.

Giá rẻ = 1/4 đến 1/10 hàng loại 1, rẻ khủng khíp😆. Nhà em oánh xe đến khuân 10 mâm cỗ về dùng tĩ tã. Mà dùng cho ăn cỗ thôi nên em chọn hết màu trắng: âu liễn đĩa thìa full trắng hết. Lúc ra thanh toán chưa đến 10 tr
Cụ mua ở đâu thế ạ? Cho em xin địa chỉ với ạ. Em cảm ơn cụ. Em cũng muốn mua loại 2 nvay. Rẻ mà nhìn vẫn đẹp. Mình dùng ở nhà thì chỉ cần nv là đẹp rồi :D

son198099

Xe buýt
Nhà sạch thì mát, bát sạch ngon cơm. Nhà em thì có rất nhiều bát đĩa, hàng CK, Minh Long cũ - được tặng, hàng TQ .... đủ loại. Em thích đổi gió bộ xịn xịn dùng hàng ngày nên trước Tết em có lựa 1 bộ bát đĩa Minh Long để cả nhà dùng Tết.

Hôm đó đi mua bát đĩa, em dẫn gấu theo và để gấu chọn.
Cuối cùng em chốt bộ Minh Long ở phân khúc tầm trung: hoa lá cành, có viền vàng xung quanh, hóa đơn tầm 3,5tr. Gấu nhà em nhặt lẻ, 10 bát + đĩa to nhỏ, bát tô .... cho gia đình 5 người lớn, 2 trẻ con.
Em tính đống bát đĩa này chỉ dành cho gia đình mình ăn hàng ngày - xác định khách đến thì lôi bát cũ ra.
Đem ra bổ sung vì bát mới không đủ dùng với số lượng 3 mâm trở lên, mâm người lớn/ vip dùng bát mới, mâm trẻ con thì dùng bát cũ ...kiểu kiểu vậy chứ nếu mua full đồng bộ chắc phải tầm 10 triệu cho 4-5 mâm.

Đúng là mua bất kể cái gì mà không nghiên cứu cũng có vấn đề.
Bộ bát đĩa ở trên cũng vậy. Ngoài ưu điểm thương hiệu lớn và đẹp ra thì sau một thời gian sử dung em thấy có một số nhược điểm sau:
  • To và nặng.
  • Thiết kế không tốt, khi cầm khá khó chịu. Nếu rửa bát phải cẩn thận (nặng + khó cần + trơn khi rửa bát nên dễ bị rơi - em làm vỡ 1 cái rồi)
Có thể ở ngoài cửa hàng các cụ không cảm nhận rõ các nhược điểm trên. Nhưng khi về nhà dùng thực tế: xới cơm, rửa bát ... mới cảm nhận rõ được. Em đánh giá 2 nhược điểm này theo quan điểm cá nhân, có thể có cụ tay to hơn cầm lại thấy bình thường.
  • Viền vàng kim loại xung quanh miệng bát đĩa rất đẹp nhưng nhược điểm là không cho vào lò vi sóng được, khá bất tiện, phải dùng thêm cả đĩa + bát khác trong tủ bếp. Khi mua nhân viên cũng có nói nhưng phải dùng mới thấy bất tiện thế nào.
  • Viền vàng này em mới dùng từ tết đến giờ mà có 1 số vị trí bị tróc - dù nhà em không cho vào lò vi sóng bao giờ.
  • Viền vàng này cũng không cho vào máy rửa bát được - em đã hỏi lại nhân viên.
Bài học em rút ra:
  1. Mua cái gì cũng phải tự tay mình chọn, phải cân nhắc và thật kỹ tính - nhắc lại lần nữa là phải thật kỹ tính :D
  2. Nếu không cầu kì thì làm bộ trắng tinh cho lành, lò vi sóng/ máy rửa bát bỏ thoải mái. Cá nhân em vẫn thích hoa hòe hoa sói.
  3. Những đồ dùng lâu dài thế này đừng tiếc tiền mua bộ xịn. Tết năm nay em sẽ mua bộ Minh Long 6-7tr: khắc phục được tất cả nhược điểm ở trên (em đã ngắm được 1 bộ). Tưởng là nhiều nhưng thật ra là quá rẻ vì dùng đến 5-10 năm trở lên.
Không biết ở VN có thương hiệu nào cùng phân khúc với Minh Long (hoặc ở phân khúc cao hơn) không các cụ nhỉ?

Em cập nhật ảnh hình ảnh:
Bộ em đang dùng đây ạ, mới dùng mấy tháng mà viền vàng trên bát bong tróc khá nhiều. Nhà em chỉ rửa bằng tay, không cho vào lò vi sóng bao giờ:

Cái bát to cũng bị, đĩa thì ít hơn nên em không chụp.

Cái đít bát của Minh Long thiết kế kiểu này cầm rất ...không thông minh.
Bát to nặng, đít bát cầm kiểu này rất trơn và dẫn nhiệt.

Đít bát của dòng cao cấp thiết kế tốt hơn nhiều
(Ảnh em mới chụp tại ML hôm nay để xem lại tên bộ em thích - trong nội thành cũng có chỗ bán)

Chốt hạ:
- 1 là mua dòng trắng tinh. Mà trắng tinh của ML chỉ có duy nhất 1 loại, đít bát tương tự cái đít bát bộ em đang dùng, cầm không thích. Nếu ML có bộ trắng tinh mà đít bát thiết kể ổn hơn em sẽ tính mua vài mâm trắng tinh.

- 2 là đổi gió hoa hòe hoa sói thì mua bộ tầm cao - không viền kim loại. Ko mua dòng tầm trung. Em kết bộ ML Lạc Hồng, giá chắc tầm 6-7tr - chắc em sẽ nhặt thêm cho đủ 2 mâm thì tầm 8-9tr.
Nhà tôi mua hàng Corelle xài từ 2007 tới giờ vẫn ổn.

nvhoan22

Xe tải

Cụ ơi, cho e xin địa chỉ với :D

114hangbong

Xe lăn
Nhà e dùng Sứ Suơng.Không biét so với Minh Long ntn.
Sứ xương nhẹ và bền lắm. Cầm lên chất nó khác hẳn biết ngay của xịn. Minh Long có nhiều loại em không biết xịn thì có được như sứ xương không. Nhưng bộ ML xịn nhất em mua cách đây 20 năm, giờ vẫn còn thì kiểu men xốp, nặng nề thôi không nhẹ bằng.

hm.tuan

Xe điện
Bán hàng hơi thô. Chiêu trò rẻ tiền quá!

Patriots

Xe lăn
Cháu mua dùng bình thường thì mua đĩa sứ trắng tinh ở Metro loại tốt có ưu điểm dùng trong lò vi sóng được và nếu bị vỡ sẽ mua bổ sung được, cháu chọn loại đĩa to phù hợp để vừa ăn beefsteak được, vừa cho bọn nhỏ ăn mỳ được. Có khách thì cháu dùng thương hiệu sang Limoges của Pháp

Khanhnho

Xe buýt
Đồ ML dùng cực kì dở, khuyên thật đừng ai mua. Phí tiền mua bực.

ATZ

Xe tải
Đồ ML dùng cực kì dở, khuyên thật đừng ai mua. Phí tiền mua bực.

Chắc anh mua nhầm đồ đểu.
Nhà mình dùng ML gần 20 năm nay, hồi đó đồ tặng đồ mua khá lộn xộn, sau nay mua toàn đồ trắng trơn, nếu bể vỡ thay cũng dễ, không phải lùng sục kiếm cho giống bộ như ngày xưa.

Đồ trắng trơn rửa máy cũng tiện, rửa xong sáng bóng như mới, nếu rửa máy mỗi ngày như nhà mình, sau thời gian dài sẽ thấy đồ ML khác biệt hơn các sp rẻ tiền khác.

Bastion.P

Xe container
Nhà e thì vợ e mua sứ xương, bát rất mỏng & đanh.

ML thì e mua 1 bộ ấm chén sen hồng để trưng bày cho đẹp. Đồ ML có nhược điểm dầy nặng, nhưng lại nước men rất tinh xảo, khó có hãng nào làm được.

Sứ xương nhẹ và bền lắm. Cầm lên chất nó khác hẳn biết ngay của xịn. Minh Long có nhiều loại em không biết xịn thì có được như sứ xương không. Nhưng bộ ML xịn nhất em mua cách đây 20 năm, giờ vẫn còn thì kiểu men xốp, nặng nề thôi không nhẹ bằng.

Roseday

Xe hơi
Các hàng hịn hơn thì em không rõ chứ trong các hãng tầm giá ML thì em thấy ML dùng cũng ổn nà: Nước men đẹp, bóng; xuất xứ rõ ràng...

Bát đĩa Bát Tràng em lại không ưng + trộn nhiều hàng TQ nên thật giả lẫn lộn. Về hàng lọ hoa, sứ trang trí thì hàng Bát Tràng đẹp hơn hẳn ML vì em thấy sáng tạo hơn nhiều.

Nhà e trước cũng dùng bộ ML viền vàng. Nhưng từ ngày chuyển sang MRB e chuyển sang dùng luôn đống hàng loại 2 trắng trơn cho đỡ lăn tăn vụ tróc vàng tróc bạc.

Ngày em đi mua còn có đến mấy dòng sứ trắng. Có 1 dòng chị bán hàng giới thiệu là dòng chuyên cho khách sạn, không thấy bày bên showroom mà chỉ bày chỗ bán đại hạ giá: màu trắng ngà ngà, siêu nhẹ-nhẹ hơn cầm 1 cái bát nhựa, thấy giới thiệu là màu men thiết kế để tạo hiệu ứng gì đó với hệ thống ánh sáng tại khách sạn... Em có mua 1 ít về dùng thì thấy đúng là thiết kế chuyên cho đồ âu: Bát không có trôn + Sứ quá mỏng nên ko đựng được đồ nóng, chỉ để hoa quả được. Khách đến nhà lại cứ khen bát nhựa này trông bóng đẹp quá😆

114hangbong

Xe lăn
Chắc anh mua nhầm đồ đểu.
Nhà mình dùng ML gần 20 năm nay, hồi đó đồ tặng đồ mua khá lộn xộn, sau nay mua toàn đồ trắng trơn, nếu bể vỡ thay cũng dễ, không phải lùng sục kiếm cho giống bộ như ngày xưa.

Đồ trắng trơn rửa máy cũng tiện, rửa xong sáng bóng như mới, nếu rửa máy mỗi ngày như nhà mình, sau thời gian dài sẽ thấy đồ ML khác biệt hơn các sp rẻ tiền khác.
Nhưng cũng không phải là xịn nhất đâu cụ ơi. Khác biệt so với Bát tràng hoặc Trung quốc ở biên giới chứ dùng hàng Nhật hay TQ hàng trung ương thì chưa so được.